[Funland] Phố cổ Hà Nội, thật buồn!

cháu lên 3

Xe container
Phố cổ được cái tấp nập, người đông, buôn bán tốt, giá đất trên trời, đồ ăn ngon, càfe ngon, chỉ tức cái là xô bồ và nhà cửa ếch sửa chữa hay xây lại được

cap3hk

Xe tăng
Có lẽ tại em quen rồi nên em thích phố cổ HN lắm :D. Giá cả nếu biết chỗ ăn, biết chỗ chơi cũng ko đến nỗi đắt, gửi xe ở đầu Trần Nhật Duật (10k) chứ đừng gửi đầu bờ HỒ (20-30k).
- Bia Lương Ngọc Quyến, Tạ Hiện thì ngồi quán Mắt To em thấy rẻ nhất. Ăn lòi mắt ra 4 đứa 200k cả bia
- Mini bar thì ngồi Hair of the dog hóng mấy em Nga bán bóng cười :D, giá cũng ... vừa túi công chức
- Dắt gái đi ăn quán chân gà rang muối hàng Thùng hay "pizza" bánh tráng nướng cũng khá rẻ :D

Phố cổ HN là nơi bon chen, pha tạp, bảo làm nó giống Hội An thì mất chất Hà Thành, mất vui phết các cụ ạ.
Hội An em cũng nằm 2 đêm, thấy ... buồn. Mà ngồi mấy quán bia cho balo ở dọc bờ sông thì cũng lộn nhộn chả kém phố cổ Hà Nội là mấy :))

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào ngày xưa tự mua dao trổ về khắc khuôn đại bàng với hoa hồng rồi chấm mực tàu ko ? :D

Bachsima

Tháo bánh
Có cụ nào ngày xưa tự mua dao trổ về khắc khuôn đại bàng với hoa hồng rồi chấm mực tàu ko ? :D

Cần gì dao trổ, nửa mảnh manh xơ lam với cái nắp hộp bút là khắc được một "tôm", tôm là hình một tướng tàu đội mũ đuôi phượng hẳn hoi nhưng tam sao thất bản trông như con tôm.
Có anh khéo tay cắt hình lão Tôn trong "3 lần đánh Bạch cốt tinh" ra khắc lên gỗ thị, đẹp thôi rồi.
Xưa lắm ông hoa tay thế chứ, chả bù cho mình.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cần gì dao trổ, nửa mảnh manh xơ lam với cái nắp hộp bút là khắc được một "tôm", tôm là hình một tướng tàu đội mũ đuôi phượng hẳn hoi nhưng tam sao thất bản trông như con tôm.
Có anh khéo tay cắt hình lão Tôn trong "3 lần đánh Bạch cốt tinh" ra khắc lên gỗ thị, đẹp thôi rồi.
Xưa lắm ông hoa tay thế chứ, chả bù cho mình.
hehe, cụ kiếm đc mảnh dao lam là đồ hiếm. Cháu nhớ có mấy ông anh cùng ngõ kiếm dc mấy miếng dao trổ về khắc rồng phượng nổi trên gỗ đẹp đừng hỏi. Trẻ con cả phố bu kín coi cọp :))

Huuminh

Xe tăng

Đùi trái sát phía hông e bây giờ vẫn còn vết sẹo hình lá cây dài gần 2 cm,dấu tích của con dao trổ cắm ngược từ túi quần lên.
Tìm tòi nhờ vả mãi mới kiếm được 1/2 lưỡi cưa Tiệp cũ,mất cả buổi để đục vát rồi tự mài lấy cho giống con dao khắc gỗ của các bác khắc dấu ở Hàng Gai- Tô Tịch. Trong 1 lần buổi tối,thay vì học bài thì e bỏ khuôn gỗ ra khắc. Ô cụ nhà e ra kiểm tra xem e học hành thế nào thì e vội nhét giấu dao vào túi quần. Bẵng đi quên là có con dao trong túi quần,chả nhớ vì lý do gì nữa mà chỉ thấy nhói trong người. Cởi vội quần ra xem thì cả vết sâu hoắm đỏ thẫm máu đang tứa ra.
E ko nhớ là đã khắc bao nhiêu khuôn rồi nữa. Nhưng cái trò này thì cũng chỉ loanh quanh 1-2 tuần rồi thay thế bằng nhiều trò khác hấp dẫn hơn,tập thể hơn hoặc tăng động hơn. :))
Thèng bạn e ở Hàng Ngang còn nghĩ ra 1 cái hình rất đơn giản,ko nhiều hoạ tiết như Tôn ngộ Không hoặc 3 a e Lưu,Quan,Trương trong 3 quốc. Cái hình của nó chỉ là 1 vận động viên TDTT nhưng lại rất chạy,nó cứ in 1 cái là đổi được 1 tờ đúp trắng kẻ li vuông. Mới đây,bọn e ngồi bia với nhau ôn lại thời xưa,nó còn chém là hồi đấy kiếm được cỡ 5 kg giấy trắng. :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Dư lài thì theo nhà cháo các cụ mợ nên điểm zanh cho vui lào. Nhà cháo giữa Hàng Quạt, học Trần Phú 85 — 88 ợ.

Matxech

Xe container
Còn nhảy kiểu lá vàng rơi xoay người trên không điệu vãi, nhưng bọn sơ vơ nó biết là nó đuổi dồn về toa cuối rồi bắt nhảy xuống.
Ngày xưa còn có ô tô chở kếp (cao su sống) chạy ầm ầm mà mấy ông nhõi còn nhảy lên ủn một miếng kếp xuống, mang về ngâm xăng dính ve suốt mùa.
Nhiều cụ nhõi thời ấy trình chả kém đặc công ;))
Khi e đi bộ đội nhảy oto dân tình bảo bọn này lính đặc công

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đùi trái sát phía hông e bây giờ vẫn còn vết sẹo hình lá cây dài gần 2 cm,dấu tích của con dao trổ cắm ngược từ túi quần lên.
Tìm tòi nhờ vả mãi mới kiếm được 1/2 lưỡi cưa Tiệp cũ,mất cả buổi để đục vát rồi tự mài lấy cho giống con dao khắc gỗ của các bác khắc dấu ở Hàng Gai- Tô Tịch. Trong 1 lần buổi tối,thay vì học bài thì e bỏ khuôn gỗ ra khắc. Ô cụ nhà e ra kiểm tra xem e học hành thế nào thì e vội nhét giấu dao vào túi quần. Bẵng đi quên là có con dao trong túi quần,chả nhớ vì lý do gì nữa mà chỉ thấy nhói trong người. Cởi vội quần ra xem thì cả vết sâu hoắm đỏ thẫm máu đang tứa ra.
E ko nhớ là đã khắc bao nhiêu khuôn rồi nữa. Nhưng cái trò này thì cũng chỉ loanh quanh 1-2 tuần rồi thay thế bằng nhiều trò khác hấp dẫn hơn,tập thể hơn hoặc tăng động hơn. :))
Thèng bạn e ở Hàng Ngang còn nghĩ ra 1 cái hình rất đơn giản,ko nhiều hoạ tiết như Tôn ngộ Không hoặc 3 a e Lưu,Quan,Trương trong 3 quốc. Cái hình của nó chỉ là 1 vận động viên TDTT nhưng lại rất chạy,nó cứ in 1 cái là đổi được 1 tờ đúp trắng kẻ li vuông. Mới đây,bọn e ngồi bia với nhau ôn lại thời xưa,nó còn chém là hồi đấy kiếm được cỡ 5 kg giấy trắng. :D
ui năn nỉ mãi th bạn nó mới đổi cho cái con in ý, vội vàng chả kịp về nhà, dổ lước bọt vạch dốn in ngay ngoài đường hehe, người đầy phẩm oản mà lòng ước ao có 1 ngày người sẽ đầy tranh ảnh đẹp, mực tầu xịn hẳn hoi... sao hồi ấy ước ngu thế ko biết :))

Matxech

Xe container
Cái gì ngon và nó ở đâu ạ : Gu ẩm thực của em thuộc hàng cực chuẩn nhưng gần chục năm nay có ăn được hàng phở nào ngon ở xứ HN đâu , bún chả hàng Mành thì thôi , bún thang cũng vậy , éo có gì ngon mà thanh niên cứ đâm đầu nên đây
Theo thang 9 điểm của em thì đồ ăn HN không quá 4 điểm , dưới trung bình . Xứ nhà em đồ ăn ngon hơn gấp vạn lần , hải sản , đồ rừng chẳng nói đến các món bình dân như bánh bao xá xíu , Lá ngăn xương đầu mì xào uống rượu , lòng xe điếu với gan nướng , thịt nướng thì chấp HN một mắt =))))
Cụ ở xứ nào để e đến choén với

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Trong thớt này sơ sơ cũng nhiều cụ có tuổi thơ dữ dội với phổ Cổ nhở, cháu đoán tuổi đời có thể chênh nhau 5-10 tuổi

Có các cụ : Lơ ngơ, Vịtxanh, Huuminh, Bachsima, Matxech, thngaylangthang, printer05, Coolpix8700, KNT195, Hết xăng, Bein, NV318, tumtum, congdanhang3, Especen, Carrera

Bàn ra tán vào hay dở cũng có đủ rồi, tuỳ quan điểm mỗi người, thôi thì ta cứ nhẹ nhàng chém vui, để nhớ lại 1 thời đã qua :D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ ở đâu đấy, sao lại lang thang ra Lương Văn Can chơi. Cụ có chơi với Kiên kèn, Thắng không?
cháu ở gần đấy, không biết các cụ đó, sau cháu bị gửi vào trường con em bộ đội đi nam. thân sinh cháu làm bộ đội nhưng thuộc bên bí đường , hay bị quản lý lắm !!!!!

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Trong thớt này sơ sơ cũng nhiều cụ có tuổi thơ dữ dội với phổ Cổ nhở, cháu đoán tuổi đời có thể chênh nhau 5-10 tuổi

Có các cụ : Lơ ngơ, Vịtxanh, Huuminh, Bachsima, Matxech, thngaylangthang, printer05, Coolpix8700, KNT195, Hết xăng, Bein, NV318, tumtum, congdanhang3, Especen, Carrera

Bàn ra tán vào hay dở cũng có đủ rồi, tuỳ quan điểm mỗi người, thôi thì ta cứ nhẹ nhàng chém vui, để nhớ lại 1 thời đã qua :D
không sao đâu cụ ơi !!! cái gì dở thì bảo là dở cái gì hay thì phát huy, chỉ không thíc các cụ cứ chê hà nội thế nọ thế kia , nhừng các cụ đó không biết người hà nội cung là ở nhà quê ra cả đó. gốc cháu Hà tây. các cụ lò rèn, hàng đông . vv ở Canh diễn, bắc ninh. các cụ hàng bạc ở định công, nam đinh,vv. hà nội ngày hôm nay bị chê nhiều cụng tại người hà nội không phát huy được cái hay, các cụ ngoại tỉnh về không truyền cái hay của các tình cho Hà nội học tâp . nói chung là tại chúng ta, chung ta đang chê chính chúng ta chứ không phải chê ha nội

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Để bắt ve tụi em ăn trộm dầu hoả. 1 cái ống bơ làm chụp đèn và lọ mực Cửu Long với ít giẻ làm bấc rồi soi các gốc xà cừ. Xác ve còn đổi được kẹo mạch nha!
Tụi em còn theo mấy ông đặc công luồn bò đến sát các đôi ếch ở vườn hoa Pasteur (hồi đó họ tập đánh thành phố) toàn luồn từ ngoài vào bệnh viện 108!
cháu đi sờ ve ( hồi đó gọi là vậy) lúc ra chỗ BÔ-ĐÊ-GA xem lại hóa ra con gián
Còn nhiều cụ câu cá trôm ở bồ hồ, các cụ này nhiều ở hang Hành, cụ có biết cụ nào không????

tuannbb

Xe điện
em dân ngoại tỉnh vẫn thích mê phố cổ, nhất là khoản ăn uống và cà phê. thích cả cái không khí náo nhiệt nữa

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào ngày nhỏ chơi "đồ" đuổi nhau rồi trèo lên cột điện bằng sắt thế này ko ?
Cột này giờ ko biết quanh Hồ Gươm còn ko nhỉ :D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]

ngày xưa in ra giấy mang đi đổi đc khối thứ, lấy nước bôi vào tay rồi in lên như kiểu xăm giả bây giờ , nhung xấu hơn bay giờ cụ nhỉ

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
ngày xưa in ra giấy mang đi đổi đc khối thứ, lấy nước bôi vào tay rồi in lên như kiểu xăm giả bây giờ , nhung xấu hơn bay giờ cụ nhỉ
Vâng, thỉnh thoảng lắm mới kiếm dc tí mực tàu hoặc Cửu Long, còn đâu là liếm láp màu in từ cái giấy bọc oản trên bàn thờ màu xanh màu đỏ =))

Huuminh

Xe tăng

Tuổi tác thì quan trọng gì đâu ạ! Mỗi ng góp 1 ý để gợi lại 1 thời khó quên. Mục đích của việc tham gia thớt này là e muốn lái sang 1 chủ đề khác đi. E thấy có nhiều bàn tán vô bổ quá! Những lời bàn mang tính phiến diện,cảm tính ở góc độ cá nhân mà quên đi rằng đây là điều phát triển tất yếu của XH hiện đại đang hội nhập với TG, hay từ những hệ luỵ của quá trình đô thị hoá. Dòng nhập cư càng tăng là điều tất lẽ dĩ ngẫu của sự thay đổi mà ta vẫn hay gọi là sự giao thoa văn hoá.