[Funland] Làm thế nào để từ bỏ rượu đây các cụ?

tranmanhha

Xe điện
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Các cụ cho hỏi e uống vậy có phải là nhiều k, có phải e nghiện rượu ko?
Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
3 chén trà thì chắc không đủ 200cc. Em nghĩ uống thế chả sao, cơ thể điều hoà được.

vt0806

Xì hơi lốp
3 chén nhỏ mà cụ bảo khoảng 200ml thì e dự là chén của cụ là chén Miền Nam. 200ml thì giảm còn 150ml chắc cũng không đến nỗi vật quá đâu. Sau giảm dân thôi.
chén trà con (loại bán nước trà nóng ở Hà Nội) cụ ơi

vt0806

Xì hơi lốp
3 chén trà thì chắc không đủ 200cc. Em nghĩ uống thế chả sao, cơ thể điều hoà được.
không phải chén nhỏ như quả táo tầu đâu cụ ơi, chén trà mà bán cả bô ấm chén ấy
chén đúng bằng như thế này cụ này

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cách tính đơn vị cồn trong rượu, bia như sau:

Đơn vị cồn = Dung tích (ml) x Nồng độ (%) x 0,79 (hệ số quy đổi)

Ví dụ: Chai bia 330ml và nồng độ cồn 5% sẽ có số gam cồn là:

330 x 0,05 x 0,79 = 13g; Tương đương 1,3 đơn vị cồn.

Như vậy, một đơn vị cồn tương đương với:

- 3/4 chai hoặc 3/4 lon bia 330 ml (5%);

- Một chai hoặc một lon nước trái cây/cider/strongbow có cồn loại 330ml (4,5%);

- Một cốc bia hơi 330 ml (4%);

- Một ly rượu vang 100 ml (13,5%);

- Hoặc một ly nhỏ/cốc nhỏ rượu mạnh 40 ml (30%).

Như vậy, 200ml của cụ tương ứng khoảng 50g cồn.
Tiêu chuẩn để chẩn đoán tổn thương gan do rượu là sử dụng từ 40g/ngàykéo dài 10 năm.
Định nghĩa nghiện chất của WHO gồm 2 tiêu chuẩn: (1) không dùng thì thèm; (2) dùng với số lượng tăng dần.
Cụ dẫn thông tin chuẩn đấy ạ, Tây nó hay hơn ta ở chỗ cái gì cũng nghiên cứu và kết luận rõ ràng. Mức tiêu thụ hàng ngày an toàn cho sức khỏe nó nêu rõ như trên, cụ nào biết mà vẫn tặc lưỡi uống hơn mà không tự kỷ luật được thì là nghiện. Ở mức độ nặng thì nghiện rượu cũng kinh như nghiện ma túy. Các cụ xem phim The Flight, có anh Denzel Washington đóng (có trên Netflix để thấy Tây có quan điểm thế nào)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
em giống cụ, tác dụng của rượu e thấy là ngủ ngon, uống vào e ngủ k biết trời đất gì luôn, ngủ sâu
còn ko uống thì em cũng ngủ đc nhưng ko đc sâu giấc
thành ra cứ uống lại ngủ ngon, đó là lý do e chưa bỏ rượu đc chăng?
Chất cồn là chất có tác dụng an thần nên cụ buồn ngủ sau uống là đúng, giờ cụ phải phụ thuộc vào nó để có giấc ngủ sâu, sau này sẽ là không uống không ngủ được, chả khác gì nghiện seduxen

vt0806

Xì hơi lốp
Cụ dẫn thông tin chuẩn đấy ạ, Tây nó hay hơn ta ở chỗ cái gì cũng nghiên cứu và kết luận rõ ràng. Mức tiêu thụ hàng ngày an toàn cho sức khỏe nó nêu rõ như trên, cụ nào biết mà vẫn tặc lưỡi uống hơn mà không tự kỷ luật được thì là nghiện. Ở mức độ nặng thì nghiện rượu cũng kinh như nghiện ma túy. Các cụ xem phim The Flight, có anh Denzel Washington đóng (có trên Netflix để thấy Tây có quan điểm thế nào)
em cũng nghĩ e có triệu chứng nghiện r cụ, dù đang ở mức độ nhẹ
bảo ko uống hẳn ngay thì chắc là khó, e sẽ cố gắng giảm liều lượng xuống

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thì có thói quen thích sưu tầm các loại rượi giống như đứa trẻ thích sưu tầm tem , chứ ko uống hàng ngày. Đi công tác hay chơi đâu xa mà nghe nói vùng này có loại rượi nổi tiếng là em mua bằng được can 5l xách về. Sau đó cho ra chum nhỏ ngâm hay để trắng vậy. Nhiều lần như thế thành ra có một nhà rượi be bé. Lúc nào dọn nhà vợ em nó cứ làu bàu nhưng em kệ. Đàn ông phải có một thú vui nào đó
Thú vui mà ai cũng có thể có nếu đầu tư thời gian, tiền bạc thì nó thiếu độc đáo, không nói là tầm thường. Thú vui đòi hỏi tìm hiểu, rèn luyện nhiều như thể thao, âm nhạc, nghệ thuật... thì chọn lọc người hơn nhưng mà bập vào thì mới nâng tầm và làm giàu có cuộc sống tinh thần. Bác gái em học piano năm 65 tuổi, giờ đánh được tầm nhạc công amateur phòng trà, đám bạn già xem clip mà mồm há hốc 😃

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
E bữa tối cũng uống 1 lon bia 333 thôi, chơi thể thao xong uống ngon thật, rượu thì nóng
Cụ nên uống hạn chế hoặc cai chất cồn nếu chơi thể thao, còn nếu uống thì cần có đủ khoảng thời gian cho cơ bắp hồi phục sau tập luyện. Uống bia ngay sau tập nặng là con đường nhanh nhất dẫn đến bệnh tật, đặc biệt là gout

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
thật. đừng có say sưa lát bét dặt dẹo là ổn
đi giao liu thấy các sếp bú mà tự ti luôn.
Em thường tự ti về bản thân khi gặp người rất giàu, người rất khỏe (ví dụ ai tham gia sasuke hay ironman), người rất đẹp về hình thức bên ngoài (bao gồm nam lẫn nữ có khuôn mặt và body đẹp). Em không tự ti khi gặp người có xu hướng hủy hoại bản thân mạnh mẽ 😄

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
nhiều lúc e cũng nghĩ như cụ nên k bỏ đc
3 chén, tính ra chia đều thì sáng trưa chiều mỗi bữa 1 chén, nhưng e ko uống sáng, trưa k uống, ko hề có cảm giác thèm rượu vào buổi sáng hay trưa mà e chỉ uống buổi tối
nói chung cảm giác của e giờ mâu thuẫn lắm, muốn bỏ nhưng lại thèm, thôi thì tạm thời cô gắng uống ít xuống
hôm qua e chỉ uống 2 chén + bonus thêm 1 cốc bia
Chất cồn được xếp là chất độc, không phải là chất dinh dưỡng mà cơ thể cần. Vì vấn đề văn hóa ăn uống, nhiều người tiếp cận không theo hướng khoa học, nói thẳng là từ chối tiếp nhận thông tin rất đầy đủ và sẵn có. Cụ tạo thớt này em đánh giá là hữu ích cho cả cộng đồng vì cách đặt vấn đề của cụ là phòng cháy, để không phải chữa cháy (như cụ nào nói uống đến lúc run tay 😱)

blackpaint

Xe container
không phải chén nhỏ như quả táo tầu đâu cụ ơi, chén trà mà bán cả bô ấm chén ấy
chén đúng bằng như thế này cụ này
View attachment 7276347
Em không hiểu ông nào uống rượu được mà lại dùng cái cốc này, trừ khi không kiếm được cái cốc nào khác. Nếu uống ở nhà kiếm cái cốc hay ly trong to rót 200ml vào rồi uống từ từ, hoặc dùng chén uống rượt hạt mít uống.

lekimcuong

Xe tăng
Em cũng k rõ là mình có nghiện rượu hay k, nhưng ngày nào cũng uống, nhưng chỉ uống buổi tối. Sáng em ko uống, trưa cũng ko uống, chỉ uống vào bữa cơm tối, và mỗi hôm uống chừng 200-220ml, khoảng 3 chén nhỏ, loại chén con để uống trà. Những hôm trời nóng cố dặn lòng chỉ uống bia, ko nên uống rượu. Nhưng cái cảm giác phải có tí hơi men vào, k có thì nó khó chịu, nên nhiều hôm cất chai đi rồi lại lôi chai ra uống. Nếu hôm nào uống hơi quá chén là sáng dậy cảm giác hơi nhức đầu chút và hình như nóng hay sao ấy mà e ngứa và gãi.
Em thì không uống đc cả lít, nhưng mỗi hôm cũng cứ phải vài chén, cảm giác hơi tây tây ăn cơm nó ngon miệng và cảm giác hơi tây tây nó có chút làm cuộc sống phấn khích.

Có cụ nào trên này đã và đang như em ko, và nếu là nghiện thì các cụ chia sẻ kinh nghiệm để bỏ rượu giúp e
cám ơn các cụ
Muốn bỏ rượu thì biện pháp tốt nhất là không bao giờ uống rượu nữa cụ ei.

homthurac

Xe tăng

cám ơn các cụ
Em mở 1 chai 75, uống buổi tối, cứ 3 ngày là hết!

vt0806

Xì hơi lốp
Em không hiểu ông nào uống rượu được mà lại dùng cái cốc này, trừ khi không kiếm được cái cốc nào khác. Nếu uống ở nhà kiếm cái cốc hay ly trong to rót 200ml vào rồi uống từ từ, hoặc dùng chén uống rượt hạt mít uống.
em uống cốc nhỏ này, thậm chí mỗi lần rót chỉ rót 1/2 hoặc 1/3 để nếu thấy tới tầm là dừng ngay, chứ rót cốc vại quai to , rượu ngon quá, tu cả cốc thì còn nghiện nặng hơn
thực ra e có ý thức hạn chế, chứ k phải là ko, và mấy hôm nay đọc lời cảnh báo 1 số cụ, càng khiến e có quyết tâm giảm tỷ lệ xuống
chứ bảo phát k uống giọt nào, e chưa làm đc

BMW R60

Xe tăng
chén trà con (loại bán nước trà nóng ở Hà Nội) cụ ơi
Chén trà nóng vỉa hè Hà Nội là loại chén thủy tinh. Tối mà cụ làm 3 chén này đầy là quá nhiều. Nên giảm xuống còn 1 chén. Và rượu phải chuẩn, được ngâm lâu ngày.

vt0806

Xì hơi lốp
Chén trà nóng vỉa hè Hà Nội là loại chén thủy tinh. Tối mà cụ làm 3 chén này đầy là quá nhiều. Nên giảm xuống còn 1 chén. Và rượu phải chuẩn, được ngâm lâu ngày.
chén con bên trên kia, k phải chén thủy tinh này
chén thủy tinh này (chén bên trái), thì đúng một chén = 3 chén nhỏ uống nước kia cụ ạ
chính xác là mỗi ngày e uống bằng 1 chén thủy tinh bên trái này

blackpaint

Xe container
em uống cốc nhỏ này, thậm chí mỗi lần rót chỉ rót 1/2 hoặc 1/3 để nếu thấy tới tầm là dừng ngay, chứ rót cốc vại quai to , rượu ngon quá, tu cả cốc thì còn nghiện nặng hơn
thực ra e có ý thức hạn chế, chứ k phải là ko, và mấy hôm nay đọc lời cảnh báo 1 số cụ, càng khiến e có quyết tâm giảm tỷ lệ xuống
chứ bảo phát k uống giọt nào, e chưa làm đc
Thực ra giảm 3 còn 2 cốc dễ lắm, uống nhiều lần, mỗi lần tí thôi, kéo dài ra là được ngay.

vt0806

Xì hơi lốp
Ngứa mẩn làn gan có vấn đề đó cụ
em đi khám ở BV nội tiết trung ương, thử máu, phân tích máu xong lúc trả kết quả bác sỹ bảo gan thận bình thường, thế nên e vẫn tặc lưỡi uống
chứ nếu mà gan có vấn đề e dừng luôn và ngay