[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

L.C.D

Xe container
Rau mầm với 1 ít sốt mè Kew Pew là xong lượng vitamin cho 1 bữa rùi

Tha hồ mát ruột ...
Buổi trưa em chỉ ăn như này, nếu thích có thêm đạm thì em kèm thêm cá hồi xông khói hoặc cá ngừ ngâm dầu, ngon nhắm cụ ạ :P

114hangbong

Xe lăn
Buổi trưa em chỉ ăn như này, nếu thích có thêm đạm thì em kèm thêm cá hồi xông khói hoặc cá ngừ ngâm dầu, ngon nhắm cụ ạ :P
Mợ gần đạt đến mức cảnh giới rồi, cố lên nhé !

ragdoll

Xe buýt
Hôm nay đội bếp toàn ôn nghèo kể khổ :D
Thời tem phiếu có một tháng nhà em phải nhịn tiêu chuẩn vì em vứt hết tem phiếu đi :((
Do cuối tháng những ô tem phiếu thừa ko dùng đến em nghe lời bà mậu dịch viên nói là ô này hết tháng ko dùng đc nữa, ai ngờ tháng sau nhà nước ko in được tem phiếu mới nên thông báo là dùng lại những ô thừa của tháng trước để mua hàng cho tháng này. Thế là cả nhà nhịn 1 tháng :(
Em cũng ôn nghèo kể khổ tí cái thời bao cấp khốn khổ ý.
Hồi đó bố e đi chuyên gia, mua hay đc biếu/tặng gì đó 1 gói bích quy, em vẫn nhớ nó gói trong túi nilon trong suốt, bánh to tròn xoe, chữ tây loằng ngoằng. Mẹ e bỏ thùng gạo.
Em bị nhốt ở nhà, cấu 1 ít nilon ở góc để ngày nào cũng lôi ra ngửi, thèm rỏ dãi ra, thơm ngậy mùi bơ sữa; ko dám ăn vì mẹ dặn để dành đến Tết. Tết hồi ý là tổng hòa của bao nhiêu thứ.
Rồi em lăn ra ốm sốt, ko ăn đc cơm, mẹ hỏi thì dĩ nhiên là em đòi ăn bánh quy. Ôi thôi lúc cắt ra thì vì e cấu 1 góc nên bị hở, mọt gạo rơi lả tả, bánh thì mủn ra, chả còn vị gì, ăn như bìa các tông ngâm nc. Em khóc tướng lên, mẹ em cũng khóc nốt.
Mẹ e mất lâu rồi. Cái bánh biscuits ý giờ thỉnh thoảng e vẫn gặp, của Pháp, mà e ko sao ăn đc nữa, cứ nhìn thấy là ngạt cả thở.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hồi đó bố e đi chuyên gia, mua hay đc biếu/tặng gì đó 1 gói bích quy, em vẫn nhớ nó gói trong túi nilon trong suốt, bánh to tròn xoe, chữ tây loằng ngoằng. Mẹ e bỏ thùng gạo.
Em bị nhốt ở nhà, cấu 1 ít nilon ở góc để ngày nào cũng lôi ra ngửi, thèm rỏ dãi ra, thơm ngậy mùi bơ sữa; ko dám ăn vì mẹ dặn để dành đến Tết. Tết hồi ý là tổng hòa của bao nhiêu thứ.
Rồi em lăn ra ốm sốt, ko ăn đc cơm, mẹ hỏi thì dĩ nhiên là em đòi ăn bánh quy. Ôi thôi lúc cắt ra thì vì e cấu 1 góc nên bị hở, mọt gạo rơi lả tả, bánh thì mủn ra, chả còn vị gì, ăn như bìa các tông ngâm nc. Em khóc tướng lên, mẹ em cũng khóc nốt.
Mẹ e mất lâu rồi. Cái bánh biscuits ý giờ thỉnh thoảng e vẫn gặp, của Pháp, mà e ko sao ăn đc nữa, cứ nhìn thấy là ngạt cả thở.
Vâng kỷ niệm của mội thời bao cấp, thật khó phai cụ nhỉ :)
Lại nói chuyện bị nhốt, bố em hồi đấy đi làm xa, ở nhà mỗi sáng đi làm là mẹ em khoá cửa ngoài, nhốt mấy a em bọn em trong nhà, cơ mà vẫn giao cho chùm chìa khoá để đeo ở cổ :))

L.C.D

Xe container
Theo dòng hồi tưởng thời bao cấp, thời ấy toàn xã hội nghèo nhưng nhà em thì nghèo ở đáy luôn. Thời thơ ấu em thiếu thốn, đói rách theo đúng nghĩa đen của từ này, lúc nào cũng mong đc bữa ăn ngon, mong đc có cái quần ko bị tíc kê đầu gối và mông đít. Sau này khi có tiền, em cực kỳ chiều chuộng con cháu về mặt vật chất và vui chơi giải trí. Nhìn bọn trẻ vui sướng, em cảm thấy như đc xoa dịu nỗi tủi thân khi nhớ thời thơ ấu của mình.

L.C.D

Xe container
Mợ gần đạt đến mức cảnh giới rồi, cố lên nhé !
Vâng em sắp đạt cảnh (Trư bát) giới rồi mợ ạ.
Vì từ hôm ép mình ăn rau thay cơm, bạn bè em nó lôi kéo em đi ăn nhậu ko sót ngày nào. Giận kinh lên được í :))

Kitcat

Xe container
Cụ có nhớ ngày bao cấp có cái gạo gì mà thổi cơm lên cơm thành màu hồng không? Ngày ấy em bé quá không nhớ mùi vị nó ra sao nhưng cứ ấn tượng bởi cái màu của nó.
Giờ vẫn còn ạ, phải xay rối thành gạo lứt mới còn màu ạ. Loại hạt dài là có loại trồng 6 tháng, giống lúa ngoi, ăn ngon ạ. Còn loại hạt tròn em ăn rồi, khó nuốt ra phết. Mấy năm trc em có làm chỗ họ nấu cơm trưa, lúc nào cũng có gạo trắng và cơm lứt nấu từ cái gạo hồng này.

công nông tàu

Xe container
Chị em cưới năm 80. Để chuẩn bị cho đám cưới, mẹ em hay gửi tiền các chú lái xe chở lãnh đạo lên sân bay Nội bài, nhờ các chú mua hộ bánh kẹo. Mỗi lần mua được mấy gói kẹo cà phê vuông vuông có cái giấy gạo ở trong, mấy gói bánh quy hương thảo tròn tròn có in hoa văn ở trên. Tất cả bánh kẹo cho bào 1 túi du lịch treo trên rui nhà. Em vói ông anh trai cứ lấy xuống cắt túi ra lấy trộm mỗi gói mấy cái. Xong lại lấy đèn dầu hơ dính lại. May không bị phát hiện vì 1 túi to khá nhiều bánh kẹo.

Tieu Phong

Xe tải
Bánh này nhiều nhân quá lại còn cả vết răng. Trước có lần em ăn bánh gai nhà bạn em làm. Nhân U nó cho đỗ xanh,dừa thái mỏng,hạt sen kiểu dập dập lại thêm tí mỡ như trong nhân bánh nướng ý. Ngon lắm. Cho đến bây giờ em vẫn không tìm đâu ra kiểu bánh gai như thế.
Bánh gai bà Thi NĐ cũng có loại như mợ tả. E mua ở chỗ nhà thờ Nam định, khg biết có phải hàng fake khg?

114hangbong

Xe lăn
Lúc đó ai cũng ước ao đến khi nào Việt nam mình ăn bữa nào cũng được ăn như ngày Tết cụ nhỉ.

L.C.D

Xe container
Đọc mà thương cả 2 mẹ con cụ quá.
Thời đấy quá thiếu thốn, nhưng các bà mẹ mới là khổ nhất, vì toàn nhường miếng ngon cho chồng cho con.

ragdoll

Xe buýt
Lúc đó ai cũng ước ao đến khi nào Việt nam mình ăn bữa nào cũng được ăn như ngày Tết cụ nhỉ.
Hồi đó em nhớ gần như nhà nào cũng nuôi gà, đến Tết bán, giữ lại một hai con ăn Tết. Nuôi ở góc nhà tắm, sáng nào dậy oánh răng ko để ý cũng bị nó mổ toét cả khuỷu tay.
Nói ít ai tin nhưng nhà bạn em 2 chị em bị nhốt ở nhà rỗi việc/đói quá hay bị mổ nhiều ko biết tóm cổ con gà trống đang thò đầu qua nan lồng cắt gọn cái mào mang luộc lên choén :)

ragdoll

Xe buýt
Đọc mà thương cả 2 mẹ con cụ quá.
Thời đấy quá thiếu thốn, nhưng các bà mẹ mới là khổ nhất, vì toàn nhường miếng ngon cho chồng cho con.
Vầng, hồi đó cái đói đến mức ám ảnh, nên giờ em hay bảo con bé con những thứ ăn vào bụng em ko tiếc, thích ăn gì cứ choén, dĩ nhiên là ko để quá đà, và con gái thì ăn uống cũng phải đoan trang :D

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Thèm thì tự làm thôi. Bánh gai em nghĩ tự làm không khó. Ra hàng lá đặt lá gai chắc cũng có. Nhân đậu, hạt sen, dừa và thêm ít hạt vừng rang vàng chẹp chẹp.
hồi ở nhà E cũng mấy lần làm bánh gai, nhưng dùng lá gai tươi giã ra, chứ ko dùng lá gai khô như ngoài hàng, ăn ngon hơn nhưng hình như lại ko bảo quản được lâu bằng

197716102003

Xe container
Có nhà cụ mợ nào ở đây trước ở tập thể mà nuôi lợn trong nhà tắm không ạ? Em sinh ra trong thời bao cấp nhưng may mắn là cụ thân sinh em có chế độ chuyên viên nước ngoài nên cũng không phải sống giống những gd khác cùng thời. Thời bao cấp nó làm con người nhất là trẻ con thèm khát đủ thứ. Bà chị gái em được mẹ em sai đi mua miếng chấp về gội đầu. Trên đường từ chợ về đến nhà bà ý mút sạch miếng chấp :D. Em thì hồi đó chỉ thích ăn mỳ chính. Cái chạn gỗ kê trên cao nhưng kiểu gì cũng lấy cái ghế để trèo lên xúc 1 ít mỳ chính đổ vào lòng bàn tay để liếm tí một. Đến tết nhà có bột mỳ, đường sữa theo chế độ của ba em,mẹ em đèo em đi ra cái hàng gần nhà thuê ng ta làm bánh quy gai. Em đứng xem cái máy nó tòi bột ra nhìn rất buồn cười. Mẹ em mang 1 tấm nilong màu xanh bộ đội đi để buộc bánh mang về. Ngày xưa tấm nilong đấy thật là thần thánh. Đi mưa thì quàng qua cổ, mùa hè thì bọc quần áo mùa đông cất đi. Thậm chí năm 79 nhà em đi máy bay vào SG mà mẹ em lấy tấm nilong đó buộc quần áo tư trang của cả nhà ra sân bay Nội Bài :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Giờ vẫn còn ạ, phải xay rối thành gạo lứt mới còn màu ạ. Loại hạt dài là có loại trồng 6 tháng, giống lúa ngoi, ăn ngon ạ. Còn loại hạt tròn em ăn rồi, khó nuốt ra phết. Mấy năm trc em có làm chỗ họ nấu cơm trưa, lúc nào cũng có gạo trắng và cơm lứt nấu từ cái gạo hồng này.
Em nhớ mang máng gọi là gạo dự.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ngay mé góc nguyễn chí thanh - la thành. Có 1 quán phở ăn rất ngon, và chuẩn. Mà đến khi em chuyển nhà đi mới biết. Phở làm sạch sẽ, thịt chuẩn từ gầu đến tái - gân.
813 đê la thành a

Hutapu

Xe buýt
Nghe các cụ mợ kể chuyện xưa em cũng thấy ngậm ngùi, em thì k biết chuyện bao cấp tem phiếu, chỉ nhớ cảnh thuở bé thèm bánh kẹo, ước ao cái quần cái áo mới. Mẹ em được cái rất lạc quan vui vẻ, hay kể về chuyện đẻ em ra chả có gì ăn nên k có sữa nên mới đẻ đã đổ nước cháo nước đường, linh tinh hết cả mà em vẫn nhớn bụ bẫm nhất đám trẻ, chả ốm đau quấy khóc gì, 6 tháng cân được 8 cân rưỡi, gặp ai cũng đòi bế với sờ má nên toàn phải che vải màn đi.

Hutapu

Xe buýt
Hồi đó em nhớ gần như nhà nào cũng nuôi gà, đến Tết bán, giữ lại một hai con ăn Tết. Nuôi ở góc nhà tắm, sáng nào dậy oánh răng ko để ý cũng bị nó mổ toét cả khuỷu tay.
Nói ít ai tin nhưng nhà bạn em 2 chị em bị nhốt ở nhà rỗi việc/đói quá hay bị mổ nhiều ko biết tóm cổ con gà trống đang thò đầu qua nan lồng cắt gọn cái mào mang luộc lên choén :)
Hii, nghe chuyện cười ra nước mắt mợ nhỉ, nhà em nuôi lợn rồi bán, em tiếc cứ khóc ti tỉ mấy hôm liền.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Nhậu. Mời các cụ