[Funland] Một tuần giãn cách ở Hà Nội.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Mình hiêủ cái khó của VN nhưng mình thấy việc chậm trễ mua vaccine làm cho chống dịch ngày càng khó khăn hơn.
Cụ nói như thánh, tưởng có tiền là mua được vaccin á? Xin phép cười vào mũi cụ 1 phát.

Sfgs

Xe buýt
Cụ nói như thánh, tưởng có tiền là mua được vaccin á? Xin phép cười vào mũi cụ 1 phát.
cụ đọc thông tin là ngân sách năm 2021 ko có dành tiền chi cho mua vaccine, thế mới cuống cuồng nhắn tin kêu gọi ủng hộ và bắt đầu đàm phàn mua của Frizer. Báo chí năm 2020 thì ko nói gì về mua vaccine mà nói về tự nghiên cứu vaccine.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Mua thì không dễ nhưng tiêm chậm là có, cách tổ chức tiêm đang không tốt, "tiêm nhờ" vẫn còn nhé, nhiều người trẻ khỏe (không tính y bác sỹ) được tiêm trước, đối tượng nguy cơ nặng lại ít được tiêm.
Câu chuyện em nói với cụ trên chả liên quan gì đến tiêm chậm tiêm nhờ với tổ chức tốt hay không tốt cả. Cụ thích thì mở thớt riêng về vấn đề đó, đừng quote còm của em vì không liên quan.

ate1987

Xe tăng
Đúng nhưng không hẳn vậy.
Các bạn miền trong nhiều người lúc bt sống khá phóng khoáng, ít lo xa. Nện ít có tích lũy.
Các bạn trong kia nhiều cn các khu công nghiệp, lao động đơn giản. Nên lo tháng một còn không đủ. ( số liệu cơ học thôi)
Do vậy họ vẫn tìm cách lách may ra kiếm đc ít nhiều.
( đội ngũ bán vé số nhiều thôi rồi là một ví dụ).
Tất nhiên có kẻ vô í thức thiếu tính cộng đồng.
Trong hcm còn có lương theo tuần mà . Làm ngày nào xào ngày đó . Ốm đau bệnh tật là phải đợi thiện nguyện .

NhimKenkute

Xe hơi
Mua thì không dễ nhưng tiêm chậm là có, cách tổ chức tiêm đang không tốt, "tiêm nhờ" vẫn còn nhé, nhiều người trẻ khỏe (không tính y bác sỹ) được tiêm trước, đối tượng nguy cơ nặng lại ít được tiêm.
Cụ nói chuẩn quá! Việc *nhờ* là thói quen không bao h bỏ đc của ng V ta

cuongtc55

Xe máy
em cảm thấy nhiều thời gian bên gia đình

NhimKenkute

Xe hơi
cụ đọc thông tin là ngân sách năm 2021 ko có dành tiền chi cho mua vaccine, thế mới cuống cuồng nhắn tin kêu gọi ủng hộ và bắt đầu đàm phàn mua của Frizer. Báo chí năm 2020 thì ko nói gì về mua vaccine mà nói về tự nghiên cứu vaccine.
Đúng rồi ah, năm 2020 còn lo giải ngân nghìn tỷ cứu trợ covid cho một số gia đình khá giả (ở Hòa Bình là 1 ví dụ điển hình)

Binhkiet

Xe tăng
Nó tăng mấy ngày đầu cũng có nghĩa là truy vết đc nhiều F0 lang thang
Truy vết những ổ cũ, nhưng vẫn có ca do rà soát triêu chứng mà ra. Mà số này thì không biết nhiều hay ít, ko dự đoán đc cụ ạ.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Nói chuyện kiểu cụ người ta gọi là đánh đề lúc 7g đấy, tức là khi kết quả có rồi thì mạnh miệng chê bai. Vaccin tiêm cho cả trăm triệu người, chưa biết tác dụng và có di chứng gì về sau không mà đặt mua ngay là 1 canh bạc quá lớn cả về tài chính lẫn trách nhiệm với cộng đồng, chưa kể trong lúc vẫn đang kiểm soát được dịch và đang tự nghiên cứu để chủ động sản xuất vaccin. Sẽ chẳng có ai gánh nổi trách nhiệm nếu sau mới phát hiện ra vaccin gây vô sinh, dị tật hay di chứng lâu dài mà vì phải phê duyệt khẩn cấp người ta chưa phát hiện ra. Phải cụ thì cụ dám quyết ko?

Conchuotnho

Xe tăng
Sao cụ ko đặt câu hỏi ngược lại nếu ko giãn cách 1 tuần này thì con số sẽ là bao nhiều. Ở khu tôi có 1 cas F0 vừa chuyển đến thuê 2 ngày, thật may mắn trong thời gian giãn cách họ ko đi tiếp xúc bên ngoài nhiều, ko đi mua đồ vì đóng cửa nên chỉ có 2vc bị. Trường hợp ko bị hạn chế có lẽ số F1 sẽ lên khá nhiều.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em cùng suy nghĩ giống cụ. Cứ loằng ngoằng kiểu giãn cách rất ảnh hưởng đến kinh tế. Công nhận Tây nó nghĩ rất xa
Thôi thì giờ vaccine về nhiều rồi tiêm nhiều cho dân thôi cụ ạ. Mọi ng khổ quá rồi hichic
[/QUOTE]
Cái sự thật là " Ko thể chống lại Covid mà chỉ có thể chấp nhận sống chung với chúng và hạn chế thiệt hại bằng VX " ko có gì quá cao siêu cả. Chỉ là do chúng ta hầu hết bị đưa ra xa sự thật bằng truyền thông, bằng đội 3 củ...để rồi dẫn đến hiện trạng bây giờ. Tụi tư bẩn dân chẳng phải cao siêu dưng chúng ko bị đưa đi xa sự thật nên chúng chấp nhận thiệt hại và ko có nhiều phản ứng với chính phủ về điều đó.

vieteuro

Xe container
Hà Nội sau một tuần giãn cách theo các cụ có khả quan k ạ. E thấy chưa có gì sáng sủa, ca nhiễm càng ngày càng tăng. Số ca nhiễm hôm qua lên 3 con số, F0 k rõ nguồn lây giống với SG những ngày đầu. Lo phết các cụ nhỉ. Không biết có biện pháp gì cho 8 ngày còn lại.
P/s: lợi dụng giãn cách e định trốn nhiệm vụ nhưng gấu e bảo: chịch cũng là nhu cầu thiết yếu.
Ko giãn cách thì e có thể giúp cụ vụ p/s :)). :))
Giãn cách xã hội sẽ giảm lây nhiễm
Nếu bùng lớn thì.nhà nhà đóng cửa f0 cũng tự chữa tại nhà luôn

Bố khỉ 123

Xe điện
Có một số ca sáng nay trong cùm ca bệnh cty SEI, được cách ly từ 5/7 xét ngiệm nhiều lầm đều âm tính,vậy mà hôm qa lại dương đấy. Cứ chấp hành ở yên trong nhà, ôm tivi, ôm điện thoại còn hơn ôm máy thở, cùng là tốt cho cả xã hội.

dracula_bg

Xe điện
Nói chuyện kiểu cụ người ta gọi là đánh đề lúc 7g đấy, tức là khi kết quả có rồi thì mạnh miệng chê bai. Vaccin tiêm cho cả trăm triệu người, chưa biết tác dụng và có di chứng gì về sau không mà đặt mua ngay là 1 canh bạc quá lớn cả về tài chính lẫn trách nhiệm với cộng đồng, chưa kể trong lúc vẫn đang kiểm soát được dịch và đang tự nghiên cứu để chủ động sản xuất vaccin. Sẽ chẳng có ai gánh nổi trách nhiệm nếu sau mới phát hiện ra vaccin gây vô sinh, dị tật hay di chứng lâu dài mà vì phải phê duyệt khẩn cấp người ta chưa phát hiện ra. Phải cụ thì cụ dám quyết ko?
Cụ cãi nhau với họ làm gì, bài toán chính phủ đưa ra em nghĩ fail do con delta chủng mới thôi, chứ nếu vẫn chủng cũ, tphcm ko chủ quan, lock down đôi lần là kịp vacine của Việt Nam, còn em nghĩ ban chống dịch và chính phủ cũng phải căng đấuf ra tính, toàn mấy ông ngồi gõ phím suy luận rồi sao ko lọ ko chai, biết đc việc đàm phán và các thoả thuận mua cacine với nước ngoài thế nào đâu, cứ gào lên vậy thôi. Còn việc tốt nhất bây giờ là hợp tác tốt với chính quyền, chấp hành nghiêm chỉ thị để dập dịch cho tốt thôi, mấy ông chắc bị ảnh hưởng kinh tế cá nhân nặng nên cứ kêu gào vậy thôi.

BMW R60

Xe tăng
Cũng may là các ảnh quyết rút ngắn hội làng và giãn cách, mặc dù có vẻ hơi chậm chút. Không để đến nay có khi tóe loe như thành phố HCM cũng nên. Được cái trước và trong khi giãn cách thì đa phần người dân là ủng hộ. Chứ trước lúc thành phố HCM toang thì nhiều cụ ko ủng hộ giãn cách, kêu chết đói nọ chai lắm. Tây lông như Sydney Úc nó có 18 ca là giãn cách rồi

Conchuotnho

Xe tăng
Cụ tư duy thế thì em chịu hẳn. Tăng là điều không tránh khỏi vì nhiều yếu tố cả chủ quan và khách quan. Nhưng nếu không kiểm soát thì tăng nó sẽ theo cấp số nhân và tình hình xấu đến mức nào thì đã có những ví dụ. Nếu chỉ thực hiện 5k như cụ nói , em khẳng định với cụ luôn là giờ chưa chắc em và các cụ ngồi đây mà chém gió được đâu.
cụ nhìn tên nick thì nên hiểu mình đang tranh luận với ai. TRanh luận vậy phí sức ra

xedaprach

Xe điện
Em đồng ý với cụ.
Phải nhận định khách quan là nước mình còn nghèo nên cách làm không thể so bì với các nước giầu.
Mặt khác đại dịch covid là một vấn đề toàn cầu, ít có tiền lệ nên cách thức sử lý cũng chẳng có chuẩn nào cả, các nước lớn trên thế giới đều có những quyết sách sai lầm đó thôi.
Về cơ bản em ủng hộ và tin tưởng vào hành động của chính phủ, mong mọi người dân đồng lòng , góp sức để mau chóng cùng nhau chiến thắng dịch bệnh.

Sfgs

Xe buýt
Cụ cãi nhau với họ làm gì, bài toán chính phủ đưa ra em nghĩ fail do con delta chủng mới thôi, chứ nếu vẫn chủng cũ, tphcm ko chủ quan, lock down đôi lần là kịp vacine của Việt Nam, còn em nghĩ ban chống dịch và chính phủ cũng phải căng đấuf ra tính, toàn mấy ông ngồi gõ phím suy luận rồi sao ko lọ ko chai, biết đc việc đàm phán và các thoả thuận mua cacine với nước ngoài thế nào đâu, cứ gào lên vậy thôi. Còn việc tốt nhất bây giờ là hợp tác tốt với chính quyền, chấp hành nghiêm chỉ thị để dập dịch cho tốt thôi, mấy ông chắc bị ảnh hưởng kinh tế cá nhân nặng nên cứ kêu gào vậy thôi.
Mình viết ra cũng k phải cãi nhau làm gì, đây là tranh luận để sáng tỏ vấn đề, nếu mắc khâu nào thì tìm cách giải quyết khâu đấy.Chúng ta trao đổi phản biện để có kết quả tốt đẹp hơn cụ ạ