[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

Thời bao cấp khổ thật nhưng cũng vui, trẻ con học ít bài và được chơi nhiều gần gũi với thiên nhiên và tính công đồng cao. Em thích nhất mấy ngày Tết:

1. Tết Giết sâu bọ 5/5 âm lịch:
Được ăn mận, ăn vải và rượu nếp. Thời đó đói nên ăn gì cũng thấy cực ngon.

2. Tết Độc lập 2/9:
Được đi chơi, mua sắm những thứ mình còn thiếu cho năm học mới. Những năm chẵn được xem pháo hoa

3. Tết Trung thu
Trước đó bọn trẻ phố em rủ nhau đi nhặt hạt bưởi, bóc ra xâu vào 1 cái dây đồng phơi khô để đêm Trung thu đốt
Dù nghèo nhưng nhà nào cũng có 1 vài cái bánh dẻo, bánh nướng mà đa phần bánh làm bằng cơm và bột hôi xì. Tuy nhiên bày mâm cõẩtông trăng có bánh nướng, bánh dẻo với kẹo trứng chim nhân lạc và vài loại quả: bưởi, na, hồng là nhất rồi.
Đèn ông sao tự làm và được mẹ phát cho nửa cây nến để đốtớic một tí lại tắt đi vì sợ nến cháy hết. Đã thế còn cái mặt nạ giấy hoặc cái kính cắt từ phim gõ trống inh ỏi... Vui hết biết

4. Tết Nguyên đán
Vui từ ngày Ông Táo chầu trời 23 tháng chạp Âm lịch, bữa cơm hôm đó thể nào cũng có tí thịt và đó là bữa ngon nhất
Chuẩn bị Tết thì vui lắm:
- Xếp hàng mua hàng tết dù có giẫm lên đầu nhau cũng kệ, tiêu chuẩn được mua là: bao thuốc lá, gói chè, tí đường, nửa cân đỗ xanh, cân gạo nếp, lít nước mắm, có năm được thêm nửa bánh pháo tom là nhát rồi
Sau đó cứ mỗi hôm mẹ em lại mua thêm hôm tí lá dong, hôm thì tí gạo hôm tí đỗ để gói và luộc chung bánh chưng với mấy người bạn và để nấu xôi
Lớn lên tí em cũng tập tọe làm pháo: mua 2 lạng thuốc pháo pha nhũ, dùng sách báo cũ làm vỏ; 2 tay đỏ lòe mầu phẩm để có dư pháo đốt đì đùng từ 23 tháng chạp cho đến khi đi học - thường là ngày mùng 5 Tết

Tiếng khấn rì rầm của mẹ, Tiếng pháo quyện cùng mùi pháo, mùi hương trầm và mùi bánh trưng mới luộc xong lúc giao thừa đem lại cảm xúc sung sướng đầm ấm không kể xiết mà bây giờ không sao có được

Google

Xe tăng
Ôi sướng thế hay là lại về thời ấy nhỉ :^)
Các cụ kể làm em nhớ BC
Liền ra chợ mua một cân mỡ lợn
Về đun lên lấy tóp
Tí xào dưa chua
Và rang cơm
Chắc chắn bọn F1 nó phải bảo là ... đếc bằng KFC !!! :redface::redface::redface::redface:

2fast2fear

Xe tăng
Các cụ kể làm em nhớ BC
Về đun lên lấy tóp
Tí xào dưa chua
Và rang cơm
Chắc chắn bọn F1 nó phải bảo là ... đếc bằng KFC !!! :redface::redface::redface::redface:
Vầng đến giờ bọn em nhậu tuyền gọi món này: Dưa xào cà chua kèm tóp mỡ. Cụ muốn thưởng thức cứ ra bia hơi Ngọc Vân ở gần ĐH Ngoại Thương ấy.

Ngày xưa hồi bao cấp có cả loại tem mua mỡ thì phải, mama em mua về rán mỡ cho vào cái lon để rành, còn tóp mỡ nóng ròn thì chấm nước mắm có thêm tẹo mỳ chính, phê lòi mắt (k)

Các cụ kể làm em nhớ BC
Về đun lên lấy tóp
Tí xào dưa chua
Và rang cơm
Nhà cụ giống nhà em thía
Thỉnh thoảng em vưỡn yêu cầu gấu lọc mỡ ra rán lên lấy tóp mỡ. Sau đó ngâm tóp mỡ vào nước mắm để ăn với cơm.
F1 nhà em thấy bố xơi ngon lành cũng ăn thử sau đó nó tuyên bố: ăn cũng được nhưng không ngon lắm bố ạ.
Em cười vang còn gấu nhà em lườm đểu: ông rõ lắm chuyện... :))

Vầng đến giờ bọn em nhậu tuyền gọi món này: Dưa xào cà chua kèm tóp mỡ. Cụ muốn thưởng thức cứ ra bia hơi Ngọc Vân ở gần ĐH Ngoại Thương ấy.

Ngày xưa hồi bao cấp có cả loại tem mua mỡ thì phải, mama em mua về rán mỡ cho vào cái lon để rành, còn tóp mỡ nóng ròn thì chấm nước mắm có thêm tẹo mỳ chính, phê lòi mắt (k)
Chính xác, ngon cực kỳ, bây giờ xơi món này em vưỡn chơi hết 3 bát cơm (bình thường giỏi lắm được 2 bát)

Hôm nào cụ (b) ở Ngọc Vân thì ới em nhá :)\

Em bổ xung thêm: ngày xưa không ai mua thịt nạc đâu ạ,kho lên ăn 1,2 ngày là hết nên mẹ em cứ dặn kỹ là phải mua nhiều mỡ. Mỡ rán lên để ăn vào cái liễn, khi xào rau hay nấu mì... thì cho 1 tí vào để duy trì lượng Pờ-rô-tít, li-pít trong cả tháng đấy ạ
Sướng nhất là tháng nào chung được cỗ lòng hay cái thủ lợn thì cứ gọi là sướng như TẾT

Chỉnh sửa cuối:

Cu Sut

Xe buýt
4. Tết Nguyên đán
Vui từ ngày Ông Táo chầu trời 23 tháng chạp Âm lịch, bữa cơm hôm đó thể nào cũng có tí thịt và đó là bữa ngon nhất
Chuẩn bị Tết thì vui lắm:
- Xếp hàng mua hàng tết dù có giẫm lên đầu nhau cũng kệ, tiêu chuẩn được mua là: bao thuốc lá, gói chè, tí đường, nửa cân đỗ xanh, cân gạo nếp, lít nước mắm, có năm được thêm nửa bánh pháo tom là nhát rồi
Sau đó cứ mỗi hôm mẹ em lại mua thêm hôm tí lá dong, hôm thì tí gạo hôm tí đỗ để gói và luộc chung bánh chưng với mấy người bạn và để nấu xôi
Lớn lên tí em cũng tập tọe làm pháo: mua 2 lạng thuốc pháo pha nhũ, dùng sách báo cũ làm vỏ; 2 tay đỏ lòe mầu phẩm để có dư pháo đốt đì đùng từ 23 tháng chạp cho đến khi đi học - thường là ngày mùng 5 Tết

Tiếng khấn rì rầm của mẹ, Tiếng pháo quyện cùng mùi pháo, mùi hương trầm và mùi bánh trưng mới luộc xong lúc giao thừa đem lại cảm xúc sung sướng đầm ấm không kể xiết mà bây giờ không sao có được
Em cũng thấy tiếc những cái Tết hồi xưa như thế này.

Luotgio

Xe tải
Thời bao cấp, em hay phải đi xếp hàng đong gạo, mua thịt, mua mắm...Có lần, em đứng trước, có chị đằng sau cứ dí hai cái đèn ô tô vào lưng, nóng rực, cứ nhích lên là chị ấy cũng nhích lên, dí sát. Lần sau, em lấy gai lá dứa gái sẵn định bụng nếu chị nào mà ấn vào em thì gai đâm cho chết.
Nhưng không ngờ, mãi sau này lớn mới biết, cái "lót nồi":21: của các chị ấy dày quá, gai chả ăn thua gì...

Okane

Xe container
Thời bao cấp:

Hanoi dạo đó điện đỏ lòm, bóng đèn 220V k bao giờ sáng đỏ lên được, dùng 2 bộ tăng áp, đầu ra của cái này nối vào đầu vào của cái kia. Luôn luôn chực chờ, lúc điện áp tăng, vặn sái cả tay, nếu k kịp là cháy bóng, cháy quạt.

Tuy nhiên có nhiều cái sướng:

- Đi bộ, đi xe đạp, đi tàu điện, đi xích lô, thậm chí cả xe bò trên đường Hanoi cũng được.
- Ra đường, trẻ nhỏ chẳng có ma khỉ nào bắt, và rất hiếm có vụ tai nạn giao thông.
- Háo hức, từ việc có chương trình trên TV trở đi, rạo rực nghe đài hàng đêm, nhất là mấy câu chuyện cảnh giác.
- Thật sướng, nằm trên nhà nghe tiếng rao, tiếng mõ, tiếng bán hàng khuya, ví dụ cái câu: "AI LẠC RANG NGÔ RANG HẠT DẺ" đến giờ e ao ước nghe được dù chỉ 1 lần, cũng khó.
- Ngày trước, vui chơi ngoài công viên, bờ hồ, còn có Lăng Bác, trẻ con lên đấy bắt châu chấu cào cào, được chạy vô tư trên bãi cỏ, nếu có bị bảo vệ nhắc nhở cũng chẳng sao.
- Tiền khi đó có chẳng biết làm j, hay hồi đấy e bé nên cảm nghĩ như thế ? chỉ biết ăn bánh mỳ pate mỗi sáng gần chợ Châu Long, tối tối lên rạp Đặng Dung coi film, coi đến chán thì về.
- Nói chung e có cả tỉ kỷ niệm, chắc chẳng bao giờ quên, k như bây giờ, cái j cũng thay đổi nhanh chóng, mọi thứ.

Chipsusu

Xe máy
Té ra đa số các cụ trong thread này đều U40 cả. Tâm trạng quá nhỉ.

Em đang đọc (lần thứ 3) cuốn sách "Đêm trước đổi mới" thấy mình trong đó các cụ ạ.

Okane

Xe container
Té ra đa số các cụ trong thread này đều U40 cả. Tâm trạng quá nhỉ.

Em đang đọc (lần thứ 3) cuốn sách "Đêm trước đổi mới" thấy mình trong đó các cụ ạ.
Mợ nói dư lào ấy chứ, e mới tròn 19, 20 thôi ợ :P

picasso

Xe đạp
*** ăn nhw hồi bao cấp làm gì có bị máu nhiễm mỡ, gan nhiễm mỡ và nhiều bệnh như bây giờ :21: em bay giờ toàn phải ăn kiêng ghét thế.

Meow

Xe điện
Chính xác, ngon cực kỳ, bây giờ xơi món này em vưỡn chơi hết 3 bát cơm (bình thường giỏi lắm được 2 bát)

Hôm nào cụ (b) ở Ngọc Vân thì ới em nhá :)\

Em bổ xung thêm: ngày xưa không ai mua thịt nạc đâu ạ,kho lên ăn 1,2 ngày là hết nên mẹ em cứ dặn kỹ là phải mua nhiều mỡ. Mỡ rán lên để ăn vào cái liễn, khi xào rau hay nấu mì... thì cho 1 tí vào để duy trì lượng Pờ-rô-tít, li-pít trong cả tháng đấy ạ
Sướng nhất là tháng nào chung được cỗ lòng hay cái thủ lợn thì cứ gọi là sướng như TẾT
Bây giờ em vẫn thấy rán đậu và rán trứng bằng mỡ ngon hơn là rán bằng dầu ạ. Ngày trc mama em cứ bảo là ăn nhiều bị khản giọng, nhưng mà em vẫn thik ăn, được miếng nào dính thêm tý thịt nạc thì thik lắm ý(l)
Em vẫn nhớ có lần papa được 1 cái chân giò, định mang về để biếu bà nội em. Nhưng mà ngày đấy nhà em còn chưa có nổi cái xe máy cơ, đi tàu hỏa về thì bị nhỡ chuyến, thế là cái chân giò nó bị thiu phải vứt qua đường tàu, tiệc cứ gọi như là:102:
Đến bây giờ, thỉnh thoảng papa em vẫn nhắc...còn vs em, bao cấp là một thời vui, vất vả, và ko thể nào quên
(Hi, em chưa phải U40 các bác nhá:69:)

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
hic, em thì không sống trong thời bao cấp như các bác dưng mờ khổ thì nếm cũng không thiếu.nghe bố mẹ kể ngày xưa còn phải tăng gia trồng bắp cải mờ cả nhà chỉ dám vặt ít lá cải già luộc lên chấm với muối ớt.
hối bé em mơ ước và háo hức chờ tết đến vô cùng.Để được ăn thịt gà, ăn giò , đi nhặt pháo xịt, thổi bóng, vui dã man(nhà em bình thường còn phải ăn cơm độn sắn và khoai nữa)
Tết bi h: trùm chăn ở nhà với mẹ!
ngày xưa có món củ chuối xào, chẹp chẹp

Chỉnh sửa cuối:

Cu Sut

Xe buýt
Kụ xem cuốn " Mùa lá rụng trong vườn " (có dựng thành phim rồi) chưa? cuốn sách xuất bản từ năm 85-86 gì đấy, rất hay Kụ ạ
Truyện rất hay, nhưng em xin được đưa ý kiến là phim không thể nào diễn tả cái hay của truyện. Chẳng hạn như đoạn MVK tả cảnh làm cỗ tết ở nhà ông Bằng, quá hay, đọc đoạn đó còn cảm thấy không khí tết xưa. Phim em xem rồi, quả là không diễn tả được cảm xúc này.

danbacongai

Xe hơi
nhà em gia đình cán bộ thời bao cấp ko khổ lắm, nhưng ăn vụng 1 dúm đường, 1 cái kẹo cao su con vẹt mà 5,6 đứa nhai chung...mọt đầy thùng gạo, 1 thanh sô cô la ăn dè cả tháng mới hết...kem thì gói trong giấy, ông già mua xong, đạp xe hết tốc lực, về đến nhà vẫn chảy hơn quá nửa, cho vào cốc ăn bàng thìa vẫn thấy ngon thế...bảo sao bây giờ bao nhiêu loại kem, dân mình vẫn kết kem Tràng Tiền...

picasso

Xe đạp
Các bác gái còn nhớ quần của các bác được thiết kế không giống quần của các bác trai thời đó không. Quần của các bác trai là cái cửa quần ở phía trc, còn quần của bác gái cửa quần bên hông phải. Em còn nhớ mãi nhà có 2 chị em, bà chị hơn em tận 6 tuổi em toàn phải mặc quần áo thừa của bà chị, áo thì có thể sửa được còn cái quần em toàn mặc cái quần có cửa quần phía bên hông phải. Đi học giờ ra chơi ra nhà wc bọn bạn đi tè rất nhanh em toàn phải cởi quần ra mới tè được ngượng lắm. Em không bao giờ quên được những kỷ niệm thời thơ ấu đấy, chả bù cho bọn F1 bây giờ đầy đủ qua (b)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cấm nghe đài địch !!!

Đây là tờ chứng nhận đăng ký máy thu thanh được chính quyền thời bao cấp cấp, ko biết cụ nào trên OF còn những cái tương tự dạng như giấy đăng ký xe máy hay những gì cổ xưa ko phọt lên đây cho cả nhà xem cái nhể :D

nguyenlongan

Xe tải
Họ ghi cấm nghe đài địch. Mình ở nhà mở thì có ai biết đâu :^)

saigonvw

Xe tăng
Đây là tờ chứng nhận đăng ký máy thu thanh được chính quyền thời bao cấp cấp, ko biết cụ nào trên OF còn những cái tương tự dạng như giấy đăng ký xe máy hay những gì cổ xưa ko phọt lên đây cho cả nhà xem cái nhể :D

Hồi bé E phải học thuộc câu này " Nghe đài, đọc báo của ta - Chớ nghe đài địch, ba hoa nói càn ":21: