[Funland] Lùi xe qua mô đất

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
1. Thực chất đi MT nếu không chạy trong phố đông người ta cũng chỉ dùng 1 chân, nhà sản xuất luôn thiết kế thêm một cái bàn gác chân cố định (liền với thân xe, sát và bên trái chân côn, không thể đạp được), mục đích là tránh luôn bị đạp rà côn, mau hỏng bố côn.
2. Lái AT càng cần dùng 1 chân vì khi cần phải phanh, nhấc chân ga ra là máy cũng giảm dần tốc độ cho dù chưa đạp vào bàn phanh.
3. Phản xạ của con người khi có tình huống luôn là duỗi thẳng cứng người, lúc đó nếu dùng 2 chân là vừa ga, vừa phanh. Vì phanh luôn có độ trượt nên “ga” sẽ thắng và xe sẽ lao đi
Dễ hiểu như bác nói,vậy mà vẫn nhiều ông: ( móc đít cãi ngược).
Nản.

longdelta

Xe tăng
Chưa bao giờ 2 lái bằng 2 chân vì thực sự bộ não của em nó ko có khả năng điều khiển 2 thằng cùng 1 lúc :D

Bigmoto

Xe container
Em không lấy cá nhân ra nói, vì mỗi người mỗi khác, cụ đọc mấy link trên kia chưa ? Nếu không đọc được tiếng anh em có thể dịch giúp cụ, hoặc cụ dùng google translate nhé.
Nên lái thực tế đi cụ. Bây giờ cụ muốn thử 2 chân có an toàn không thì cụ thử 1 chân đạp phanh, 1 chân cứ nhấn ga thật lực xem thế nào nhé \m/

Nên ra đường cho nó khôn người ra, đừng ngồi nhà seach mạng rồi quay tay như thế nó hại thận và cả não nữa đấy :-$
À mà lái thực tế xe AT thì nên ít dùng 2 chân thôi, không chân trái cứ cố vẹo sang bên phải để đạp phanh thì "bi" nó bị kẹp nhiều cũng hỏng đấy :))

vodanhtk

Xe tải
Các cụ cứ 2 tay cầm 2 cái bút vẽ hai hình khác nhau cùng lúc, vuông và tròn chẳng hạn sẽ hiểu tại sao chỉ đc sử dụng 1 chân cho phanh và ga. Việc bộ não lệnh cho 2 chân hoặc tay làm 2 việc cùng lúc (ở đây là 1 bên đạp xuống và 1 bên co lên) là rất khó so với điều khiển 1 bên.
Ông nào kêu lái 2 chân dễ là chưa đi xe bao h.

Acient.cutkit

Xe tăng
Cụ tham khảo:

https://en.wikipedia.org/wiki/Left-foot_braking
https://speedsecrets.com/driving-tips/the-pros-cons-of-left-foot-braking/
https://leftfootbraking.org/index.cfm

Cụ chưa nghe vì 100% thầy dạy lái xe đều xuất phát từ xe số sàn. Số tự động không còn côn, kém an toàn hơn, tại sao vẫn để 1 chân bên phải làm nhiều việc như số sàn ?

Và người ta vẫn ra rả dạy rằng tai nạn là do lái xe 2 chân dù chưa ai chứng thực được điều này.
Kiểm chứng dễ mà cụ. Khi nào cụ tắt máy, ngồi trong xe, bảo ng nhà rình khi nào cụ ko chú ý "doa ma" cụ cái. Xem lúc giật mình cụ có đạp đc mỗi phanh không hay cả hai chân đều đạp căng cứng?

Xe nào thì phanh cũng ko đỡ được chân gas. Cứ đạp hết gas thì phanh dời kéo lại đc ở số 1. Xe bò điên từ đây mà ra ạ.

LeTai1979

Racing Boy
Nhiều Cụ có vẻ lạ khi có người lái AT bằng 2 chân nhỉ? Lái xe nâng cũng 1 chân hoặc 2 chân ấy.
Đi 2 chân leo mô đất hoặc leo vỉa hè cực an toàn ko bị giật xe, em thử rất nhiều lần đều thấy vậy. Đi đường trường hoặc trong phố đương nhiên đi 1 chân.

LeTai1979

Racing Boy
Lái mới thì hên xui thôi, chả ai dám nói chắc đc. Như em chạy xe cả 20 năm rồi nhưng vẫn có lơ đễnh nhầm phanh với ga, nhưng khác với lái mới là em nhận ra và đổi ngay lập tức đc, chứ lái mới cuống lên chân dí chặt ko nhấc lên nổi thì toi thôi..
Lái 20 năm rồi vẫn nhầm cơ ạ?

Bigmoto

Xe container
Nhiều Cụ có vẻ lạ khi có người lái AT bằng 2 chân nhỉ? Lái xe nâng cũng 1 chân hoặc 2 chân ấy.
Đi 2 chân leo mô đất hoặc leo vỉa hè cực an toàn ko bị giật xe, em thử rất nhiều lần đều thấy vậy. Đi đường trường hoặc trong phố đương nhiên đi 1 chân.
Bên em không chấp nhận thế cụ ợ. Có mấy cu em ngày trước cũng bày đặt lái 2 chân, em bảo khi nào sửa được đi 1 chân thì cho cầm lái.
Người ta thiết kế và hướng dẫn thế nào thì cứ thế mà thực hiện, đừng sáng tác ra cái quái gì hết :|
Khi nào hãng nó SX ra phanh chân trái thì dùng, không thì lượn \m/

Bluehelmet

Xe buýt

LeTai1979

Racing Boy
Bên em không chấp nhận thế cụ ợ. Có mấy cu em ngày trước cũng bày đặt lái 2 chân, em bảo khi nào sửa được đi 1 chân thì cho cầm lái.
Người ta thiết kế và hướng dẫn thế nào thì cứ thế mà thực hiện, đừng sáng tác ra cái quái gì hết :|
Khi nào hãng nó SX ra phanh chân trái thì dùng, không thì lượn \m/
Vâng, quy định của cty thì đương nhiên phải theo.
Đây em đang nói chung chung, em hay lái khi leo vỉa hè hoặc những cái mô cao kiểu bị tức dốc, ko bao giờ bị rồ ga.

Pumzen

Xe ba gác
Trước nhà cháu gửi xe ở bãi gần nhà, chỗ để cắm mít chìa ra hồ, phải lùi xe lên vỉa hè rộng độ 1 m,vỉa hè cao hơn mặt đường 20 phân, chủ bãi có gia cố tâng lên 1 chút nhưng vẫn phải hơi nhún bàn ga mới qua được và khi qua đc phải kịp thời chuyển sang bàn phanh ngay. Mợ này mà gửi xe như ở bãi nhà cháu thì suốt ngày nhờ cứu hộ vớt lên (cũng vài trường hợp tắm hồ rồi) :))

LeTai1979

Racing Boy
Các cụ cứ 2 tay cầm 2 cái bút vẽ hai hình khác nhau cùng lúc, vuông và tròn chẳng hạn sẽ hiểu tại sao chỉ đc sử dụng 1 chân cho phanh và ga. Việc bộ não lệnh cho 2 chân hoặc tay làm 2 việc cùng lúc (ở đây là 1 bên đạp xuống và 1 bên co lên) là rất khó so với điều khiển 1 bên.
Ông nào kêu lái 2 chân dễ là chưa đi xe bao h.
Không đến mức khó như vậy đâu ạ.
Cụ thử leo cái vỉa hè hơi cao mà cái cạnh nó vuông góc với cống xem. 2 chân khác rất nhiều 1 chân ấy.
Ý Cụ chủ nói tình huống qua mô đất chứ ko bảo đi đường trường bằng 2 chân.

Leanh65

Xe container
Những ai trước khi bị nhầm ga, phanh có lẽ cũng đều nói giống cụ.
Làm sao lại nhầm được nhỉ,nhất là lúc xe đã nổ máy rồi,chân đã được định vị vị trí phanh,ga.Mà có nhầm thì xe chồm lên là biết ngay và chuyển sang phanh luôn chứ.Mấy bà kia là giật mình khi bị nhầm va co cứng người chân ghì mạnh vào ga xe lôi đi đâu thì đi đến khi đâm vào vật cản mới dừng thôi.Kỹ năng lái yếu.

Vie.ABC

Xe điện
Sau khi gây ra vụ tai nạn chết người, nữ tài xế Nguyễn Thị T.N. đã tới Công an quận Hoàng Mai trình diện. Nguyên nhân ban đầu của vụ việc được cho là do chiếc xe ô tô lấy đà lùi qua mô đất để ra đường nhưng lái xe đạp ga quá đà...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-nhan-ban-dau-vu-nu-tai-xe-camry-lui-xe-chet-nguoi-o-khuong-trung-20190513121526104.htm

Quả lùi xe này các cụ nào có kinh nghiệm chưa ? Khi chưa rõ nguyên nhân thì em thấy trao đổi sôi nổi lắm, nào là khi lùi thì không để chân vào ga... bla bla.

Bây giờ tỏ nguyên nhân rồi, mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm để bớt đi tai nạn.

Quan điểm cá nhân của em: Lái xe 1 chân không xử lý kịp những pha đang dí ga mà gặp sự cố bất ngờ và là nguyên nhân nhầm chân ga/phanh. Vậy tai sao cứ khăng khăng cho rằng lái xe 2 chân sẽ gây tai nạn và mất an toàn hơn lái xe 1 chân ?

Các cụ cứ gạch đá thoải mái, em nhận hết.
Lái ngu và thiếu kinh nghiệm thì nó như vậy ... nhầm nhọt là nó đổ lỗi nhằm né tội thôi .

Bigmoto

Xe container
Vâng, quy định của cty thì đương nhiên phải theo.
Đây em đang nói chung chung, em hay lái khi leo vỉa hè hoặc những cái mô cao kiểu bị tức dốc, ko bao giờ bị rồ ga.
Em đi xe từ năm 2005 đến giờ với các loại xe, cả MT và AT. Từ xe cực xịn đến siêu "chuồng gà", với xe AT chưa bao giờ em cần dùng 2 chân để qua gờ hay mô đất nào cả, leo vỉa hè vô tư.
Đi Prado Land Cruise vẫn trèo qua mương nước bình thường (tất nhiên cài đủ 2 cầu rồi), em thấy chẳng khó khăn gì khi đi 1 chân cả. Nháy ga phát đầu xem phản ứng xe thế nào, nháy ga phát tiếp theo là đủ để xe vọt qua được và vẫn phanh bình thường, thậm chí thích phanh kiểu trạng thái bánh xe lơ lửng ở mép mương được cơ, chẳng có gì gọi là chậm cả \m/

theway

Xe tải
Dùng chân phải cho ga và phanh là an toàn nhất. Thiết kế đó dựa trên nghiên cứu về giải phẫu và cơ chế phản xạ thần kinh cơ, tâm lý người lái xe.

Leanh65

Xe container
Vâng, nhưng em cho rằng lái AT bằng 2 chân là không khả thi. Nguyên nhân gây tai nạn của xe AT do đạp nhầm chân ga chủ yếu là do cách đào tạo quá vớ vẩn, số giờ thực hành thực tế ít nên học viên chưa luyện đc kỹ năng và phản xạ
Không đổ cho dạy lái được,đây là vấn đề khả năng cá nhân của mỗi người.Hai vc em học chung cùng thày,cùng giờ ,cùng xe luôn mà vợ bị mấy phát ,kể cả xe em mua sau này cũng vậy.Em thì khẳng định luôn là không bao giờ nhầm thành xe điên như vậy cả.Cũng có lúc chuyển lái ,xe đang nổ máy sẵn ,hoặc khi khởi động đặt nhầm chân vào bàn ga nhưng xe rồ ga phát là chuyển ngay sang phanh không quá 2s.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi gây ra vụ tai nạn chết người, nữ tài xế Nguyễn Thị T.N. đã tới Công an quận Hoàng Mai trình diện. Nguyên nhân ban đầu của vụ việc được cho là do chiếc xe ô tô lấy đà lùi qua mô đất để ra đường nhưng lái xe đạp ga quá đà...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-nhan-ban-dau-vu-nu-tai-xe-camry-lui-xe-chet-nguoi-o-khuong-trung-20190513121526104.htm

Quả lùi xe này các cụ nào có kinh nghiệm chưa ? Khi chưa rõ nguyên nhân thì em thấy trao đổi sôi nổi lắm, nào là khi lùi thì không để chân vào ga... bla bla.

Bây giờ tỏ nguyên nhân rồi, mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm để bớt đi tai nạn.

Quan điểm cá nhân của em: Lái xe 1 chân không xử lý kịp những pha đang dí ga mà gặp sự cố bất ngờ và là nguyên nhân nhầm chân ga/phanh. Vậy tai sao cứ khăng khăng cho rằng lái xe 2 chân sẽ gây tai nạn và mất an toàn hơn lái xe 1 chân ?

Các cụ cứ gạch đá thoải mái, em nhận hết.
Hỏi thật, cụ đã lái cả MT và AT chưa?