[Funland] Lại chuyện nghề nghiệp

duytrong

Xe lăn
Em năm nay 33 (sn87), dân xây dựng, 1 vợ, 1 con (2 tuổi), vợ chuẩn bị sinh đứa thứ 2, đã có nhà, chưa có xe. Có bên nội hỗ trợ được trong việc trông nom các cháu, bà ngoại thì ốm mấy năm nay rồi. Sau khi ra trường đến giờ em chủ yếu đi đánh dự án, tuyền làm thầu chính, mãi hơn 2 năm gần đây mới làm một chỗ gọi là cố định một chút. Hiện tại em đang có 2 hướng cho công việc của mình:

1. Tiếp tục làm công việc ở công ty hiện tại: 1 công ty của Nhật, lương ngồi vp: 22tr, đi dự án thì tùy (vì có tính tăng ca, bao ở, đi lại, nói chung là rất tốt), thu nhập bình quân khoảng 25-30tr/tháng (em thống kê trong vòng 2 năm nay). Công ty này thì em thấy chế độ tốt, phải cái định hướng lại về lắp đặt công nghệ, mảng xây dựng chỉ là phụ trợ, có làm nhưng hiếm khi có được 1 dự án EPC, mà đa phần là cải tạo.

2. Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm.

Định hướng của em là sẽ tham gia các dự án lớn về sau, với vai trò càng cao càng có cơ hội kiếm tiền, có thể tham gia các dự án ở nước ngoài nếu có cơ hội. Đến 45 tuổi hoặc sớm hơn có thể thôi nghề để làm việc khác khi đủ điều kiện, cũng là để có thời gian ở nhà nuôi dạy con cái. Vợ em thì đảm việc nhà, chăm sóc con cái rất tốt, về công việc thì không có gì nổi bật. Lấy nhau 3 năm thì nghỉ ở nhà 2 năm (cái này em không ca thán, còn động viên vợ chịu khó vì con nhỏ).

Mong các cụ/ mợ cho em xin lời tư vấn thật lòng với ạ, rượu nhà em còn nhiều :D
Cụ hỏi mấy ông trên cõi này thì không ăn thua rồi, toàn mấy ông thất nghiệp chém gió thôi.

duytrong

Xe lăn
Em năm 33 tuổi cũng một vợ hai con giống chủ thớt, nhưng hơn chủ thớt là em còn nợ một đống.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ dạy rồi, quan xa không bằng gần nhà. Làm xa nhà tiền bạc tưởng nhiều nhưng tiêu cũng nhiều và lắm rủi ro: vợ hoặc chồng sa ngã, tan nát gia đình, hoặc con cái ông bà ốm đau không ở gần chăm sóc, sau lại ân hận. Mà cũng chả có gì bảo đảm sẽ có 50tr++ kia đều đặn, vào rồi mới thấy.

Trong khi đó ở lại cũng có nhiều cơ hội, đâu chả thế miễn là giỏi. Làm càng lâu càng nhiều kinh nghiệm và quan hệ, khắc nảy nở ra cách kiếm tiền chân chính mà vẫn gần nhà gần vợ con. Người ta nghèo quá mới phải bỏ gia đình đi làm xa kiếm tiền, cụ có nghèo đói quái đâu, mà kiếm cũng hơn bao nhiêu đâu. Chênh được 20 củ có khi chả đủ chi phí phát sinh do xa vợ, đàn ông xa gia đình nếu ko ăn tiêu bạt mạng thì lại sinh hoạt vô tổ chức, không sinh tật cũng sinh bệnh.

(Lời khuyên của 1 thằng bám váy vợ)
Mình người ngoài cuộc nói gì cũng dễ cụ nhỉ :D

Hai Hom Hinh

Xe tải
Nếu là em, khi băn khoăn giữa 2 lựa chọn, e hay lập cho mình 1 bảng score card, cho các tiêu chí theo thang điểm, ví dụ : gần nhà, thu nhập cao, vị trí... cái nào ưu tiên hơn thì thang điểm cao hơn! Sau đó so sánh giữa 2 phương án, tổng điểm phương án nào cao hơn thì lựa chọn!

TrungUce

Xe tải
Cái công ty có Slogan " Nghệ thuật xây dựng - Thách thức thời gian " ah? E ấn tượng với câu đó mãi.
Cụ bằng tuổi thằng cu e e, nó cũng từng có trường hợp phải lựa chọn như cụ bây giờ, nó hỏi e và e trả lời là éo có lý do gì phải rời xa gia đình lâu như vậy để đi cày cho thằng khác kiếm mấy đồng bạc lẻ cả, vài chục triệu như nhau hết. Vợ con ở nhà trống trải thằng khác nó "cày" hộ thế là xong.
Đúng công ty đó rồi đấy cụ, vì cái slogan đó mà em và các đồng đội phải cày 16-18 tiếng/ngày, 3 người bị suy nhược cơ thể.
Vợ chồng em thì đủ tin tưởng lẫn nhau, chỉ lo vợ chăm con vất vả thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em chọn phương án 2. Đang dịch bệnh này mạnh dạn ra mà set up đến lúc hết dịch chạy là ngon. Chứ chờ đến lúc hết dịch mới set up và chạy lại vội. Cứ ở trong cái vòng an toàn phương án 1 sẽ rất sợ và quan trọng nhiều người sẽ nói đừng ra ở ngoài sợ lắm, cả cuộc đời lại vẫn làm thằng làm thuê.
Em năm nay 33 (sn87), dân xây dựng, 1 vợ, 1 con (2 tuổi), vợ chuẩn bị sinh đứa thứ 2, đã có nhà, chưa có xe. Có bên nội hỗ trợ được trong việc trông nom các cháu, bà ngoại thì ốm mấy năm nay rồi. Sau khi ra trường đến giờ em chủ yếu đi đánh dự án, tuyền làm thầu chính, mãi hơn 2 năm gần đây mới làm một chỗ gọi là cố định một chút. Hiện tại em đang có 2 hướng cho công việc của mình:

1. Tiếp tục làm công việc ở công ty hiện tại: 1 công ty của Nhật, lương ngồi vp: 22tr, đi dự án thì tùy (vì có tính tăng ca, bao ở, đi lại, nói chung là rất tốt), thu nhập bình quân khoảng 25-30tr/tháng (em thống kê trong vòng 2 năm nay). Công ty này thì em thấy chế độ tốt, phải cái định hướng lại về lắp đặt công nghệ, mảng xây dựng chỉ là phụ trợ, có làm nhưng hiếm khi có được 1 dự án EPC, mà đa phần là cải tạo.

2. Gia nhập một dự án lớn với vai CĐT, thu nhập tầm 50tr/ tháng (cái này em kì vọng cao hơn), nhưng phải xa gia đình trong vòng 2 năm.

Định hướng của em là sẽ tham gia các dự án lớn về sau, với vai trò càng cao càng có cơ hội kiếm tiền, có thể tham gia các dự án ở nước ngoài nếu có cơ hội. Đến 45 tuổi hoặc sớm hơn có thể thôi nghề để làm việc khác khi đủ điều kiện, cũng là để có thời gian ở nhà nuôi dạy con cái. Vợ em thì đảm việc nhà, chăm sóc con cái rất tốt, về công việc thì không có gì nổi bật. Lấy nhau 3 năm thì nghỉ ở nhà 2 năm (cái này em không ca thán, còn động viên vợ chịu khó vì con nhỏ).

Mong các cụ/ mợ cho em xin lời tư vấn thật lòng với ạ, rượu nhà em còn nhiều :D

TrungUce

Xe tải
Em chọn phương án 2. Đang dịch bệnh này mạnh dạn ra mà set up đến lúc hết dịch chạy là ngon. Chứ chờ đến lúc hết dịch mới set up và chạy lại vội. Cứ ở trong cái vòng an toàn phương án 1 sẽ rất sợ và quan trọng nhiều người sẽ nói đừng ra ở ngoài sợ lắm, cả cuộc đời lại vẫn làm thằng làm thuê.
Em làm công ăn lương thôi, setup gì đâu bác :D

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em làm công ăn lương thôi, setup gì đâu bác :D
Lại vẫn làm thuê hả cụ? Thế thôi cụ chuyển làm cái gì. Nếu cụ ra set up làm riêng thì cụ nên ra làm luôn vì bây giờ đang dich set up và demo rất dễ, đến sang năm hết dịch ta chạy nó ổn.

Bảo.Hân

Xe đạp
Con còn nhỏ, vợ lại sắp sinh cháu thứ 2, thì em khuyên tạm thời đừng nên thay đổi gì cả. Chậm thêm 1 thời gian cho con cái cứng cáp, vợ cụ qua giai đoạn sinh nở và chăm con nhỏ, lúc đó tính tiếp chưa muộn.

TrungUce

Xe tải
Con còn nhỏ, vợ lại sắp sinh cháu thứ 2, thì em khuyên tạm thời đừng nên thay đổi gì cả. Chậm thêm 1 thời gian cho con cái cứng cáp, vợ cụ qua giai đoạn sinh nở và chăm con nhỏ, lúc đó tính tiếp chưa muộn.
Cám ơn mợ đã tư vấn, em cũng băn khoăn giai đoạn này. Về việc dạy dỗ con cái, em có tìm hiểu, thấy giai đoạn 0-2 tuổi là cực quan trọng với trẻ. Tuy cơ hội thì không phải lúc nào cũng có được :(

Bảo.Hân

Xe đạp
Cám ơn mợ đã tư vấn, em cũng băn khoăn giai đoạn này. Về việc dạy dỗ con cái, em có tìm hiểu, thấy giai đoạn 0-2 tuổi là cực quan trọng với trẻ. Tuy cơ hội thì không phải lúc nào cũng có được :(
Chăm sóc trẻ là chuyện đương nhiên rồi, nhưng cụ nên nghĩ tới hoàn cảnh của chị nhà nữa. Ở nhà chăm sóc và nuôi nấng hai nhóc còn bé chưa biết gì, trong khi chồng thì lại bắt đầu thay đổi công việc mới. Khó người phụ nữ nào an yên được.

Thời điểm khác em không nói, nhưng sắp sanh nở thì cụ nên cân nhắc hạn chế thay đổi công việc.

Alohavn911

Xe buýt
Cụ chủ giống hệt e ngày xưa và em chon PA2. lúc đó cũng 31 32 tuổi, cũng có dự án ở xa, lương tăng gấp 2 gấp 3 so với dự án cũ, 1 năm được nghỉ phép 1 tháng ( chia ra 1 năm về 2 3 lân) vẫn có lương bình thường, xác định đi 2 năm rồi về nhưng dự án bị kéo dài thành ra e đi 3 năm sau đó về VP làm thêm 2 năm, giờ e ngồi nhà đợi dự án mới để đi.
Em thấy dân dự án như này mệt quá, chắc e cố chiến thêm 1 2 dự án nữa rồi tầm 4x em nghỉ hưu luôn ( x tiểu học), lúc đó kiếm việc khác làm chứ theo mãi e thấy không ổn, em không chiến đấu như như các bạn Phi đc, U60 rồi mà vẫn xa vợ con, leo trèo, nắng mưa.

Nên theo PA 2. PA2 làm 2 năm bằng PA1 làm 4 năm.
Sau 2 năm kết thúc dự án lại quay về PA1.
Bây giờ đi lại máy bay oto cũng tiện, hàng tháng về nhà thăm vợ con, hàng ngày zalo, video call, camera call vẫn quan tâm vợ con được mà
Quan trọng cụ có muốn dành thời gian cho vợ con không thôi.

Ms.Bui

Xe buýt
Là em em sẽ chọn PA2, có cơ hội là quất, không xông pha thì ko có tương lai sáng lạng được, bởi theo em mức thu nhập 30tr cho cả gia đình 4 người thì chưa được gọi là thoải mái. Con lớn nhà cụ thì cho đi lớp được rồi, chọn trường nào ngay cạnh nhà để sáng có thể đi bộ đưa đi học, còn bé nhỏ thì mẹ chăm và thuê thêm người sáng đến tối về: cơm nước, chợ búa, giặt giũ...Sắp xếp được thì cũng ko quá lo đâu cụ, chỉ cực khi các con ốm thôi.
Tuy nhiên, cụ cũng suy xét thêm con bé lớn chút để vợ đi làm lại, vừa xả stress vừa có thêm nguồn thu, không nên để phụ thuộc hết vào nguồn thu từ 1 người.

Chum mẻ

Xe hơi
Nếu chọn PA2 cụ có thể đưa vợ con đi cùng ko ạ?

TrungUce

Xe tải
Cụ chủ giống hệt e ngày xưa và em chon PA2. lúc đó cũng 31 32 tuổi, cũng có dự án ở xa, lương tăng gấp 2 gấp 3 so với dự án cũ, 1 năm được nghỉ phép 1 tháng ( chia ra 1 năm về 2 3 lân) vẫn có lương bình thường, xác định đi 2 năm rồi về nhưng dự án bị kéo dài thành ra e đi 3 năm sau đó về VP làm thêm 2 năm, giờ e ngồi nhà đợi dự án mới để đi.
Em thấy dân dự án như này mệt quá, chắc e cố chiến thêm 1 2 dự án nữa rồi tầm 4x em nghỉ hưu luôn ( x tiểu học), lúc đó kiếm việc khác làm chứ theo mãi e thấy không ổn, em không chiến đấu như như các bạn Phi đc, U60 rồi mà vẫn xa vợ con, leo trèo, nắng mưa.
Định hướng của em cũng là như vậy, thú thực, em không đam mê với nghề này. Dự án của em trong nước thôi, em chưa có cơ hội làm dự án bên ngoài.

TrungUce

Xe tải
Nên theo PA 2. PA2 làm 2 năm bằng PA1 làm 4 năm.
Sau 2 năm kết thúc dự án lại quay về PA1.
Bây giờ đi lại máy bay oto cũng tiện, hàng tháng về nhà thăm vợ con, hàng ngày zalo, video call, camera call vẫn quan tâm vợ con được mà
Quan trọng cụ có muốn dành thời gian cho vợ con không thôi.
Ở PA1, mỗi tháng em được về 1 lần 3 ngày (kể cả ngày nghỉ). PA2 thì em chưa chắc, em dự phải 2 tháng mới có thể về được.