Nhờ tư vấn về dán cách âm cánh cửa

MinhPT

Xe tăng
Gia cố thùng loa thì nên gia cố vào phần xương thì hiệu quả sẽ cao hơn, cái táp pi nhựa chỉ là vỏ che bên ngoài, không phải là khung xương thép ạ ... bác thêm lớp damping ở mặt trong chỗ khung xương thép lớp trong & ngoài sát táp pi nhựa thì hơn.. trường hợp xe mình không có khung xương nhôm chỉ có thể dán damping vào mặt tôn ngoài thì e sợ tấm nhựa không đủ độ chắc chắn để chịu được hết rung động của loa. Ngoài ra khi dùng mút hút âm ngay phía sau loa sẽ triệt tiêu đáng kể hiện tượng sóng đứng tạo thành trong cửa .. tiếng sẽ tròn & chắc hơn nhiều ...
Dạ, xe của em xương là vài thanh nhôm ạ, hình thù như thế này ạ:

Không có tấm tôn nào luôn ạ.
Em có tí ý kiến về thùng loa thế này: Cái loa của em theo nhà sản xuất gợi ý là thùng kín 30lit, bác thử xem 1 cánh của xe nhỏ như Kia Morning hay Getz mà bác bịt 1 nửa thì còn được mấy lít? Vô hình chung bác thả cái loa to vào cái thùng quá bé, như thế thùng mới không chịu nổi áp suất khi màng loa rung. Điều này rất lưu ý các bác thợ, (cả xe của anh evikins nữa) làm thùng loa bé đi nhiều như vậy tần số cộng hưởng của thùng còn bao nhiêu, và so với gợi ý của hãng thế nào.

Còn như xe của em, em tính toán và ước chừng thùng loa là cái cánh cửa cũng tầm 20lit trở lên, và em cũng nghe nhạc nhè nhẹ êm dịu nên cánh cửa rung vừa vừa thôi, cảm giác cánh cửa vẫn chịu đựng được.

Ơ xe kụ là loại gì mà lại là cửa nhựa thế ạ? Em thấy dynamat cũng nhiều chỗ bán mà, ví dụ bác duylinh thấy cũng có. Em cũng dùng cái này, nhưng có loại chỉ mút 3-5ly chỉ khoảng 40k VND/m2 thôi, hiệu quả khá tốt, kụ có thể search tuvankientruc. Sau đó bọc tiếp 1 lớp chống nóng xây dựng mỏng cho các phần khác của cửa, riêng chỗ để loa thì không dán. Riêng đuôi loa xe em dùng composit tạo phễu hướng thẳng ra lớp dynamat dán trong vỏ tôn, phần trống nhồi bằng bông thủy tinh, tai trâu của em không cảm nhận được vọng âm, tiếng trong. (em dùng KRX3) bữa nào kụ qua nhà kụ mèo thía, em ké được không.
Em làm cách âm rung cánh cánh cửa chứ không làm tiêu âm nên không dùng mút xốp, loại mút đó trọng lượng riêng nhẹ không làm damping và gia cố âm học cho cánh cửa được.

KR3 của bác bố trí loa thế nào ạ? Hôm nào rảnh qua bác Mèo chém gió đi. Nghề chém gió là nghề của em ạ

Túm nại nà phải hội thảo ở Cường Hói hoặc Thu Hằng Thụy Khuê nhá .. lói xuông trên lày khô hết cả cổ .. Cụ MInh & GL vác xe qua ae cũng chém gió luôn cho mấu ... cần bất cứ vật tư lắp đặt gì cứ ới e rồi quy ra .. bia nhá...:-bd

"mút hút âm" cái này em muốn làm lắm lắm vì hiểu phần nào bản chất của các thùng loa dân dụng, khổ nỗi em chỉ mấy cái hút âm này sau khi dán vào xương cánh lại lo nó giữ ẩm, giữ nước lại thì chẳng mấy chốc han rỉ, đang đi cánh cửa lại rơi ra đường thì toai :-|
Sợ nó gỉ thì cụ lót thêm lớp sơn chống gỉ ở mặt trong .. ăn chơi chịu mưa rơi tí ... lo chóa gì .. :-|

MinhPT

Xe tăng
Cụ MinhPT kiếm cặp loa ở đâu vậy,em nhìn thấy lạ quá :D
Bác cứ đùa em, loa phổ thông mà, em kiếm từ ebay.

Khi hàng mới về lôi ra chụp và test sống chết thế nào

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
................. loại mút đó trọng lượng riêng nhẹ không làm damping và gia cố âm học cho cánh cửa được.
Cái loại em định chỉ nó gần được bằng cái dynamat cụ ạ, chứ không xốp như mút đâu. HTX mazda6 nhà em đã làm damping cho cửa rồi, nói chung là OK. Gia cố âm học thì em không dám chắc về hiệu quả nó thế nào vì em thực cũng không bít. Bữa nào gặp em mang theo ít mẫu để cụ xem thử nhé!

MinhPT

Xe tăng
@Gl Pro, bác có chơi xe máy không mà lại có GL pro nhỉ? Vật liệu chỉ là 1 phần để làm hệ thống âm thanh thôi bác, việc lắp đặt bố trí còn nhiều công phu lắm. Để có âm thanh hay trong xe: thì củ loa, thùng loa, tiêu âm, tán âm, bố trí loa, và hệ thống amly đầu đọc cũng cần đầu tư nhiều công sức.
Vật liệu gì nặng cứng thì làm chống rung tốt, cái gì xốp nhẹ thì hút âm chống sóng đứng, nó làm tiêu âm tốt.

@MinhKhoi: Loa này là Focal Utopia 165W2, đời trước của No6 ạ. http://www.carreview.com/cat/car-audio/speakers/focal/utopia-165-w/prd_52772_1805crx.aspx
Vật liệu của Focal lắp vào xe của em thì phí quá. Bác nào lắp cho xe xịn, dùng Focal KR trở lên thì nên làm.

Sau 2 ngày dán xong damping em thấy VOV Giao thông hay hẳn lên. Cải thiện nhiều nhất là âm trầm, từ trung trầm đến trầm, tần số dưới 200Hz. Ngoài ra được cái gõ vào cửa khác hẳn, đóng cửa cũng đỡ rung và ồn hơn. Vấn đề 1 chút là hơi có mùi, em sẽ phơi nắng vài hôm xem thế nào.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
@Gl Pro, bác có chơi xe máy không mà lại có GL pro nhỉ? Vật liệu chỉ là 1 phần để làm hệ thống âm thanh thôi bác, việc lắp đặt bố trí còn nhiều công phu lắm. Để có âm thanh hay trong xe: thì củ loa, thùng loa, tiêu âm, tán âm, bố trí loa, và hệ thống amly đầu đọc cũng cần đầu tư nhiều công sức.
Vật liệu gì nặng cứng thì làm chống rung tốt, cái gì xốp nhẹ thì hút âm chống sóng đứng, nó làm tiêu âm tốt.
.
Thì cái Gl của em trong Avatar đấy kụ chủ biển 268! :D :D :D

dynamat_vn

Xe hơi
Website
www.dynamat.vn
Dynamat chính thức trở lại thị trường Việt nam

DUYANH31809

Đi bộ

Em định làm chống ồn cho vk2 nhà em bằng cái này, không biteets chất lượng như thế nào? (chịu nhiệt tốt không ...). Cụ nào biết cho em mấy lời vàng ngọc. Em cảm ơn trước

www.longthinh.vn

Xe tăng
Website
longthinh.vn
http://cdn.nhanh.vn/cdn/store/10750/psCT/20161022/3425267/
Tam_cach_am_san__canh_cua_3_lop_79x46x0_6cm_(tam_cach_am_3_lop_3m_acoustic__ki__ch_thuo__c_go__c_).jpg
Em định làm chống ồn cho vk2 nhà em bằng cái này, không biteets chất lượng như thế nào? (chịu nhiệt tốt không ...). Cụ nào biết cho em mấy lời vàng ngọc. Em cảm ơn trước
Vật liệu cách âm thì có nhiều... nhưng cụ nên chọn loại chất lượng để tránh mang vạ vào thân

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em xem trên saigonoto thấy các cụ ấy dùng cái chất liệu gì đó của liên xô. Không biết ở ngoài bắc này có không?