Thảo luận KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

tranducpr

Xe máy
Sâng nay thấy xe nhà bác Tranducpr vào ngõ nhà em, sao vào uống rượu sớm thế bác :21:
Em đọc thấy bác nói là xe bị sao đó, theo em là nó ko tự nhiên có vấn đề đâu, nếu ko do bác chỉnh gì thì chắc là do đổ xăng lạ thôi. Mà bác để ý là mấy hôm thời tiết hơi lạnh thì buổi sáng lúc máy nguội đi cũng khác ngày nóng đó.

Đi kiểu này có khi tốn xăng hơn kiểu cùi bắp đó bác. Xe này số má khá chuẩn, chuyển số liên tục cũng nuột nà lắm:69:
Kaka, hóa ra là bác Vipper, anh em mình gặp nhau nói chuyện rồi mà không nhận ra, quả là có lỗi quá nhể, em là cũng thích con xe nhà bác mới thế cơ chứ, bác chắc cũng chăm xe lắm nhể...
Đúng như bác nói có khi do xăng dởm, em vừa đổ đầy bình rồi đi 1 buổi lại thấy bình thường (có lẽ xăng cặn và lẫn đủ thứ). mà bác có hay offline không đăng dây chuối lên để thi thoảng anh em còn gọi nhé. Số má của mấy anh em trong hội đã đăng roài đó...

viper2007

Xe điện
Kaka, hóa ra là bác Vipper, anh em mình gặp nhau nói chuyện rồi mà không nhận ra, quả là có lỗi quá nhể, em là cũng thích con xe nhà bác mới thế cơ chứ, bác chắc cũng chăm xe lắm nhể...
Đúng như bác nói có khi do xăng dởm, em vừa đổ đầy bình rồi đi 1 buổi lại thấy bình thường (có lẽ xăng cặn và lẫn đủ thứ). mà bác có hay offline không đăng dây chuối lên để thi thoảng anh em còn gọi nhé. Số má của mấy anh em trong hội đã đăng roài đó...
Vậy là bác nói chuyện với ông hàng xóm của em rồi, lúc sáng em trong ngõ ra thấy bác quay đầu xong rồi, em nhìn cái màu xe cũng nghĩ là xe bác, lúc nhìn cái cản trước thì chắc chắn luôn.
Tiếc là hồi em đi CD5 thì hội nhà ta du kích quá, nhiều lúc muốn giao mà ko biết lưu với ai. Giờ phong trào của hội lên cao thì em lại đổi xe rồi.

khuepm

Xe hơi
Kính các bác,
Mấy hôm trước em đi đến một nơi xa cực kỳ xa, mà internet vào cũng khó. Ở đấy được cái oto chạy cũng nhiều vì có nhiều dầu mỏ, đi đường cố xem xem có cái CD5 nào chụp ảnh về khoe các cụ mà không thấy cái nào cả, giống giống thì cũng có một vài cái. Tuy em nhớ gia đình OF nhà CD5 lắm mà cũng không vào được.
Tình hình em vào tạm "lều" nhà CD5 báo cáo về cái vụ điều hòa của em như sau:
Sáng thứ 7, nhận được lệnh đi làm (mới đi về thứ 6 mà thứ 7 cuối tuần phải làm mới đau :102:). Thế nên sẵn bực... em loanh quanh tí là .. té:21:.
Ghé qua cái gara mọi lần em vẫn vào những lần trước, lúc đó là 8h30. Em nói với các thợ về bệnh tật của em CD5 nhà em là điều hòa lạnh không tắt được. Nghe xong thằng cu thợ (điện) xe nó bảo, anh cứ yên tâm ngồi đợi tí...
Em xếp ghế ngồi cạnh đầu xe.
Ngồi đợi 2 tí khoảng nửa tiếng mà chú vẫn cứ loay hoay, tháo đủ các thứ từ trong ra ngoài xe... em ngồi nóng đổ mồ hôi và mệt vì mấy hôm đi đã mệt giờ lại phải ngồi cạnh toàn xăng dầu, sơn, búa, mài... càng mệt:mad:. Em đứng dậy ý kiến là các bác đã nhắc kiểm tra cái rơ le ở gần bóng đèn phía lái ấy... thằng cu nó còn bướng cãi: Anh phải để em kiểm tra có quy trình đàng hoàng, nó vẫn tháo hết các thứ cả đầu CD của em ra rồi đo rồi ấn, cả cái hộp đen đen bằng bao thuốc lá ra đo... mà không chịu xem cái rơ le cạnh bóng đèn.
Cuối cùng, lúc này là 11h, nó lần ra trước, tháo cái rơ le, lần này thì em nhìn thấy cái rơ le nó như thế nào:69:. Và thử một lúc, cu cậu ra chừng mừng rỡ... đây rồi, chính nó:)):)).
Em lại được dịp quát tháo: đã bảo mà chú cứ câu giờ của anh...:21:.
Tóm lại nó thay cái rơ le mất khoảng 2 phút.:77::77:
Bọn chúng không có rơ le của CD5 nên thay bằng rơ le xe khác, hình thù hơi dài hơn một chút và thon hơn một chút.
Em ra khỏi gara là 11h15. Tổng thiệt hại là 80K, em thấy hơi bực mình vì hôm trước bác Sơn, bác BlueStar, bác Đức và bác Hat... bảo em là nó lấy 70k là thất đức lắm rồi, nhưng em cũng thương chú em thợ chú ấy lọ mọ cả buổi nên đành ngậm miệng đi về chứ không nói gì cả.
Giờ thì điều hòa của em nó chạy bình thường rồi, có vẻ như nó không mát như trước, hay đó chỉ là cảm giác của em:^), hy vọng đó chỉ là cảm giác.
Em xin gửi lời cảm ơn đến tất cả các bác đã chỉ giáo và truyền đạt kinh nghiệm... đặc biệt các bác có tên trên đây...
Chúc các bác sống lâu giúp đỡ anh em CD5 mới(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhson113

Xe tăng
Kính các bác,
Mấy hôm em đi đến một nơi mà internet vào cũng khó, tuy là em nhớ nhà CD5 trên OF lắm cũng không vào được.
Tình hình em vào tạm "lều" nhà CD5 báo cáo về cái vụ điều hòa của em như sau:
Sáng thứ 7, nhận được lệnh đi làm (mới đi về thứ 6 mà thứ 7 cuối tuần phải làm mới đau :102:). Thế nên sẵn bực... em loanh quanh tí là .. té:21:.
Ghé qua cái gara mọi lần em vẫn vào những lần trước, lúc đó là 8h30. Em nói với các thợ về bệnh tật của em CD5 nhà em là điều hòa lạnh không tắt được. Nghe xong thằng cu thợ (điện) xe nó bảo, anh cứ yên tâm ngồi đợi tí...
Em xếp ghế ngồi cạnh đầu xe.
Ngồi đợi 2 tí khoảng nửa tiếng mà chú vẫn cứ loay hoay, tháo đủ các thứ từ trong ra ngoài xe... em ngồi nóng đổ mồ hôi và mệt vì mấy hôm đi đã mệt nay ngồi cạnh toàn xăng dầu, sơn, búa, mài... càng mệt:mad:. Em đứng dậy ý kiến là các bác đã nhắc kiểm tra cái rơ le ở gần bóng đèn phía lái ấy... thằng cu nó còn bướng cãi: Anh phải để em kiểm tra có quy trình đàng hoàng, nó vẫn tháo hết các thứ cả đầu CD của em ra rồi đo rồi ấn, cả cái hộp đen đen bằng bao thuốc lá ra đo... mà không chịu xem cái rơ le cạnh bóng đèn.
Cuối cùng, lúc này là 11h, nó lần ra trước, tháo cái rơ le, lần này thì em nhìn thấy cái rơ le nó như thế nào:69:. Và thử một lúc, cu cậu ra chừng mừng rỡ... đây rồi, chính nó:)):)).
Em lại được dịp quát tháo: đã bảo mà chú cứ câu giờ của anh...:21:.
Tóm lại nó thay cái rơ le mất khoảng 2 phút.:77::77:
Bọn chúng không có rơ le của CD5 nên thay bằng rơ le xe khác, hình thù hơi dài hơn một chút và thon hơn một chút.
Em ra khỏi gara là 11h15. Tổng thiệt hại là 80K, em thấy hơi bực mình vì hôm trước bác Sơn, bác BlueStar, bác Đức và bác Hat... bảo em là nó lấy 70k là thất đức lắm rồi, nhưng em cũng thương chú em thợ chú ấy lọ mọ cả buổi nên đành ngậm miệng đi về chứ không nói gì cả.
Giờ thì điều hòa của em nó chạy bình thường rồi, có vẻ như nó không mát như trước, hay đó chỉ là cảm giác của em:^), hy vọng đó chỉ là cảm giác.
Em xin gửi lời cảm ơn đến tất cả các bác đã chỉ giáo và truyền đạt kinh nghiệm... đặc biệt các bác có tên trên đây...
Chúc các bác sống lâu giúp đỡ anh em CD5 mới(b)(b)(b)
Chúc mừng bác!(b)
Dưng vẫn phải nói thêm là bác hiền quá! Nói theo kiểu chị em là bác đáng yêu quá!:21:
Phải tôi tôi xả thì thằng thợ chỉ có nước chui vào gầm xe (lúc đỗ thôi):21:

bluestar2006

Xe container
Chúc mừng bác Khuê đã chữa lành bệnh cho V2. Bác thành thầy của chú thợ đó rồi nhé.

Hôm trước hệ thống AC của em cũng bị cảm cúm, em cũng hì hụi chọc ngoáy OK rồi, cũng là relay nhưng là cái khác của bác.

tranducpr

Xe máy
Sáng nay thấy ông này đỗ xe cổng Sở công an Hà Tây cũ. hi vọng là chả vì cái gì!:P:P:P
Thứ lỗi ko dừng lại bắt tay!:77:
Cảm ơn bác nhiều,
Em số may mắn nên không đụng với tụi kiến lửa đó bao giờ và hi vọng sau này cũng sẽ chẳng bao giờ đụng phải các đồng chí kiến vàng kiến xanh đó...
mà Trung thu các bác cho F1 đi chơi vui không nhẩy...

viper2007

Xe điện
Bác Khuê có thợ nghiệp dư quá.
Hệ thống lạnh của CD5, em gặp vấn đề 2 lần nhưng ko giống với xe nhà bác. Nhìn chung thì nó ko quá khó để kiểm tra (ko muốn nói là rất nhanh đối với thợ) và thợ giải thích là mình hiểu ngay, tuy nhiên sửa chữa thì có khi lâu công.

khuepm

Xe hơi
Bác Khuê có thợ nghiệp dư quá.
Hệ thống lạnh của CD5, em gặp vấn đề 2 lần nhưng ko giống với xe nhà bác. Nhìn chung thì nó ko quá khó để kiểm tra (ko muốn nói là rất nhanh đối với thợ) và thợ giải thích là mình hiểu ngay, tuy nhiên sửa chữa thì có khi lâu công.
Đúng là chú thợ này nghiệp dư thật, em cũng chả biết lý do thế nào hay chú ấy áp dụng nguyên bài học ở trường để đi sửa xe, hoặc là xe o Hải Phòng không vào xưởng này nên chú không có cơ hội áp dụng.
Tuy nhiên em sẽ vẫn cứ tiếp tục ở đây xem sao, vì lý do là cái gara này ngay cổng cơ quan em nên em sửa rất là tiện, cứ để đấy đi làm khi nào về ra lấy xe. Không biết như vậy có sao không, được cái là kết hợp dễ dàng.

tranducpr

Xe máy
Nhà mình sao vắng vẻ thế nhẩy?
Xe các bác ngon cả rồi hay sao mà chả thấy bác nào vào kể khổ vậy???
Ngon rồi thì tốt quá, kể sướng đi!
Có cái gì chia cái đấy mới là anh em chứ các bác nhỉ?(c)
Ông chủ nhà đâu rồi, pha cà phê, rót bia, ngâm rượu lạnh đê!
Hi hi,
Chào các bác, chòi tạm vắng vẻ quá nhỉ vậy để em đốt quả pháo đùng.
Chả là V2 em có 4 cái loa 100mm ở trước và sau mà không thấy loa Bass đâu cả. mà em cũng không hiểu sao nó kêu to quá, em toàn phải vặn nhỏ nhất và dùng 2 loa sau thôi. Em cũng đã nghĩ tới thay cái đầu catsette bằng đầu DVD ... Không biết xe các bác có mấy loa, có loa bass không và âm thanh nó thế nào, nếu thay cái đầu DVD vào loại tàm tạm thì có cần thay luôn cả 4 cái loa kia và thêm loa Sub không ??? tiền nong thế lào ...
Các bác vào đây ném đá em phát...

nguyenanhson113

Xe tăng
Hi hi,
Chả là V2 em có 4 cái loa 100mm ở trước và sau mà không thấy loa Bass đâu cả. mà em cũng không hiểu sao nó kêu to quá, em toàn phải vặn nhỏ nhất và dùng 2 loa sau thôi. Em cũng đã nghĩ tới thay cái đầu catsette bằng đầu DVD ... Không biết xe các bác có mấy loa, có loa bass không và âm thanh nó thế nào, nếu thay cái đầu DVD vào loại tàm tạm thì có cần thay luôn cả 4 cái loa kia và thêm loa Sub không ??? tiền nong thế lào ...
Nói về dàn âm thanh xe của chúng ta nếu ko ưng là phải thay tất vì nó đang là tối thiểu. Nếu bác định lắp DVD mà ko độ thêm bộ loa cho ra trò thì chẳng khác nào bác Veston + quần đùi + dép tông. Ko mê được đâu!:21:

bluestar2006

Xe container
Hi hi,
Thay cái đầu DVD thôi, loại nào có cả chỗ cắm USB đó. Đồ TQ giờ cũng không đắt, tầm 1,5M thì phải. Nhưng rồi lại phải thêm cái sub nữa vì đường kính loa 100 bé quá (lắp ở gầm ghế cho đỡ tốn chỗ trong cốp).

Thuở ban đầu CD5 có mỗi 2 loa trước thôi bác ạ, mặc dù có sẵn dây và chỗ lắp loa sau.

tranducpr

Xe máy
Thay cái đầu DVD thôi, loại nào có cả chỗ cắm USB đó. Đồ TQ giờ cũng không đắt, tầm 1,5M thì phải. Nhưng rồi lại phải thêm cái sub nữa vì đường kính loa 100 bé quá (lắp ở gầm ghế cho đỡ tốn chỗ trong cốp).

Thuở ban đầu CD5 có mỗi 2 loa trước thôi bác ạ, mặc dù có sẵn dây và chỗ lắp loa sau.
Ka ka ka, Anh Tú ơi, hôm nay em lật cốp nhòm 2 loa sau của V2 em thấy toàn là đồ của Pioneer hết anh ạ, vậy chắc là đồ xịn rồi nhỉ không cần thay... nhưng công xuất nó lớn quá, mỗi lần dùng phải cho nhỏ hết cỡ, chứ mở to thì cả xe rung lên như loa S90D. Em thử loại USB cắm rồi, hay lắm chắc chỉ mua khoảng 300k là nghe thoải mái và hay. cần thiết thì lắp thêm loa Sub đằng sau nhỉ (à mà em hỏi chút là lắp thêm loa sub thì đấu thẳng và đường dây loa nhỏ hay là chạy dây mới anh nhỉ ?)
Chúc các bác ăn trưa ngon miệng và vào đây ném đá tiếp nhá...

nguyenanhson113

Xe tăng
Ka ka ka, Anh Tú ơi, hôm nay em lật cốp nhòm 2 loa sau của V2 em thấy toàn là đồ của Pioneer hết anh ạ, vậy chắc là đồ xịn rồi nhỉ không cần thay... nhưng công xuất nó lớn quá, mỗi lần dùng phải cho nhỏ hết cỡ, chứ mở to thì cả xe rung lên như loa S90D. Em thử loại USB cắm rồi, hay lắm chắc chỉ mua khoảng 300k là nghe thoải mái và hay. cần thiết thì lắp thêm loa Sub đằng sau nhỉ (à mà em hỏi chút là lắp thêm loa sub thì đấu thẳng và đường dây loa nhỏ hay là chạy dây mới anh nhỉ ?)
250k hết cỡ, ông mà mua đắt tôi mất ngủ hộ ông đấy! (350k có cả màn hình gắn liền đấy).
Loa sub cứ trả tiền là nó làm xong, ông hỏi thế làm gì cho nó đầy tiếng bass trong đầu ra!:)):)):))

bluestar2006

Xe container
Cái 250-300K là cái đầu nào vậy? Không phải là cái thay vào chỗ radio sẵn có chứ nhỉ.
Loa sub mà đấu vào đường loa sau cũng được, nhưng thông thường thợ sẽ dẫn đường Audio Out từ đầu CD/DVD ra đằng sau nối vào sub - như vậy chất lượng âm thanh sẽ cao hơn, và cả dây nguồn cho sub nữa.

tranducpr

Xe máy
250k hết cỡ, ông mà mua đắt tôi mất ngủ hộ ông đấy! (350k có cả màn hình gắn liền đấy).
Loa sub cứ trả tiền là nó làm xong, ông hỏi thế làm gì cho nó đầy tiếng bass trong đầu ra!:)):)):))
hic em ra mua cái 299k nhưng lại có cái 390k đẹp hơn và theo nó giới thiệu là chất lượng phát tốt hơn và bảo hành 2 tháng nên chịu đắt chút cho đảm bảo.. và đã mua về cắm vào nghe cũng tốt phết...
khi nào gặp khoe các bác phát xem sao ... ka ka ka...

nguyenanhson113

Xe tăng
Cái 250-300K là cái đầu nào vậy? Không phải là cái thay vào chỗ radio sẵn có chứ nhỉ.
Loa sub mà đấu vào đường loa sau cũng được, nhưng thông thường thợ sẽ dẫn đường Audio Out từ đầu CD/DVD ra đằng sau nối vào sub - như vậy chất lượng âm thanh sẽ cao hơn, và cả dây nguồn cho sub nữa.
Bác hay đùa, 200-300k thì chỉ là cái tẩu Mp3 thôi.
Trong khi chưa thể đầu tư thì dùng tạm cái cục đấy cũng đỡ vật bác ợ!:21:

tranducpr

Xe máy
Bác hay đùa, 200-300k thì chỉ là cái tẩu Mp3 thôi.
Trong khi chưa thể đầu tư thì dùng tạm cái cục đấy cũng đỡ vật bác ợ!:21:
Thì đó là cái tẩu cắm vào chỗ hút thuốc ấy để nó phát sóng FM. công nhận là em mua đắt thật (ở chợ trời bán rẻ hơn nhưng đếch có bảo hành). Em mua của bọn Thanh Binh auto đấy bác ợ vì nó có bảo hành 2 tháng - 3 tháng.

khuepm

Xe hơi
Thì đó là cái tẩu cắm vào chỗ hút thuốc ấy để nó phát sóng FM. công nhận là em mua đắt thật (ở chợ trời bán rẻ hơn nhưng đếch có bảo hành). Em mua của bọn Thanh Binh auto đấy bác ợ vì nó có bảo hành 2 tháng - 3 tháng.
Cái này em có nghe một lần một anh bạn nói đại khái cái cục mp3 phát ra FM. Nhưng em chưa nhìn thấy nó và chưa hiểu mô tê gì.
Túm lại em hiểu là mua một cái cục chứa MP3 cắm vào chỗ châm thuốc lá, rồi cái đó nó phát ra FM, mình dò sóng ở đầu radio của mình nghe có phải không các bác. Nếu em hiểu không sai thì cái này có vẻ dược đấy, nếu các cụ dùng rồi cho em tí í kiến hay tí hình, em lại ráp cho v2 cái này chơi.

bluestar2006

Xe container
Cái này em có nghe một lần một anh bạn nói đại khái cái cục mp3 phát ra FM. Nhưng em chưa nhìn thấy nó và chưa hiểu mô tê gì.
Túm lại em hiểu là mua một cái cục chứa MP3 cắm vào chỗ châm thuốc lá, rồi cái đó nó phát ra FM, mình dò sóng ở đầu radio của mình nghe có phải không các bác. Nếu em hiểu không sai thì cái này có vẻ dược đấy, nếu các cụ dùng rồi cho em tí í kiến hay tí hình, em lại ráp cho v2 cái này chơi.
À, thế thì nó là cái gần giống thế này ạ:

Gau_soc

Xe hơi
Em cũng nghĩ vậy. Trưa nay em thử gắn chỉ có mỗi 1 cách là phá cái vách ngăn ra thôi
Nhưng thực sự là ko ổn
Hiện xe của em đã có đài nguyên bản + 01 đầu JVC rồi
Nếu cần chắc lắp thêm 1 cái tẩu USB nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng