Nhờ Mod 2 hôm treo bài ở đây vì em cần tranh luận gấp: Liệu Highlander thực sự là AWD như Toy nói?

Các bản Highlander chỉ là FWD mà thôi trừ bản Hybrid?

• Tổng bình chọn
    76

Ivan Good Hope

Xe tăng
Cái này em nghĩ cụ Chuotlang thua rồi, AWD của nó tuy ko phân bổ lực kéo 50-50 (hoặc 40-60 tùy hãng) ra 2 trục trước sau được như 4matic hay Quattro, mà chỉ phân bổ được tầm 10% ra trục sau thôi, AWD trong trường hợp này gần như 99% thời gian nó sẽ chạy FWD, chỉ khi nào bánh sau bị trượt nó mới cung cấp lực kéo ra cầu sau, và driver cũng ko "bắt buộc" nó chạy AWD 100% thời gian được. (kiểm soát hoàn toàn tự động, ng lái ko can thiệp)
Do vậy cụ đi đường núi mà bắt nó chạy AWD là không thể, nó chỉ chạy đc 1 tý rồi nhả ra ngay (chạy lâu sẽ overheated) , khi nào detect bánh sau bị trượt thì nó lại đóng, đc 1 tý rồi lại nhả.

Cái AWD này (giống như của Escape, CRV hay CX5) ko được tuyệt đối như Prado hay Pajero nhưng về mặt marketting nó vẫn là AWD, nên em nghĩ cụ thua deal này :D

chuotlang

Xe lừa
Ngoài cái "ống tuýp" đó còn thêm bộ vi sai nữa chứ cụ. Mà nó ko vô dụng đâu bác, đi đường trơn trượt, cát lún, gập ghềnh sẽ thấy giá trị của 2 cầu bác ạ, còn đường nhựa phẳng thì như nhau. 4WD là 2 cầu bán thời gian, tùy mình cài hay ko, còn AWD là 2 cầu toàn thời gian đấy bác.
Em thử mãi rồi và nó ko cho em cảm giác 2 cầu :)
Và nó cũng ko phải 4 bánh toàn thời gian vì đã phần nó làm việc cầu trước, ấn cái kia thì ko cảm giác nó hỗ trợ j cả
Nói chung là có như không

truongdq94

Xe tải
dòm gầm là biết mà sao phải rắc rối thế cụ
cơ mà đệch má nó xe máy chấm to, xác nặng 7 chỗ to lù lù mà FWD là sao

chuotlang

Xe lừa
Cái này em nghĩ cụ Chuotlang thua rồi, AWD của nó tuy ko phân bổ lực kéo 50-50 (hoặc 40-60 tùy hãng) ra 2 trục trước sau được như 4matic hay Quattro, mà chỉ phân bổ được tầm 10% ra trục sau thôi, AWD trong trường hợp này gần như 99% thời gian nó sẽ chạy FWD, chỉ khi nào bánh sau bị trượt nó mới cung cấp lực kéo ra cầu sau, và driver cũng ko "bắt buộc" nó chạy AWD 100% thời gian được. (kiểm soát hoàn toàn tự động, ng lái ko can thiệp)
Do vậy cụ đi đường núi mà bắt nó chạy AWD là không thể, nó chỉ chạy đc 1 tý rồi nhả ra ngay (chạy lâu sẽ overheated) , khi nào detect bánh sau bị trượt thì nó lại đóng, đc 1 tý rồi lại nhả.

Cái AWD này (giống như của Escape, CRV hay CX5) ko được tuyệt đối như Prado hay Pajero nhưng về mặt marketting nó vẫn là AWD, nên em nghĩ cụ thua deal này :D
Hehe em bắt độ ở câu: "4 bánh toàn thời gian ạ"
AWD mà 99% thời gian chạy FWD thì rất hữu danh vô thực ạ :)

Bản thân em đang chạy Quattro lực nó phân bổ ko nhầm là 50/50, còn nhiều hãng nó set 45/55, 40/60 ...

Chứ kiểu gẩy tý cho có này thì Not Real AWD

chuotlang

Xe lừa
dòm gầm là biết mà sao phải rắc rối thế cụ
cơ mà đệch má nó xe máy chấm to, xác nặng 7 chỗ to lù lù mà FWD là sao
http://www.toyotanation.com/forum/63-highlander-hybrid/1497258-do-i-really-have-awd-highlander.html

Ngay Com trả lời đầu tiên người ta có nói vụ dòm gầm xem có cái trục ngang này ko rồi cụ à
Nhưng quan trọng lực phân bổ ko đangs kể và đa phần là chạy FWD

chuotlang

Xe lừa
Tỷ lệ hiện giờ phiếu đang là 8 đúng, 4 sai hehe, căng phết

nguyenph

Xe tăng
Cái này cụ chuotlang kiểu nhét chữ vào mồm roài =)).
E ko thạo kỹ thuật xe cộ nhưng có vài ý thế nài :)):

Trước tiên là về concept, cai AWD nó đc định nghĩa thế mother nào phụ thuộc vào cái mother j :)). Nếu Ko có chuẩn chung thì rất dễ misconcept.
Thứ 2 là cảm giác lái của cụ. ko thể dựa vào đó để kết là nó ko phải là AWD đc. Như thế là mislead roài.

Để vote kiểu này rất khó cho voter nha :)).
E xin ko vote vì e mù tịt về xe cộ nhưng e nhiều chuyện nên chém tí :D

Ngoài ra e no comment nha!

chuotlang

Xe lừa

Trước tiên là về concept, cai AWD nó đc định nghĩa thế mother nào phụ thuộc vào cái mother j :)). Nếu Ko có chuẩn chung thì rất dễ misconcept.
Thứ 2 là cảm giác lái của cụ. ko thể dựa vào đó để kết là nó ko phải là AWD đc. Như thế là mislead roài.

Em cũng đang ngộ độc kiểu chơi chữ đây hehe
Nói chung tiếng Anh nó nôm na là AWD, tiếng Việt hay bên em nó cũng dịch đúng là 4 bánh toàn thời gian
Nhưng em ko thấy nó hoạt động giống vậy hehe

matizvan2009

Xì hơi lốp

đúng là ngộ độc chữ thật, tây ta oằn tà là vằn

DidiLe

Xe container
Người OF
4Motion của VW dẫn động bốn bánh toàn thời gian. Khi nào đi đường lầy. đường núi. xe bập bênh đôi khi chạy 3 bánh mới thấy hiệu năng của 4Motion. XDrive. 4Matic. Quattro chứ chạy trong nội đô đường như thảm nhung thì không bao giờ có cảm giác này.

Em biết HL của Toy dẫn động 4 bánh. Bản AWD = all wheel drive máy 3.5 cụ ơi. Ở Việt Nam hiếm nhưng em được thấy 2011 khi đi rửa xe ở Văn Quán. Chủ xe nói xe nhập từ Mỹ và ít có xe bản này ở Việt Nam!

Trong các cụm AWD của các hãng đều dùng từ khác nhau hehe, em thì đã thấm nhuần Quattro, Xdrive, 4Matic là xịn hehe
Hôm nay được các bác khui dần bộ mặt thật của Toy AWD là ra sao

Hôm nào có chú nào đi 4Motion của Volkwagen nữa để em test thử xem nó có thực sự dẫn động 4 bánh toàn thời gian ko nhé

nguyenph

Xe tăng
đúng là ngộ độc chữ thật, tây ta oằn tà là vằn
Thông cảm cụ ôi! Vì éo tìm đc từ tiếng việt nào phù hợp với ngữ cảnh và đủ nghĩa, súc tích nên e đá thêm vào.
Có nút vang đó cụ :)). Cụ ghét cụ cứ táng, e là e nhận tuốt :D

chuotlang

Xe lừa
4Motion của VW dẫn động bốn bánh toàn thời gian. Khi nào đi đường lầy. đường núi. xe bập bênh đôi khi chạy 3 bánh mới thấy hiệu năng của 4Motion. XDrive. 4Matic. Quattro chứ chạy trong nội đô đường như thảm nhung thì không bao giờ có cảm giác này.

Em biết HL của Toy dẫn động 4 bánh. Bản AWD = all wheel drive máy 3.5 cụ ơi. Ở Việt Nam hiếm nhưng em được thấy 2011 khi đi rửa xe ở Văn Quán. Chủ xe nói xe nhập từ Mỹ và ít có xe bản này ở Việt Nam!
Tại em cũng mới nhìn thấy 4 Motion xuất hiện ở xe Atlas hay còn gọi là Teramont (gầm bệ Q7) dài 5m03
Em rất khoái vì vuông thành sắc cạnh giá rẻ, nó ra để cạnh tranh vs Highlander, nhưng chú thợ quen Gara hay bảo dưỡng xe cho em cảnh báo:
Đứng có mơ mộng j khả năng Off của nó vì nó chỉ thực chất là xe cầu trước thôi, nhưng được cái sàn ghế sau nó cũng lồi lên cao chút :)
Cho nên em mới nghi ngờ cái 4 Motion này và soi cái AWD của HLD cùng hạng

Và đơn giản là người ta ném toẹt 1 câu vào mặt là đừng nên đem 4 Motion của Tẻamont so sánh với Toureg AWD và Q7 Quattro, ko có cùng size khác nội thất chung gầm bệ bán giá đó thì ai người ta mua Q7 Toureg nữa

Ivan Good Hope

Xe tăng
Hehe em bắt độ ở câu: "4 bánh toàn thời gian ạ"
AWD mà 99% thời gian chạy FWD thì rất hữu danh vô thực ạ :)

Bản thân em đang chạy Quattro lực nó phân bổ ko nhầm là 50/50, còn nhiều hãng nó set 45/55, 40/60 ...

Chứ kiểu gẩy tý cho có này thì Not Real AWD
Cụ bắt độ thằng TOY hơi khó, vì nó nói "4 bánh toàn thời gian" ko đồng nghĩa với việc 4 bánh luôn luôn quay.
Chính xác cụm từ nó dùng sẽ là "AWD on demand", tức là chỉ khi nào cần (ECU nhận biết được có sự trượt ở bánh sau) thì nó mới active cầu sau chạy thôi, còn lại 99% nó sẽ chạy FWD, cụ nói nó hữu danh vô thực cũng đc, nhưng đây là marketting, vì nó đủ cơ sở để khẳng định "99% thời gian, xe chạy 1 cầu là đủ".
Với hệ thống awd on demand này, hệ thống truyền lực ra cầu thứ 2 sẽ ko đủ năng lực để chạy 100% thời gian, và cũng ko đủ lực kéo 50-50 bằng cầu thứ 1 được.

chuotlang

Xe lừa
Cụ bắt độ thằng TOY hơi khó, vì nó nói "4 bánh toàn thời gian" ko đồng nghĩa với việc 4 bánh luôn luôn quay.
Chính xác cụm từ nó dùng sẽ là "AWD on demand", tức là chỉ khi nào cần (ECU nhận biết được có sự trượt ở bánh sau) thì nó mới active cầu sau chạy thôi, còn lại 99% nó sẽ chạy FWD, cụ nói nó hữu danh vô thực cũng đc, nhưng đây là marketting, vì nó đủ cơ sở để khẳng định "99% thời gian, xe chạy 1 cầu là đủ".
Với hệ thống awd on demand này, hệ thống truyền lực ra cầu thứ 2 sẽ ko đủ năng lực để chạy 100% thời gian, và cũng ko đủ lực kéo 50-50 bằng cầu thứ 1 được.
Hic nó chỉ có AWD-i On Demand ạ, cho bản có Hybrid
Còn ko Hybrid nó có Dynamic Tỏrque Cỏntrol System, có nghĩa là Control qua cái DAC / Snow để truyền 1 chút xíu lực qua cái ống nước bé tý đó đấy ạ

Ivan Good Hope

Xe tăng
Còn ko Hybrid nó có Dynamic Tỏrque Cỏntrol System, có nghĩa là Control qua cái DAC / Snow để truyền 1 chút xíu lực qua cái ống nước bé tý đó đấy ạ
Em chưa có time tìm hiểu cái này nhiều, tuy nhiên theo sự hiểu biết của em (có thể chưa đúng) thì thiết kế của bộ truyền động 4 bánh của Quattro Audi, 4matic, Bmw, Subaru khác nhiều so với Escape / CRV, CX5 hay Santafe.
Mấy cái xe rẻ hình như nó dùng khớp nối viscous ( cụ google Viscous coupling) để truyền lực ra cầu thư 2, đơn giản vậy thôi, mấy con xe đắt hơn thì ko đơn giản chỉ là như vậy.
Khớp viscous sẽ đóng khi tốc độ 2 cầu khác nhau, nhả ra khi đồng tốc, khớp này bé tý nên cụ đừng hy vọng nó tải nổi 50% torque của cái động cơ 200-300HP

chuotlang

Xe lừa
Em chưa có time tìm hiểu cái này nhiều, tuy nhiên theo sự hiểu biết của em (có thể chưa đúng) thì thiết kế của bộ truyền động 4 bánh của Quattro Audi, 4matic, Bmw, Subaru khác nhiều so với Escape / CRV, CX5 hay Santafe.
Mấy cái xe rẻ hình như nó dùng khớp nối viscous ( cụ google Viscous coupling) để truyền lực ra cầu thư 2, đơn giản vậy thôi, mấy con xe đắt hơn thì ko đơn giản chỉ là như vậy.
Khớp viscous sẽ đóng khi tốc độ 2 cầu khác nhau, nhả ra khi đồng tốc, khớp này bé tý nên cụ đừng hy vọng nó tải nổi 50% torque của cái động cơ 200-300HP
Em thấy cái chỗ bôi đỏ cụ nhận xét rất hay

crYztaL

Xe buýt
Cụ vào đây tham khảo xem cái AWD con xe của cụ nó thuộc loại nào xem : https://www.otofun.net/threads/phan-loai-4x4-de-chon-xe.64242/
Theo như em đoán thì nó thuộc loại này: Automatic all wheel drive

chuotlang

Xe lừa
Cụ vào đây tham khảo xem cái AWD con xe của cụ nó thuộc loại nào xem : https://www.otofun.net/threads/phan-loai-4x4-de-chon-xe.64242/
Theo như em đoán thì nó thuộc loại này: Automatic all wheel drive
Full-time all wheel drive
• Loại lúc nào cũng chạy 2 cầu dù trời nắng hay mưa,có trang bị vi sai trung tâm.Có thể chơi tất cả loại đường không lăn tăn.Có 1 số xe trong loại này trang bị thêm khoá vi sai trung tâm để cải thiện tính năng offroad.Có thể có trang bị số chậm.Ví dụ: LEXUS LX470,GX470,Grand Vitara….
• Ưu:Lúc nào cũng bám đường tốt,chiến tốt các loại đường ( nếu trang bị khoá vi sai thì tuyệt)
• Nhược: ăn xăng,cầu chạy nhiều nên chi phí bảo dưỡng cao,thường là hộp số tự động…
Automatic all wheel drive
• Loại ít tính chất 4x4 nhất trong các dòng xe 4x4.Hay được trang bị cho các dòng SUV bao tử ( Cross-over).Không trang bị số chậm.( chắc vì chẳng desigh cho offroad)
• Ở điều kiện bình thường chỉ chạy 1 cầu ( ví dụ cầu trước).Khi bánh trước sa lầy hay quay tít,trục các-đăng cầu sau mới được nối vào để nhận mô-ment xoắn.Ở đây sự dụng các khớp ly hợp để làm nhiệm vụ này.Mỗi hãng xe cấu tạo 1 loại khớp nối ,về cấu tạo bộ phận này em sẽ trình bày sau .
• Điển hình của dòng xe này tại VN ta có ESCAPE,SANTA FE 4x4,HONDA CRV,RAV4…
• Ưu: giá thành rẻ vì thường là SUV khuyến khích,ăn ít xăng như xe 1 cầu.
• Nhược: Ít tính chất xe 2 cầu,cầu thứ 2 vận hành thụ động.Không trang bị số chậm.Ở đây em thành thực confirm sự vượt trội trong offroad của VITARA so với ESCAPE.

Thế mới bảo là mập mờ trong chuyện chơi chữ cụ nhể, bài này em đọc lâu rồi nhưng ko đọc rõ Auto và Fulltime phân chia lắm hehe

Tóm lại em là thuộc dạng lái Fulltime nó quen rồi, còn ông HLD này ko phải là Fulltime

Nếu dịch ra là 4 bánh toàn thời gian thì em thắng độ rồi còn đâu :)

mingjun

Xe tăng
Bản base 3.5 2007-2008 nhập mẽo e chạy đến 2013 thì bán xe, e khẳng định là 1 cầu, cầu đẩy. Hồi đấy bản limited là 2 cầu.
Bản 2.7 e k rõ, đời sau e càng k rõ nhưng nếu đời cũ thì e biết :) nghe đâu toàn máy 3.5 chung rx350, 3.5Q, venza nữa. Cầu gì thì tuỳ bản