[Funland] Nấu rượu nghiêm chỉnh có khó không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

mr.Share

Xe tải
Cụ có thù hận j với mợ Mun à? Lôi e vào với mợ ý làm j? Có ý gì hả cụ? Mợ ý xấu hay đẹp thì cũng đừng ghép em vào nhé. Ko tốt đâu!
Cụ đã đốt cơ giơi hóa chưa? Hay là chỉ clip trên mạng thôi ạ?
Than củi là than củi cụ nhé, ko phải là than hoạt tính! 2 khái niệm nó khác hẳn nhau. E đang ở quê đây, cụ ạ. Cụ nói lý thuyết nhiều quá ạ.
Các Lò ở Thanh Ba, Tam Nông, Thanh Thủy,... đốt lấy than Đen hoặc Trắng xuất khẩu trên này toàn là đốt ở lò nào, rồi ủ luôn ở lò ý thôi cụ nhé, cụ chịu khó phi về đấy xem xem nhé, ko có ông nào làm cơ giới như cụ nói đâu! Và than đấy đều chủ yếu dùng xuất sang cho người ta làm Than đốt sưởi hay Than nướng đồ nướng j j đó thôi cụ nhé, ko phải là lấy than hoạt tính lọc nước đâu cụ nhé, cụ nhầm hơi bị to rồi đấy ạ. Cụ nói đến đây em bắt đầu nghi ngờ cụ về việc cụ bảo cụ chuyên Đốt than rồi đây ạ, chuyên gia ngành đốt than mà nói ntn thì..., hoặc cụ toàn đốt ít than hoa để nướng thịt thôi!
Cmn cuối cùng :D Đốt than nào cũng phải yếm khí, duy trì nhiệt độ đốt cuối khác nhau thì sẽ ra sản phẩm khác nhau là than đen, than hoạt tính hay than trắng. Mồi lửa trong hay ngoài chỉ là cách mồi lửa, bức ảnh đấy là cách làm như thế.
Thôi cụ đi bán nội thất đi, mấy chuyện công nghệ không bao giờ hiểu được đâu.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cmn cuối cùng :D Đốt than nào cũng phải yếm khí, duy trì nhiệt độ đốt cuối khác nhau thì sẽ ra sản phẩm khác nhau là than đen, than hoạt tính hay than trắng. Mồi lửa trong hay ngoài chỉ là cách mồi lửa, bức ảnh đấy là cách làm như thế.
Thôi cụ đi bán nội thất đi, mấy chuyện công nghệ không bao giờ hiểu được đâu.
Cụ cứ lảng tránh thế, cụ bảo là đốt cơ giớ là kiểu của cụ là mồi lửa cháy rồi cho xe nâng đưa vào lò đốt, em thừa với cụ luôn là chẳng ai châm lửa cho củi nó cháy bùng bùng rồi dùng xe nâng nâng chỗ đó đưa vào lò đốt cả, vì: 1. Nguy hiểm; 2.Không hiểu quả vì cụ biết 1 cái lò mini cũng chất 1 lượng củi mà xe nâng kô thể nâng và cho vào lò được vì nó cồng kềnh và cũng khá nặng, và xe nâng chuyển 1 phát vào thì nó cũng không chuẩn; 3.Tại sao phải thế, tại sao phải châm lửa ngoài cho nó vất vả.
Cụ bảo là các vùng quê cứ đốt than kiểu than hoa để lọc nước thì đó là than hoạt tính. Cái này em khẳng định luôn là cụ nói vớ nói vẩn, cụ chẳng biết cái j về đôt than cả, vì biết thì sẽ không phát ngôn điều như thế!
Và người trên Phú Thọ các huyện đốt Than chủ yếu là lấy than để XK (ng ta mua về đốt sưới, hay nướng đồ ăn) chứ không phải là mục tiêu là Đốt Than Hoạt tính để Lọc nước, hay bán cho người dùng vào mục đích là lọc nước nhé! Dù số cực ít thì mua về lọc nước, nhưng chỉ 1 vài % thôi. Cụ ko biết thì đùng nói bừa nhé!
Và cái nữa là cụ đứng có ko thích ai thì gán người đó vào với mợ Mun j nhé!
Cái j mình khôgn biết thì đứng nhận vơ mình là chuyên gia này nọ nhé!

mr.Share

Xe tải
Cụ cứ lảng tránh thế, cụ bảo là đốt cơ giớ là kiểu của cụ là mồi lửa cháy rồi cho xe nâng đưa vào lò đốt, em thừa với cụ luôn là chẳng ai châm lửa cho củi nó cháy bùng bùng rồi dùng xe nâng nâng chỗ đó đưa vào lò đốt cả, vì: 1. Nguy hiểm; 2.Không hiểu quả vì cụ biết 1 cái lò mini cũng chất 1 lượng củi mà xe nâng kô thể nâng và cho vào lò được vì nó cồng kềnh và cũng khá nặng, và xe nâng chuyển 1 phát vào thì nó cũng không chuẩn; 3.Tại sao phải thế, tại sao phải châm lửa ngoài cho nó vất vả.
Cụ bảo là các vùng quê cứ đốt than kiểu than hoa để lọc nước thì đó là than hoạt tính. Cái này em khẳng định luôn là cụ nói vớ nói vẩn, cụ chẳng biết cái j về đôt than cả, vì biết thì sẽ không phát ngôn điều như thế!
Và cái nữa là cụ đứng có ko thích ai thì gán người đó vào với mợ Mun j nhé!
Cái j mình khôgn biết thì đứng nhận vơ mình là chuyên gia này nọ nhé!
Lậy ông, ảnh của bọn tây lông mà ông cứ khẳng định với xứ mường nhà ông. Làm thế nào thì tự tìm hiểu, óc để ở đầu ngón tay thì tìm hiểu thế del nào được.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Lậy ông, ảnh của bọn tây lông mà ông cứ khẳng định với xứ mường nhà ông. Làm thế nào thì tự tìm hiểu, óc để ở đầu ngón tay thì tìm hiểu thế del nào được.
Thứ nhất là kể cả tây nó cũng không đốt rồi nó dùng xe nâng cho củi vào lò cụ nhé, cụ nói không đúng thì phải chịu!
Ông không biết j về đốt than thì đừng nói linh tinh. Không phân biệt dc than nào là Than Hoạt tính, còn Than nào là Than làm để dùng cho mục đích Đốt sinh nhiệt thì ngồi im mà đọc, ko thì lên gg mà tìm hiểu. Nói vớ vẩn là: Huyện Thanh Ba, Thanh Thủy,...của Phú Thọ đang đốt than ầm ầm là Than Hoạt Tính dùng để lọc nước, thì chắc còn chưa bao giờ đến gần mấy cái lò đấy, vì gần như tất cả ng ta đốt là lấy Than XK (Nhật, Hàn, Trung,..nó nhập Than đấy để đốt sinh Nhiệt cho Lò Hơi, hay để Nướng thực phẩm), nó khác hẳn với Than Hoạt Tính nhé. KHông biết ng ta làm ra cái j và để làm j, và còn không hiểu loại than nào dùng để làm j,...mà cứ phát ngôn bừa bãi!

kts.DucNgoc

Xe tăng
Thôi nào các cụ! hỏng thớt nấu rượu của em rồi ! các cụ cho em tên từ khóa tiếng anh, than hoạt tính, than đốt lò, than sưởi, than nướng , phút mốt em trả các cụ sơ đồ minh họa dây chuyền sản xuất, cũng như lưu ý khi thực hiện. Có j mà phải cãi nhau!
Báo cáo các cụ là em đã phác nhanh sơ đồ xưởng! hôm nay đã gọi mấy ae thợ xây và thợ mái tôn. Qua ngâu là làm!
Có j em sẽ update lên đây, từ việc xây xưởng, mua nồi, mua thiết bị, thuê kỹ thuật chỉ bảo..quá trình thực hiện để các cụ góp ý thêm!

kts.DucNgoc

Xe tăng
Bước đầu, ta cứ làm dần thế này đã !

kts.DucNgoc

Xe tăng
Về diện tích tận dụng: em còn tận dụng 1 khu sân phơi để làm nơi phơi sấy đinh lăng, táo mèo, các loại sâm cau, ngọc cẩu vv.. Ở sân trước nhà khác. Bên cạnh đó em sẽ làm 1 khu riêng chỉ để bảo quản ủ rượu. Do bây h mới làm, phải 1 tháng nữa mới có rượu để bắt đầu ngâm ủ nên chưa vội. Tập trung vào làm khu sản xuất trước đã !
Sau này lấy 1 phòng trong nhà, có điều hòa để làm phòng lọc và chiết rót rượu!

meomun346

Xe container
Người ta chỉ xếp gỗ và đốt thôi, chẳng ông nào đóng thành Palet chỉ để mang đốt lấy than lọc rượu cả, vì đóng thành palet thì phải dùng đinh, khi đốt ra thì sẽ có đinh sắt lẫn với than, mang lọc rượu thì rượu đó sẽ mang theo nhiều kim loại nặng, trong đó sắt chiếm nhiều!
Và đốt như thế này thì chẳng bao giờ ra được than hoạt tính, mà chỉ ra than thôi
Em cho rằng xẻ gỗ thành palet như trên để đốt nó vừa dễ kiểm soát chất lượng đốt (như cụ Vuncal nói ở trên) vừa tiện sử dụng từng miếng than có kích cỡ đều nhau nữa cụ ơi. Nếu đưa những khúc gỗ vừa to vừa nhỏ vào lò đốt thì khi ra than nó ko đều (giống kiểu hầm lò than ở rừng U minh khi xưa, than có chất lượng thấp chỉ dùng để đun nấu và nướng thịt thôi)

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em cho rằng xẻ gỗ thành palet như trên để đốt nó vừa dễ kiểm soát chất lượng đốt (như cụ Vuncal nói ở trên) vừa tiện sử dụng từng miếng than có kích cỡ đều nhau nữa cụ ơi. Nếu đưa những khúc gỗ vừa to vừa nhỏ vào lò đốt thì khi ra than nó ko đều (giống kiểu hầm lò than ở rừng U minh khi xưa, than có chất lượng thấp chỉ dùng để đun nấu và nướng thịt thôi)
E ko bảo là gỗ ko xẻ ra, mà là gỗ cứ xẻ theo kích thước yêu cầu, rồi xếp vào lò, đốt; hoặc xếp ở ngoài thành từng đơn vị, khi nào lò trống thì cho xe nâng đưa từng đơn vị gỗ đấy vào lò (nhiều đơn vị mới đủ 1 lò) và đốt! Nếu loại lò đốt liên tục thì làm kiểu như những Palet sắt cực to, chạy ray, và vừa khít với lò đốt; gỗ được xếp lên đấy theo khối lượng được tính toán, khi lò trống (lò đốt hoạt động liên tục nhé) thì dùng điều khiển hoặc dùng sức 'cơm' đẩy cái palet có bánh xe chạy trên ray đấy vào lò, đóng cửa lò và bắt đầu đốt, đốt đạt yêu cầu (khi đó tất cả gỗ đều cháy đỏ rừng rực nhé) thì dùng điểu khiển hay dùng khiển "cơm" kéo cái palet đó sang Lò Ủ, và lại đẩy cái palet sắt khác có đầy củi vào để đốt tiếp!
Còn kiểu đóng thành từng Palet bằng gỗ, rồi mới mang vào mà đốt thì: Tốn công, vô ích, chi phí tăng cao, và không hợp lý!

meomun346

Xe container
E ko bảo là gỗ ko xẻ ra, mà là gỗ cứ xẻ theo kích thước yêu cầu, rồi xếp vào lò, đốt; hoặc xếp ở ngoài thành từng đơn vị, khi nào lò trống thì cho xe nâng đưa từng đơn vị gỗ đấy vào lò (nhiều đơn vị mới đủ 1 lò) và đốt! Nếu loại lò đốt liên tục thì làm kiểu như những Palet sắt cực to, chạy ray, và vừa khít với lò đốt; gỗ được xếp lên đấy theo khối lượng được tính toán, khi lò trống (lò đốt hoạt động liên tục nhé) thì dùng điều khiển hoặc dùng sức 'cơm' đẩy cái palet có bánh xe chạy trên ray đấy vào lò, đóng cửa lò và bắt đầu đốt, đốt đạt yêu cầu (khi đó tất cả gỗ đều cháy đỏ rừng rực nhé) thì dùng điểu khiển hay dùng khiển "cơm" kéo cái palet đó sang Lò Ủ, và lại đẩy cái palet sắt khác có đầy củi vào để đốt tiếp!
Còn kiểu đóng thành từng Palet bằng gỗ, rồi mới mang vào mà đốt thì: Tốn công, vô ích, chi phí tăng cao, và không hợp lý!
Em cũng nghĩ như cụ, mà cái lò minh họa ở ảnh đó, nó hở 4 phía cụ nhỉ.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đốt như ở cái ảnh, hở 4 phía kia thì em nghĩ nếu là ở Nhật và đốt để lọc rượu thì đó thói quen kiểu nghi lễ ở 1 Lò Rượu truyền thống nào đó, ng ta thực hiện cái nghi lễ khoảng 500 năm không thay đổi tí nào, dù chưa chắc đã là hợp lý, nên Vn ta ko nên học! Ở Nhật có nhiều cái nâng cao lên như vậy lắm

ar3a

Xe container
Đốt như ở cái ảnh, hở 4 phía kia thì em nghĩ nếu là ở Nhật và đốt để lọc rượu thì đó thói quen kiểu nghi lễ ở 1 Lò Rượu truyền thống nào đó, ng ta thực hiện cái nghi lễ khoảng 500 năm không thay đổi tí nào, dù chưa chắc đã là hợp lý, nên Vn ta ko nên học! Ở Nhật có nhiều cái nâng cao lên như vậy lắm
Định kiến làm cho người ta không chịu tiếp thu các kinh nghiệm tốt. Gửi các cụ 1 clip ngắn giới thiệu quy trình sản xuất rượu Jack Daniel, trong đó có việc lọc bằng than (bắt đầu từ giây thứ 9). Các cụ sẽ thấy than được cắt và xếp thành pallet, đốt hở:

Mô tả bằng lời của hãng ở đây: Đối với Jack Daniel, than củi được làm từ gỗ phong đường có kích thước 2 inch. Gỗ được mồi bằng rượu Jack Daniel 70 độ và sau đó đốt cháy dưới mái che lớn để ngăn tia lửa. Sau khi chúng đạt đến trạng thái hóa than, tiến hành phun nước để ngăn chặn sự đốt cháy hoàn toàn. Than sau đó được đưa vào máy nghiền để tạo ra các viên cỡ hạt đậu được đóng gói thành từng khối 10 bộ (3.0 m) để lọc tạp chất từ rượu whiskey 70 độ. Rượu whisky sau đó được pha thêm nước để giảm xuống còn 62.5 độ trước khi ủ.

Và cái này nó không phải là 1 nghi lễ hay gì đâu. Là một yêu cầu bắt buộc, được ghi thành quy định của bang Tennessee. "On May 13, 2013, the governor of Tennessee signed House Bill 1084, requiring maple charcoal filtering to be used for products produced in the state labeling themselves as "Tennessee whiskey" (with a particular exception tailored to exempt Benjamin Prichard's) and including the existing requirements for bourbon".

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Định kiến làm cho người ta không chịu tiếp thu các kinh nghiệm tốt. Gửi các cụ 1 clip ngắn giới thiệu quy trình sản xuất rượu Jack Daniel, trong đó có việc lọc bằng than (bắt đầu từ giây thứ 9). Các cụ sẽ thấy than được cắt và xếp thành pallet, đốt hở:

Mô tả bằng lời của hãng ở đây: Đối với Jack Daniel, than củi được làm từ gỗ phong đường có kích thước 2 inch. Gỗ được mồi bằng rượu Jack Daniel 70 độ và sau đó đốt cháy dưới mái che lớn để ngăn tia lửa. Sau khi chúng đạt đến trạng thái hóa than, tiến hành phun nước để ngăn chặn sự đốt cháy hoàn toàn. Than sau đó được đưa vào máy nghiền để tạo ra các viên cỡ hạt đậu được đóng gói thành từng khối 10 bộ (3.0 m) để lọc tạp chất từ rượu whiskey 70 độ. Rượu whisky sau đó được pha thêm nước để giảm xuống còn 62.5 độ trước khi ủ.

Và cái này nó không phải là 1 nghi lễ hay gì đâu. Là một yêu cầu bắt buộc, được ghi thành quy định của bang Tennessee. "On May 13, 2013, the governor of Tennessee signed House Bill 1084, requiring maple charcoal filtering to be used for products produced in the state labeling themselves as "Tennessee whiskey" (with a particular exception tailored to exempt Benjamin Prichard's) and including the existing requirements for bourbon".
Thì cũng chỉ là cách làm Than để lọc rượu thôi. Gỗ là gỗ xẻ ra, xếp tay thành đống, rồi đốt thôi, không phải là Đóng Thành các Palet rồi mới đốt!
Cũng chẳng có j cho Vn học cả. Ở Vn ai cần Than Hoa, hay Than Hoạt Tính để lọc Rượu thì alo cái có ngay. Than hoạt tính thì có 2 loại tốt nhất là Than Tre và Than Gáo Dừa!

ar3a

Xe container
Thì cũng chỉ là cách làm Than để lọc rượu thôi. Gỗ là gỗ xẻ ra, xếp tay thành đống, rồi đốt thôi, không phải là Đóng Thành các Palet rồi mới đốt!
Cũng chẳng có j cho Vn học cả. Ở Vn ai cần Than Hoa, hay Than Hoạt Tính để lọc Rượu thì alo cái có ngay. Than hoạt tính thì có 2 loại tốt nhất là Than Tre và Than Gáo Dừa!
Cái clip và các thông tin em đưa ra chỉ để chứng minh việc lọc rượu bằng than không phải là một nghi lễ ở Nhật như cụ nói. Còn việc học làm rượu thì có nhiều kinh nghiệm lắm, vài chục giây clip kia có là gì đâu.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cái clip và các thông tin em đưa ra chỉ để chứng minh việc lọc rượu bằng than không phải là một nghi lễ ở Nhật như cụ nói. Còn việc học làm rượu thì có nhiều kinh nghiệm lắm, vài chục giây clip kia có là gì đâu.
À, 1 cái ảnh mờ mờ mang ra, trên mấy trăm nước trên thế giới thì em đoán 1 nước nào đó, Nhật chẳng hạn, thì cũng chẳng có vấn đề j cả,cụ ạ! Nhật với Mỹ nó thân nhau lắm đấy

AF6677

Xe buýt
Nghe ghê răng quá :D Cu đó phó CA phường ở Hn, uống suốt ngày nên e nghĩ nguồn gốc rượu ok cơ. Hôm đó e uống cũng kha khá, trên 20 ly (chính xác thì ... chịu). Cảm nhận rất dễ uống, êm và ngon. Về đầu nhẹ tênh và tỉnh cũng khá nhanh. Thế nên e mới chim ưng :( Những điều cụ nói e cũng sợ, thế nên nguồn gốc ko rõ ràng, mua ngoài thì e chả dám. Kể cả chỗ cụ thớt đang chào hàng thì e lấy đâu căn cứ để tin :D
E lười đăng nhập nhưng thấy cụ thiết tha quá món rượu ngô nên e còm theo trải nghiệm của mình, biết đâu có ích cho điều cụ đang tò mò
Mùa ngô bao tử cụ mua độ 5 kg, đổ vào chum có sẵn chừng 30-50 lít rượu đã ủ trước vài tháng đến độ êm, ngon.
Ngâm khoảng 1 tuần là túc tắc uống đc.
Nhiều ngô thì vàng hơn nhạt rượu hơn.
Tương tự thế, có ổi ngâm rất êm, thơm.
Hoặc mùa Dâu ngâm uống cũng khá hay.
Cứ rượu kim sơn loại 30k/1 lít cho sẵn trong các chum để nửa năm trở lên, ngâm hoa quả e thấy ổn.

1.25 ton

Xe điện
Em thấy cụ hơi cố chấp, xếp gỗ thành hình pallet hay chất đống rồi ủ để đốt than thì cũng chỉ là cách thức, còn qui trình cơ bản thì giống nhau cả. Cụ hay đi ăn nướng kiểu Hàn Xẻng, cục than hoa nó còn hình vuông, có lỗ ở giữa, đó là vì than kiểu này người ta dùng gỗ xay ra thành mùn cưa, rồi ép đùn ra thành thanh rồi mới xử lý đốt thành than hoa.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em thấy cụ hơi cố chấp, xếp gỗ thành hình pallet hay chất đống rồi ủ để đốt than thì cũng chỉ là cách thức, còn qui trình cơ bản thì giống nhau cả. Cụ hay đi ăn nướng kiểu Hàn Xẻng, cục than hoa nó còn hình vuông, có lỗ ở giữa, đó là vì than kiểu này người ta dùng gỗ xay ra thành mùn cưa, rồi ép đùn ra thành thanh rồi mới xử lý đốt thành than hoa.
Giữa xếp gỗ để đốt và Đóng thành Palet rồi mới đốt nó khác nhau mà cụ! Đóng thành Palet thì hao gỗ thêm 20-30% nữa, công thợ đóng Palet chiếm thêm 20% giá trị nữa, chưa kể nếu mà chốt bằng chỗ gỗ thì công đóng có khi lên tới 30-40% nữa, tổng nếu đóng thành palet thì mất thêm 50-70% giá trị gỗ nữa, cụ ơi!

BMW530d

Xe tăng
Các cụ toàn nói công nghệ. Em quan tâm thành phẩm. Cụ mợ nào có rượu gạo uống ổn gửi em can 20 lít. Em ủ Tết nhà có việc.

Trạng thái
Thớt đang đóng