[Thảo luận] Khi nào phải bật đèn pha?

Rickyman

Xe điện
Đang nói chuyện đèn, em hỏi luôn mấy việc đã từng liên quan đến em (cãi được :)). Không biết do làm luật hay thi hành luật ngu bỏ bu các cụ ạ.

1. Tình huống 1: Xe đang đi buổi tối, đột nhiên bị mất 01 đèn chiếu sáng (có thể do mô-ve hoặc cháy chập, hoặc cháy bóng...). Lái xe có bị phạt không? Theo em nghĩ thì cái này là "lỗi kỹ thuật" của xe chứ không phải là "lỗi hành vi" vi phạm luật GT. Vậy mà mấy ông thi hành luật đọc mà cố tình hiểu sai từ "không bật đủ đèn chiếu sáng" để áp dụng vào tình huống này mà hành dân bắt nộp phạt.

2. Tình huống 2 (gần giống như trên): đang lưu thông trên tuyến phố cấm dừng-đỗ thì xe bị chết máy, có bị phạt vì hành vi đỗ xe ở nơi cấm đỗ-dừng không? Cũng 1 đằng là "lỗi kỹ thuật" một đằng là "lỗi hành vi"
Em có vài ngu ý trong trường hợp của cụ !

1- Lỗi kỹ thuật hiển nhiên là cụ không được cố tình lưu hành xe.
2- Đương nhiên là không bị phạt nếu cụ chứng minh được là xe cụ bị hỏng thật. Trên OF này em cũng nghe nói mấy bác Taxi dựng nắp cabo, treo giẻ vào để kiếm chỗ dừng bắt khách mà không bị phạt.

patuana76

Xe điện
Em có vài ngu ý trong trường hợp của cụ !

1- Lỗi kỹ thuật hiển nhiên là cụ không được cố tình lưu hành xe.
2- Đương nhiên là không bị phạt nếu cụ chứng minh được là xe cụ bị hỏng thật. Trên OF này em cũng nghe nói mấy bác Taxi dựng nắp cabo, treo giẻ vào để kiếm chỗ dừng bắt khách mà không bị phạt.
Cái đo đỏ ấy em đố cụ tự phát hiện được khi đang lái xe ở đoạn đường mà đèn đường sáng trưng như ban ngày đấy. Biết được thì em đã thay bóng dự phòng rồi, trên xe em lúc nào cũng có 1 bộ, bất kể đèn chiếu sáng hay signal, đèn lùi, soi biển số hay các cầu chì cơ bản em cũng ok. Vấn đề là biết hỏng mới thay chứ. Đâu phải do cố ý lưu hành???

Còn mục 2 thì cần gì phải chứng. Có ti tỉ thứ bệnh làm xe tắt máy đấy. Nếu chứng được thì em đã tự sửa để đi rồi, cần gì phải đứng đấy gọi gara ra cứu hộ.

Chỉnh sửa cuối:

TER-2008

Xe buýt
Tốt nhất là các cụ tuân theo luật.
Mới đây thui lúc 18h30p tui đi trên đường Láng hạ trời sáng tui bật đèn gầm và domi, quang ngã tư Lángd hạ Thái hà 1 chú xxx vẫy xe hỏi tui bảo anh biết lỗi gì k. chịu ????? lỗi k bật đèn chiếu sáng + thắt day an toàn, Tui có cãi là trời còn sáng k cần và đèn gầm rất sáng ... miễn bàn Luật bảo 18h-6h cứ thế mà làm Cãi > 1 bien bản phạt k Penan ty dc (300k k cầm) trức muốn ói, phạt 10 ngày sau lấy bằng thêm mất 850K. tốt nhất trời sáng cứ bật đang thời kỳ cao điểm xử phạt các bác lưu ý

Website
maytinhthudo.vn
cho e ? các cụ là e chỉ bật đèn gầm có bị xxx phạt không ạ (xe e get 2 đèn gầm vẫn sáng chóe :D) ?
chắc là được nếu cụ chứng minh là cái chỗ người ta hay gọi là đèn gầm ấy thì trong hồ sơ kỹ thuật vợ 2 của cụ tụi nó ghi là "đèn pha" hay "đèn cốt" :D

gocart

Xe cút kít
Đang nói chuyện đèn, em hỏi luôn mấy việc đã từng liên quan đến em (cãi được :)). Không biết do làm luật hay thi hành luật ngu bỏ bu các cụ ạ.

1. Tình huống 1: Xe đang đi buổi tối, đột nhiên bị mất 01 đèn chiếu sáng (có thể do mô-ve hoặc cháy chập, hoặc cháy bóng...). Lái xe có bị phạt không? Theo em nghĩ thì cái này là "lỗi kỹ thuật" của xe chứ không phải là "lỗi hành vi" vi phạm luật GT. Vậy mà mấy ông thi hành luật đọc mà cố tình hiểu sai từ "không bật đủ đèn chiếu sáng" để áp dụng vào tình huống này mà hành dân bắt nộp phạt.

2. Tình huống 2 (gần giống như trên): đang lưu thông trên tuyến phố cấm dừng-đỗ thì xe bị chết máy, có bị phạt vì hành vi đỗ xe ở nơi cấm đỗ-dừng không? Cũng 1 đằng là "lỗi kỹ thuật" một đằng là "lỗi hành vi"
Tình huống 1:
Điều 19:
..........
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thứ đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thứ đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;
Em đã từng bị cháy một bên đèn. Bật đèn khẩn cấp lên chạy qua vài chốt không thấy các chú XXX chặn lại. Em nghĩ là nếu bị chặn khéo xin cũng qua thôi ạ.

Tình huống 2:
Điều 8:
........
g) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;
Trường hợp này cụ cứ bật đèn khẩn cấp hoặc đặt vật báo hiệu trước và sau xe là được.

Chỉnh sửa cuối:

Kia DVD 5.1

Xe tăng
thực ra thì rất ít khi xxx phạt cái lỗi này, nhưng từ khi có cái anh 34 ra đời thì số tiền phạt tăng cao nên xxx thường phạt những lỗi rất đơn giản + với việc khoán doanh số nên ra đường các bác cẩn thận.
Nếu thế kụ chủ thớt kứ bật đèn cả ban ngày cũng được (nếu sợ quên và cho nó oai vì mình đang đi xe 4 bánh mà) vì không có luật cấm bật đèn ban ngày đâu ạh :-bd, E thấy nhiều kụ (mợ) đi LX, SH .. ít khi tắt đèn ban ngày lắm (mà toàn bật đèn pha thôi ạh)... mà chủ yếu là rơi vào xe 2 bánh đẹp thui ạh... 8-}

etran

Xe buýt
Khổ cho các bác chạy pha tự động bật, chả có tác dụng gì
Tự động hay không là do bác có vặn nấc "Auto" (A) hay không thôi, ngoài ra vẫn có thể tự mình bật tắt như bình thường bác ạ :)

Em thấy đâu có khó khăn gì chuyện bật đèn? Cái gì đã là luật thì mình cũng nên tuân thủ chứ ạ. Ai nấy đều biết tác dụng của đèn chiếu sáng của xe (em gọi chung như vậy để khỏi phân biệt pha-cốt) vậy ít nhất cũng tự tìm được lời giải đáp vì sao người ta bắt bật đèn từ 18h trở đi.

Một số nước ở châu Âu (Tiệp, TBN, Italia...) còn có quy định bật đèn cả ngày, một số nước khác thì "khuyên" nên bật, bởi họ nghiên cứu một trong những nguyên nhân gây ra các vụ tai nạn là do nhiều người không kịp nhận ra các phương tiện khác, nếu như các xe này bật đèn thì sẽ khắc phục được phần nào... cũng chính vì thế các hãng xe thiết kế đèn ban ngày (như mấy quả LED của Audi, sáng yếu hơn đèn cốt bình thường nhưng đủ để nhận ra và không làm hao tốn thêm nhiều nhiên liệu)

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
Nếu đi đường dài, cháu có được bật đèn pha để cải thiện tầm quan sát không ạ?
Ý cháu là sử dụng có ý thức, gặp xe đang lưu chuyển ngược lại từ xa là cháu hạ xuống.
Chuẩn không cần chỉnh

Tom Tit-Tot

Xe tăng
Em khai quật lại thớt này phát, dạo này chán quá, ra đường buổi tối 10 xe thì quá 5 xe chạy pha, nhè Thăng mặt đối diện mà chiêu, đương thì đông, mắt cứ lóa hết, chẳng thấy gì, đành tự an ủi "chắc xe bạn chỉ có 1 công tắc đèn pha".

Mà chẳng bao giờ thấy xxx hỏi lỗi này nữa. Chắc chỉ hy vọng vào ... Văn hóa giao thông !!!

nguyen_kia

Xe điện
Em khai quật lại thớt này phát, dạo này chán quá, ra đường buổi tối 10 xe thì quá 5 xe chạy pha, nhè Thăng mặt đối diện mà chiêu, đương thì đông, mắt cứ lóa hết, chẳng thấy gì, đành tự an ủi "chắc xe bạn chỉ có 1 công tắc đèn pha".

Mà chẳng bao giờ thấy xxx hỏi lỗi này nữa. Chắc chỉ hy vọng vào ... Văn hóa giao thông !!!
Đúng rồi cụ ạ, chói hết cả mẹt ko nhìn thấy gì lun, những lúc như thế mà kịp là em bật pha dọi lại hoặc nháy đèn cho họ biết chứ e nghĩ là do họ vô tình ko biết thoai, nhất là xe máy cũng chả cần để ý F hay C gì.

thangnc

Xe tải

Mấy câu này hay, kê dép ngồi hóng các cụ.

Nhà cháu lúc mới cưới v2 (lúc đó đã tương đối già, gần 6v) cũng có một bên đèn bị cháy 1 bóng. Nhưng theo nhà cháu thấy thì mắt mũi em nó cũng chỉ cánh cụp cánh xòe thôi, bên bị cháy vẫn còn 1 bóng nhỏ sáng yếu chứ không đến nỗi chột hẳn đâu ợ.

superdrives

Xe điện
Nếu thế kụ chủ thớt kứ bật đèn cả ban ngày cũng được (nếu sợ quên và cho nó oai vì mjinh đang đi xe 4 bánh mà) vì không có luật cấm bật đèn ban ngày đâu ạh :-bd, E thấy nhiều kụ (mợ) đi LX, SH .. ít khi tắt đèn ban ngày lắm (mà toàn bật đèn pha thôi ạh)... mà chủ yếu là rơi vào xe 2 bánh đẹp thui ạh... 8-}
Ko biết cụ biết hay cố tình ko biết chứ SH, Spacy và một số 2B nhập khẩu khác được thiết kế bật pha cả ngày nên ko có công tắc tắt cụ ạ! Và giờ đây ở VN có người mua SH liên doanh dù có công tắc tắt đèn nhưng vẫn cứ bật cả ban ngày để cho nó giống xe nhập khẩu nhằm giải quyết khâu oai! Kekeke

tieunhupha

Xe điện
Nhiều cụ 4b thì còn biết đường cụp pha lúc bị nháy đèn chứ 2b thì ít khi để ý lắm.

AZUMIDIEP

Xe điện
Nhiều cụ 4b thì còn biết đường cụp pha lúc bị nháy đèn chứ 2b thì ít khi để ý lắm.
Đa phần là như thế cụ ạ.Gấu em cũng vậy,đi đêm là cứ phải giương pha lên.Chồng nói mãi chả chịu thay đổi .:(

CLICK 400FI

Xe tải
các cụ đã bao giờ có cảm giác khó chịu khi bị soi pha vào gáy chưa

tieunhupha

Xe điện
Công nhận là đấu pha đối diện thì còn được chứ bị soi sau thì chả biết làm gì. Chắc thế nên mới có đèn hậu chống chói.

soc anh

Xe hơi
em ko học luật nên quả này phải để ý, từ trước đến h cứ thấy đèn đg bật là e cũng bật chẳng biết mấy h :)

ngochien

Xe đạp
Đúng rồi cụ ạ, chói hết cả mẹt ko nhìn thấy gì lun, những lúc như thế mà kịp là em bật pha dọi lại hoặc nháy đèn cho họ biết chứ e nghĩ là do họ vô tình ko biết thoai, nhất là xe máy cũng chả cần để ý F hay C gì.
Mấy hôm em bị mấy con xem cao to đen hôi gầm cao(lx570, Land vx8) nó bật đèn pha thấy khó chịu. Nó ở sau thì loá mắt vì gương chiếu hậu. Nó diện thì chã nhìn được gì.