Malaysia! chuyến đi của HorsePower

zhiqiang

Xe hơi
Tàu có 2 toa, phần đi ngầm ở trung tâm, còn đâu chạy nổi như tuyến Cát Linh- Hà đông của mình.

Cụ có thấy phần chạy nổi có lên xuống mềm mại như tuyến Cát Linh - Hà Đông nhà mềnh không ah?

HorsePower

Xe container
Cụ có thấy phần chạy nổi có lên xuống mềm mại như tuyến Cát Linh - Hà Đông nhà mềnh không ah?
Nói về độ dốc của các tuyến tàu thì thật sự em không hề cảm thấy có thay đổi, tuy tàu này chạy vào trung tâm là chạy ngầm, sau đó nổi lên trên cao. Có nghĩa là phải chạy lên dốc, xuống dốc khá cao.
Em hiểu ý cụ zhiqiang về tuyến Hà Đông Cát Linh nhà ta đang là chủ đề chất vấn về độ dốc lên xuống....
Về chuyên môn này em mù và cũng ít đọc báo mạng về chủ đề này nên nhường lời cho cụ nào rành hơn.

HorsePower

Xe container
Tình cờ xem cái phim thấy tàu hỏa bên new york nó chạy thế này.
Mềm mại lên xuống đều có lý do. Đây chưa chắc đã pahir ví dụ điển hình và kiểu mẫu để nhất nhất làm theo. Em hy vọng tuyến tầu mới nhà mình sẽ vận hành tốt. Cái quan trọng là duy trì cho nó mới, sạch sẵ và văn minh.

HorsePower

Xe container
Kinh tế Malaysia ổn định và phát triển từ nhiều năm qua nên cơ sở hạ tầng của họ rất tốt. Từ lâu họ dự định đến 2020 họ sẻ trở thành 1 quốc gia “phát triển” (developed) thay vì vẩn còn “đang phát triển” (developing) như hầu hết các quốc gia khác trong khu vực.

Một 1 đôla Mỹ = 4 đồng ringit của Malaysia.

Cuộc khủng hoảng kinh tế toàn cầu năm 2008 làm họ giảm tốc độ phát triển. Tuy vậy họ vẩn đang thẳng tiến đến mục đích mặc dầu có thể trể 1 vài năm.

Khi nhà máy của Intel đang được xây dựng ở Sài Gòn nhiều năm trước đây thì có 1 đội ngũ hổ trợ kỹ thuật là nhửng nhân viên người Malaysia được gởi đến từ thành phố Penang (Malaysia) mặc dù văn phòng đại diện của họ đặt tại Singapore
Cám ơn cụ đã có những thông tin bổ sung.
Nghe đâu kinh tế Malai vuơn tới tầm gần 800 tỷ GDP. Là nước Asean duy nhất sản xuất dc xe ô tô. Đọc những con số trên google thì thu nhập cá nhân phấn đấu sẽ tăng cực cao.

HorsePower

Xe container
Em xin tiếp,
Chùm ảnh quanh khu em ở.
Tuy là nước phát triển xa hơn vn nhiều lần nhưng cách sống Châu Á vẫn có nét tuơng đồng, chính vì vậy e thấy không lạ lẫm.
Đi nhà hàng, ăn uống, mua bán, mặc cả....cách ăn mặc, tầm vóc con người, màu da (ng ta đen hơn mình nhiều lần)

HorsePower

Xe container
China town.
Những ngôi nhà cổ phảng phất nét kiến trúc thuộc địa

HorsePower

Xe container
Vì công việc bọn e tới thành phố Putrajaya
Malai đã rất tỉnh táo để chuyển toàn bộ văn phòng, công sở nhà nước về thành phố này từ năm 1999. Nằm cách Kuala Lumpur 25 km về phía nam. Dân số chưa đến 70,000 người. Lúc em tới hầu như vắng vẻ, đường không xe, phố không người.
Cũng vì công việc nên e không chụp dc cái ảnh nào ra hồn, đành sưu tầm tạm, up lên để có thêm thông tin về thành phố này
Dinh thủ tướng

Bộ tài chính

Thánh đường hồi giáo

HorsePower

Xe container
Vẫn là ảnh sưu tầm

Một kiến trúc đẹp bên mép nước, mô phỏng hình đài phun nước

Nhìn vào trung tâm

Cây cầu gợi nhớ đến cầu Thị Lý Đà Nẵng, nhưng có vẻ đẹp và cầu kỳ hơn

zooklkzoo

Xe máy
bác cho em hỏi T2 nhà mình có chỗ gửi xa oto mấy ngày không bác

xikloom

Xe hơi
Malai đẹp và hiện đại quá cụ ơi, đợt trước em đi mới qua biên giới Malai vài trăm mét là phải quay lại luôn chưa tham quan được gì nhiều.

HorsePower

Xe container
bác cho em hỏi T2 nhà mình có chỗ gửi xa oto mấy ngày không bác
Cái này em không biết. Nhưng thấy bão xe rộng và luồn thừa chỗ đỗ. Xưa nhà ga cũ thì có.
Cụ nên tra số dt trên Nội bài rồi trực tiếp hỏi.

HorsePower

Xe container
Malai đẹp và hiện đại quá cụ ơi, đợt trước em đi mới qua biên giới Malai vài trăm mét là phải quay lại luôn chưa tham quan được gì nhiều.
Tò mò tí.
Cụ đi từ đâu sang biên giới Malai vậy?
Malai giáp Thailand, indonesia, Bruney, Singapore, tất cả các cửa khẩu đều qua lại dẽ dàng.
Ngay tai sân bay cũng có mấy luồng cho riêng công dân Asean, qua đưa hộ chiếu người ta lấy cái dấu vân tay rồi cộp dấu củ khoai ngay.

HorsePower

Xe container
Cụ cứ nói thía, nếu em chụp girl xinh thì cụ bảo em là " bố mì " à???
Chính cụ kiemthanh là dân Ngân hàng rồi.
Bao thứ hay, thứ đẹp mà chỉ nhìn ra ngân hàng.
Keke...đúng là người ta chỉ nhìn thấy cái muốn thấy.
Cung như cụ xichlo chỉ nhìn thấy ái xinh

HorsePower

Xe container
An ninh làm nhanh và lịch sự. Không thấy mấy khuôn mặt quàu quạu quen thuộc...kaka.>>> chắc chỉ mỗi vn
Em không trách người an ninh sân bay Việt.
Em thấy họ cũng giống bao người làm hành chính của Vn.
Có khác là ở chỗ người ta là mặt tiền, cái thái độ đầu tiên bắt gặp của du khách, cũng như người Việt vừa ở nước khác về.
Sau khi gặp các anh xong, mặt mũi nhăn nhó vì thiếu nghiệp vụ, vì hôm đấy Sếp mắng, vì hôm đấy nhận luơng xong trả tiền học cho con đã vừa hết, vì vừa đi trên đường bị quân mất dạy chèn đầu lại còn ngổ ngáo đòi đánh....
Sau đó bứoc vào sân bay gặp bao người khác, từ anh hải quan lờ vờ, đến chị bán hàng duty free nhìn như chả muốn bán.
Ra ngoài thì 1 đám bâu vào mời đi taxi sấn sấn, sổ sổ...đến mức không đi bị vạ....
Rồi...tiếp bao nhiêu cái khác
Em không trách anh an ninh mặt nặng trên, mà hiểu toàn bộ cái bộ máy, toàn bộ cái văn hóa còn chưa biết làm vui người khác, để lấy niềm vui cho mình.....
Ấy vậy mà hôm e về thì chỉ thấy anh an ninh vòng ngoài điều phối khách làm thủ tục, nhắc nhở mấy anh chị việt mình đứng xếp hàng cho ngay ngắn, phía sau vạch vàng...vậy là ok.

HorsePower

Xe container
Vui chân đi qua 1 Trung tâm thuơng mại thấy cả 1 nhóm hoạt náo girl.

Các cháu còn rất nhỏ, khoảng tầm 16,18.

HorsePower

Xe container
Shopping đâu đâu cũng vậy.
Thôi vào đi quanh cho mát. Mặc cho bên ngoài nắng nóng

HorsePower

Xe container
Các cháu vẫn rất sôi động

dmdviet

Xe cút kít
Nhìn mấy quả anh sưu tầm em cứ tưởng cụ chộp, giật mình vì chộp điện thoại đẹp quá!:D