[Funland] Homeschool cho con ở nhà

phuclam167

Xe tải
Không bàn về kiến thức.
Riêng khoản giao tiếp xã hội, bạn đồng trang lứa đã thấy tội nghiệp bé rồi

salestumlum

Xe tăng
Khâm phục chủ thớt
Em thì không thể đồng hành cùng con suốt 24/24 được/
Đợt dịch con ở nhà 1 năm với em, e vẫn chơi, vẫn hòa đồng cùng con, cùng nhau học, cùng nhau chơi, cùng nhau làm
Nhưng ruốt cuộc, với con em, thì tới trường và chơi với các bạn đồng lứa vẫn là môi trường Tốt nhất

f1_hn

Xe container
Hix, cả ngày cháu ở trong nhà không giao tiêp với xung quanh thì cũng chán nhỉ

Honghen2008

Xe container
Giao tiếp là cái rất quan trọng trong CS sau này.

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ mang các sách triết học Mác Lê, thánh hiền đạo giáo quỷ cốc tử để kể cho bé :D. Biết đâu 18 năm sau lại có thánh nhân xuất sơn

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Nhà cháu đang homeschool cho F1 5 tuổi ở nhà .
Mọi thứ đều ổn và suôn sẻ chỉ có 2 thứ đang cần cải thiện đó là :
1) F1 cần thêm bạn để chơi .( hàng xóm xung quanh các bé đa phần đều đi học trường công và trường tư cả )
2) Học hỏi kinh nghiệm homeschool từ các cụ mợ

Cụ mợ nào đang dạy con theo mô hình này thì vào đây chia sẻ giúp em nhé .
PS : em hiện đang ở Phủ Lý ,Hà Nam . Nếu cụ mợ nào ở đây muốn lập nhóm homeschool hoặc biết nhóm homeschool nào có sẵn thì inbox giúp em ạ .
Cho ở nhà cũng đc cụ ạ. Mô hình em đang ấp ủ như sau:
- Gọi thêm các cháu xung quanh tập trung tại nhà mình (nhà mình tất nhiên phải cơi nới rộng rãi) - hạn chế số lượng.
- Gọi thêm 1 cô giáo xinh tươi quản lý các cháu
- Thi thoảng bố cùng cô chơi cùng các con cháu, nghĩ cũng vui đáo để.
Tiện nhiều đường lắm. :D

quangph.ess

Xe đạp
cụ thử show giáo án homeshool của cụ lên cho cccm tham khảo phát được ko =))

RongPhuongBac

Xe điện
Cho ở nhà cũng đc cụ ạ. Mô hình em đang ấp ủ như sau:
- Gọi thêm các cháu xung quanh tập trung tại nhà mình (nhà mình tất nhiên phải cơi nới rộng rãi) - hạn chế số lượng.
- Gọi thêm 1 cô giáo xinh tươi quản lý các cháu
- Thi thoảng bố cùng cô chơi cùng các con cháu, nghĩ cũng vui đáo để.
Tiện nhiều đường lắm. :D
Thế chả mấy chốc thành tiểu đội ( em đã trừ các cháu xung quanh cho cụ )

Rivers

Xe container
Bỏ qua khoản giao tiếp và va chạm xã hội là hỏng rồi.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Không cho chúng đi học hoặc giao tiếp là ngược đãi với trẻ em chứ mô với hình cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe container
Em biết một cô giáo tiếng Anh (chuyên kèm học sinh thi World Scholar's Cup) cho con học theo mô hình homeschool. Về kiến thức thì các bé con cô không thua kém ai, thậm chí con gái lớn còn có thành tích nổi trội so với các bạn cùng trang lứa nhưng về mặt tâm lý: bé khá rụt rè trước người lạ, không thích nơi đông người. Cuối cùng cô phải cho bé lớn nhảy ngang vào học 1 trường quốc tế (vì chỉ trường quốc tế mới tiếp nhận học sinh học dạng homeschool) nhưng bé này khi test đầu vào lại không đạt yêu cầu ở một số kỹ năng về tâm lý, thể chất so với bậc học và đành chấp nhận học ở bậc học thấp hơn.
Rút kinh nghiệm bé thứ nhất, đến bé thứ hai thì cô tự mở một trường tư thục từ bậc tiểu học đến cấp 2 (kiểu bán quốc tế) để cho con học. Đây là trường hợp một bà mẹ dành mọi tâm huyết cho con, quyết tâm theo con trên từng chặng đường và không có niềm tin vào hệ thống giáo dục mô hình school.
Mô hình giáo dục này ở nước ngoài được chấp nhận nhưng vẫn chưa phổ biến khi mà quan điểm của hầu hết phụ phụ huynh vẫn cho rằng ngoài kiến thức ra trẻ còn cần phát triển tâm sinh lý thông qua việc giao tiếp với bạn bè cùng trang lứa, cần những "va chạm" đầu đời ngay tại trường học để trưởng thành.

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ chủ check inbox em nhé . Bé nhà em cũng đang homeschool .

MINHKD

Xe điện
Trừ khi vì ở vùng sâu, xa như sang tận châu Phi , hi vọng cụ chủ thớt chỉ mơ mộng trong thời gian ngắn.

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ thật dũng cảm. Mỗi đứa trẻ là một cá thể khác biệt nên không thể áp dụng cái chuẩn chung . Chức cụ đi đến hết con đường.

ttvnol.com

Xe tăng
Em biết một cô giáo tiếng Anh (chuyên kèm học sinh thi World Scholar's Cup) cho con học theo mô hình homeschool. Về kiến thức thì các bé con cô không thua kém ai, thậm chí con gái lớn còn có thành tích nổi trội so với các bạn cùng trang lứa nhưng về mặt tâm lý: bé khá rụt rè trước người lạ, không thích nơi đông người. Cuối cùng cô phải cho bé lớn nhảy ngang vào học 1 trường quốc tế (vì chỉ trường quốc tế mới tiếp nhận học sinh học dạng homeschool) nhưng bé này khi test đầu vào lại không đạt yêu cầu ở một số kỹ năng về tâm lý, thể chất so với bậc học và đành chấp nhận học ở bậc học thấp hơn.
Rút kinh nghiệm bé thứ nhất, đến bé thứ hai thì cô tự mở một trường tư thục từ bậc tiểu học đến cấp 2 (kiểu bán quốc tế) để cho con học. Đây là trường hợp một bà mẹ dành mọi tâm huyết cho con, quyết tâm theo con trên từng chặng đường và không có niềm tin vào hệ thống giáo dục mô hình school.
Mô hình giáo dục này ở nước ngoài được chấp nhận nhưng vẫn chưa phổ biến khi mà quan điểm của hầu hết phụ phụ huynh vẫn cho rằng ngoài kiến thức ra trẻ còn cần phát triển tâm sinh lý thông qua việc giao tiếp với bạn bè cùng trang lứa, cần những "va chạm" đầu đời ngay tại trường học để trưởng thành.
Cái gì cũng có ưu nhược cả mợ ạ . Lựa chọn thế nào tùy từng gia đình thôi .