[Funland] Nhà giàn trên biển Đông - chiến lược đúng đắn của Việt Nam

khangluudan

Xe tải
Em đọc trên này có cụ bảo là đóng cái giàn khoan có gì to tát, đúng là ạ cụ ấy, có những mỏ khai thác hay đang thăm dò trên biển, hay tại VN mình thôi, chi phí thuê giàn lên đến gần nửa triệu đô/ngày, đương nhiên chi phí đóng 1 giàn so với nửa triệu đô không thấm gì, nhưng với 1 đời mỏ 10 - 15 năm thì nó cả là 1 vấn đề phải thinking đó ạ.
Ngày xưa thì chỉ hút dầu lên bán thì kêu sao không xây nhà máy lọc dầu, giờ có rồi đúng không ạ ?
Những cái chả có gì to tát đó nó đại diện cho cả một đất nước, kinh tế và khoa học kĩ thuật cùng với tầm nhìn hạn chế chả bao giờ làm được những cái đó đâu ạ.
Em chẳng nói đến LĐ hay cái gì to ở trển, em chỉ thấy mình nên nhìn nhận là đất nước mình đang phát triển thực sự.

P/s :Dông dài ghê, cho em được chúc các anh em đang ở nhà giàn luôn khỏe mạnh vào vững chắc tay súng bảo vệ cho chủ quyền của đất nước Việt Nam.....

Có vẻ nhà cụ nhiều chuối nhể...đừng để cảm tính che hết mắt như thế...việc khựa chiếm hay không chiếm không phải là do mấy cái nhà giàn này đâu...

Nhà em còn nhiều chuối lắm, cụ dùng thoải mái. :))

Cụ đã tìm hiểu về chiến dịch "Chủ quyền 88" chưa?
Cụ có biết lý do tại sao mình phải cắm gấp hệ nhà dàn DK1 trong lúc vật lực, tài chính, công nghệ của VN đang ở lúc cạn kiệt nhất không?

Đơn giản (nhưng lại kg đơn giản) là khi đó mình mới chỉ có mặt ở mấy đảo lớn lấy từ tay chính quyền cũ như Trường Sa, Nam Yết, Song Tử, Sơn Ca.... Và những đảo này lại nằm ở phía đông quần đảo Trường Sa tức là xa đất liền VN nhất. Khựa thấy điều đó nên định cắt đường vào bờ của các đảo trên, tạo thế bao vây cô lập bằng cách đánh chiếm các bãi cạn chưa có người ở phía trong tiến tới sẽ đánh chiếm các đảo mình đang ở (mà Gạc Ma - Cô lin - Len Đao là trận đánh thăm dò đầu tiên). Mình lúc đó một mặt lo giữ và "chiếm" thêm một số bãi cạn kg người tạo thế bao vây lại các bãi cạn Khựa đã chiếm ở phía trong. Mặt khác nhanh chóng dựng hệ DK1 để tạo thành con đường nối liền giữa Trường Sa và đất liền. Khựa cũng bất ngờ về việc này nên không dám làm tới nữa. Chính vì vậy, Trường Sa mới còn đến hôm nay. Bây giờ nhìn bản đồ toàn bộ khu vực TS sẽ thấy đảo của mình liền một giải từ trong ra và các điểm bị Khựa chiếm thì luôn có các đảo của mình vây quanh.
Nếu lúc đó, mình kg thực hiện chiến dịch CQ88 và tình hình diễn biến theo ý Khựa thì chắc khoảng 90-92 Khựa sẽ tổ chức đánh chiếm toàn bộ Trường Sa rồi.

Cũng nói thêm rằng, thời đó trên vùng biên giới phía bắc, Khựa còn định lấn chiếm, tạo vùng đệm để lập nhà nước ly khai của Hoàng Văn Hoan thì mấy cái đảo xa đất liền chẳng có lý do gì mà Khựa kg thịt nếu điều kiện thuận lợi.

Chỉnh sửa cuối:

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]

Cụ có biết lý do tại sao mình phải cắm gấp hệ nhà dàn DK1 trong lúc vật lực, tài chính, công nghệ của VN đang ở lúc cạn kiệt nhất không?

Đơn giản (nhưng lại kg đơn giản) là khi đó mình mới chỉ có mặt ở mấy đảo lớn lấy từ tay chính quyền cũ như Trường Sa, Nam Yết, Song Tử, Sơn Ca.... Và những đảo này lại nằm ở phía đông quần đảo Trường Sa tức là xa đất liền VN nhất. Khựa thấy điều đó nên định cắt đường vào bờ của các đảo trên, tạo thế bao vây cô lập bằng cách đánh chiếm các bãi cạn chưa có người ở phía trong tiến tới sẽ đánh chiếm các đảo mình đang ở (mà Gạc Ma - Cô lin - Len Đao là trận đánh thăm dò đầu tiên). Mình lúc đó một mặt lo giữ và "chiếm" thêm một số bãi cạn kg người tạo thế bao vây lại các bãi cạn Khựa đã chiếm ở phía trong. Mặt khác nhanh chóng dựng hệ DK1 để tạo thành con đường nối liền giữa Trường Sa và đất liền. Khựa cũng bất ngờ về việc này nên không dám làm tới nữa. Chính vì vậy, Trường Sa mới còn đến hôm nay. Bây giờ nhìn bản đồ toàn bộ khu vực TS sẽ thấy đảo của mình liền một giải từ trong ra và các điểm bị Khựa chiếm thì luôn có các đảo của mình vây quanh.
Nếu lúc đó, mình kg thực hiện chiến dịch CQ88 và tình hình diễn biến theo ý Khựa thì chắc khoảng 90-92 Khựa sẽ tổ chức đánh chiếm toàn bộ Trường Sa rồi.

Cũng nói thêm rằng, thời đó trên vùng biên giới phía bắc, Khựa còn định lấn chiếm, tạo vùng đệm để lập nhà nước ly khai của Hoàng Văn Hoan thì mấy cái đảo xa đất liền chẳng có lý do gì mà Khựa kg thịt nếu điều kiện thuận lợi.
Cụ Gấu giải thích với...làm gì. Cụ dở đầu gối ra mà gãi cho sướng......

thuysinh.tl

Xe container
Cụ gấu nói chuẩn đấy. Vote cụ

ducleminh

Xe điện
Nghĩ mà thấy nản, nước nhỏ phải khổ thật, cứ như thằng Mẽo, đi qua cái đảo vắng chủ nó đánh dấu cái bảo đảo của nó, quá lắm cắm lá cờ, chẳng thằng nào dám ti toe cả (ngoại trừ mấy chú chí phèo)

Nghĩ mà thấy nản, nước nhỏ phải khổ thật, cứ như thằng Mẽo, đi qua cái đảo vắng chủ nó đánh dấu cái bảo đảo của nó, quá lắm cắm lá cờ, chẳng thằng nào dám ti toe cả (ngoại trừ mấy chú chí phèo)
Thế thì chắc mình phải lên kế hoạch chiếm ít đất Quảng Tây, Vân Nam cho nước mình nó lớn thêm tý cụ nhẩy. :))

chauchau

OF vì cộng đồng
Mẽo chưa bao giờ thích đi kiếm đất để mở mang bờ cõi đâu, đó là "thực dân kiểu cũ" rồi, Mỹ nó thích "duy trì trật tự kiểu Mỹ" để áp đặt quyền lực. Cái này chính là "thực dân kiểu mới" mà ta vẫn thường được học

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại vấn đề biển Đông đê. Em thấy mình chiếm được 29 đảo là nhiều nhất rùi, sau này ăn chia miếng bánh cũng TODAY hơn....Chỉ tiếc Hoàng Sa thì chắc là mất hẳn rùi...

Quay lại vấn đề biển Đông đê. Em thấy mình chiếm được 29 đảo là nhiều nhất rùi, sau này ăn chia miếng bánh cũng TODAY hơn....Chỉ tiếc Hoàng Sa thì chắc là mất hẳn rùi...
Akay vụ Hoàng Sa thật. Nhưng chẳng ai có thể quay ngược bánh xe lịch sử lại. Thôi thì đợi WW3 , hy vọng tình thế khác đi (nhưng mờ em trải qua thời loạn lạc, phân ly rồi, bây giờ nghe 2 từ "chiến tranh" là ớn lắm :-s:-s ).

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Akay vụ Hoàng Sa thật. Nhưng chẳng ai có thể quay ngược bánh xe lịch sử lại. Thôi thì đợi WW3 , hy vọng tình thế khác đi (nhưng mờ em trải qua thời loạn lạc, phân ly rồi, bây giờ nghe 2 từ "chiến tranh" là ớn lắm :-s:-s ).
Em cũng thía, Sợ lắm rùi, không thích đánh nhau nữa đâu hi hi....

chauchau

OF vì cộng đồng
Đúng là có mấy đảo to nhất thì lại mất cũng tiếc. Tuy nhiên mục tiêu ở đó không phải chiếm đất mà là chiếm biển, nên với số lượng đảo chiếm được nhiều nhất nên VN đang ở thế làm chủ ở Biển Đông.

Bình tâm nhìn lại thì mới thấy các bác LD nhà mình rất khôn khéo, cứ im im hoặc "xây dựng tình hữu nghị" nhưng đều có sách lược. Nhìn vào kết quả cho thấy đây là 1 kết quả không tồi, chứng tỏ nỗ lực không nhỏ.

Mà đây cũng chính là điều cay nhất với Khựa, bị VN qua mặt. Nên thời gian tới Khựa sẽ tập trung vào việc ép VN, nếu Khựa thành công thì những anh Phi Phiếc chỉ là chuyện vặt vãnh. Việc Khựa chọc Phi chẳng qua chỉ để dằn mặt nhà mình cho biết nó dám làm thế nào.

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là có mấy đảo to nhất thì lại mất cũng tiếc. Tuy nhiên mục tiêu ở đó không phải chiếm đất mà là chiếm biển, nên với số lượng đảo chiếm được nhiều nhất nên VN đang ở thế làm chủ ở Biển Đông.

Bình tâm nhìn lại thì mới thấy các bác LD nhà mình rất khôn khéo, cứ im im hoặc "xây dựng tình hữu nghị" nhưng đều có sách lược. Nhìn vào kết quả cho thấy đây là 1 kết quả không tồi, chứng tỏ nỗ lực không nhỏ.

Mà đây cũng chính là điều cay nhất với Khựa, bị VN qua mặt. Nên thời gian tới Khựa sẽ tập trung vào việc ép VN, nếu Khựa thành công thì những anh Phi Phiếc chỉ là chuyện vặt vãnh. Việc Khựa chọc Phi chẳng qua chỉ để dằn mặt nhà mình cho biết nó dám làm thế nào.
Theo em nghĩ thì không ép được VN đâu. Nếu muốn lấy thêm đảo ở Trường Sa, Khựa buộc phải dùng vũ lực. Nhưng dùng vũ lực thì Khựa sẽ không còn đường lùi nữa, và kết cục rất khó lường cho Khựa. Về phía VN, nếu phải đánh nhau thì là việc không hề muốn, nhưng có cái dễ sử là không còn phải ý tứ gì nữa, cứ táng thật lực như thời 80-89 đến đâu thì đến, thắng thua không cần biết nhưng không ăn được thì đạp đổ.

XPQ

Xe lăn

Sau này,điều kiện kinh tế cho phép,mình kéo xà lan mang đá và kết cấu bê tông ra đổ vào làm thành hòn đảo nổi,như thế thì công sức ngày hôm nay mới đúng là vô song!

MiTa

Xe lăn
Cảm phục các anh lính nhà dàn, đảo xa!

humxam75

Xe điện
Em tưởng mình chiếm được 21 đảo thôi chứ. Mà sao cái bãi cạn Bàn Than lại rơi vào tay Đài Loan được nhỉ

Em tưởng mình chiếm được 21 đảo thôi chứ. Mà sao cái bãi cạn Bàn Than lại rơi vào tay Đài Loan được nhỉ
Ngoài Trường Sa có khái niệm đảo và điểm đảo. Ví dụ đảo nổi Phan Vinh, nhưng có Phan Vinh B. Một số đảo chìm của ta có điểm A và điểm B, thường là ở 2 đầu bãi ngầm, nhiều chỗ cách nhau xa phết. Ví dụ như bãi chìm này. Vậy là "em ko chiếm đảo mới, ko làm thay đổi hiện trạng như đã hứa ạ..."

Vậy nên số liệu khác nhau ạ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Còn vụ Bàn Than thì thế này ạ

Baàn Than là bãi cát nổi (bên phải), ngay sát đảo Ba Bình (cách 4,6 km) mà Đài Loan đã chiếm. Từ xưa đến nay ko có quân đồn trú trên bãi cát này, nhưng thuộc tầm khống chế của hỏa lực từ Ba Bình. Tụi quan chức xứ Đài đi máy bay đến Ba Bình, rồi đi xuồng sang Bàn Than cắm cờ ạ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: