[Funland] Một ứng viên giáo sư ĐH Kinh tế quốc dân: Năm 2020 có 27 bài báo quốc tế

X113

Xe buýt
Các nhà ngâm kiú VN gần đây có trò đăng bài lên mấy "tạp chí khoa học" ăn xổi, cứ đóng phế trung bình mỗi bài 1500-2500 đô la Mỹ là 1 tuần sau lên là luôn !

bạn nói không chuẩn đâu. Lí do MDPI nó sống được nó với các tác giả nổi tiếng thì nó mời viết để kéo trích dẫn cho tạp chí, các nước nhỏ cần báo như VN thì nó lấy tiền, tuy chất lượng ko so với các báo truyền thống nhưng không phải 1 tuần là đăng được, thời gian phản biện thường là 3 tuần với 2-3 phản biện cho 1 bài, không phải đơn giản cứ bỏ tiền ra là được đăng bạn ạ.
Có một số tạp chí chất lượng siêu thấp bỏ tiền ra là được đăng thì giá rẻ hơn

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Bác đang đánh tráo khái niệm. Ở trên thì hô hào không trả lương GS sau khi nghỉ việc (trong khi rõ ràng chẳng ai trả lương cho GS về hưu). Ở dưới thì bảo GS tăng bậc lương (trong khi còn làm việc).
Còn nếu bác nói về lương hưu, thì lương hưu người ta trả theo lương lúc làm việc, tức là trả cho những đóng góp trong quá khứ của bác, chứ không ai bảo về hưu rồi thì hạ bậc rồi xóa sổ luôn số tiền BHXH đã đóng cả. VD lương nhân viên là 5tr, lương bộ trưởng 15tr, về hưu thì anh bộ trưởng hưởng lương hưu cao hơn nhân viên, nhưng có còn làm bộ trưởng đâu, chẳng lẽ bảo cách chức bộ trưởng anh ấy đi rồi hạ lương hưu ảnh xuống ngang nhân viên à?
BT nghỉ hưu thì ko còn tước hàm BT. Còn GS, PGS nghỉ hiu thì học hàm vẫn còn nguyên đó, vẫn tham gia đủ hội đồng chấm TS, ThS, PGS,v.v.... tiền trong tiền ngoài từ đấy mà ra, gấp mấy chục lần lương chính khi chưa nghỉ hiu đó.

FFX

Xe buýt
cái này thì cụ chưa nắm chắc
các bạn PGS vẫn được lên 6.2 do Bộ Nội vụ đồng ý với công văn đề xuất của đơn vị về ngạch GVCC
Vâng, theo hệ số và bảng lương ban hành kèm theo Nghị định số 90/2019 đối với viên chức là giáo viên và giảng viên thì mức lương tương ứng của PGS và GVC thuộc nhóm A2 (bắt đầu ở bậc 1: 4,4), trong khi GS và GVCC thuộc nhóm A3 (bắt đầu ở bậc 1: 6,2)

manhhab

Xe buýt
Đúng là The washington post vs The new york times là trang tin, nhưng nó là một trong những trang tin uy tín nhất trên thế giới... các nhà GS hay tiến sỹ của ta không đủ trình độ ngồi vào trên trang nhất nó đâu.

Còn về bằng sáng chế... nói thật ta không có đâu.. 30 năm nay các tiến sỹ giáo sư của ta không đăng ký nổi 1 bằng sáng chế bên mỹ cụ có thể search trên google hay wiki thoải mái.
Những nghiên cứu về nông nghiệp của ta mới chỉ dừng lại cấp quốc gia thôi... ngay tầm khu vực asian vẫn kém hơn thái lan.
Cụ đang hiểu nhầm về trang tin và tạp chí chuyên ngành. Các trang tin chủ yếu đăng bài tin tức, xã luận của các cây viết trong ngành đó (nhà báo), còn tạp chí chuyên ngành (journal) là sân chơi của các học giả, nhà nghiên cứu (người ngoài đọc sẽ rất khó hiểu).
Các giáo sư hàng đầu sẽ đăng bài ở các top ranked journals, ví dụ như Journal of Finance, Journal of Financial Economics, Amerian Economic Review... các GS tầm dưới sẽ đăng bài ở các tạp chí ít danh tiếng, ít ảnh hưởng hơn...
Ranking dựa trên ISI, Scopus... nó ko chính xác lắm. ISI thì hổ lốn, còn Scopus nó chia từng ngành nhỏ hẹp, nhiều ngành hẹp nhưng số lượng tạp chí nhiều, nên Q1, Q2 cũng ko ý nghĩa. Các nước phát triển đều có hệ thống xếp hạng tạp chí riêng, như ở UK là ABS, Úc là ABDC, còn US dựa trên impact factor để đánh giá tạp chí...
Với 1 đời học giả, cuộc đời có được 1-2 bài đăng trên top journals như Econometrica, AER, JoF... là mãn nguyện rồi :)

wildcat74

Xe điện
Thái tài! Tháng 2 bài đăng tạp chí!

bearbie

Xe điện
BT nghỉ hưu thì ko còn tước hàm BT. Còn GS, PGS nghỉ hiu thì học hàm vẫn còn nguyên đó, vẫn tham gia đủ hội đồng chấm TS, ThS, PGS,v.v.... tiền trong tiền ngoài từ đấy mà ra, gấp mấy chục lần lương chính khi chưa nghỉ hiu đó.
bác lại càng lạ nữa! Người ta có làm thì người ta nhận tiền, giờ lại còn đòi cấm không trả tiền các GS về hưu làm việc là sao?

Còn ý bác nói là GS nghỉ hưu rồi thì trình độ không bằng người không GS, thì có liên quan gì tới chính sách đâu? Các trường tự mời quý vị GS lớn tuổi ngồi hội đồng, tức là các trường đó cần. Làm gì có nhà nước nào ra công văn ép trường phải mời GS ABC ngồi hội đồng?

1 mặt các bác bảo để trường tự chủ lực lượng GS, thấy ai xứng đáng thì mời, 1 mặt lại bảo các trường không được mời các GS về hưu, theo nhu cầu của trường. Nói kiểu gì các bác cũng nói được, nhỉ?

donfx

Xe buýt
Là bậc lương cụ ạ, trước chỉ là TS ví dụ đang ở hệ số 4.0, sau khi được PGS thì hệ số ấy nhẩy lên 6.2, còn GS là lên 6.8 cụ nhá. Nó vừa là danh, vừa là tiền nên mn mới ham....

Đấy có phải lương GS PGS đâu, lương đó theo ngạch NCVC-NCVCC, GVC-GVCC. Có thể GS PGS được chuyển đặc cách nhưng những người bình thường cũng được xét đặc cách chuyển ngạch mà. Ở VN cái này chủ yếu là danh.

lehungacc

Xe buýt
Các trường kinh tế thì em không biết nhưng em thấy bạn em dạy học ở trường sư phạm hà nội nó học hành nghiên cứu chày vi tróc vỉ mới làm xong cái tiến sỹ bên Pháp, năm ngoái cũng vừa được phong PGS (35 tuổi) nhưng thấy vất vả nghiên cứu lắm, nhà cũng ko có điều kiện chứ đừng nói bỏ tiền mua bài báo, mà bên trường sư phạm hình như các thày toàn giỏi thực lực chứ ko mua bán đâu

vim732000

Xe buýt
Có đứa em làm giảng viên một trường ĐH bự ở HN, nó nói giờ có quy định mỗi năm, mỗi giảng viên phải có mấy bài báo nghiên cứu KH đăng tạp chí. Hỏi nó mày uống bia giỏi chứ nghiên cứu thì biết đẹo gì. Nó bảo, cả khoa nó chung tiền thuê đội chuyên viết báo KH để đăng, mỗi thằng tốn mấy củ. Mịa, đến thầy còn giả dối thế mong gì trò trung thực.

Vova

Xe container
Các gs trẻ giờ gỏi mà
Cũng tùy cụ ạ, có bạn thích gỏi, có bạn cũng không thích ăn đồ sống :). Tương tự, có nhiều bạn giỏi thật, có nhiều bạn lại cực kỳ xuất sắc từ kỹ năng mềm cho đến quan hệ của gia đình ...

Rong rêu

Xe điện
Có đứa em làm giảng viên một trường ĐH bự ở HN, nó nói giờ có quy định mỗi năm, mỗi giảng viên phải có mấy bài báo nghiên cứu KH đăng tạp chí. Hỏi nó mày uống bia giỏi chứ nghiên cứu thì biết đẹo gì. Nó bảo, cả khoa nó chung tiền thuê đội chuyên viết báo KH để đăng, mỗi thằng tốn mấy củ. Mịa, đến thầy còn giả dối thế mong gì trò trung thực.
Ngành XH thì em không biết, còn nếu là kỹ thuật thì chắc em cụ chém thôi, chứ thuê ở đâu cụ hỏi em cụ giúp em :D. Thêm nữa, tiêu chuẩn năm mấy bài báo chắc cũng chém nốt. NCKH mà nó như kiểu viết tin lá cải à? Cơ sở vật chất phòng lab có đủ để làm ha không?

CaptainMT

Xe buýt
Các trường kinh tế thì em không biết nhưng em thấy bạn em dạy học ở trường sư phạm hà nội nó học hành nghiên cứu chày vi tróc vỉ mới làm xong cái tiến sỹ bên Pháp, năm ngoái cũng vừa được phong PGS (35 tuổi) nhưng thấy vất vả nghiên cứu lắm, nhà cũng ko có điều kiện chứ đừng nói bỏ tiền mua bài báo, mà bên trường sư phạm hình như các thày toàn giỏi thực lực chứ ko mua bán đâu
Vâng, em có nhiều bạn bè công tác tại các tr (chủ yếu quanh Hn) nên em cũng biết tình hình chung ra sao. Em phục nhất BKHN và SPHN, mỗi tr ở một khía cạnh khác nhau. BKHN thì em phục ở việc chất lượng đào tạo và nc ngày càng đi lên, sv ra trường rất khác, đáp ứng phần nào yêu cầu cv, chế độ lương/phụ cấp của gv giờ rất khá. SPHN thì em phục ở việc giữ gìn tính mô phạm, người thật việc thật. Nhưng các thầy bên SP thì khó khăn về mặt kinh tế quá.

HenryFord

Xe điện
Dễ thế ạ, em đang định làm tiến sỹ, cụ chỉ em mối để đăng bài với, em cám ơn ạ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cũng tùy cụ ạ, có bạn thích gỏi, có bạn cũng không thích ăn đồ sống :). Tương tự, có nhiều bạn giỏi thật, có nhiều bạn lại cực kỳ xuất sắc từ kỹ năng mềm cho đến quan hệ của gia đình ...
Lại "đá đểu" ẻm PGS à ?
Cả nhà GS rùi thì trước sau ẻm cũng phải GS chứ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ngành XH thì em không biết, còn nếu là kỹ thuật thì chắc em cụ chém thôi, chứ thuê ở đâu cụ hỏi em cụ giúp em :D. Thêm nữa, tiêu chuẩn năm mấy bài báo chắc cũng chém nốt. NCKH mà nó như kiểu viết tin lá cải à? Cơ sở vật chất phòng lab có đủ để làm ha không?
Ờ đúng mờ
Mấy "thằng kỹ thuật" thì đúng là thằng nào giỏi là làm thấy.
Làm íu gì có thằng nào giỏi, có công trình mà chịu đi viết thuê.

Hơn nữa, kỹ thuật mà cop - pết để đọc thấy hợp lý, xuôi xuôi, logic tý thì cũng là giỏi mệ nó rùi.

All_In_19

Xe đạp
Cụ đúng là ko chịu update gì cả. Em dân nghiên cứu KHTN đây. Thị trường mua bán bài đang rất sôi động. Mua/thuê giữa tổ chức với cá nhân, cá nhân với cá nhân,... nhiều lắm. Nổi cộm có 2 trường TĐT và DT mua bài khắp thế giới. Bọn TĐT năm nay chắc phải công bố gần 3000 bài (hầu hết là mua). Ngoài Bắc thì có bọn Phenikaa tuy không mua bán nhưng trả lương cho cán bộ theo số bài. Mà ko hiểu sao cái bọn Phenikaa này năm ngoái và năm kia chưa có thiết bị máy móc gì mà chúng nó cũng công bố số lượng còn cao hơn Bách Khoa HN. Chắc cũng mua bán kiểu gì đó nốt. Một số thằng làm Nghiên cứu lý thuyết, mô phỏng thì năm vài chục bài là chuyện thường cụ nhé. Mà giờ nhiều thằng làm thực nghiệm cũng công bố mỗi năm cả chục bài là chuyện thường. Chúng nó thành công nghệ rồi cụ ạ. Bài cũng thuộc Q1 nhưng toàn theo kiểu me too thôi. Nói chung ở Vn nói đến đạo đức khoa học nó xa xỉ như đạo đức cách mạng vậy. Rách nát hết, nhìn ngoài tưởng công bố lọ chai là ngon nhưng làm việc cùng mới thấy rách nát hết.

5banhxe

Xe điện
KHTN mình không nghĩ ở VN mà có group nào có 10PhD và Postdoc lại kèm thêm vài PGS. Còn các group lớn trên thế giới thì không so sánh làm gì.
Mình nói rồi là khoa học đề cao sự tự trọng và tự giác.
Cụ chắc chưa vào trường Y HN chơi bao giờ rồi. 10 chứ 20 cũng đủ.
Bên Bách Khoa cũng có vài nhóm thoả mã 10phd và Postdoc kèm thêm PGS.

tomo21311

Xe tăng
Em làm trong ngành cần các công bố quốc tế đây, ko ngon xơi như các cụ nghĩ đâu, trừ các ngành như sinh, hóa, toán khả năng đăng bài còn dễ thở chứ khối khoa học trái đất thì đợi đấy. Thêm nữa bây giờ các tạp chí mà bộ khoa học công nghệ công nhận là rất khoai nhé. Đội nào bảo viết thuê em nghi là chém gió thôi, còn đăng trên tạp chí lởm thì đầy nhưng TG có cả một danh sách các tạp chí lởm tra phát biết ngay. Đội nào thực sự mạnh một năm chắc tối đa 2-3 bài là rất giỏi rồi, mà đa phần đều có các nhóm quốc tế tham gia cùng.
Bên ngành xã hội thì em chịu, nhưng về cơ bản có những tiêu chí rất rõ là các tạp chí phải nằm trong danh mục ví dụ các cụ có thể tra ở đây:
Nếu không nằm trong danh mục này thì về cơ bản là báo lởm.

5banhxe

Xe điện
Cụ đúng là ko chịu update gì cả. Em dân nghiên cứu KHTN đây. Thị trường mua bán bài đang rất sôi động. Mua/thuê giữa tổ chức với cá nhân, cá nhân với cá nhân,... nhiều lắm. Nổi cộm có 2 trường TĐT và DT mua bài khắp thế giới. Bọn TĐT năm nay chắc phải công bố gần 3000 bài (hầu hết là mua). Ngoài Bắc thì có bọn Phenikaa tuy không mua bán nhưng trả lương cho cán bộ theo số bài. Mà ko hiểu sao cái bọn Phenikaa này năm ngoái và năm kia chưa có thiết bị máy móc gì mà chúng nó cũng công bố số lượng còn cao hơn Bách Khoa HN. Chắc cũng mua bán kiểu gì đó nốt. Một số thằng làm Nghiên cứu lý thuyết, mô phỏng thì năm vài chục bài là chuyện thường cụ nhé. Mà giờ nhiều thằng làm thực nghiệm cũng công bố mỗi năm cả chục bài là chuyện thường. Chúng nó thành công nghệ rồi cụ ạ. Bài cũng thuộc Q1 nhưng toàn theo kiểu me too thôi. Nói chung ở Vn nói đến đạo đức khoa học nó xa xỉ như đạo đức cách mạng vậy. Rách nát hết, nhìn ngoài tưởng công bố lọ chai là ngon nhưng làm việc cùng mới thấy rách nát hết.
Đúng rồi, nhìn tên đề tài là thấy:

All_In_19

Xe đạp
Em làm trong ngành cần các công bố quốc tế đây, ko ngon xơi như các cụ nghĩ đâu, trừ các ngành như sinh, hóa, toán khả năng đăng bài còn dễ thở chứ khối khoa học trái đất thì đợi đấy. Thêm nữa bây giờ các tạp chí mà bộ khoa học công nghệ công nhận là rất khoai nhé. Đội nào bảo viết thuê em nghi là chém gió thôi, còn đăng trên tạp chí lởm thì đầy nhưng TG có cả một danh sách các tạp chí lởm tra phát biết ngay. Đội nào thực sự mạnh một năm chắc tối đa 2-3 bài là rất giỏi rồi, mà đa phần đều có các nhóm quốc tế tham gia cùng.
Bên ngành xã hội thì em chịu, nhưng về cơ bản có những tiêu chí rất rõ là các tạp chí phải nằm trong danh mục ví dụ các cụ có thể tra ở đây:
Nếu không nằm trong danh mục này thì về cơ bản là báo lởm.
Theo như cụ comment thì em đoán cụ mới vào ngành, hoặc ít kinh nghiệm công bố ISI???