[Funland] Nhà giàn trên biển Đông - chiến lược đúng đắn của Việt Nam

luot_song

Xe điện
Thế cái dàn làm ở singapore là cái gì các cụ?

marvel23

Xe hơi
Soái hạm Anh được bán làm phế liệu

Chiến hạm HMS Ark Royal sẽ được bán theo dạng phế liệu để đổi lấy gần 5 triệu USD, như một phần trong kế hoạch mà Bộ Quốc phòng Anh mô tả là "khó khăn nhưng cần thiết".

Theo Telegraph, một thông báo tại quốc hội Anh vào ngày mai được cho là sẽ tiết lộ chi tiết việc bán soái hạm một thời của hải quân nước này. Chiếc tàu được cho "nghỉ hưu" hồi năm 2010, tức là sớm hơn 5 năm so với dự kiến.
=> hải quân Anh có nhiều chiếc Ark Royal khác nhau, nhưng đây là chiếc R07 tàu sân bay kiêm chỉ huy hải quân, được đóng năm 1980, đem được 22 máy bay. Được bán với giá 5tr theo em là ngon choét, hơn hẳn cái ụ nổi 49 tuổi giá 23 triệu. Sao các bác nhà mình ko quan tâm nhỉ, mua về làm tàu chỉ huy thôi cũng ổn mà.
Các bác xem thêm thông tin ở đây : http://en.wikipedia.org/wiki/HMS_Ark_Royal_(R07)

twbando

Xe hơi
đọc tin này _ em mứng thế cơ chứ !

Likita

Xe hơi
Cụ thắc mắc cài giề thế? Không có QĐ sáng suốt này của Đô Đốc Giáp Văn Cương chắc Trường Sa về với bon Khựa hết cả roài. Nếu cụ chưa biết gì vê Đô Đô GVC thì phải xem lại lịch sử kụ ạ. Em là em rất thần tương cụ GVC, ngày xưa ông cụ nhà em cung từng sống và làm việc ở Bắc Giang những năm 1945 đến 1954, nên biét rất rõ về anh hùng Giáp Văn Cương. Hồi nhỏ, em thường xuyên được kể về GVC, sau này nhờ có bác Gúc nên mới hệ thống hóa được kiến thúc lich sử. Xin lỗi các kụ vì em dài dòng quá. Link đây ạ: http://vi.wikipedia.org/wiki/Giáp_Văn_Cương

Likita

Xe hơi
Gọi là tàu lạ vì cả Phi cả Mã cả Indo nhọ cũng nhăm nhe tuy không láo như Thuyền nhưng cũng láo phết đấy!
vơ cả nắm vào chứ nói chính xác đủ tên nó là nhưng mấy thằng cơ
Chã đoán giỏi thế :(

guidingstar

Xe tăng
Soái hạm Anh được bán làm phế liệu

Chiến hạm HMS Ark Royal sẽ được bán theo dạng phế liệu để đổi lấy gần 5 triệu USD, như một phần trong kế hoạch mà Bộ Quốc phòng Anh mô tả là "khó khăn nhưng cần thiết".

Theo Telegraph, một thông báo tại quốc hội Anh vào ngày mai được cho là sẽ tiết lộ chi tiết việc bán soái hạm một thời của hải quân nước này. Chiếc tàu được cho "nghỉ hưu" hồi năm 2010, tức là sớm hơn 5 năm so với dự kiến.
=> hải quân Anh có nhiều chiếc Ark Royal khác nhau, nhưng đây là chiếc R07 tàu sân bay kiêm chỉ huy hải quân, được đóng năm 1980, đem được 22 máy bay. Được bán với giá 5tr theo em là ngon choét, hơn hẳn cái ụ nổi 49 tuổi giá 23 triệu. Sao các bác nhà mình ko quan tâm nhỉ, mua về làm tàu chỉ huy thôi cũng ổn mà.
Các bác xem thêm thông tin ở đây : http://en.wikipedia.org/wiki/HMS_Ark_Royal_(R07)
Nó bán với giá đấy thì không có động cơ và vũ khí gì thì phải cụ ạ.
Và có một cái thỏa thuận nữa là không được dùng tàu vào mục đích quân sự nữa.
Nói chung là không ngọt nước lắm đâu, nếu không khối ông bơi vào rồi :D
Giờ có khi mua về xong kéo về bãi giữa sông Hồng, làm cái bảo tàng to tướng ở đấy cũng chỉ tốn cơ vài trăm tỷ VNĐ, chứ không đến 11k tỷ :P xong làm 1 dòng chữ to đùng ở cổng là "Mk, 30 năm trước tư bản nó làm được như này để bá chủ thế giới, bọn trẻ nhìn vào đây mà cố gắng" :))

Chỉnh sửa cuối:

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Nó bán với giá đấy thì không có động cơ và vũ khí gì thì phải cụ ạ.
Và có một cái thỏa thuận nữa là không được dùng tàu vào mục đích quân sự nữa.
Nói chung là không ngọt nước lắm đâu, nếu không khối ông bơi vào rồi :D
Giờ có khi mua về xong kéo về bãi giữa sông Hồng, làm cái bảo tàng to tướng ở đấy cũng chỉ tốn cơ vài trăm tỷ VNĐ, chứ không đến 11k tỷ :P xong làm 1 dòng chữ to đùng ở cổng là "Mk, 30 năm trước tư bản nó làm được như này để bá chủ thế giới, bọn trẻ nhìn vào đây mà cố gắng" :))
Kéo thẳng ra Trường sa, leo lên bãi cạn thay cho một nhà giàn DK quá ngon 100 tỷ không mắc.

inochi

Xe điện
Em rất thích đọc thớt của cụ về Trường Sa, mời cụ li cho nó xôm
Mời các cụ xem bản đồ cụm nhà giàn DK1. Nếu ko có những nhà giàn này, ta ko thể khai thác dầu khí như lâu nay được đâu ạ. Hơn nữa, những nhà giàn này còn án ngữ đường biển quốc tế vào Biển Đông....

OrientExpress

Xe máy
Kg tầm nhìn thì là cái gì. Kg cắm mấy cái nhà dàn, bây giờ Khựa chiếm hết rồi lại chửi ĐL kg có tầm...

Tóm lại là cụ kg nên có những comment kiểu như vậy. Chuối lắm.
Làm thì cứ phải làm, nhưng các Bác LD chém là có tầm nhìn thì em chịu, tuy nước ta còn ngèo, điều kiện chưa có, không xây được locot to như bọn TQ trên mấy cái bãi ngầm nó chiếm được của ta. Ta xây bé, được cái nào dùng cái đấy, chả sao.
Nhưng em đánh giá vụ này là mất bò mới lo làm chuồng, sự kiện Trường Sa diễn ra vào tháng 3/2008, đến tháng 11/2008 mới có đoàn ra khảo sát để xây nhà dàn, em cũng chả hiểu là tầm nhìn thế nào mà lại thế?

Làm thì cứ phải làm, nhưng các Bác LD chém là có tầm nhìn thì em chịu, tuy nước ta còn ngèo, điều kiện chưa có, không xây được locot to như bọn TQ trên mấy cái bãi ngầm nó chiếm được của ta. Ta xây bé, được cái nào dùng cái đấy, chả sao.
Nhưng em đánh giá vụ này là mất bò mới lo làm chuồng, sự kiện Trường Sa diễn ra vào tháng 3/2008, đến tháng 11/2008 mới có đoàn ra khảo sát để xây nhà dàn, em cũng chả hiểu là tầm nhìn thế nào mà lại thế?
Ý cụ là phải làm từ trước phỏng?

NHà cụ là nhà tranh vách đất, quan hệ làng trên xóm dưới không nhiều, cơm ăn còn thiếu. NHà cụ có một cái ao rộng, lâu nay thỉnh thoảng có thằng dọa cắm chòi lấn ao, nhưng lâu nay nó cứ dọa thế, chưa làm, cụ có động lực gì để bóp mồm bóp bụng đi rào bở ao?

Rồi thằng to khỏe, đầu gấu, xấu chơi đến cắm chòi ở mé Đông ao nhà cụ. Con cháu cụ nghiến răng cắm chòi khắp nơi trong ao, dù rộng, để giữ chỗ và ra sức ngăn cản nó, dù mình yếu hơn, nhỏ hơn, dù mình còn đang căng sức oánh nhau với thằng em đểu đang chọc ngoáy ở phía Tây Nam, lo chống đỡ thằng béo mất dạy ở phía Bắc.

Lúc cụ yếu nhất, đói nhất, nghèo nhất, bị vây tứ phía...mà còn nghĩ được đến việc giật gấu vá vai mang đồ cắm xuống bờ sâu phía đông của ao, vừa giữ mặt nước, vừa giữ được bờ, không gọi là tầm thì gọi là gì?

chauchau

OF vì cộng đồng
thôi thôi thôi, em xin xin xin... sự kiện xyz nào vào năm 2008 đấy ợ?

thuysinh.tl

Xe container
Cái này thì đúng là vấn đề " Tầm nhìn" của cụ thật. Nhà dàn xây từ bao giờ mà "tầm nhìn" của cụ nó lại thành 2008 đấy ợ. Cụ tìm hiểu kỹ rồi hãy comment chớ?

OrientExpress

Xe máy
Em đánh nhầm, 1988 lại ra 2008, em xin lỗi
Tầm nhìn của em thì chắc chắn kém rồi, tầm nhìn của em kém thì khổ vợ, khổ con em
Tầm nhìn của LD kém thì khổ dân, khổ nước
Em chỉ có ý kiến nhỏ là LD hay chém quá thôi, LD ta có tầm nhìn là xây DK lên để giữ những cái còn lại, thì em đồng ý. Còn bảo là có tầm nhìn từ năm 85, mà để đến 88 chúng nó chiếm mất mấy cái thì em không phục!

Tầm nhìn của em thì chắc chắn kém rồi, tầm nhìn của em kém thì khổ vợ, khổ con em
Em chỉ có ý kiến nhỏ là LD hay chém quá thôi, LD ta có tầm nhìn là xây DK lên để giữ những cái còn lại, thì em đồng ý. Còn bảo là có tầm nhìn từ năm 85, mà để đến 88 chúng nó chiếm mất mấy cái thì em không phục!
Cụ nên nhớ rằng, nó đánh Gạc Ma khi mình đang làm công trình trên đó. Tức là chủ trương của mình đã có từ trước 1988 hay nói thẳng là từ trước 1975 nhưng "lực bất tòng tâm" . Em nói từ trước 1975 vì trong chiến dịch giải phóng MN năm 1975, trong khi đất liền chưa xong thì mình đã đưa HQ ra chiếm Trường Sa để Khựa kg lợi dụng lúc "đục nước" mà "hốt tép " ngoài đó như ở Hoàng Sa 1974. Như thế được gọi là tầm nhìn chưa?
Hay theo cụ thì tầm nhìn của LĐ là mình phải táng thẳng vào Bắc Kinh để nó khỏi gây chuyện với mình ở biển Đông !? :))

Thôi, đề nghị các cụ quay về chủ đề chính.

Chỉnh sửa cuối:
Chắc cụ ấy chưa hình dung ra ngoài đó thế nào, rộng hẹp ra sao... cụ Gấu ạ

chauchau

OF vì cộng đồng
chúng ta đã phải rúc vào OF chỉ để chém với nhau thì cũng chỉ cố giữ được tầm nhìn được từ chỗ mọc tóc đến chỗ gõ phím sao cho nó chuẩn, còn không thì đã chả ở đây.

Còn nếu được trách mấy anh LD thì phải trách mấy anh Vua Hùng, tầm nhìn chỉ có ăn chơi hưởng thụ. Đáng ra phải thách thằng Thủy tinh làm luôn cả mấy trăm nghìn cái DK quây luôn hết cả cái Hải Nam có phải bây giờ con cháu tha hồ có dầu hút có cá chén...khỏi phải chém gió OF...kekeke

chúng ta đã phải rúc vào OF chỉ để chém với nhau thì cũng chỉ cố giữ được tầm nhìn được từ chỗ mọc tóc đến chỗ gõ phím sao cho nó chuẩn, còn không thì đã chả ở đây.

Còn nếu được trách mấy anh LD thì phải trách mấy anh Vua Hùng, tầm nhìn chỉ có ăn chơi hưởng thụ. Đáng ra phải thách thằng Thủy tinh làm luôn cả mấy trăm nghìn cái DK quây luôn hết cả cái Hải Nam có phải bây giờ con cháu tha hồ có dầu hút có cá chén...khỏi phải chém gió OF...kekeke
Kinh .. não này dạo nì nhiều ní sự thật .. kinh .. kinh quá .. :))

Em cũng không phải loại ếch ngồi đáy giếng như Cụ, TS em cũng có cơ hội ra được 2 lần rồi Cụ ạ! Kính cụ!

:)):)):)). Ối, cảm ơn cụ. Em mà được là ếch thì đã tốt. Chắc em chưa được ra ngoài đó như cụ nên em không biết ạ.