12 ngày đêm đồng hành với chú Sam

Kính các cụ,

Nhân tiên có chuyến đi công cán 2 tuần bên nớ lần đầu tiên trong đời, em chộp được ít ảnh chia sẻ cùng các bác, những ai chưa đi, có ý định đi hoặc quan tâm đọc chơi. Miễn bình loạn "chính chị chính em" các cụ nhé.

Em sẽ rả rích từ từ lúc rảnh, nên thì thoảng các cụ cho xin ít ngụm để em có sức post tiếp nữa nhé :)

Visa: nhẹ hàng như đẩy xe hàng!

Nghe bà con hù dọa kinh quá, nào là phải chứng minh thu nhập, mục đích đi, phỏng vấn bị từ chối thì mất toi hơn trăm thằng Mẽo và 6 tháng sau mới được nộp hồ sơ lại ... nên em cũng search lung tung tìm hiểu trước. Hóa ra trăm sự khó dễ đều tùy theo ... cái bản mẹt của mình. :lol:

Kể từ 1.4.2010, các cụ có thể online nộp hồ sơ trực tiếp, mẫu điện tử 100%, kể cả ảnh nộp các cụ cũng có thể tự chụp và upload như các cụ up ảnh lên diễn đàn vậy! Mất tất tật độ 15' đánh dấu vào mẫu DS-160, đa phần toàn là tíc vào chỗ thích hợp, bấm ok 1 phát là xong bén. Sau đó là màn hẹn phỏng vấn, cũng online nốt, bấm đăng ký thì hiện ra cái bảng thời gian trống, các cụ tự định ngày giờ rồi lại ok phát nữa là hết chuyện. Hôm đi phỏng vấn thì cầm theo 130 thằng Mẽo, hộ chiếu và in ra cái giấy hẹn (lúc đăng ký) là xong.

Chắc nhìn mẹt em chán quá nên nhân viên Mẽo phỏng vấn hỏi đúng 2 câu (bằng tiếng Việt) là ok ngay. Thế là chỉ việc cắp *** ra về, đóng thêm 30k vina đô la cho EMS, 1 ngày sau là hộ chiếu được gửi thẳng đến nhà.

Hiện chưa có chuyến bay thẳng nên tùy hãng hàng không, các cụ sẽ phải quá cảnh ở đâu đó: Đài loan, Hàn quốc hay Nhật. Em đi ANA quá cảnh Nhật từ Xì gòn mất 6 tiếng, sau đó thêm 9 tiếng nữa thì đến San Francisco, bắc California, bờ Tây Mẽo. Nếu các cụ chọn điểm đến là bờ Đông (Virginia, Pensylvania ...) thì phải mất thêm 4h bay nữa, coi như mất đúng 1 ngày.

Ngày 2: San Francisco - San Jose (bắc Cali)

Khu nhà người Việt

Đối diện cũng là Việt, bên cạnh 1 anh Hồ Cẩm Đào, 1 anh Pakistan, đúng là Hợp chủng quốc.

Chắc sợ nước ngập, dân có xiền bên này toàn chui lên đồi ở. Càng cao càng đắt, có chuồng ngựa cưỡi lòng vòng chơi.

Chúng nó toàn mua cả quả đồi hay sao ấy, mảnh 750ha này đang rao nè, cụ nào máu không

Tưởng Little Sài gòn là hàng hiếm, hóa ra hong phải dzị ! Chỗ nào có đông người Việt là lập tức có Little Sài gòn.

Ghé vô làm bát phở, tợp cốc cafe Trung nguyên, phát hiện vô số thương hiệu Việt bên này, chắc là chôm chĩa.

Muốn mắm tôm? Cà pháo? Thịt chó? Lẩu sư phụ ? Có ngay. Chỗ này phải làm song sắt, bán gì thì bán, 9h đêm đóng cửa chuồn ngay, nếu không muốn bị bọn Mễ (Mexico) vào hỏi thăm sức khỏe.

Dân lần đầu như em gì cũng muốn xem, kiểu như Tôn Ngộ Không đến ị 1 lần cho biết, cả bọn hôm sau mò đi xem cầu Cổng vàng (Golden Gate) xem mẹt mũi thế nào. Mất hơn 1h lái xe từ San Jose đến San Francisco, em nó đây rồi, nhưng lại chả ... vàng tý nào cả.

Tưởng niệm các thủy thủ "một đi không trở lại"

Bọn Mẽo loại to như tịnh cưỡi mô tô lượn đầy đường, nhìn thôi đã hãi

Tranh thủ chúng nó vừa rời xe chộp ké ngay :roll:

Bãi đỗ thuyền dưới vịnh nè các cụ, ước gì mình có 1 con nhể

Đến trưa thì trực chỉ Chinatown, bác tài tốt bụng cho đi thử trên con đường có 1 không 2 trên thế giới ....

vietmoment

Xe hơi
Hay quá! Tiếp đi cụ ơi..

méhc

Xe tải
phóng sự hay quá. được như bác thích nhờ. thêm ảnh bác ơi!

CAROBI

Xe hơi
Cho em lót dép hóng nhé :-|

xe muon

Xe tăng
nhìn cái mặt đg của nó mà thèm.

Đang định nhờ kiếm mấy bộ thời trang DKDX, thấy cụ Sáu âm thầm đi không báo gì cả, ức thiệt >:)

Con đường dẫn từ cầu Golden Gate đến khu Chinatown quả nhiên kỳ quái và độc đáo. Dốc lên và xuống dễ phải đến 20-25%, theo quy định "phanh chết" khi thấy các bảng "Stop" ở mỗi ngã tư, con Sienna chở 7 người bọn em đề pa trượt bánh khét lẹt.

Quả rồng rắn lên mây này mà đưa vào bài thi lấy bằng thì tay lái lụa phải biết

Hết đoạn dốc này là vào đến khu Chinatown

Chuối đắt ra phết

Ghé vào đây làm tý Dimsum, quán này đông phải xếp hàng chờ gọi số. Quán này là nơi bác Thành Long (Jackie Chan) từng sử dụng đóng mấy film võ thụt nên có chút tiếng tăm

Măm trưa xong, đạp ga ầm ầm hơn trăm cây chuối 1 giờ ra sân bay SF trên con đường thơ mộng dọc biển, mồm huýt sáo bản "... If you're going, to San Francisco, be sure to wear, a flower in your hair ..."

Ngày 3: Đi Quận Cam nhớ về quận Bưởi (copyright by 3Bugi) và nửa ngày trên Đại lộ các ngôi sao

Lại lót dép ngồi hóng bài bác vậy :-bd

linhsan

Xe hơi
Anh Sáu mới đi bên đó về à, xuống SJ có gặp lão Bạch không anh.

Bác Sáu ơi, hôm nay thứ 7 được nghỉ bác tranh thủ viết tiếp Ngày 3 đi ạ :)

Vova

Xe container
Em chắc là thích SF nhất trong các thành phố lớn ở US, đẹp và thân thiện. Trong lúc đợi củ chủ post tiếp em xin phép góp mấy cái ảnh. Con phố cụ Mltr6 post là Lombart street, có lẽ là con phố khúc khuỷu nhất trên thế giới :)

Đợt em ở SF trời toàn mưa, thế đâm ra Golden Gate chỉ nhìn như thế này:

Phía trước là một đoạn demo của sợi cáp của cầu ạ.

cabin

Xe buýt
Chúc mừng cụ về chuyến đi thú vị. Bao giờ em mới được như cụ nhỉ?

Container

Xe buýt
Thế mới gọi là du lịch chứ!tiếp đê Cụ?

thanhngoclam

Xe hơi
Chuyến đi của bác hay quá , em thích cái cầu nhìn quả cáp cầu mà thấy hãi . mời bác...:-bd