[Funland] Nấu rượu nghiêm chỉnh có khó không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

newland2909

Xe tải
Thành lập hội đồng, mỗi cụ tự mang rượu nhà nấu đế để đánh giá. Cụ có tham gia không? Rượu 200k nút lá chuối chắc gì thắng rượu 50k nhưng thâm niên nấu 30 năm.
Vâng giờ em toàn dùng rượu có thâm niên của nhạc phụ đại nhân, gạo tự cấy, men quả, uống thấy vưỡn ngon, kính cụ ly giao lưu :))

newland2909

Xe tải
Bây giờ áp dụng công nghệ vào thì em không biết nhưng cách đây 15 năm nhà em nấu rượu thủ công, nấu đúng chất mộc mạc thuần túy thì lãi mỗi cái bỗng rượu, vớ đúng lúc giá gạo cao thì không cẩn thận lỗ chổng vó
Thêm món thời tiết xấu nữa cũng lãnh đủ cụ ạ, đúng là chỉ được tý bỗng rượu

newland2909

Xe tải
Vẫn biết là diệu ủ càng lâu càng ngon, nhưng cụ thử lên quê em xem độ tiêu thụ diệu kinh khủng như nào.
Bán ở quê thì không kịp ủ đâu mỗi tội bán ở quê thì phải theo giá làng, bất cập cụ nhỉ :))

bloodheartvn

Xe điện
Bác định kinh dọa khó. Cái này chỉ bán cho ng quen thôi, mà ng quen nhu cầu nhỏ giọt và ít. Tính kinh doanh thì dễ sml

F.I.A.T

Xe điện
Thêm món thời tiết xấu nữa cũng lãnh đủ cụ ạ, đúng là chỉ được tý bỗng rượu
À vâng đúng, gọi là mùa hoa xoan hay sao ấy nhỉ, đại loại là ảnh hưởng của thời tiết, ủ thủ công nên toàn vùi trong đống trấu mùa lạnh. lúc thì men không ngấu, lúc thì nấu bị chua, phải cô lại lần 2.

ar3a

Xe container
Thế thì bình thường, thùng ở Vn thì nhờ thầy cúng cho nó chóng tương tác nữa cơ cụ ạ. Cụ đừng nghe mấy thằng nó nói phét, với em thì thực tế hơn, đốt để tằng tương tác giữa các nan gỗ với nhau thôi, mà nói đơn giản là là bít khe :D . Có khi Trống Đọi Tam cũng đốt khi làm Trống để tăng Tương Tác :D
Cụ nói đùa hay thật vậy? Tây nó hun thùng dựa trên nguyên tắc khoa học cả đấy. Gỗ bị đốt thì đường ở trong gỗ sẽ biến thành caramel, giúp tăng màu và vị rượu. Trong gỗ cũng có nhiều chất khác như tanin, v.v. cũng biến đổi dưới nhiệt giúp đa dạng hương vị của rượu. Ngoài ra than củi sinh ra trong quá trình đốt gỗ có tác dụng lọc các chất độc còn trong rượu. Tùy theo nhiệt độ đốt thùng thì các chất này sẽ biến đổi khác nhau giúp rượu có hương vị khác nhau.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Thành lập hội đồng, mỗi cụ tự mang rượu nhà nấu đế để đánh giá. Cụ có tham gia không? Rượu 200k nút lá chuối chắc gì thắng rượu 50k nhưng thâm niên nấu 30 năm.
Mang đi đấu thì toàn mang dòng tuyệt hảo, ko bán ra ngoài thì cũng ko biết ntn được, cụ ạ!

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ nói đùa hay thật vậy? Tây nó hun thùng dựa trên nguyên tắc khoa học cả đấy. Gỗ bị đốt thì đường ở trong gỗ sẽ biến thành caramel, giúp tăng màu và vị rượu. Trong gỗ cũng có nhiều chất khác như tanin, v.v. cũng biến đổi dưới nhiệt giúp đa dạng hương vị của rượu. Ngoài ra than củi sinh ra trong quá trình đốt gỗ có tác dụng lọc các chất độc còn trong rượu. Tùy theo nhiệt độ đốt thùng thì các chất này sẽ biến đổi khác nhau giúp rượu có hương vị khác nhau.
Cụ và cụ kia có sự cách biệt khá xa trong mớ kiến thức làm rượu của người Tây. Eim nghĩ Cụ nên dừng lại, không nên tránh luận nữa. Vô ích!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ và cụ kia có sự cách biệt khá xa trong mớ kiến thức làm rượu của người Tây. Eim nghĩ Cụ nên dừng lại, không nên tránh luận nữa. Vô ích!
Cũng có thể, vì em không nghiên cứu nhiều về cái Thùng gỗ Sồi này cụ ạ. Nhưng e vẫn nói: Đường trong gỗ đốt bị biến thành Caramel đúng không? Đốt Gỗ Sồi đầu thừa đuôi thẹo như cụ nói vẫn có Caramel giúp tăng vị, màu rượu đúng không? Tronggỗ có các chất như tanin ...thì ko đốtnó vẫn có. Than củi trong quá trình đốt gỗ chẳng qua chỉ là 1 chút than củi sót lại khi vệ sinh không hết thôi, tác dụng ko bằng lọc qua than củi, lọc qua than hoạt tính cụ nhé! Với em tất cả những cái đó chỉ là nâng cao quan điểm thôi. Nếu chỉ như cụ nói thì: E ngâm thùng Đồng, đốt gỗ Sồi lấy Caramel, và cho vào thủng Ủ, Tiện những viên gỗ Sồi tròn, to bằng quả Bia, thả vào thùng Ngâm, thả thêm than hoạt tính vào,... và khi nào ngâm đạt yêu cầu thì đổ qua Lọc lại 1 lần Than hoạt tính nữa!
Làm được như thế thì sẽ lợi:
- Tiết kiệm Gỗ Sồi vì thùng gỗ Sồi ở Vn đắt quá, vì gỗ Sồi ở Vn ko nhiều!
- Bớt được lượng hao của Rượu vì Ủ thùng Đông đỡ hao rượu hơn Thùng gỗ Sồi
- Thùng Đồng có tác dụng phản ứng với anderhit, và tác dụng đó làm giảm anderhit trong rượu
- Làm như em tập trung vào việc: giảm bớt chi phí đầu tư, và mang lại lợi ích không khách j ngâm trong thùng Gỗ Sồi! Ngoài ra: bớt đầu tư, bớt hao rượu khi Ủ rượu, bớt rủi ro thì thùng Đồng chắc hơn Thùng gỗ Sồi,...
E chưa ngâm rượu bằng thùng gỗ Sồi, nhưng e với tư cách là người có thể bỏ tiền ra làm thật thì phải lập luận kỹ, tính toán kỹ, phản biện mọi hướng có thể,...chứ không thần tượng hóa 1 cái j mà nó được nâng quá tầm kiểu: Rượu ABC được làm bằng những Gạo DEF ngon nhất Vn, chúng tôi chọn lọc từng hạt 1, dùng nguồn nước sâu dưới 1000km có những hoạt chất XYZ, dùng men j j đó cả thế giời không có được,... và ra được loại rượu ngon nhất trên thế giới, được cho vào, được ....cho ra....

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
Bây giờ áp dụng công nghệ vào thì em không biết nhưng cách đây 15 năm nhà em nấu rượu thủ công, nấu đúng chất mộc mạc thuần túy thì lãi mỗi cái bỗng rượu, vớ đúng lúc giá gạo cao thì không cẩn thận lỗ chổng vó
Thủ công thì vẫn thế thôi cụ . giờ có men tàu lên năng suất cao hơn ... , nghề nấu rượu lời lãi mấy đâu cụ nhỉ , chủ yếu vài tháng suất được ít lơn ra 1 cục thôi , quê em giá rượu trắng thường giờ loanh quanh 20k quá bèo

ar3a

Xe container
3 năm bán 200 có đc k cụ?
Quan điểm của em là giá cả do thị trường quyết định. Giá thành 20k mà bán giá 2000k vẫn nhiều người mua thì ổn, nhưng nếu giá thành 100k bán 200k không ai mua thì vẫn phải xem lại.

ar3a

Xe container
Vâng. Em cũng dừng ở đây. Lý do em còm ở bài trước là vì em rất muốn người Việt mình có thể làm ra các loại rượu ngon như người nước ngoài. Và em cũng đã từng được uống rượu gạo phải nói là rất ngon. Nhưng em chỉ tiếc các cụ ý định khởi nghiệp nhưng không chịu học hỏi trong khi Google chả bao giờ tính phí.

F.I.A.T

Xe điện
Thủ công thì vẫn thế thôi cụ . giờ có men tàu lên năng suất cao hơn ... , nghề nấu rượu lời lãi mấy đâu cụ nhỉ , chủ yếu vài tháng suất được ít lơn ra 1 cục thôi , quê em giá rượu trắng thường giờ loanh quanh 20k quá bèo
Lợn được nuôi bằng bỗng rượu và thân cây chuối băm ra, cỗ lòng ngon và trắng lắm, mà bọn lợn này ăn bỗng cũng phê luôn, nhìn da dẻ cứ hồng hào lên, hay phết.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vâng. Em cũng dừng ở đây. Lý do em còm ở bài trước là vì em rất muốn người Việt mình có thể làm ra các loại rượu ngon như người nước ngoài. Và em cũng đã từng được uống rượu gạo phải nói là rất ngon. Nhưng em chỉ tiếc các cụ ý định khởi nghiệp nhưng không chịu học hỏi trong khi Google chả bao giờ tính phí.
Muốn nhưng phải phù hợp với đk Vn. Trừ cụ chủ có tầm 10-20 tỷ để đầu tư vào làm Rượu bài bản thì ko nói. Còn các anh em khác toàn người ít tiền. Các cụ cứ tư vấn là dùng Thùng Ủ rượu gỗ Sồi, toàn 3 triệu/ thùng 100 lít. Để ủ có hiệu quá, ít nhất phải Ủ 3 đến 6 tháng, chưa nói là để có Rượu Ủ 1 năm, 5 năm, 10 năm,.... Giả sử mỗi ngày bán ra được 100 lít rượu thì phải đầu tư 100-200 thùng Gỗ Sồi, tức là riêng cái Thùng Gỗ Sồi phải đầu tư 100-200 triệu, đồng thời phải có gối đầu ít nhất 10.000 lít (100 thùng 100 lít) đến 20.000 lít (200 thùng 100 lít), nếu rượu 50k/lit thì phải gối đầu 500tr đến 1 tỷ tiền rượu nữa, chưa để dàn máy nấu rượu, nhà xưởng, nhà kho, kho ủ,... Tức là ít nhất phải có tầm 2,5 tỷ - 3 tỷ, nếu định có rượu Ủ 1 năm, 5 năm, 10 năm,... thì phải chuẩn bị ít nhất 10 tỷ!
Cụ nào mạnh tiền thì làm kiểu tây, em ít tiền, em làm kiểu Vn thôi ạ, e ko định ném 3 tỷ vào khởi nghiệp!

agrimeco

Xe lăn
Lợn được nuôi bằng bỗng rượu và thân cây chuối băm ra, cỗ lòng ngon và trắng lắm, mà bọn lợn này ăn bỗng cũng phê luôn, nhìn da dẻ cứ hồng hào lên, hay phết.
Giờ mà chứng minh bỗng rượu hay bã rượu chữa bệnh tả lợn châu phi thì dân mình quay lại nghề nấu rượu truyền thống hết các cụ nhá:))

mr.Share

Xe tải
Cũng có thể, vì em không nghiên cứu nhiều về cái Thùng gỗ Sồi này cụ ạ. Nhưng e vẫn nói: Đường trong gỗ đốt bị biến thành Caramel đúng không? Đốt Gỗ Sồi đầu thừa đuôi thẹo như cụ nói vẫn có Caramel giúp tăng vị, màu rượu đúng không? Tronggỗ có các chất như tanin ...thì ko đốtnó vẫn có. Than củi trong quá trình đốt gỗ chẳng qua chỉ là 1 chút than củi sót lại khi vệ sinh không hết thôi, tác dụng ko bằng lọc qua than củi, lọc qua than vi sinh cụ nhé! Với em tất cả những cái đó chỉ là nâng cao quan điểm thôi. Nếu chỉ như cụ nói thì: E ngâm thùng Đồng, đốt gỗ Sồi lấy Caramel, và cho vào thủng Ủ, Tiện những viên gỗ Sồi tròn, to bằng quả Bia, thả vào thùng Ngâm, thả thêm than vi sinh vào,... và khi nào ngâm đạt yêu cầu thì đổ qua Lọc lại 1 lần Than vi sinh nữa!
Làm được như thế thì sẽ lợi:
- Tiết kiệm Gỗ Sồi vì thùng gỗ Sồi ở Vn đắt quá, vì gỗ Sồi ở Vn ko nhiều!
- Bớt được lượng hao của Rượu vì Ủ thùng Đông đỡ hao rượu hơn Thùng gỗ Sồi
- Thùng Đồng có tác dụng phản ứng với anderhit, và tác dụng đó làm giảm anderhit trong rượu
- Làm như em tập trung vào việc: giảm bớt chi phí đầu tư, và mang lại lợi ích không khách j ngâm trong thùng Gỗ Sồi! Ngoài ra: bớt đầu tư, bớt hao rượu khi Ủ rượu, bớt rủi ro thì thùng Đồng chắc hơn Thùng gỗ Sồi,...
E chưa ngâm rượu bằng thùng gỗ Sồi, nhưng e với tư cách là người có thể bỏ tiền ra làm thật thì phải lập luận kỹ, tính toán kỹ, phản biện mọi hướng có thể,...chứ không thần tượng hóa 1 cái j mà nó được nâng quá tầm kiểu: Rượu ABC được làm bằng những Gạo DEF ngon nhất Vn, chúng tôi chọn lọc từng hạt 1, dùng nguồn nước sâu dưới 1000km có những hoạt chất XYZ, dùng men j j đó cả thế giời không có được,... và ra được loại rượu ngon nhất trên thế giới, được cho vào, được ....cho ra....
Khối D có khác, viết dài kinh :)) Người ta dùng than hoạt tính để hấp phụ chất độc. Than vi sinh chỉ dùng trong trồng trọt, than nghiền nhỏ rồi đưa vsv vào, rải xuống đất và trồng cây lên.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Khối D có khác, viết dài kinh :)) Người ta dùng than hoạt tính để hấp phụ chất độc. Than vi sinh chỉ dùng trong trồng trọt, than nghiền nhỏ rồi đưa vsv vào, rải xuống đất và trồng cây lên.
Uay, em gõ nhầm Than Hoạt Tính với Than Vi Sinh, cụ ạ. Gõ nhanh, tranh luận về vấn đề kia, nên ko để ý về chữ nghĩa, chứ 1 cái là 2 thức khác hẳn nhau, ko thể nhầm được, sorry cụ nhé!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Uay, em gõ nhầm Than Hoạt Tính với Than Vi Sinh, cụ ạ. Gõ nhanh, tranh luận về vấn đề kia, nên ko để ý về chữ nghĩa, chứ 1 cái là 2 thức khác hẳn nhau, ko thể nhầm được, sorry cụ nhé!
Ôi, em khối D, nhưng đi thi chỉ cần Văn 5 điểm là đỗ chắc cụ ạ :D, nói ko sợ cụ cười và ko tin, năm em đi thi Ngoại Thương khối D, đáng lý thi Toán, rồi Văn, rồi T.Anh: thì đột xuất cho cho thi Văn đầu tiên (rồi mới đến Toán, T.Anh), em làm xong Văn xong, nộp bài, ra đến cửa đã chém gió: " Coi như là Đỗ rồi!!!! :D :D :D , vì làm Văn trôi chẩy, gần hết 2 tờ! Và khi có kết quả: Đỗ Thật, dù Văn 5 điểm :D
Về viết dài hay ngắn thì là trên này đang tranh luận mà cụ, mỗi người có 1 ý kiến, cứ phải tranh luận thì nhiều cái mới vỡ ra được, và nhiều cái 'được' từ cái tranh luận này, cu ạ! Tốt hơn ko tranh luận nhiều!
Trước em học ĐH, giáo viên của em cứ khuyến khích (cả tiếng Anh, tiếng Việt nhé) là nói ngược, nói xuôi, biên luận, hay phản biển, phản đối j cũng được,... quan trọng là đưa ra được những lập luận bảo vệ được ý kiến của mình, dù nói tiếng Việt hay tiếng Anh (anh đang định nói Xuôi, nhưng người ta nói Xuôi rồi, thì anh phải nói Ngược, vặn vẹo đủ kiểu, đưa ra dẫn chứng về Ngược,....để bắt thằng kia nó nói Xuôi thật nhiều! Và cuối cùng anh biết được nhiều cái Xuôi hơn trước đó, khi chưa tranh luận!

kts.DucNgoc

Xe tăng
Muốn nhưng phải phù hợp với đk Vn. Trừ cụ chủ có tầm 10-20 tỷ để đầu tư vào làm Rượu bài bản thì ko nói. Còn các anh em khác toàn người ít tiền.
Các cụ cứ tư vấn là dùng Thùng Ủ rượu gỗ Sồi, toàn 3 triệu/ thùng 100 lít. Để ủ có hiệu quá, ít nhất phải Ủ 3 đến 6 tháng, chưa nói là để có Rượu Ủ 1 năm, 5 năm, 10 năm,.... Giả sử mỗi ngày bán ra được 100 lít rượu thì phải đầu tư 100-200 thùng Gỗ Sồi, tức là riêng cái Thùng Gỗ Sồi phải đầu tư 100-200 triệu, đồng thời phải có gối đầu ít nhất 10.000 lít (100 thùng 100 lít) đến 20.000 lít (200 thùng 100 lít), nếu rượu 50k/lit thì phải gối đầu 500tr đến 1 tỷ tiền rượu nữa, chưa để dàn máy nấu rượu, nhà xưởng, nhà kho, kho ủ,... Tức là ít nhất phải có tầm 2,5 tỷ - 3 tỷ, nếu định có rượu Ủ 1 năm, 5 năm, 10 năm,... thì phải chuẩn bị ít nhất 10 tỷ!
Cụ nào mạnh tiền thì làm kiểu tây, em ít tiền, em làm kiểu Vn thôi ạ, e ko định ném 3 tỷ vào khởi nghiệp!
Cụ Quân thợ xd giới thiệu bạn cụ ấy mở trang trại Bắc Giang -15 tỷ mà vẫn cho rượu vào chum, ủ men ở phòng hở, nhiệt độ thường. Định nghĩa về khoa học công nghệ nó bao gồm nhiều yếu tố: hệ thống máy móc sản xuất, đội ngũ nghiên cứu hoá thực phẩm, hệ thống kiểm soát.. các nhà máy rượu nước ngoài để đc như bây h cũng mất hàng trăm năm tích luỹ. Đi từ quy mô nhỏ đi lên. Cụ cứ làm nhỏ mà đi, sợ đếch gì. Có điều ý chí ta ham học hỏi, luôn nghĩ về sp là được.

Trạng thái
Thớt đang đóng