[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

tm_812

Xe máy
e 9x nhưng ở quê.chơi nhiều hơn các cụ nhiều.từ giấy kẹo hạt na còn có

Cuabien

Xe điện
Trương - Phình
Hán - Tàu
Siêu-Ấm

Nguyên là phố Trương Hán Siêu đọc thành phình tàu ấm,còn vẹo là xiêu,cụ ý lái phát nữa cho nó khó ý mà.:))
Thế cụ có biết cái phố ĐẺ CHẬM ở đâu không ??? Nhà em ở Phố Hàng đũa nên trước bị nhiều ông hỏi phố này mà mãi mới biết !

ngaydoclap

Xe container
Trộm cắp kinh :)) cụ sinh sớm chút nữa cho nhập ngũ dễ thành anh hùng lắm :))
Nhân bác nói về bí ngô, quê em ở gần sông lam, ở giữa có một cái bãi bồi lớn trồng rất nhiều bí ngô...hè nào em cũng được về quê chơi 2, 3 tháng hè, độc chiếc quần đùi người đen cháy, vào tầm này là gió lào cháy hết cả lá cây nhất là cây tre, mua lũ triền miên, đói toàn phải bơi sang bãi ăn chộm bí ngô (lấy thoải mái, bãi quá rộng chả ai chông cả) vì sônng rộng khoản 500, 600 m, nước sông thì chảy cuồn cuộn và rất xiết... nhờ đó em mới học được cách bơi qua những dòng sông chảy xiết vẫn đến đích mà không tốn sức, hai tay cắp hai quả, ngày bơi vài ba chuyên cũng được kha khá.:)

Bây giờ về đứng trên đê nhìn xuống dòng sông, mùa lũ nước vẫn chảy xiết, đục ngầu, nhiều củi gỗ to trôi nổi trên sông thấy sởn gai ốc.

ngaydoclap

Xe container
Thế cụ có biết cái phố ĐẺ CHẬM ở đâu không ??? Nhà em ở Phố Hàng đũa nên trước bị nhiều ông hỏi phố này mà mãi mới biết !
Sinh Từ phỏng cụ ?

Nhớ cái quảng cáo: A mất chim rồi! Dao kéo Sinh Từ :)

Cuabien

Xe điện
Nhất lại cái đợt Đởm mình xin đâu được cái mỡ kìu hay mỡ gì mà hoi hoi nồng nồng,chả biết nước nào viện trợ cho.Cái đấy quệt vào bánh mì có tí tỏi với muối tiêu thì nhất chứ mà đem xào bí thì mùi phải bằng mười mấy thằng hôi nách.Muốn rang cơm hay xào cái gì là phải cho lên chảo cho nó tan ra,sôi lên rồi vẩy tí nước vào cho nó bay hơi.Em nhớ món ấy có năm 81-82 gì đấy,cùng thời với gạo tấm Ấn độ.Lại nói gạo tấm,đang ăn gạo mậu dịch vừa hôi vừa bở,nấu cơm tấm ăn ngon mà hao cơm kinh.
81,82 em ghĩ là dầu lạc hoặc mỡ lợn ép sống của CCCP mới có cái mùi này, đổ cả nồi đầy đun sôi rồi thả vào củ khoai lang sống chiết ra âu ăn dần cũng đỡ mùi hơn !

Lavenders

Xe tăng
Trộm cắp kinh :)) cụ sinh sớm chút nữa cho nhập ngũ dễ thành anh hùng lắm :))
Lên tới thời sinh viên thì còn trộm cặp nhiều nữa.

Em có ông anh ở Học Viện Quân sự, hồi đó ơe vĩnh yên ... cứ chiều thứ 7 là nhảy tàu lên chơi với ông anh, nửa đêm chủ nhật thì nhảy tàu về.... ông anh có ông bạn tên là Quý quê hoa thanh quế... ông này đàn hay hát dở nhưng có tài bắt chó, bắt gà thì không ông nào bằng, hắn chỉ cần ngã cái là có gà ăn, chó thì phức tạp hơn tí. Chó và gà của dân chỉ có vào mà không thấy ra... lâu ngày nó cũng có tiếng trong thiên hạ.

Sáng chủ nhật, hai anh em chui qua hàng rào ra ngoài cổng ăn sáng, ông chủ quá cho bát bún nhiều thịt và mấy chén rượu sắn, ăn song lão không lấy tiền... sao ông này tốt thế nhỉ... cảm ơn về.

Lão chủ quá gọi dật lại, m ịa cái ông này cho là cho sao lại còn đòi... không lão ấy không đòi tiền, lão chạy vào nhà lôi con chó ra bắt hai thằng nhận mặt chó... lão bảo tao mới mua, chúng mày ăn bún, uống rượu rồi thì tha cho nó. pa pa :(|)

Pumzen

Xe ba gác
Dấu ấn của nhà cháu vẫn tồn tại đến bây giờ! Nhà cháu nhớ chính xác là T10-1980. Nhà cháu mua một cây bàng bé,lúc đấy thân cây chỉ to hơn ngón tay cái,chiều cao cũng chỉ khoảng 1m. Mua lúc ấy chợ Đồng xuân (chỗ bán chim,cây cảnh,giáp với chợ Bắc qua) giá đúng 5đ ( tờ 5đ lúc ấy màu nâu nâu,tim tím)
Chả là trước cửa nhà cháu có cái hầm tăng xê.( Trong phim Cô bé Hà nội có đoạn nấp ở hầm này)thế là nhà cháu trồng luôn vào đấy. Trải qua các giai đoạn nuôi nấng,bảo vệ nhất là mỗi khi mùa bão về,cây bàng này mọc có xu thế nghiêng ra đường nên nhà cháu phải lấy dây thép chằng vào ban công nhà. Đến bây giờ nó đã được 33 năm. Đường kính thân cây bây giờ xấp sỉ 40cm. Thỉnh thoảng về nhà chơi,ngắm cây bàng là lại nhớ tới thành quả của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
Bây giờ nhìn mọi người ép trẻ con ăn em thấy tội cho bọn trẻ ngày ấy quá:(
Hàng xóm em có đứa con cỡ 4-5 tuổi,mỗi lần ăn cơm nhìn nó háo hức vô cùng.Mẹ nó xúc một thì đầy cơm rồi bỏ một miếng thịt cắn sẵn lên trên.
thịt đây,thịt đây...há nào...há nào..Ầm! Thế là một thìa cơm không đã tọt vào cái miệng bé xíu còn miếng thịt rơi trở lại bát đặng lừa lần tới.Đứa trẻ hý hửng lắm bởi cả nhà chỉ mình nó được măm thịt:((

TVPL

Xe container
81,82 em ghĩ là dầu lạc hoặc mỡ lợn ép sống của CCCP mới có cái mùi này, đổ cả nồi đầy đun sôi rồi thả vào củ khoai lang sống chiết ra âu ăn dần cũng đỡ mùi hơn !
Em nhớ đúng là kiểu mỡ cừu hay gì đó cụ à, mùi của nó khó tả nhưng ăn ngon phết, nhất quyết không phải dầu hay mỡ lợn :D.
Lão chủ quá gọi dật lại, m ịa cái ông này cho là cho sao lại còn đòi... không lão ấy không đòi tiền, lão chạy vào nhà lôi con chó ra bắt hai thằng nhận mặt chó... lão bảo tao mới mua, chúng mày ăn bún, uống rượu rồi thì tha cho nó. pa pa :(|)
Thời đó mà đã có ... hối lộ rồi nhể =))
Bạn đứa em em ở quê thì lại bắt chó, mèo siêu hạng: nó ngã một cái là xong, không thấy bị hại kêu được tiếng nào.

XPQ

Xe lăn
Sinh Từ phỏng cụ ?

Nhớ cái quảng cáo: A mất chim rồi! Dao kéo Sinh Từ :)
Lại nói quảng cáo,em nhảy tàu điện từ Đồng Xuân về Khâm Thiên,đến ga Hàng Cỏ là phải chờ tránh tàu,đang bám cửa thì thấy nhốn nháo đằng sau,vội cũng nhảy xuống đường.Xong thấy ai nấy người cười người chửi lại lục tục trèo lên,hóa ra một bố đi bán thuốc tẩy giun,đeo cái túi dết ở nách đang đâu nhảy phắt lên tàu mồm hô: 'Chết hết!Xuống hết!Ra bằng hết!!" :D:D:D:D:D

Pumzen

Xe ba gác
Phố Sinh Từ ! Phố này các bạn trẻ ít biết,vì nó đã đổi thành Nguyễn Khuyến. Trước HN cũng có phố Phan thanh Giản ( một nhà thương thuyết nổi tiếng về ngoại giao,đàm phán đổi lục tỉnh MNNB với TDP trong triều đình,và CS nghĩ là bán nước) đổi thành Nguyễn hữu Huân. Phố này cácbanj trẻ cũng k hề biết!

ngaydoclap

Xe container
:)):)):)) em vừa phì cơm vào mặt mấy em văn phòng :))
Lại nói quảng cáo,em nhảy tàu điện từ Đồng Xuân về Khâm Thiên,đến ga Hàng Cỏ là phải chờ tránh tàu,đang bám cửa thì thấy nhốn nháo đằng sau,vội cũng nhảy xuống đường.Xong thấy ai nấy người cười người chửi lại lục tục trèo lên,hóa ra một bố đi bán thuốc tẩy giun,đeo cái túi dết ở nách đang đâu nhảy phắt lên tàu mồm hô: 'Chết hết!Xuống hết!Ra bằng hết!!" :D:D:D:D:D

Cuabien

Xe điện
Em nhớ đúng là kiểu mỡ cừu hay gì đó cụ à, mùi của nó khó tả nhưng ăn ngon phết, nhất quyết không phải dầu hay mỡ lợn :D.
Có một loại mỡ lợn thời đó do CCCP viện trợ được dùng máy ép từ thịt mỡ sống rồi làm lạnh kiểu gì đó cho đông lại, khi mua họ cắt hoặc sắn ra cho mình. Nhà em luôn sẵn vì bà già làm ở Cty lương thực, cái của nợ này nhìn như mỡ rán nhưng mùi thì khủng khiếp !

ngaydoclap

Xe container
Đó là mỡ cừu chứ cụ :( em vẫn còn nhớ cái mùi ấy, còn có cái dầu ăn gì nữa màu đen đen ấy các cụ nhể ?
Có một loại mỡ lợn thời đó do CCCP viện trợ được dùng máy ép từ thịt mỡ sống rồi làm lạnh kiểu gì đó cho đông lại, khi mua họ cắt hoặc sắn ra cho mình. Nhà em luôn sẵn vì bà già làm ở Cty lương thực, cái của nợ này nhìn như mỡ rán nhưng mùi thì khủng khiếp !

TVPL

Xe container
Em nhớ mẹ em còn rán cho vào cái âu đựng mỡ bằng nhôm LX, màu nó nâu vàng cơ cụ ạ ?

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu nhớ lại hồi học lớp 7. Lúc đó hay lân la ra chỗ 9 gốc ( chỗ nhà wc ở bờ hồ bây giờ) xem đánh cờ thế! Cờ thế cũng chỉ là học thuộc các nước đi,và nôm na cũng là một kiểu lừa. Nhà cháu cũng học được vài thế và cũng đem bàn cờ bày thế ở bến xe Hàng Vôi. Bây giờ vẫn nhớ là thế " pháo lồng". Đận ấy hai thằng bọn cháu chỉ có khoảng 15đ. Bày bàn cờ cả tiếng đồng hồ mãi mới có một chú bộ đội hải quân vào chơi,chú này hung hăng đi vài nước thì thua :D . Hôm ấy bọn cháu kiếm được 10đ. :D

Lavenders

Xe tăng
Nhà cháu nhớ lại hồi học lớp 7. Lúc đó hay lân la ra chỗ 9 gốc ( chỗ nhà wc ở bờ hồ bây giờ) xem đánh cờ thế! Cờ thế cũng chỉ là học thuộc các nước đi,và nôm na cũng là một kiểu lừa. Nhà cháu cũng học được vài thế và cũng đem bàn cờ bày thế ở bến xe Hàng Vôi. Bây giờ vẫn nhớ là thế " pháo lồng". Đận ấy hai thằng bọn cháu chỉ có khoảng 15đ. Bày bàn cờ cả tiếng đồng hồ mãi mới có một chú bộ đội hải quân vào chơi,chú này hung hăng đi vài nước thì thua :D . Hôm ấy bọn cháu kiếm được 10đ. :D
Hôm nào kụ tổ chức lại phát xem sự thể thế nào nhá !

Pumzen

Xe ba gác
Vâng! Đánh cờ thì e vẫn hầu được các cụ ( mặc dù như con gián). Ở đầu thớt này cụ Pain đã đề xuất ý tưởng nên tổ chức gặp mặt những anh e đã trải qua giai đoạn khó khăn lúc trước,có giao lưu nhẹ nhàng. Nói thật với cụ! Khoản gì chứ khoản đàn đúm là e máu lắm! Tính cứ như trẻ thơ cụ ạ ! :D À mà thớt này cũng nói về trẻ thơ thì hợp quá rồi còn gì!
Nhà em thì từ trước đến giờ chuyên là chân thêm mắm thêm muối tăng gia vị cho thớt nó đậm đà màu sắc thôi,chứ khoản lập thớt mới để hô hào a e tham gia là e rất ngại. Nhân có đông đảo mọi người tập trung ở thớt này,thời gian cũng tương đối và cũng tinh là các cụ có máu mặt ( chả biết có tính giống e là thích đàn đúm k ?) em đề xuất một ý kiến :
Cũng như tinh thần của cụ Pain và một số cụ đã ( đạp cửa xông vào,liều mình như chả có) hưởng ứng. Việc bình loạn trên diễn đàn hoàn toàn là cõi hư ảo thường xuyên,vậy thì hèn chi a e ta k tổ chức giao lưu lấy một bữa gặp mặt cho xôm tụ quần hào,tứ chiếng....? Giữa một không gian thực của đời thường.
Quan điểm của nhà em bất luận không suy chuyển là " tứ hải giai ...huynh đệ" dẫu rằng có thể có một lúc,chúng ta bất đồng về một khía cạnh nào đấy,nhưng tựu trung vẫn là tình thần Fun và học hỏi lẫn nhau.
Với một ý thức xuất phát từ trái tim,nhà em hô hào các anh em đã tham gia thớt này nên có một buổi giao lưu với nhau.
Để công tác chuẩn bị cho thật kỹ càng. Theo em nghĩ thì vào thời điểm đầu tháng 10 ( giải phóng thủ đô) là hợp lý. Vấn đề thời điểm có thể chúng ta cùng lên phương án cụ thể ở một cái thớt khác.
Vậy e đề nghị cụ hoặc những cụ hay lập thớt ( đã có tên tuổi,chắc mọi người sẽ vào đông) suy ngẫm lời đề nghị của e mà tiến hành,để TG chuẩn bị là vừa.
PS: có thể cmt này có thất thố gì cũng mong các cụ chỉ bảo!
Trân trọng!

Chỉnh sửa cuối: