[Thảo luận] Nhà cháu ở hà lội gửi các cụ ở sì gòn

crown09

Xe đạp
Nói chung Nam Bắc đều chung 1 nhà, cái đường Hà Nội ở SG có khác chi đường Giải Phóng ở Hà Nội đâu:))

Can Khuong

Xe tải
Cụ thay chữ kỳ bằng miền được không ạ, nghe miền Bắc, miền Nam có hay hơn là Nam kỳ Bắc kỳ không :^)
Có giề đâu cụ? nam kỳ, bắc kỳ với miền nam hay miền bắc cũng thế cả thôi. em ở SG nhưng quê hải phòng và học ở HN nên em biết tất tần tật về hai anh kỳ này, có điều là ngày em mới vào SG thì thấy GT ở SG trật tự hơn HN nhiều, còn ngày nay thì cũng rưa rứa thôi, đặc biệt là cái anh hai bánh thì đèn chưa xanh đã ra đến giữa ngã tư rồi, và ngược lại đèn đã đỏ nhưng vẫn nối đuôi nhau vượt qua ngã tư. riêng anh bốn bánh thì ở SG chấp hành luật khá hơn hà nội nhiều.

K59

Xe tải
Cụ làm nhà cháu nhớ hồi nhỏ, ở SG thì có câu chọc: "BK ăn cá rô phi, ăn nhằm lựu đạn chết cha BK"; ở HN thì kêu dân miền trong một cách cộc lộc và miệt thị là "Miền Đù".
Giờ thì rõ là Nam Bắc một nhà, chả còn những kiểu phân biệt này nữa, có sử dụng cách nói này cũng chỉ để cho vui - cụ không phải ngợi làm giề :)
Cụ nhầm rồi. Chữ "miền đù" là tiếng lóng để ám chỉ người dân sống ở vùng cao cụ nhé. Em có nhiều năm sống và làm việc ở Saigon và miền tây Nam Bộ nên cũng rất dị ứng với cái chữ "Kỳ". Bắc Nam đã thống nhất một nhà nhưng nhiều người do trình độ hạn chế hoặc do đầu óc hẹp hòi, cục bộ địa phương vẫn thích tự tách mình ra khỏi khối đoàn kết dân tộc. Nhiều lần em cảm thấy rất xấu hổ không thể giải thích được khi người nước ngoài hỏi về vấn đề Bắc- Nam này (không thể chối cãi được vì có một số người Việt Nam đã nói với họ rằng người miền này không thích người miền kia vì người miền kia rất xấu).

ducvu

Xe tải
Trên diễn đàn của mình, em nhớ có một thớt . Trong đó có cụ ở Hà Nội ngửa mặt than trời: "trên thế gian này, có ở đâu đi 4b khổ như ở Hà Nội không?", lập tức có một cụ ở Sài Gòn trả lời: "có nè, ở Sài Gòn nè".
Ơ ơ cụ lày nói sai nhá, nếu ở Hà Lậu đi 4b láo tì thì chạy lăng nhăng "sướng như đi bộ", ở Sì Gồng có mà toy các cụ nhể.
Nói là nói vậy cho vui, em thì chả phân biệt cái giề, nơi lào hết lận. Xong cũng cần phải xem xét lại một số vùng của đất nước mình sinh ra quá nhiều nhân vật bất hảo, chẳng có lửa sao có khói, vấn đề nhà ọp ta là nhìn nhận thẳng thắn và sửa chữa đó mới là điều đáng kúy ạ. Ngày trước cháu đi đường 5 gặp mấy cụ HP là ứ có vượt được, nhưng bei chừ các bác ấy vui vẻ hơn nhiều.Mấy năm trước em cháu nó buôn nên có quen nhiều cụ lái xe miền Nam các cụ chấp hạnh luật rứt tốt, nhưng có vẻ các cụ ấy giừ nản rồi ạ. Cháu thì cháu nghĩ ở Vịt mình đâu đâu cũng "con nuôi" của bác M nên tư duy chỉ là "chồng con giiii, nuôi con át..." Mong các cụ kiên nhẫn ạ.
P/S: Nói thật các cụ ngày trước cháu đi ngoan cực, bạn cháu toàn bảo "mày sống ở Vịt mày có hỉu không", cháu chỉ cười bảo làm gì mà vội...nhưng già roài có vẻ sự kiên nhẫn của cháu đang thui chột, các cụ giúppppppppppppp cháu với...HELP ME...
Cháu ở Hà Lậu rất hoan nghênh các cụ Sì Gồng đi trật tự, cũng hoan nghênh các chú xxx đỡ xấu tính hơn ở Bắc ạ. Thôi đèn vàng rồi cháu dừng đây...

pipilazi

Xe tăng
Cụ làm thơ hay quá :41::41::41:

Nấm mỡ

Xe điện
Cụ nhầm rồi. Chữ "miền đù" là tiếng lóng để ám chỉ người dân sống ở vùng cao cụ nhé.
Thía ợ :ohmy: Nhà cháu không biết, tnx cụ nhá :101:
Tại hồi nhỏ thấy đám thanh niên thôn cứ nhè mấy ông giọng Nam bộ mờ dùng từ đới nên nhà cháu cứ ngỡ nó xuất phát từ tiếng chửi thề của dân ở trỏng :redface:
Mờ cái kiểu cục bộ địa phương thì nhà cháu ngợi có vẻ có tính toàn cầu hóa - ai mờ chả ưu ái đối với nơi thân thiết của miềng hơn dững nơi khác.

Nấm mỡ

Xe điện
Cụ thay chữ kỳ bằng miền được không ạ, nghe miền Bắc, miền Nam có hay hơn là Nam kỳ Bắc kỳ không :^)
Nhà cháu hỏi anh Gúc, thấy bẩu (chả bít đúng sai dư lào):

• Bắc kỳ, Trung kỳ, Nam kỳ là do người Việt đặt ra (vua Minh Mạng). Sau đó, thời Pháp thuộc, vưỡn dựa trên cách gọi này dưng chuẩn lại theo địa giới hành chính các tỉnh. Các tên gọi này được Bác Hồ (Nguyễn Ái Quốc) sử dụng trong tác phẩm Báo cáo về Bắc Kỳ, Trung Kỳ và Nam Kỳ có trong Hồ Chí Minh toàn tập của Nhà xuất bản Chính trị quốc gia.
  • Bắc bộ, Trung bộ, Nam bộ là cách gọi cải sửa trong thời kỳ phát xít Nhật chiếm nước ta. Cho đến nay, đây là cách gọi tương đối có thể gọi là chính thống - các cụ cứ nghe Dự báo thời tiết thì rõ :P
  • Vua Bảo Đại có đặt cách gọi dùng chữ Phần - Bắc phần, Trung phần, Nam phần - và cách gọi này được sử dụng cả dưới chế độ VN Cộng hòa (trừ cái pháp lệnh giề đó thời ngụy gọi là Bắc Việt, Trung Việt, Nam Việt).
  • Các cách gọi theo miền - Bắc, Trung, Nam - cũng lấy các mốc địa giới hành chính dư các cách gọi trước đây.
Vậy, theo nhà cháu, gọi dư lào là theo thói quen, chả vấn đề giề. Ăn thua là chất giọng, ngữ cảnh sử dụng thể hiện sự phình phường hay có tị châm chọc, miệt thị mờ thui :6:

dam_duong_xa

Xe buýt
E mơ có một ngày được đọc Ngũ Phúc về GT Việt Nam.
Vâu cụ chủ thớt.(b)(b)(b)

truong duc hai

Xe tải
cái thớt này bị lạc đề rồi hay sao ấy nhĩ :)):)):)):))

Taxi.Driver

Xe tải
Hay quá nhưng không vote được. Em bị 1 tên âm binh trong SG nó chơi hết mã lực rồi

Nói chung GT Hà nôi thì cũng giống SG thôi. Em vừa đi về nên có cảm nhận về sự giống nhau như thế này nhé :

Người đi 2B ở HN giống người đi bộ ở SG, đi đứng cực kỳ thoải mái, ko quan tâm đèn xanh hay đỏ, ngược chiều hay xuôi, ko thích độ mũ BH.

4B HN thì giống 2B SG ko có xxx là ta chạy theo ý ta.

Đi bộ HN thì lại giống 4B SG, đi xuống đường sợ run cầm cập, giơ tay xin xỏ, rón ra rón rén, ko thì 2B & 4B nó tông chết.
bác so sánh hay quá::)):)):)):)) vot bác

dapvocaydan

Xe điện
Tình trạng chung của 2 thành phố nớn

vietmen

Xe máy
Hà ơi thương lấy Sài cùng; Tuy rằng hai đầu nhưng cùng VIỆT NAM(b)