[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

GIA DINH NHO

Xe điện
em đang xây cũng có đấu tranh nhưng phải theo ý mình chứ cụ , còn vật liệu người nhà mình nhận ko có vụ chủ thầu xây dựng nhận .

chia sẻ với cụ chủ vì em cũng đang làm .

Wave Alpha 20

Xe tăng
XÂY NHÀ LÀ RÕ HÀNG XÓM AI LÀ NGƯỜI THẾ NÀO CỤ NHỈ, NĂM NGOÁI EM CŨNG XÂY CÁI 3 TẦNG 90M VUÔNG MỘT SÀN CÓ NGƯỜI HỌ VÔ TƯ CHÚC MỪNG ,CÓ NGƯỜI TỎ VẺ KHÓ CHỊU RA MẶT LUÔN
hài lắm cụ ạ, còn phải đổi bình nước giá 12k trong khi họ đổi cho ng khác 10k, mà mãi sau e mới biết, rồi còn hỏi vay tiền nữa cơ ạ, tất nhiên vài trăm k, lần 1 trả lần 2 gần 1 năm e chửa thấy trả :))
bên ngoài thì tươi cười đon đả lắm nhưng hành động thì khác hẳn :D

vieteuro

Xe container
Tự xây nhà là một cực hình, em toàn khoán phần thô cho một công ty. Còn nội thất phải là thợ nội thất.

Khoán thẳng cho cty họ phải làm đúng thiết kế, nếu sai phải làm lại. Họ sẽ làm đúng thiết kế.

Nội thất cần phải thiết kế tổng thể, chọn vật lệu và lại khoán cho một nhóm thợ. Họ sẽ làm tốt hơn.

Luôn luôn nhẹ nhàng, mềm dẻo nhưng phải kiên quyết trong các quyết định.

Kinh nghiệm xương máu rồi.
Chuẩn cụ
Cứ hđ chặt chẽ với mình giám sát hai nữa bồi dưỡng thợ tý họ nể cũng làm cẩn thận hơn

250cc

Xe tăng
Các bác làm nhà mới còn đỡ, em sửa nhà thôi mà cũng lắm chuyện vui vãi :(

- Em nhờ trên OF lát sàn, trước khi lát đã đến khảo sát và đo đạc, được chỉ đạo 'Anh phải cắt mạch chỗ gạch phồng thì bên em mới làm phẳng được' và đã làm theo yêu cầu. Đến lúc lát sàn hỏi có cần cắt thêm hoặc lót thêm xốp thì cứ lót hoặc cắt thêm theo yêu cầu nhưng thợ bảo nền thế là phẳng rồi.

Lát xong thấy bập bùng, bập bùng, bập bập bùng bùng nên em hỏi thì bảo đi vài hôm sàn nó khít sẽ hết.

Đóe mẹ đến 2 tuần sau vẫn như cũ bập bập bùng bùng, hôm nào đi uống quá chén chân thấp chân cao cứ gọi là ngã sml :( Gọi bên lát thì họ chạy qua gỡ tung ra rồi sửa sửa sang sang gõ gõ. Cuối cùng Vẫn Y Nguyên, đến bây giờ sợ nhất là đi nhậu :(
Nhà em cũng bực mình quả sàn. Đi nhiều chỗ kêu tanh tách, hoặc ken két. Chỗ chắc chân chỗ phập phồng. Cốt nền gạch lát ko phẳng nên cũng chả dám kêu gì :))

wtpwt

Xe điện
Em vừa có cái thớt làm nhà mệt mỏi năm ngoái xông. Nhưng ở cái nhà mới nó cũng sướng thằng người. Nhà em, em quyết hết, ko nể bố con thằng nào. Mình ở cả đời, chả đứa nào chịu khổ hộ mình nếu làm ko hợp lý cả.

wtpwt

Xe điện
Kinh nghiệm lớn nhất của tôi là....tiền, cụ nào làm nhà mà quyết toán không đội lên ít nhất 20-30% là tôi phục lắm :D.
.

- Trên thực tế thì nên thi công kiểu trọn gói từ KTS đế nội thất cùng một dội KTS đó làm luôn mới lên được 90-95% bản vẽ 3D chứ mỗi toán vào làm một việc là hỏng bét.

- Kiếm một giám sát thi công (người nhà được thì tốt) giám sát kỹ thuật, chủng loại vật liệu, thợ thuyền 24/24 các cụ sẽ nhàn tênh.

- Đội KTS lên phương án dự toán càng chi tiết càng tốt, chi tiết hết mức có thể sau đó các cụ có thể chỉ cần dành một ngày nhờ giáo sư google khảo sát giá để đàm phán cho sát, bước này càng cần thận chi tiết thì về sau càng nhàn và càng đơ bị ...sốc khi quyết toán :D.

- Hợp đồng thi công càng chi tiết càng tốt, đặc biệt phần tiến độ, trách nhiệm bên thi công, phạt hợp đồng... Mẫu có người quen làm xây dựng cơ bản các cơ quan nàh nước, tập đoàn hay ngân hàng là tốt nhất :D. Không thì google.
Em ít tiền, ấy thế nên giá cả em khảo sát, đặt vấn đề kỹ. Chả đội đồng nào, đội hay ko là do mình. Mình thích phương án này thì bằng này tiền, thích kiểu kia thì bằng kia tiền.
Em thấy nhiều người cứ áng áng, xây xong cái khung thô của nhà thấy vẫn còn đầy tiền trong túi. Ra chọn vật liệu hoàn thiện cứ giã gạch lát, gỗ lát xịn, cửa xịn, thiết bị vệ sinh xịn... Đội giá toàn ở chỗ này, xây, hoàn thiện thiết bị xong chả còn đủ tiền mà sơn nữa ấy chứ.

Xe vài bánh

Xe điện
Thấy nhiều cụ xây nhà mà cứ miệt mài thợ xây xong lại đập, đập lại xây, rồi lại đập, đập xong tất nhiên lại xây... :D
Em nghĩ là nên cho thiết kế thật tỷ mỉ, chi tiết, bắt đầu từ công năng, đến kiến trúc rồi 3D các kiểu, ngắm nghía chán chê. Đập trên giấy hóa ra rẻ hơn đập trên thực địa nhiều các cụ ạ! Cứ ngâm nghĩ, hỏi han thật kỹ. Đến khi bắt tay vào làm rồi là cứ theo bản vẽ, ai nói gì kệ cmnl!
Một vấn đề trong thiết kế là ông KTS thì chỉ muốn sao cho đẹp, để lấy xèng cho dễ. Em thì lại cho rằng là công năng phải đặt lên hàng đầu, sau rồi ông KTS vẽ vời hoa lá gì cho đẹp thì vẽ.

Realred

Xe buýt
Cái nhà e mua cũng trên otofun. Công ty thiết kế và làm nội thất cho e cũng là ofer. Ơn giời cả một đống tiền mà mọi thứ đều hanh thông. Thậm chí khi thiết kế và sửa chữa nội thất e còn chả thèm ký hợp đồng, bên nhà thầu bảo ứng tiền là ứng. Có lẽ mình chơi đẹp nên bên thi công cũng ứng xử đàng hoàng
Cụ ơi có thể share thông tin Ofer thiết kế và làm nội thất cho cụ ko ạ?
(nếu ko tiện nhờ cụ inbox giúp em ạ).
Em cũng đang chuẩn bị làm hoàn thiện chung cư nên đang tìm hiểu.
Cảm ơn cụ nhiều.

Vulcan V70

Xe trâu
Các bác làm nhà mới còn đỡ, em sửa nhà thôi mà cũng lắm chuyện vui vãi :(

- Em nhờ trên OF lát sàn, trước khi lát đã đến khảo sát và đo đạc, được chỉ đạo 'Anh phải cắt mạch chỗ gạch phồng thì bên em mới làm phẳng được' và đã làm theo yêu cầu. Đến lúc lát sàn hỏi có cần cắt thêm hoặc lót thêm xốp thì cứ lót hoặc cắt thêm theo yêu cầu nhưng thợ bảo nền thế là phẳng rồi.

Lát xong thấy bập bùng, bập bùng, bập bập bùng bùng nên em hỏi thì bảo đi vài hôm sàn nó khít sẽ hết.

Đóe mẹ đến 2 tuần sau vẫn như cũ bập bập bùng bùng, hôm nào đi uống quá chén chân thấp chân cao cứ gọi là ngã sml :( Gọi bên lát thì họ chạy qua gỡ tung ra rồi sửa sửa sang sang gõ gõ. Cuối cùng Vẫn Y Nguyên, đến bây giờ sợ nhất là đi nhậu 
Bún đổi chõi, kê giường ra chỗ bập bùng ý dfi

Vulcan V70

Xe trâu
Thấy nhiều cụ xây nhà mà cứ miệt mài thợ xây xong lại đập, đập lại xây, rồi lại đập, đập xong tất nhiên lại xây... :D
Em nghĩ là nên cho thiết kế thật tỷ mỉ, chi tiết, bắt đầu từ công năng, đến kiến trúc rồi 3D các kiểu, ngắm nghía chán chê. Đập trên giấy hóa ra rẻ hơn đập trên thực địa nhiều các cụ ạ! Cứ ngâm nghĩ, hỏi han thật kỹ. Đến khi bắt tay vào làm rồi là cứ theo bản vẽ, ai nói gì kệ cmnl!
Một vấn đề trong thiết kế là ông KTS thì chỉ muốn sao cho đẹp, để lấy xèng cho dễ. Em thì lại cho rằng là công năng phải đặt lên hàng đầu, sau rồi ông KTS vẽ vời hoa lá gì cho đẹp thì vẽ.
Đã có KTS thiết kế thì họ phải giám sát tác giả ( khác giám sát thi công).
Có thay đổi gì ( kể cả từ phia mình or thầu thợ) phải xin phép ông tác giả...

matizvan2009

Xe ba gác
à, em có cái này chia sẻ với các cụ xây nhà: chụp càng nhiều ảnh càng tốt, nhất là đối với hệ thống điện nước-ngày nào cũng chụp, cứ chủ quan là mình nhớ hoặc chủ quan có sơ đồ thiết kế điện nước là sau này ôm hận đấy ah.

meomun346

Xe container
Cháu hóng kinh nghiệm của các cụ. Chắc cũng chuẩn bị phải xây lại nhà
Nhà cụ mạnh kinh tế thì còn đỡ, chứ hàng xóm nhà em, làm nhà k0 có thiết kế. Mấy chú thợ cứ vẽ râu thêm ra, thế là đội giá thành. Ông chủ phải vay ngân hàng 1 mớ. Lâu dần lãi mẹ đẻ lãi con, ông ta phải bán nhà để cắt nợ. Nhọ quá!

meomun346

Xe container
Kinh nghiệm nhà em xương máu lắm
không chơi quen biết cả nể. Vì sự quen biết làm ko tốt mà toàn bị nói lên nói xuống.
Em dính quả thiết kế thì như kẹc cuối cùng em phải bỏ em tự làm lấy. Gỗ lạt thì co ngót nứt tòe loe còn bị ăn chửi.
Vâng, ko bào giờ nên làm mấy chỗ quen biết non tay ấy, dù giá rẻ. Nhà em đây làm lâu rồi mà vẫn tức vì cái cửa kéo rất nặng ạ (chú thợ non tay mới ra nghề, có tí họ xa...)

meomun346

Xe container
Cụ chủ chú ý cái khoản lát nền nhà nhé, rất nhiều nhà bị phồng gạch lát, có nhà bị vỡ cả loạt.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
E cũng vừa hoàn thiện nhà e cuối năm ngoái đây.

1. Kinh nghiệm chỉ ra: nên hóng nhiều phía, chắt lọc ra mà áp dụng cho nhà mình.

2. Điện nước nào cần đi với thợ Hồ? Thợ điện nước kinh nghiệm, trừ khoản trát trần, còn lại họ làm được hết. Khoản đục đẽo, đi ống ... họ làm còn giỏi hơn thợ hồ nhiều. Tóm gọn: thợ điện nước chuyên, họ làm được hết.

3. Vật liệu thì phải kiếm tra từng chút 1, ngay cả lúc thợ làm, hở mắt ra là lãng phí. E ví dụ: nhà e lát sân, lát xong còn thừa đúng 6 miếng gạch dở (hạ long A1 40x40). Trước khi lát e đã đo hết, mua thừa 1 chút (được gửi trả). Lúc lát bắt cắt ra những viên dở... Chứ ko trông, các bố thợ cứ tiện, viên nguyên mang ra cắt thì lúc lát xong thừa 1 đống ;)) Lát sàn tầng 1 nhà e cũng chỉ thừa vài miếng dở. E phải mang đi vứt đi nên e nắm được hết ;))
Ông này lại dở rồi. Gạch thừa phải lưu lại kẻo sau này chỉ cần có một viên cùng mầu thôi mua cũng chả có. Nguyên tắc nhà em tất cả các chủng loại gạch đều lưu lại theo tỉ lệ sử dụng.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ chủ chú ý cái khoản lát nền nhà nhé, rất nhiều nhà bị phồng gạch lát, có nhà bị vỡ cả loạt.
cái này là do bị xuống nền nhé, một số nhà tầng trên cũng bị

dungvstrang

Xe hơi
Bà già iem xây nhà xong thì giảm mất mấy kg, giờ chỉ thích có tiền xây nhà mà không có điều kiện thôi. Trước nhà iem mua cái đất cũng lâu lâu mới xây, hàng xóm có quen biết chút mà vẫn o ép đủ điều, đến lúc làm xong một thời gian thì kéo nhau qua xin lỗi. Gì chứ mấy vụ nhà cửa này xong thấy dân mình đủ tính xấu, nhất là cái tính GATO...

Cụ ơi có thể share thông tin Ofer thiết kế và làm nội thất cho cụ ko ạ?
(nếu ko tiện nhờ cụ inbox giúp em ạ).
Em cũng đang chuẩn bị làm hoàn thiện chung cư nên đang tìm hiểu.
Cảm ơn cụ nhiều.
nick chú e đó là hoa sữa. Lâu lắm ko thấy nó lên diễn đàn, để em lấy số đt đồng chí gđ cty đó luôn cho cụ.