[Funland] Không hiểu sao ở quê loa của xã họ bật sớm thế

Trạng thái
Thớt đang đóng

Macgregor

Xe điện
khu nhà e loa phường 6h, linh tinh cũng có. tin toàn thứ để tức. ô phát thanh viên quản lý, nhiều hôm bố cho nghe nhạc bố thích cả buổi chiều. muốn đập vỡ con mẹ nó đi mà k làm được

SesameStreet

Xe điện
Vào đây mới thấy một số cụ chỉ thích áp đặt mong muốn cá nhân lên trên lợi ích cộng đồng. Điều các cụ đó cần làm là hoặc không về đó nữa hoặc cần thay đổi để thích nghi.
Lợi ích cộng đồng là không bị loa phường làm phiền nhiễu.
Ai cần nghe thì đề nghị đăng ký, phường lắp cho một cái loa vào trong nhà.
Vừa được nghe loa phường, vừa không ảnh hưởng đến ai.
Vẹn cả đôi đường.

LeTai1979

Racing Boy
Em thấy bt, dân họ quen dậy sớm đồng áng, lợn gà rồi. Họ ko phải lúc nào cũng 24/24 tay cầm cái đt đc.
Phục vụ cộng đồng chứ ko phải vì vài ông cha vơ chú váo đc. :))

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Đồng Tháp với An Giang không phải nông thôn Việt Nam à?
Các cụ già có tuổi khó ngủ, trằn trọc cả đêm mới chợp mắt được vài phút thì loa phường ông ổng, chưa kể có cụ thì bệnh tật, cần tĩnh dưỡng.
Cái loại con cháu bất hiếu.
Cụ có vấn đề về nhận thức à?
Là nông thôn nhưng cụ đang so sánh cái hơn, em đang nói với cụ là họ không hề hơn, cụ đọc lại đi.
Bố mẹ, cụ già nhà cụ có sống ở quê và phản đối không? Mà cụ nói thế đếch nào thế, các cụ già nhà em toàn 4-5 giờ đã dậy lạch cạch pha trà uống rồi. Mà cụ cũng đếch biết gì về người già bệnh tật cả, có khi họ còn muốn có tiếng loa tiếng đài hơn đấy, nhiều cụ còn bật đài suốt đêm kìa.
Ăn nói vớ vẩn nhưng lại tỏ ra mình này nọ. Tôi hỏi cụ ở khu vực nào và chỗ cụ có yên tĩnh hơn nông thôn không, cụ trả lời thẳng đi đừng lý sự để tôi mang máy ra đo độ ồn cho cụ thấy luôn.

lanhpham

Xe điện
Là nông thôn nhưng cụ đang so sánh cái hơn, em đang nói với cụ là họ không hề hơn, cụ đọc lại đi.
Bố mẹ, cụ già nhà cụ có sống ở quê và phản đối không? Mà cụ nói thế đếch nào thế, các cụ già nhà em toàn 4-5 giờ đã dậy lạch cạch pha trà uống rồi. Mà cụ cũng đếch biết gì về người già bệnh tật cả, có khi họ còn muốn có tiếng loa tiếng đài hơn đấy, nhiều cụ còn bật đài suốt đêm kìa.
Ăn nói vớ vẩn nhưng lại tỏ ra mình này nọ. Tôi hỏi cụ ở khu vực nào và chỗ cụ có yên tĩnh hơn nông thôn không, cụ trả lời thẳng đi đừng lý sự để tôi mang máy ra đo độ ồn cho cụ thấy luôn.
Cụ mới là sai cụ đem ô bà già nhà cụ áp sang người khác, ô bà già e rất ghét loa xã, ô còn bảo thời đại bao giờ rồi còn oang oang cái loa xã, ý cụ ấy là muốn làng quê Bắc Bắc dẹp bỏ mấy cái cũ đi, học hỏi những cái mới

vihali

Xe container
Chỗ các cụ 5h và 6h loa mới kêu. Em về quê cứ đúng 4.45 là “Giải phóng Điện Biên” rồi tập thể dục buổi sáng, đến tầm 6h nó nghỉ cho ngủ tiếp.
Loa xã Tân Triều và loa ĐH Mật mã cách nhau vài chục mét, đến 6h30 là tranh sóng cãi nhau. 1 bên phát "Bác đang cùng chúng cháu hành quân" thì 1 bên "cấm tụ tập đông người".

LeTai1979

Racing Boy
Quê em không cần cụ ạ.
Bằng chứng là 6 năm anh Chung làm chủ tịch, không có loa phường chả ai có ý kiến gì.
Quê Cụ ko cần nhưng nơi khác cần, ý kiến sang nơi khác làm gì? :))

Dogmatix

Xe tăng
Cụ nói em mới để ý, có buổi chiều đạp xe qua, nghe họ đọc nơi này nơi kia mấy ca, em mang máng số liệu cũ rỗi, cơ mà nghe đọc cũng vui tai.
Vâng. Thôi thì nghĩ thoáng: có việc cho người khác làm :D

ongdogia

Xe tăng
Lão chủ chưa hiểu hết văn hóa nông thôn mà thôi:
- Bà con nông dân đi ngủ sớm và cũng dậy sớm (để đi làm). Nếu 7h mới phát thanh thì chỉ để cho gia cầm nghe mà thôi, vì khi đó chẳng còn ai ở nhà nữa
- Bà con nông dân không có thói quen vào mạng để cập nhật thông tin (thời sự), bà con chỉ vào mạng giải trí là chính (youtube, fb, tiktok ...), nên việc phổ biến các chủ trương, chính sách của Nhà nước, của địa phương vẫn là cần thiết (nhất là các chính sách liên quan đến gieo trồng, thời vụ: lấy nước làm đồng, cắt điện, nộp thuế ...)
- Truyền thanh xã (loa phường) vẫn là một trong những kinh phí được ngân sách chi trả, và là một trong những văn hóa riêng của xã, tạo ra nét vui riêng ở nông thôn. Ví dụ, khi trời sẩm tối, các gia đình đi làm về và tập trung nấu ăn, chăn nuôi, dọn dẹp ... thì tiếng loa của xã như người nói chuyện cho vui tai.
Em sinh ra và lớn lên ở nông thôn (nay không ở nông thôn) có một số ý kiến như vậy

Thân

ngoclya

Xe buýt
Em về quê em cũng vậy cứ tờ mờ sáng không kể ngày nắng hay mưa, nóng hay lạnh đến giờ là loa xã nổi lên khắp làng quê xóm dưới.
À mà trước đây em sang Indo công tác một thời gian. Sáng sớm khoảng 4h là loa cũng nổi lên nhưng toàn đọc kinh Coran!

SesameStreet

Xe điện
Không hơn, ngang bằng, mà lại không phải tốn kém, phiền nhiễu vì loa phường, thế là hơn còn gì?
Các cụ lại còn không phản đối à? Các cụ ở quê lên ở với con cháu trong Vinhomes, trong khu Manor không thấy ai đề nghị chính quyền lắp loa phường cả.
Ngủ thun thút từ đêm đến sáng.
Chứ không như loại con cháu bâts hiếu, chỉ vì vài đồng giải ngân mua loa mà hành hạ bố mẹ, ông bà.

LeTai1979

Racing Boy
Loa phường hiệu quả thì sao dịch vẫn bùng phát và diễn biến phức tạp vậy cụ?
Ở bển chắc ko có loa phường đúng ko Cụ? Sao bùng phát dịch kinh khủng vậy? Cụ hỏi câu khó hơn đc ko? :))

SesameStreet

Xe điện
Em về quê em cũng vậy cứ tờ mờ sáng không kể ngày nắng hay mưa, nóng hay lạnh đến giờ là loa xã nổi lên khắp làng quê xóm dưới.
À mà trước đây em sang Indo công tác một thời gian. Sáng sớm khoảng 4h là loa cũng nổi lên nhưng toàn đọc kinh Coran!
Đấy, phải thế.
Tiến lên cho bằng mấy xứ Hồi giáo, Indo.

Supercub_90

Xe điện
Cụ vẫn cổ hủ thế thì mãi cũng chỉ thế thôi, cụ ko thể áp dụng cụ bắt người khác phải theo,cụ có biết là bật thế gây ô nhiễm tiếng ồn ko, đảm bảo chẳng ai nge cả, có người dậy sớm người dậy muộn, ko có kiểu tao dậy sớm khua cả nhà dậy
Cụ buồn cười và quá bảo thủ. Nơi họ đã quen với việc đó mà mình cụ đòi thay. Em đang hỏi cụ là cụ sống ở đâu và nơi cụ sống có yên tĩnh hơn dưới quê không? Cụ trả lời thẳng đi để em dẫn chứng chứng cho cụ xem. Nhiều khi cứ quanh co tỏ ra mình sang hơn là thế nào?
Trừ khi cụ ở vùng núi cao, còn em cũng đang ở HN như cụ đây, nó quá ồn ào cả này lẫn đêm cụ ạ.
Nói thật, cụ quá nực cười và kệch cỡm.

vtpto1980

Xe tải
Tối qua e về nhà vợ e chơi và ngủ lại ở đó ,tính e ngủ rất muộn đang ngon giấc thì sáng ra 5h mấy bố xã đã mở loa Oang oang ,đọc toàn những tin vớ vẩn làm e tỉnh giấc, không hiểu sao thời buổi 2022 rồi vẫn còn kiểu loa phường, công nghệ Internet trên mạng tra cái là ra ,hoặc có mở thì cũng tầm 7h sáng là hợp lý, e thấy nên mệ cắt cái loa phường được rồi
ở quê như vậy là truyền bình thường

Supercub_90

Xe điện
Không hơn, ngang bằng, mà lại không phải tốn kém, phiền nhiễu vì loa phường, thế là hơn còn gì?
Các cụ lại còn không phản đối à? Các cụ ở quê lên ở với con cháu trong Vinhomes, trong khu Manor không thấy ai đề nghị chính quyền lắp loa phường cả.
Ngủ thun thút từ đêm đến sáng.
Chứ không như loại con cháu bâts hiếu, chỉ vì vài đồng giải ngân mua loa mà hành hạ bố mẹ, ông bà.
Cụ cứ có hiếu với bố mẹ cụ, điều ấy tốt, em rất ủng hộ và cảm kích cụ nhé. Mà cụ xem được bao nhiêu người đang sống ở Vinhomes nhà cụ thế? Và liệu bố mẹ cụ có thực sự thích cuộc sống ấy không hay do bắt buộc.
Cụ lên lớp vừa thôi cụ trẻ nhé!

lanhpham

Xe điện
Cụ buồn cười và quá bảo thủ. Nơi họ đã quen với việc đó mà mình cụ đòi thay. Em đang hỏi cụ là cụ sống ở đâu và nơi cụ sống có yên tĩnh hơn dưới quê không? Cụ trả lời thẳng đi để em dẫn chứng chứng cho cụ xem. Nhiều khi cứ quanh co tỏ ra mình sang hơn là thế nào?
Trừ khi cụ ở vùng núi cao, còn em cũng đang ở HN như cụ đây, nó quá ồn ào cả này lẫn đêm cụ ạ.
Nói thật, cụ quá nực cười và kệch cỡm.
E ở Ecopack cũng toàn các cụ già, thử hỏi có ai đòi loa phường xã ko, với cái gì cũ rồi thay đổi nó ,e chẳng sang gì nhưng cái gì tốt đẹp thì phải học hỏi, cụ mới là người bảo thủ ,cho e hỏi cái loa xã nó có bao nhiêu năm rồi, sao ko bỏ mợ nó đi, giờ mạng Internet đầy ,chỉ cần 30 giây là ra, cần gì cái loa vừa cổ hủ lạc hậu ,ô nhiễm tiếng ồn

vt2phuc

Xe điện
ở quê là tầm 5h đầy người dậy rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng