Thảo luận KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

hiepsiquen

Xe hơi
Tình hình là Xe em bị xì nhớt tại phốt trục cần số (cái trục đẩy ra đẩy vào phía dưới gầm để ra vào số), xin hỏi các cụ có kinh nghiệm là có thể thay phốt mà không cần rã hộp số ra được không? Xin cảm ơn các bác nhiều (b)(b)(b)

nguyenanhson113

Xe tăng
Em có sẵn mỏ hàn ở nhà từ 20 năm nay rồi, để thỉnh thoảng nghịch ngợm, he he.
Còn relay này thì nó cũng thông dụng, quan trọng nhất là thông số điện áp cuộn dây 12V, dòng điện qua tiếp điểm chịu được 10A thì ghi sẵn trên vỏ rồi, 5 chân tương đương, với lại em mang luôn cả cái mạch này ra chợ hỏi.
Điều hòa của bác làm lại những gì nào, sao lại không mát nhỉ. Thời tiết mùa thu như thế này thì điều hòa CD5 nhà mình phải mát tê tái luôn đấy.
Em PKL của bác ngon nhỉ, không hiểu cảm giác lái cái đó như thế nào, chắc phê lắm.
Thấy thợ bảo thay Fin lọc, hàn đắp vài chỗ thấy bảo bị nứt, vệ sinh 2 giàn nóng lạnh, nạp lại ga. (1000k cả tiền công ợ!).
Cũng có mát, dưng chỉ là mùa thu thôi! Chắc mùa hè ko được vậy, vì hết cỡ số 3 ù cả tai vẫn chỉ là mát mà ko lạnh!:'( (hết rượu nên nợ bác vậy!)

nguyenanhson113

Xe tăng
Tình hình là Xe em bị xì nhớt tại phốt trục cần số (cái trục đẩy ra đẩy vào phía dưới gầm để ra vào số), xin hỏi các cụ có kinh nghiệm là có thể thay phốt mà không cần rã hộp số ra được không? Xin cảm ơn các bác nhiều (b)(b)(b)
Ối lại thêm bác nữa đồng cảnh ngộ!
4 gara tôi hỏi nó đều bảo phải dỡ cả hộp số ra!:'( phớt thỉ rẻ nhưng mà mất cả ngày => công đắt vãi! Hiện nay chưa có thời gian nên tôi vẫn đang chọn cách thỉnh thoảng kiểm tra bổ sung dầu số. Nếu hôm nào bác định làm thì alo, anh em mình kéo nhau ra VMC, đông cho nó rẻ! (làm ngoài giờ, ko qua servide, phớt tự mua mang đến).:101:

bluestar2006

Xe container
Thấy thợ bảo thay Fin lọc, hàn đắp vài chỗ thấy bảo bị nứt, vệ sinh 2 giàn nóng lạnh, nạp lại ga. (1000k cả tiền công ợ!).
Cũng có mát, dưng chỉ là mùa thu thôi! Chắc mùa hè ko được vậy, vì hết cỡ số 3 ù cả tai vẫn chỉ là mát mà ko lạnh!:'( (hết rượu nên nợ bác vậy!)
Em chia cái 1000K của bác ra như sau: lọc 300K, nạp gas + vệ sinh 300K, thế thì còn lại hàn và công tổng thể là 400K.
Bác kiểm tra xem gas còn đủ không vậy. Thiếu thì không mát và có thể vẫn còn rò rỉ đâu đó. Thừa thì làm cho yếu và hại máy.
Bác hiepsy ở tận trong Vũng tàu thì phải, rủ ra đây cũng được nhưng hơi giống Ăn một bát cháo chạy 3 quãng đồng một tý, :)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhson113

Xe tăng
Em chia cái 1000K của bác ra như sau: lọc 300K, nạp gas + vệ sinh 300K, thế thì còn lại hàn và công tổng thể là 400K.
Bác kiểm tra xem gas còn đủ không vậy. Thiếu thì không mát và có thể vẫn còn rò rỉ đâu đó. Thừa thì làm cho yếu và hại máy.
Bác hiepsy ở tận trong Vũng tàu thì phải, rủ ra đây cũng được nhưng hơi giống Ăn một bát cháo chạy 3 quãng đồng một tý, :)
Nhứt trí với bác cả 2 tay!:6:
Hôm qua lại quẳng cho mấy thằng thợ nghịch cả ngày (tôi đi công tác), cũng dặn nó y như cái đỏ đỏ của bác, tối về nó bảo ok rồi, lại thay cả bi tăng đai nữa. Đi cũng thấy lạnh lạnh nhưng ko sure lắm (vì hôm qua lúc lấy xe là buổi tối lại đang phê lòi!), hy vọng là mấy hôm nữa nắng vỡ đầu để còn kiểm chứng!
Bác hiepsiquen ở Vũng Tàu mà cũng dùng CD5 như anh em thì tự hào quá, tôi chỉ sợ thành phố du lịch toàn hàng hiệu, nếu lỡ có ngày phóng được vào tận đấy cũng chả dám đỗ! Giờ biết có bác thấy yên tâm hơn rồi!:P:21:

tranducpr

Xe máy
Chả bù cho V2 nhà em. toàn bật số nhỏ nhất mà lạnh thấu xương, cứ 1 lúc lại phải tắt đi. còn mùa hè đi trời nắng thì cũng chỉ để mức nhỏ nhất và quạt số 1 thoai, mà thấy các bác mổ xẻ V2 cũng hay ghê, em cũng có đủ các loại đồ nghề, mỏ hàn ... lúc nào rảnh bắt chước các bác tháo ra chơi ka ka...

nguyenanhson113

Xe tăng
Chả bù cho V2 nhà em. toàn bật số nhỏ nhất mà lạnh thấu xương, cứ 1 lúc lại phải tắt đi. còn mùa hè đi trời nắng thì cũng chỉ để mức nhỏ nhất và quạt số 1 thoai, mà thấy các bác mổ xẻ V2 cũng hay ghê, em cũng có đủ các loại đồ nghề, mỏ hàn ... lúc nào rảnh bắt chước các bác tháo ra chơi ka ka...
Xe nhà bác ko thế mới lạ! nó mà giống xe tôi tôi chít liền!:))
Bác phải phá nó thêm 5 năm nữa mới bằng được đới :21:. Cơ mừ giờ có OF chắc bác chả phải như tôi đâu!

Lâm Phong

Xe buýt
Chiều nay em gặp bác 29V 0183 gần nhà thi đấu Hà đông ,nhìn ngon quá nên đuổi theo quay kính chào. Trong bụng cứ nghĩ chắc là bác tranduc. Không biết có đúng không,hay của bác nào nhà mình nhẩy. Em vừa qua Tiền Nga mua lọc gió ,lọc dầu nhân tiện thấy có quả đồng hồ có cả nắp vừa gin nên làm luôn, nhìn thấy cũng đỡ đơn điệu các bác ạ.

nguyenanhson113

Xe tăng
Chiều nay em gặp bác 29V 0183 gần nhà thi đấu Hà đông ,nhìn ngon quá nên đuổi theo quay kính chào. Trong bụng cứ nghĩ chắc là bác tranduc. Không biết có đúng không,hay của bác nào nhà mình nhẩy. Em vừa qua Tiền Nga mua lọc gió ,lọc dầu nhân tiện thấy có quả đồng hồ có cả nắp vừa gin nên làm luôn, nhìn thấy cũng đỡ đơn điệu các bác ạ.
Hau mát? bác báo giá cái, tò mò vụ đỏ đỏ quá!:101:

bluestar2006

Xe container
Đúng đấy là bác tranducpr bác ạ. Đồng hồ bác mua là mới tinh hay 2nd ạ?

Bác Gấu hôm nay bận chống bão nhỉ. Nhà cũ này sắp chật rồi bác ơi. Nhờ bác mở nhà mới đi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Lâm Phong

Xe buýt
Báo cáo cụ nguyenanhson113 và cụ blustar2006, cái đồng hồ 2nd = 280k, nắp nhựa cũ gin có lỗ sẵn = 50k, lọc dầu + lọc gió = 110k.
Em vào OF bằng điện thoại nên thử mãi mà chưa "trích dẫn " bài của các cụ được.
Cụ bluestar2006 à ,em cảm ơn cụ vụ bơm xăng, em đi xem thử đồ wagon nhưng hiếm , hàng hãng thì đắt vãi, chắc em té luôn, cụ đừng vội đoán có em nào nằm xưởng thiếu nhiều thứ tội em.
Chiều hóa ra gặp cụ tranducpr thật, lại ngay gần 267, biết thế vượt lên ,phanh, tắt máy, xuống mời cụ mấy choác.
Kính 3 cụ.

nguyenanhson113

Xe tăng
Báo cáo cụ nguyenanhson113 và cụ blustar2006, cái đồng hồ 2nd = 280k, nắp nhựa cũ gin có lỗ sẵn = 50k, lọc dầu + lọc gió = 110k.
Em vào OF bằng điện thoại nên thử mãi mà chưa "trích dẫn " bài của các cụ được.
Cụ bluestar2006 à ,em cảm ơn cụ vụ bơm xăng, em đi xem thử đồ wagon nhưng hiếm , hàng hãng thì đắt vãi, chắc em té luôn, cụ đừng vội đoán có em nào nằm xưởng thiếu nhiều thứ tội em.
Chiều hóa ra gặp cụ tranducpr thật, lại ngay gần 267, biết thế vượt lên ,phanh, tắt máy, xuống mời cụ mấy choác.
Kính 3 cụ.
Bác chịu chơi đấy!:77:
Mừng bác thỏa cái thú chiều V2!(b)

Lâm Phong

Xe buýt
Em ủng hộ chòi tạm của bác tranducpr trong khi chờ bác Gấu. Em tin tưởng cửa hàng đó qua thông tin của các bác nhà mình nên nó nói bi nhiêu em đâu có mặc cả, hoá ra em làm gà. Bác tranducpr hay mua đồ ở đâu chỉ em phát,em xin lỗi bác,dây chuối của em đây ợ 01674543363. Kính bác.

tranducpr

Xe máy
Em ủng hộ chòi tạm của bác tranducpr trong khi chờ bác Gấu. Em tin tưởng cửa hàng đó qua thông tin của các bác nhà mình nên nó nói bi nhiêu em đâu có mặc cả, hoá ra em làm gà. Bác tranducpr hay mua đồ ở đâu chỉ em phát,em xin lỗi bác,dây chuối của em đây ợ 01674543363. Kính bác.
Trời, lần trước cũng chia sẻ với anh em là qua chỗ đầu phố Đỗ Ngọc Du đi vào 30m cửa hàng bên tay phải (nó dựng cái taplo CD5 ở cửa) vào hỏi nó sẽ mang ra 1 rổ, tha hồ chọn rồi thử màu đèn, chọn nắp .... đánh sạch sẽ đi lắp vào. trả 220k cả 2 thứ đó là mạnh tay roài đó. nằn nỳ có khi bớt thêm được 20k, hi hi...
Mà bác có nick yahoo ko, anh em cũng hay chát bằng yahoo lắm. Đây là nick của em: t2duc.
Bác ad vào nhé, em hay bơi trong trường CD thể thao lém, bác rảnh thì thi thoảng off chung và off riêng nhá :101:

bluestar2006

Xe container
Em chỉ kinh nghiệm mua phụ tùng mới ở đấy thôi nhé. Nên hôm trước em mới hỏi bác mua đồ mới hay 2nd. Vì hàng đó thông thường ko bán đồ cũ. Đợt này có là hơi lạ đó.

tranducpr

Xe máy
Em chỉ kinh nghiệm mua phụ tùng mới ở đấy thôi nhé. Nên hôm trước em mới hỏi bác mua đồ mới hay 2nd. Vì hàng đó thông thường ko bán đồ cũ. Đợt này có là hơi lạ đó.
Anh Tú ơi em hỏi tí,
2 hôm nay đi xe em cảm thấy nó ỳ máy không bốc như mọi hôm. đi rồi xuống sờ đĩa phanh chỉ thấy ấm chứ không nóng bỏng (chứng tỏ ko phải sát phanh). hơi 4 lốp vấn đầu đủ...Vậy không hiểu là lý do gì ? Em đã kiểm tra nước, dầu vẫn đầy đủ... nhiệt độ nước khi chạy xe có vẻ hơi tăng 1 chút, các thông số khác không có gì bất ổn.

À mà hôm nay em chui xuống nhòm cái chân ga thấy tại chân ga có cái cục chống vào cái chân ga ko hiểu nó là cái cục gì. Em chụp ảnh nhưng ko pos được (anh nhấn vào đây để xem ảnh nhé:
. lúc nào online em gửi anh hỏi nhé
Thanks & Best regards

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Cho nó vào đây luôn nhé. Để cho hiện ảnh, bác thêm
vào sau link của cái ảnh nhé

Theo mình hiểu thì nó là cái kickdown switch, khi nhấn ga sâu gần sát sàn nó sẽ đóng mạch, làm ngắt AC, (có thể, vì sẽ phải xem thêm, điều khiển bơm thêm xăng) để tăng tốc cho xe.

Còn hiện tượng xe ỳ: Nếu đảm bảo không quên nhả phanh tay, thì bác nghĩ lại xem có đổ xăng ở cây xăng lạ nào không. Còn nguyên nhân gì nữa thì sẽ nghĩ tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhson113

Xe tăng
Cho nó vào đây luôn nhé. Để cho hiện ảnh, bác thêm
vào sau link của cái ảnh nhé

Theo mình hiểu thì nó là cái kickdown switch, khi nhấn ga sâu gần sát sàn nó sẽ đóng mạch, làm ngắt AC, (có thể, vì sẽ phải xem thêm, điều khiển bơm thêm xăng) để tăng tốc cho xe.

Còn hiện tượng xe ỳ: Nếu đảm bảo không quên nhả phanh tay, thì bác nghĩ lại xem có đổ xăng ở cây xăng lạ nào không. Còn nguyên nhân gì nữa thì sẽ nghĩ tiếp.
Xe bác này mới lại còn post cả ảnh, nhìn thèm quá!
Bác Tú nói đúng đấy, phải xem lại chất lượng xăng, với lại cái bệnh cạch cạch thế nào rồi? cái món sớm muộn đấy nó cũng làm xe ì ra ợ!:69:

tranducpr

Xe máy
Xe bác này mới lại còn post cả ảnh, nhìn thèm quá!
Bác Tú nói đúng đấy, phải xem lại chất lượng xăng, với lại cái bệnh cạch cạch thế nào rồi? cái món sớm muộn đấy nó cũng làm xe ì ra ợ!:69:
Ka ka, Báo cáo bác Sơn
Cái bệnh lạch cạch ấy thực ra là do em mở điều hòa đi tắc đường lại ngại về số liên tục thế là cứ đạp ga mà để số 3 thì đương nhiên bị gõ máy hi hi.
Em thử đi kiểu đó xem có giống xe của thầy dạy lái không vì xe của thầy để số 3, số 4 đi chậm cứ đạp ngược ga lên là nó vấn phi như thường, xong xăng nó ăn khoảng 14l/ 100km...
Còn cái bệnh lỳ xe và đồng hồ nước hơi nóng hơn chút thì chưa rõ nguyên nhân ... để mai rửa sạch xe coi còn bị không rồi báo cáo bác tiếp.
À mà lịch ngày mai và sáng chủ nhật ... có gì không nhỉ...

viper2007

Xe điện
Sâng nay thấy xe nhà bác Tranducpr vào ngõ nhà em, sao vào uống rượu sớm thế bác :21:
Em đọc thấy bác nói là xe bị sao đó, theo em là nó ko tự nhiên có vấn đề đâu, nếu ko do bác chỉnh gì thì chắc là do đổ xăng lạ thôi. Mà bác để ý là mấy hôm thời tiết hơi lạnh thì buổi sáng lúc máy nguội đi cũng khác ngày nóng đó.
Cái bệnh lạch cạch ấy thực ra là do em mở điều hòa đi tắc đường lại ngại về số liên tục thế là cứ đạp ga mà để số 3 thì đương nhiên bị gõ máy hi hi.
Em thử đi kiểu đó xem có giống xe của thầy dạy lái không vì xe của thầy để số 3, số 4 đi chậm cứ đạp ngược ga lên là nó vấn phi như thường, xong xăng nó ăn khoảng 14l/ 100km...
Đi kiểu này có khi tốn xăng hơn kiểu cùi bắp đó bác. Xe này số má khá chuẩn, chuyển số liên tục cũng nuột nà lắm:69:

Trạng thái
Thớt đang đóng