[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Hutapu

Xe buýt
Hôm nay em thèm ốc mà trời nóng quá nên em đành gọi grab food nói chung cũng khá hài lòng!

wave-tau

Xe container
Trông rực rỡ ghê, món này chắc các bé thích ăn lắm! Cụ tự nấu hay mợ nhà cụ nấu đấy ạ?
Em nấu mợ, ngan em vẫn phải cày quốc cả ngày nghỉ. :D
2 thằng thích ăn nhưng thằng bé nhà em bị dị ứng sữa từ bé, trong mì có bơ với trứng nên vừa bị vều hết cả mồm, cho uống mấy giọt thuốc giờ đỡ hơn rồi.

chuot08

Xe lăn
Một chiều bưng bát cơm quê
Rưng rưng ta hát giọng quê dãi dề. :D

Mời cả nhà:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Mời cả nhà:

Đậu phụ nướng mà thiếu mắm tôm nhỉ
Lão kiếm đc ngọn sắn non ko? Hôm nào làm bữa ngọn sắn luộc chấm tương cho đỡ thèm đê

197716102003

Xe container

Mời cả nhà:

Lâu lắm rồi em mới thấy đậu phụ nướng. Trước em hay ăn sứa ở chợ Hàng Bè chị bán hàng có món đậu phụ nướng. Ăn bùi và ngậy hơn rán.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Ăn nhanh không lại sắp hết mùa rồi cả nhà ạ

L.C.D

Xe container
1 ngày bội thực cụa em :P

Hutapu

Xe buýt
Em nấu mợ, ngan em vẫn phải cày quốc cả ngày nghỉ. :D
2 thằng thích ăn nhưng thằng bé nhà em bị dị ứng sữa từ bé, trong mì có bơ với trứng nên vừa bị vều hết cả mồm, cho uống mấy giọt thuốc giờ đỡ hơn rồi.
Úi giời cụ trông con thế về mợ nhà mắng k oan nhá, em cũng thân phận hay đi cày ngày nghỉ, trc 1 đứa cũng vất cho bố nó trông giờ 2 đứa chắc phải nhờ giúp việc và ông bà hỗ trợ thêm

Vệt sáng

[Tịch thu bằng lái]
Em chấp nhận hy sinh làm thử chả cá bì, cả nước không có. Em nghĩ đơn giản bì lợn làm được nhiều món vậy tại sao ko thể cho với chả cá? Chả cá luôn mềm vì phải say, nên để trung hoà Em làm thử luôn. Em đã xay cá ( loại cá mương rẻ nhất, Em về làm cho ko còn vị tanh), thịt mỡ xay, hành, tỏi, thìa là, đường,muối, tiêu phú quốc và bột nêm ( ko dùng mắm với mỳ chính và dễ bị bở với oải thịt cá, mất ngon). Tất cả nguyên liệu đã xong Em bê cái bếp từ ra phòng ngoài luộc bì ( tránh Vợ chửi). Tối làm xong Em sẽ bá cáo CCCM. À quên Em còn trột ít bột mỳ với men nở để tạo độ mềm cho chả cá, tránh nó biến thành chả bì.CCCM ủng hộ Em phát !

Chán đời, Em vừa thử chiên ăn ngon, giòn và thơm lắm nhưng chỉ tiếc 4h00 bọn bạn rủ đi nhậu. Uống cũng ko nhiều nên Em nhớ đi mua thìa là, ra mua được 3 mớ mải chém gió với mụ bán rau quên lấy về... Bắc bếp nồi niêu, xong, chảo xong quay ra cho bột mỳ đã ướp vào với chả (đã có đủ tiêu hành, tỏi ). Ăn thử xem mặt ngọt thế nào để còn chế lại, rán ăn giòn thơm, lạ vị nhưng nhớ ra thiếu thìa là nên lại cất vào tủ lạnh, mai có thìa là sang nhờ bà Nội chiên giúp. Em cho bột mỳ vào với nửa gói men nở rồi để đó từ trưa, cá mua về làm sạch xong Em ướp riêng, bì Em luộc cho thật mềm rồi đi xay. Sau khoảng 4h -6h Em cho tất cả vào trộn chung và cho cùng bột nêm, tiêu, đường cho ít cùng 1/3 gói ngũ vị hương. Chờ 15p là chiên qua, cất bớt trong tủ còn rán 1 đĩa ăn chơi. Các Cụ Mợ đã ăn chả mực giã tay loại 1 ngon thế nào thì cái này nó ngon thế ạ.
- Nói thì lâu thế, chứ mất khoảng 15p là xong, cá ra chợ các Cụ chọn loại tươi bảo làm thật sạch, rau thìa là hành bảo họ cắt gốc, hành tỏi mua loại bóc rồi sau đó nhớ bảo họ gần trưa Em lấy rồi vi vu đi uống bia ... Vân vân và mây mây, lúc về hớt hơ hớt hải, tay xách nách mang vào rửa cá với muối và dấm để khô. Vợ hỏi ko trả lời vì sẽ bị ngửi thấy mùi rượu bia song song đó là mặt phải thật nghiêm trọng,càng nghuy hiểm càng tốt.Hành tỏi khô vứt hết vào đám cá chờ khô. Hành tươi thìa là thái nhỏ để lên đĩa, buổi chiều đến lại hớt hơ hớt hải mang cá với hành tỏi bỏ vào túi nilon ướp lấy 4 thìa hạt nêm ra hàng xay cá nhờ xay và bảo họ lấy giúp miếng thịt nhiều mỡ ( khoảng 15k) xay oloxo. Đi uống bia và về lại hớt hơ, hớt hải cho rau thìa là vào bóp cùng và bắt vợ chiên giúp vì cả ngày quá vất vả

Chỉnh sửa cuối:

Hutapu

Xe buýt
Chán đời, Em vừa thử chiên ăn ngon, giòn và thơm lắm nhưng chỉ tiếc 4h00 bọn bạn rủ đi nhậu. Uống cũng ko nhiều nên Em nhớ đi mua thìa là, ra mua được 3 mớ mải chém gió với mụ bán rau quên lấy về... Bắc bếp nồi niêu, xong, chảo xong quay ra cho bột mỳ đã ướp vào với chả (đã có đủ tiêu hành, tỏi ). Ăn thử xem mặt ngọt thế nào để còn chế lại, rán ăn giòn thơm, lạ vị nhưng nhớ ra thiếu thìa là nên lại cất vào tủ lạnh, mai có thìa là sang nhờ bà Nội chiên giúp. Em cho bột mỳ vào với nửa gói men nở rồi để đó từ trưa, cá mua về làm sạch xong Em ướp riêng, bì Em luộc cho thật mềm rồi đi xay. Sau khoảng 4h -6h Em cho tất cả vào trộn chung và cho cùng bột nêm, tiêu, đường cho ít cùng 1/3 gói ngũ vị hương. Chờ 15p là chiên qua, cất bớt trong tủ còn rán 1 đĩa ăn chơi. Các Cụ Mợ đã ăn chả mực giã tay loại 1 ngon thế nào thì cái này nó nhon thế ạ.
Cụ thật kì công!

Nắng nhạt

Xe điện
Thịt ba chỉ trước khi kho mợ cho vào rán sơ qua cho vàng 2 mặt xong để lên trên cá, cốt là để khi kho mỡ trong miếng thịt chảy ra nó thấm xuống cá ở dưới nồi. Em kho bằng nồi sứ mợ à. Nhớ lót một lớp gì đó dưới đáy nồi như lá chè xanh, hoặc khẩu mía, lát dứa hay gì đấy dưới đáy nồi để khi kho cá ko bị bén.
Em cảm ơn. Em toàn kho nồi nhôm nên mặt trên bị ướt. Cố nấu thêm thì mặt trên vẫn ướt, mặt dưới lót gì thì cháy cái đó thôi. Nồi cá kho của cụ giống nấu vùi trong bếp củi hồi xưa , xém đều ngon quá

jamebond

Xe tăng
Hôm nay lên cơn thèm gỏi cá lên em lại phải "Hải Tiến" tức là Biển tiến ah ;)
Mèo mù vớ được em cá Song Hổ 3,6kg. Em này thịt trắng hồng nõn nà, lại giòn và ngọt nữa mới chết chứ.

Em chế biến thành 3 món đủ cả: Gỏi cá, Hấp bia xì dầu, đầu đuôi lòng cá nấu canh chua.

Ai không ăn được gỏi thì đã có món hấp bia xì dầu :)

Uống rượu đến tầm phê pha, húp bát canh cá nấu chua với giềng, ớt, thích hay tiện tay vắt thêm vài giọt cảnh thì lại tỉnh như chưa uống luôn :)

Cá song e thích nhất là bộ lòng, có cái dạ dày giòn giòn, sần sật và miếng gan béo ngậy là ngon nhất luôn ưu tiên dành cho bếp trưởng :))

meotamthe

Xe cút kít
Hôm nay lên cơn thèm gỏi cá lên em lại phải "Hải Tiến" tức là Biển tiến ah ;)
Mèo mù vớ được em cá Song Hổ 3,6kg. Em này thịt trắng hồng nõn nà, lại giòn và ngọt nữa mới chết chứ.

Em chế biến thành 3 món đủ cả: Gỏi cá, Hấp bia xì dầu, đầu đuôi lòng cá nấu canh chua.

Ai không ăn được gỏi thì đã có món hấp bia xì dầu :)

Uống rượu đến tầm phê pha, húp bát canh cá nấu chua với giềng, ớt, thích hay tiện tay vắt thêm vài giọt cảnh thì lại tỉnh như chưa uống luôn :)

Cá song e thích nhất là bộ lòng, có cái dạ dày giòn giòn, sần sật và miếng gan béo ngậy là ngon nhất luôn ưu tiên dành cho bếp trưởng :))

Ăn uống thế này lại phải chạy chục cây số ấy cụ nhở :))