[CCCĐ] Mùa đông nước Nga 2015

TungNguyenMD

Xe container
Tượng Peter đại đế khi về già.

Bức tượng thể hiện một Peter vĩ đại khi về già. Là hình ảnh của một ông già lẩm cẩm, mặt mũi nhăn nhó, đầu óc teo tóp, hẹp hòi, hai ống chân khẳng khưu không đủ sức mang nổi thân hình vĩ đại của chính mình. Các ngón tay xương xẩu của người đang chết dần nhưng vẫn cố bám giữ ngai vàng. Nhiều người nói tác giả muốn thông qua bức tượng để nói đến hình ảnh của nước nga. Nếu cứ ôm mãi quá khứ vĩ đại của mình mà không chịu thay đổi thì cũng hết thời.

Cụ bình câu này cực hay.
Thank cụ! Tiếc là không vote cho cụ được nữa

Oleg Blokhin

Xe đạp
Em chưa từng được đến nước Nga, nhưng những bài viết về nước Nga luôn có sức cuốn hút đặc biệt đối với em.
Có lẽ sự giúp đỡ chí tình của nước Nga nói riêng và Liên bang Xô Viết nói chung đối với Việt Nam trong một thời gian khó của Đất nước đã tạo cho em thật nhiều cảm xúc sâu nặng về nước Nga.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cụ bình câu này cực hay.
Thank cụ! Tiếc là không vote cho cụ được nữa
Cảm ơn cụ. Bác nghệ sỹ tạc bức tượng này là người nga, tên là Mihail Chemiakin, hiện đang sống ở Pháp.
Bác này đã được Medevedev tặng thưởng Phần thưởng cao quý của nhà nước LB Nga vì những đóng góp cho đất nước.
Chứ không phải là em bình linh tinh đâu nhé.

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Em chưa từng được đến nước Nga, nhưng những bài viết về nước Nga luôn có sức cuốn hút đặc biệt đối với em.
Có lẽ sự giúp đỡ chí tình của nước Nga nói riêng và Liên bang Xô Viết nói chung đối với Việt Nam trong một thời gian khó của Đất nước đã tạo cho em thật nhiều cảm xúc sâu nặng về nước Nga.
Cái chỗ đo đỏ đến 1 thời gian nào nữa có lẽ sẽ phải xem xét lại dưới 1 góc nhìn khác cụ ạ.

happycake22

Xe hơi
em vote nhiệt tình vodka cho cụ chủ,toàn cảnh đẹp thôi mà cách viết văn hay ^^
kính cụ 1 ly

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Thăm cung điện của bà Cát thơ rin ở làng Tsarskoye Selo (Pushkin) cách ST Petersburg khoảng 24 km.

Công viên Pushkin ở làng Tsarskoye Selo, em nhớ là bác [@Masters;65589] đã chụp ảnh rất đẹp về cái công viên này.
Hồi xưa, sống ở đây toàn nhà giàu và người ngoại quốc nên có quy hoạch đẹp.

Đường đi vào lâu đài.

Mặt trước lâu đài, (bên trái)

Mặt trước lâu đài, (bên phải)

Lâu đài này được xây bởi bà Catherine đệ nhất, vợ của Peter đại đế năm 1717.

Năm 1752, con gái của bà là nữ hoàng Elizabeth thấy lâu đài của mẹ mình quá cũ kỹ và bất tiện nên đã cho phá bỏ và xây lại. bà cho mời KTS người ý là ông Bartolomeo Rastrelli xây mới lâu đài theo phong cách Rococo. Nôm na là cầu kỳ, nhiều họa tiết, các phào, cột đều được dát vàng giống như các bác đại gia nhà mình bây giờ đang ưa chuộng.

Nhưng lâu đài hiện nay thì lại mang dấu ấn của Catherine đệ nhị, hay còn gọi là Ca tơ rin vĩ đại (Catherine the Great), người Đức. Bà thấy lâu đài của các vị tiền bối trước mang phong cách trưởng giả rẻ tiền, nên cho mời KTS người Scotland, tên là Charles Cameron xây lại theo phong cách Neoclassical. Chú trọng vào các thiết kế nghệ thuật,vườn cây kiểu anh, nhà vọng cảnh trung hoa, hồ và các bức tượng trong vườn..

Chỉnh sửa cuối:

nkq

Xe hơi
Sang Nga thời điểm này chắc rẻ vì dồng rúp mất giá phải không kụ chủ ?

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đường đi dạo trong vườn.

Mùa đông tranh thủ bảo dưỡng để mùa hè còn thu xèng của các đồng chí Việt Nam anh em.

Mặc dù trời lạnh nhưng bọn trẻ con vẫn được bố mẹ mang đi dạo, chẳng phải kiêng khem gì cả.

Khu nhà mang phong cách Hy Lạp, hình như là chỗ tắm hơi.

Khu lâu đài này được nữ hoàng Ca thơ rin dùng làm chỗ tiếp khách nước ngoài và chỗ để ABC với rất nhiều người tình là các sỹ quan cận vệ trẻ. Để mặc ông xã là Nga hoàng Pe tơ III cho ruồi nó bâu, rồi sai nhân tình giết đi.

Bà còn là bạn rất thân của nhà triết học Pháp Voltaire mà có một bác Ofer rất hâm mộ, đã tương cả vào chữ ký, lời nói "I do not agree with what you have to say, but I'll defend to the death your right to say it. = Tôi không đồng ý với những gì anh nói, nhưng tôi sẽ đánh đổi cuộc đời để bảo vệ quyền được nói của anh ”. Sau này Evelyn Beatrice Hall đã tổng kết lại hay hơn thành "I disapprove of what you say, but I will defend to the death your right to say it"

Phải nói ra nữ hoàng Ca thơ rin là người rất có gu thẩm mỹ, tạo ra khu vường rất đẹp. Tuy nữ hoàng là người Đức nhưng lại rất được sự ủng hộ của dân chúng, họ gọi bà là Ca thơ rin vĩ đại (Catherine the Great) giống như hoàng đế Pe Tơ hồi xưa.

Những căn nhà nhỏ để ngắm cảnh, đàm đạo nằm rải rác trong vườn. Trong tòa lâu đài, Bà bỏ đi hết các phong cách rườm rà trát nhiều vàng kiểu hồi xưa của Katherine đệ nhất.

Bà không những là nữ hoàng, là nhà triết học, nhà thơ, nhà đỡ đầu cho nghệ thuật mà còn là nhà quân sự tài bà. Người đã mở rộng bờ cõi nước Nga đến tận Biển Đen và Xi Bi Ri

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Sang Nga thời điểm này chắc rẻ vì dồng rúp mất giá phải không kụ chủ ?
Vâng, nhưng em lại được lợi, nên bo ầm ầm, không phải nghĩ.
Đúng là cười trên sự đau khổ của người khác.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nếu bác ra nước ngoài sẽ nhận thấy nhiều điều, thực tế nó không giống như , hehe "cô bẩu em thế "

Chỉnh sửa cuối:

Nhện đen

Xe đạp
Thú vị quá bác ạ!

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com

Bức tượng này có lẽ là thần Hec-quyn trong thần thoại Hy lạp.
Babuschka được nhìn thế này cũng ấm cả người. hehe

Thần này tên là gì, em cũng không biết.

Nhà trong vườn

Đâu cũng một màu trắng thế này.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com

Tượng ông nào đây ?

Mọi người mạnh dạn băng qua hồ. Thằng bé chọn đường đi cách mọi người, không biết ai dậy mà khôn thế ?

Cột chiến thắng Obelix đứng bên bờ hồ

Đến nơi tranh thủ tạo dáng chụp ảnh kỷ niệm.

Trong này có cả nhà thờ hồi giáo.

Xa xa kia là một cái Kim tự tháp.
Đến đây thì ống kính máy ảnh của em bị ngấm tuyết, không chụp được nữa.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com

Có cả làng trung hoa trong lâu đài

Chồ này mà trẻ con được trượt tuyết thì lê tê phê.

Có vẻ người Nga ít chịu tập thể dục hơn người Tây âu. Ở các nước tây âu em đã đi thì những chỗ như thế này lúc nào cũng tấp nập người đi dạo và chạy, bất kể thời tiết.

Cái cổng hoành tráng. Trông quen quen, có vẻ nhiều bác phú ông đã copy về làm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Một số ảnh em chụp trên đoạn đường từ Moskva đi Tula

Cánh đồng mùa đông phủ đày tuyết, đất được nghỉ ngơi thế này mới cho ra khoai to phỏng các bác ?

Mấy cái chấm đen là hình các bác nông dân nga tranh thủ ra sông, câu cá trên băng.

Nhà ở quê thường làm bằng gỗ và cũng không to lắm.

Cánh đồng mùa đông đã phủ đầy tuyết, người nông dân còn có gì để làm ngoài tu vodka ?

Hàng bạch dương trụi lá

Có lẽ là cổng làng ? băng rôn đỏ thì em đoán lại là "quyết tâm xây dựng ...... gì gì đấy. "

Chỉnh sửa cuối: