[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

jamebond

Xe tăng

chuot08

Xe lăn
Lâu lắm rồi em mới thấy đậu phụ nướng. Trước em hay ăn sứa ở chợ Hàng Bè chị bán hàng có món đậu phụ nướng. Ăn bùi và ngậy hơn rán.
Món này quê em làm chất lượng lắm, miếng đậu chắc, gắp đũa ko sợ vỡ như đậu trắng ngoài phố, nướng nên rất thơm. Các chú bác ngoài phố xưa về lúc đi hay mang theo làm quà. Em về thì hay alo đặt U em từ sáng để U đi chợ làng hàng quen ngon, kiểu gì U em cũng mua dư dăm bìa để em mang theo. Lúc thì dúi thêm túi cà bát muối xổi, lúc thì 5 nghìn kiệu, lúc thì chai tương, lúc thì củ măng. Sướng phết! :D

Khem

Xe buýt
Em vừa mua 1 thùng sầu riêng thì con bạn thân em nhắn. Em xỉ vả nó thậm tệ vì tội ko nhắn cho em sớm :))
Bạn thân của mợ có thùng sầu rụng ngon lắm đấy. Ôi ước gì mợ ấy là bạn thân của em:D

jamebond

Xe tăng
Các bác có biết được yêu nà xế lào ko? Mà lại còn được giặc bên Ngô yêu thì sẽ là dư lày ạ :))
Bà chị chồng em có mối mua đồ ngon ở quê. Mỗi lần về quê là vác ra cho nhà em 1 thùng dư lày, đủ cả tôm cá gà vịt ăn cả tuần ko phải đi chợ. Giả tiền còn dỗi, mà em ko nỡ làm bà í dỗi :D

Món Tạch mợ nuôi nó thế nào mà con nào con nấy béo vàng múp đầu thế nhỉ.
Rán lên chấm mắm tỏi thì tốn bia lắm ;)

L.C.D

Xe container
Bạn thân của mợ có thùng sầu rụng ngon lắm đấy. Ôi ước gì mợ ấy là bạn thân của em:D
Hi hi em hay đc cho đồ ngon, đặc biệt những dịp em vạch trời chỉ đất thề ăn kiêng để giảm béo thì ngay lập tức cả đống thực phẩm ập vào mẹt, ko ăn thì cảm thấy có lỗi với ng cho, mà ăn thì em thật nà hổ thẹn với lương tâm cụa mềnh :))
Món Tạch mợ nuôi nó thế nào mà con nào con nấy béo vàng múp đầu thế nhỉ.
Rán lên chấm mắm tỏi thì tốn bia lắm ;)
Con em thích món này lắm cụ ạ. Em ngại rán nên toàn kho tiêu và thêm vài thìa tương nữa, kho lên ăn đưa cơm lắm.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cảm ơn. Em toàn kho nồi nhôm nên mặt trên bị ướt. Cố nấu thêm thì mặt trên vẫn ướt, mặt dưới lót gì thì cháy cái đó thôi. Nồi cá kho của cụ giống nấu vùi trong bếp củi hồi xưa , xém đều ngon quá
Kho bằng nồi sứ nó giữ đc nhiệt nên chỉ cần lửa liu riu cho đến khi cạn nước thì cũng là lúc cá nhừ mục ăn cả xương. Hôm dồi em lót lúc thì dứa, lúc thì mít (tiện có gì lót đấy) mùi thơm quyện với vị beo béo của mỡ trong miếng ba chỉ chảy ra ngấm vào cá nên tốn cơm lắm mợ à. :)
Ps: khi kho đến lúc gần cạn mợ mở vung ra cho bay hết hơi nước.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hôm nay lên cơn thèm gỏi cá lên em lại phải "Hải Tiến" tức là Biển tiến ah ;)
Mèo mù vớ được em cá Song Hổ 3,6kg. Em này thịt trắng hồng nõn nà, lại giòn và ngọt nữa mới chết chứ.

Em chế biến thành 3 món đủ cả: Gỏi cá, Hấp bia xì dầu, đầu đuôi lòng cá nấu canh chua.

Ai không ăn được gỏi thì đã có món hấp bia xì dầu :)

Uống rượu đến tầm phê pha, húp bát canh cá nấu chua với giềng, ớt, thích hay tiện tay vắt thêm vài giọt cảnh thì lại tỉnh như chưa uống luôn :)

Cá song e thích nhất là bộ lòng, có cái dạ dày giòn giòn, sần sật và miếng gan béo ngậy là ngon nhất luôn ưu tiên dành cho bếp trưởng :))

Chẹp chẹp, ăn khôn mỏ quá ;)

momoyama68868

Xe điện
Em mời cả bếp nhà mình cafe sáng ạ:

Nắng nhạt

Xe điện
Kho bằng nồi sứ nó giữ đc nhiệt nên chỉ cần lửa liu riu cho đến khi cạn nước thì cũng là lúc cá nhừ mục ăn cả xương. Hôm dồi em lót lúc thì dứa, lúc thì mít (tiện có gì lót đấy) mùi thơm quyện với vị beo béo của mỡ trong miếng ba chỉ chảy ra ngấm vào cá nên tốn cơm lắm mợ à. :)
Cảm ơn cụ. Cái nồi cá như này em chỉ được ăn lúc nhỏ mẹ em nấu. Tìm trên mạng xem các video trên youtube mà không được ngon như của cụ. Cá này ngày mưa hay nắng em cũng ăn được 3 bát cơm

114hangbong

Xe lăn
Em cảm ơn. Em toàn kho nồi nhôm nên mặt trên bị ướt. Cố nấu thêm thì mặt trên vẫn ướt, mặt dưới lót gì thì cháy cái đó thôi. Nồi cá kho của cụ giống nấu vùi trong bếp củi hồi xưa , xém đều ngon quá
Kinh nghiệm của mình muốn cá không bị ướt mợ chọn cái xong đáy to vào nhôm cũng được, miễn sao cho cá thịt chỉ nằm gọn trong 1 lớp thôi. Lúc kho mợ cho nước gia vị xâm xấp mặt cá, để lửa thật nhỏ cho nước trong cá rút đi từ từ. Miếng cá chắc còn xương sẽ nhừ tơi ra.
Trước mình chon nồi bé kho lâu nhừ và muốn khô cá thì đợi rất lâu.

Nắng nhạt

Xe điện
Kinh nghiệm của mình muốn cá không bị ướt mợ chọn cái xong đáy to vào nhôm cũng được, miễn sao cho cá thịt chỉ nằm gọn trong 1 lớp thôi. Lúc kho mợ cho nước gia vị xâm xấp mặt cá, để lửa thật nhỏ cho nước trong cá rút đi từ từ. Miếng cá chắc còn xương sẽ nhừ tơi ra.
Trước mình chon nồi bé kho lâu nhừ và muốn khô cá thì đợi rất lâu.
Dạ , em cảm ơn mợ. Em sẽ thử ạ

cuhaifus

Xe container
Bia Corona này các anh ở Quá nhanh Quá nguy hiểm hay uống lúc xơi BBQ cuối mỗi trận chiến thắng :)
Tay cầm chai, tu trực tiếp, có chút ngạo mạn và lãng tử ;)
corona thì Dom nó nghiện rồi, mà uống corona em chắc chả ai rót ra cốc

cuhaifus

Xe container
Nhà em cũng kho bằng nồi sứ, kho khô ăn tốn cơm lắm