[Funland] Nhờ các cụ tu vấn khi chủ đất quá chắc chắn?

Tolia_82

Xe hơi
chuẩn cụ ạ , em đang định nói
mà hỏi thì thằng check bẩu OK anh ạ , thế là về cọc thôi , đến lúc làm sổ sang tên mình thì phải đo lại mới té ngửa ra

hoviethung

Xe lăn
chuẩn cụ ạ , em đang định nói
mà hỏi thì thằng check bẩu OK anh ạ , thế là về cọc thôi , đến lúc làm sổ sang tên mình thì phải đo lại mới té ngửa ra
Cho nên vì có tình trạng sai lệch này mà hiện nay theo mình được biết cấp trên yêu cầu địa chính không chỉ ngồi tại văn phòng check quy hoạch mà phải xuống thực địa kiểm tra thực tế khi làm hồ sơ nhà đất.

nvk155

Xe điện
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Chừng nào cụ còn chưa sang tên được sổ đỏ thì rủi ro vẫn nằm ở cụ nhé.
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Các rủi ro cụ đưa ra chủ đất ko xử lý thì khác nào lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
Công chứng xong 100% tiền là đúng rồi.

hahuanvn

Xe buýt
Trước em cũng như bác đó. Lần đầu mua đất lớ ngớ chưa gì cc xong đã bắt trả đủ tiền. Mà số tiền thì lại rất lớn nữa chứ. Nhưng vì máu quá nên cũng chốt ký xong trả đủ tiền ko thiếu xu nào. Xong mình cầm hết giấy tờ đi làm sổ thấy trôi luôn. Các lần mua đất sau em có kinh nghiệm rồi thì ký cc cái em chủ động trả hết tiền luôn. Đó giờ em mua 5 mảnh rồi đều như vậy. nên cụ khỏi lo chuyện thanh toán hết nhé.
Một số cụ chưa giao dịch bao giờ, nhìn đâu cũng thấy rủi ro, kiểu này mới gọi là không bao giờ mua nổi đất, nhà !

Các cụ đóng vai người bán đi, công chứng xong xuôi, giấy tờ bàn giao hết rồi, người mua nó đòi giữ lại 1 phần, các cụ nghĩ sao ? Xong gặp 1 số người mua củ chuối, sang tên xong, nó không muốn trả, lại thành thả gà ra đuổi à !

Tất nhiên rủi ro không phải không có, nhưng cứ làm thêm cái hợp đồng phụ ghi chuẩn chỉ đi, để khi có vấn đề gì xảy ra, hợp đồng công chứng vô hiệu, còn thu lại đủ tiền( hoặc thêm tiền phạt) !

tuanva06

Xe tải
Các rủi ro cụ đưa ra chủ đất ko xử lý thì khác nào lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
Công chứng xong 100% tiền là đúng rồi.
Một số cụ như cụ ko hiểu hết cái lo của cụ chủ thớt, cụ ấy máu mua, nhưng chủ đất chỉ ký "1 hợp đồng công chứng", do đó nộp 100% tiền thì rủi ro cho cụ ấy.

tuanva06

Xe tải
Kí công chứng xong rồi thì chả phải kí thêm gì cả. Đã có hđcc thì coi như đất đã là của cụ nên phải trả 100% là đương nhiên. Em bán em cũng vậy
nếu cụ bán đúng giá hđcc thì ko có gì phải lo, nếu cụ bán cao hơn hđcc mà chỉ ký 1 hđcc đó thôi thì người mua lo.

nhaque_tb

Xe buýt
Một số cụ như cụ ko hiểu hết cái lo của cụ chủ thớt, cụ ấy máu mua, nhưng chủ đất chỉ ký "1 hợp đồng công chứng", do đó nộp 100% tiền thì rủi ro cho cụ ấy.
1 ý cụ ấy là 1 loại chứ công chứng kiểu gì chả kí ít nhất 3 bản

poiuy

Xe cút kít
Ơ, ông chủ đất không chịu ký hợp đồng riêng 2 bên mà chỉ ký hợp đồng công chứng thế ngộ nhỡ sau này bên mua kiện đòi tiền bảo là chuyển nhầm thừa tiền thì chủ đất tính sao nhỉ?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Thế mà nhiều còm trên cứ nói cụ chủ như đúng rồi.

paprika

Xe tải
Ký xong hợp đồng công chứng thì đất là của cụ rồi, ai lật kèo được nữa. Có tên trên sổ đỏ mới được thực hiện chuyển nhượng QSD đất và tài sản gắn liền trên đất, kể cả sau đó con cháu người nhà có quậy cũng chả làm đc cái rắm gì hết. Mua bằng giấy viết tay thì mới rủi ro chứ ra vpcc rồi mà cụ còn sợ thì cụ mua bán nhà đất kiểu gì.

Đông86

Xe điện
Cụ thấy đất ngon thì chiến thôi.
Tính pháp lý của mảnh đất đã có phòng công chứng kiểm tra rà soát rồi, họ cũng hướng dẫn làm đầy đủ hồ sơ chuyển nhượng. Khi ký hợp đồng công chứng cụ phải thanh toán 100% là đúng rồi.
Thông thường bên mua chịu phí thủ tục sang tên, cụ nhớ giữ lại "2% thuế TN cá nhân" để sau này nộp hộ.

asset19

Xe buýt
Ơ, ông chủ đất không chịu ký hợp đồng riêng 2 bên mà chỉ ký hợp đồng công chứng thế ngộ nhỡ sau này bên mua kiện đòi tiền bảo là chuyển nhầm thừa tiền thì chủ đất tính sao nhỉ?
Cụ tỉnh thật đấy. Chủ nhà không chịu kí hợp đồng phụ thì phải cảnh giác ngay.

Nói đi thì cũng phải nói lại
Năm 2018 em chứng kiến vụ này mới hy hữu , 1 ông dân xã hội thâm , biết ông chủ khách sạn The clip ở Mũi né có miếng đất rất đẹp bên cạnh Ariavila resort , có đâu đó hơn 40 m bờ biển , đất năm 18 thì giá trị mảnh đất vào khoảng hơn 30 tỷ , Ông xã hội thâm cho người đóng giả mua , đến mà cả chút đỉnh rồi đồng ý chốt 40 tỷ , và thoả thuận ngầm giũa 2 bên mua bán ghi hợp đồng 1 tỷ để trốn thuế
làm giấy tờ mua bán xong , công chứng xong thì phải chuyển tiền , ông xã hội thâm viện cớ tiền chưa thu xếp kịp hẹn qua ngày sau thanh toán ! ông chủ the clip mang giấy tờ về
rồi qua sáng sau tay xã hội thâm cho người xuống lừa là lấy giấy tờ đi làm lại vì công chứng chưa hợp lệ
rồi nộp vào TNMT , sau mấy ngày nhà chủ phát hiện ra thì thông báo luật sư , báo công an và dừng sổ tại TNMT , cho đến bây giờ sổ này vẫn là tranh chấp , Tay xã hội thâm kia trở mặt nói ngang ngược là hợp đồng mua bán 1 tỷ , và chỉ chịu trả 1 tỷ , Ông chủ kêu công an , ra toà ...xử chấp nhận chịu phạt tội trốn thuế , nhưng tay xã hội đen kia không chịu bỏ qua , không lấy tiền về , ông chủ kia đành lập 1 tài khoản cho 1 tỷ vào đó chờ đến khi tay xã hội thâm đổi ý
từ đó đến nay giấy tờ vẫn treo , và lâu lâu đội xã hội thâm lại ra ...phá phách , trước là quán ăn khá đẹp , bị đập kính quá nhiều lần , rồi phá phách các kiểu , cứ kêu công an .... đến thì hết chuyện , mai lại tiếp , bán buôn không được không ai dám thuê , giấy tờ đến giờ vẫn treo vì tay kia không chịu ký
mấy năm rồi mua bán không được , em ở ngay gần đó , lâu lâu cứ nghe choang 1 phát là biết ngay dân xã hội thâm ra phá nhà ông chủ nhà kia !
mịa vì thế mua bán chủ nhà cũng sợ là đúng thôi
Vụ này chủ khách sạn ngoo. Bán 30 tỉ mà nó đòi kí hợp đồng bằng 1/30 mà ko thấy bất hợp lý thì chết là phải. Mà bên mua ko thanh toán ngay là hủy luôn tại vpcc.

Tolia_82

Xe hơi
Cụ tỉnh thật đấy. Chủ nhà không chịu kí hợp đồng phụ thì phải cảnh giác ngay.

Vụ này chủ khách sạn ngoo. Bán 30 tỉ mà nó đòi kí hợp đồng bằng 1/30 mà ko thấy bất hợp lý thì chết là phải. Mà bên mua ko thanh toán ngay là hủy luôn tại vpcc.
thường thì thuế sẽ tự nâng lên mức đúng với hạn mức . ví dụ cụ làm giấy tờ 1 tỷ mà quy dịnh nhà nước hạn mức ít nhất là 2 tỷ nó sẽ tự nhâng lên mức 2 tỷ ,
còn cụ tự khai ra 15 tỷ nó tính luôn mức 15 tỷ , vì thế 1 thời dân đây mua bán 1 , hoặc 2 tỷ thì chỉ ghi 100 triệu hoặc 50 triệu thôi ( cái này mục đích trốn thuế ) sau này có văn bản bắt buộc mức quy định phải ghi đúng mới được công chứng , Tóm lại đất đai , đặc biệt hỗn loan như phan thiết em, nên có anh GĐ tài nguyên chịu án 9 năm tù , mấy hôm trước em còn thấy anh ấy đi cà phê ( sau có 4 năm ), bắt bớ nhiều , mà các anh có sợ đâu !
thay trong 4 năm 6 đời chủ tịch tỉnh , sai phạm nhiều , và rất lớn , nên không cẩn thận là dính chấu thôi !
đi mua đất hỏi 1 lần chưa yên tâm , hỏi 2 , 3 lần ,thấy OK , vẫn chưa yên tâm hỏi thêm 2 lần nữa giật mình - có vấn đề , suýt toi ....
còn xã hội thâm hoành hành , cụ mua đất xong không rào dậu cẩn thận mấy hôm có ngay bọn xã hội thâm ra ....rào hộ , cụ mất mịa nó 1 nửa , cụ cứ đi kêu công an thoải mái , mà cụ không xây dựng được đâu , nó phá tanh bành té bẹ luôn

em nói đây cũng để các cụ mới đi mua đất hiểu nên cẩn thận , Đất đai phức tạp cực kỳ , lòng tham con người quá đáng sợ các cụ tin vào lòng tốt , và sự ý thức trách nhiệm của người khác thì ...toi 100%

Chỉnh sửa cuối:

Minhbt50

Xe tải
Kinh nghiệm mua bán của em là cứ khoán gọn luôn cho địa chính họ kiểm tra tính pháp lý và làm hồ sơ và công chứng, sang tên. Đến ngày mình chỉ vác xác ra phòng công chứng ký là song. Vì ông địa chính nào cũng kết hợp với phòng công chứng làm dịch vụ. Đỡ đau đầu.

Đông86

Xe điện
Chúc cụ may mắn.
Những trục trặc như cụ nói thuộc trách nhiệm bên mua. Tại phòng công chứng với đầy đủ chuyên gia là yên tâm rồi nhưng mình (bên mua) phải kiểm tra thật kỹ đến từng dấu chấm phẩy, chắc chắn mới xuống tiền. Mặt khác bên mua ko thanh toán 100% thì đồng nghĩa 100% đổ vỡ và chịu phạt.

nvk155

Xe điện
Thế ký đúng tiền, thuế bên nào bên ấy chịu.
Thời buổi bây giờ cũng hãi thật. Nhiều trường hợp ký tá xong hết rồi mà ko sang tên đc vì … nhà xây vượt phép, sai phép. Thật là hãi hùng.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe buýt
Thế mà nhiều còm trên cứ nói cụ chủ như đúng rồi.
Cụ thử giao dịch thực tế xem thế nào. Chủ nhà đã vị thế cửa trên rồi (cụ thớt bảo bán cũng đc ko bán cũng đc) mà đòi chủ nhà vào thế rủi ro (cho nợ 1 phần tiền - thả gà ra đuổi hoặc đi tìm đâu người mua lấy lại sổ) thì xin lỗi ko có ai bán đâu.
Cụ thớt ngại rủi ro ký 1 HĐCC thì ký luôn HĐ giá thật, mất 2% thuế nhưng yên tâm.
Tóm lại là thông lệ giao dịch hiện nay là ký HĐCC nhận 100% tiền thì mới giao giấy tờ. Rủi ro tất nhiên người mua sẽ gặp nhiều hơn, nhưng quan trọng nhất là HĐMB ghi rõ trách nhiệm các bên khi xảy ra vướng mắc và uy tín của chủ đất - cái này cụ thớt phải tìm hiểu và đánh giá khi gặp gỡ. Muốn ko có rủi ro chỉ là khi ko giao dịch.

Hazelnut

Xe tải
Bởi vậy em mua nhà đất toàn mua từ quan chức cũng đỡ lo cụ ah. Đàm phán giá thì họ thoải mái, còn sang tên các kiểu cũng ko lo họ lật. Với họ có vài chục cái thì bớt cái nọ cho cái kia đỡ đau đầu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nó như tất cả các sự kiện/hiện tượng/sự vận động khác trong cuộc sống là cái gì mà chả có rủi ro.
Đơn giản như uống nước lọc, giờ ngồi để kê ra thì chắc cũng không dưới chục cái rủi ro gây chết người.
Bước chân ra khỏi nhà, dù đi bộ, đi ô tô, đi xe máy, tàu hỏa, tàu bay.... thì mức độ rủi ro chết người, bị lừa bịp.... còn cao hơn đi mua đất kiểu này cỡ vài tỷ lần.

Kể cả làm hết các việc như trong thớt này nói, hay giữ lại 90% số tiền thì cũng có thể kê ra cả dăm chục rủi ro để có thể không ra được sổ đỏ và mất trắng 10% đã trả kia.

Một số cụ chưa giao dịch bao giờ, nhìn đâu cũng thấy rủi ro, kiểu này mới gọi là không bao giờ mua nổi đất, nhà !

Các cụ đóng vai người bán đi, công chứng xong xuôi, giấy tờ bàn giao hết rồi, người mua nó đòi giữ lại 1 phần, các cụ nghĩ sao ? Xong gặp 1 số người mua củ chuối, sang tên xong, nó không muốn trả, lại thành thả gà ra đuổi à !

Tất nhiên rủi ro không phải không có, nhưng cứ làm thêm cái hợp đồng phụ ghi chuẩn chỉ đi, để khi có vấn đề gì xảy ra, hợp đồng công chứng vô hiệu, còn thu lại đủ tiền( hoặc thêm tiền phạt) !