[Funland] Phố cổ Hà Nội, thật buồn!

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
em dân ngoại tỉnh vẫn thích mê phố cổ, nhất là khoản ăn uống và cà phê. thích cả cái không khí náo nhiệt nữa
cụ cảm nhận Hà nội mà chỉ náo nhiệt , trả mấy chốc cụ chán ngay. cái đẹp hn là tĩnh cụ ạ. hà nội ngày nay bị chê nhiều vì quá náo nhiệt thành xô bồ

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào ngày nhỏ chơi "đồ" đuổi nhau rồi trèo lên cột điện bằng sắt thế này ko ?
Cột này giờ ko biết quanh Hồ Gươm còn ko nhỉ :D

cụ trong hình mặc Đại cán, đi giầy da đen, xe thống nhất khung võng. hot boy đấy. cháu có đôi giầy cô sơ gin( của ÔNG BÔ thải ra tết mới đc đi

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi tác thì quan trọng gì đâu ạ! Mỗi ng góp 1 ý để gợi lại 1 thời khó quên. Mục đích của việc tham gia thớt này là e muốn lái sang 1 chủ đề khác đi. E thấy có nhiều bàn tán vô bổ quá! Những lời bàn mang tính phiến diện,cảm tính ở góc độ cá nhân mà quên đi rằng đây là điều phát triển tất yếu của XH hiện đại đang hội nhập với TG, hay từ những hệ luỵ của quá trình đô thị hoá. Dòng nhập cư càng tăng là điều tất lẽ dĩ ngẫu của sự thay đổi mà ta vẫn hay gọi là sự giao thoa văn hoá.
HÀ NỘI BỊ HÒA TAN RỒI KHÔNG HÒA NHẬP ĐƯỢC

coolpix8700

Xe ngựa
cháu đi sờ ve ( hồi đó gọi là vậy) lúc ra chỗ BÔ-ĐÊ-GA xem lại hóa ra con gián
Còn nhiều cụ câu cá trôm ở bồ hồ, các cụ này nhiều ở hang Hành, cụ có biết cụ nào không????
Em ở khu hàng Bột, có thời Nguyễn Công Trứ chứ không phải đúng trong khu phố cổ!

Huuminh

Xe tăng
không sao đâu cụ ơi !!! cái gì dở thì bảo là dở cái gì hay thì phát huy, chỉ không thíc các cụ cứ chê hà nội thế nọ thế kia , nhừng các cụ đó không biết người hà nội cung là ở nhà quê ra cả đó. gốc cháu Hà tây. các cụ lò rèn, hàng đông . vv ở Canh diễn, bắc ninh. các cụ hàng bạc ở định công, nam đinh,vv. hà nội ngày hôm nay bị chê nhiều cụng tại người hà nội không phát huy được cái hay, các cụ ngoại tỉnh về không truyền cái hay của các tình cho Hà nội học tâp . nói chung là tại chúng ta, chung ta đang chê chính chúng ta chứ không phải chê ha nội
HN vốn là đất kẻ chợ,là mảnh đất màu mỡ cho các lái buôn từ những nơi khác đổ về làm ăn với mục đích mưu sinh. Điều này cũng chẳng cần nhiều lời bàn tới nữa......và cứ như thế nó phát triển ko ngừng,kể cả bây giờ cũng vẫn vậy.
E cũng ko phải gốc HN,nhưng đời ông e đã ra HN lập nghiệp rồi.
Qua đây,e cũng xin giới thiệu quyển sách mà ô ngoại e,khi còn là hiệu trưởng trường Kỹ nghệ HN viết:

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Em ở khu hàng Bột, có thời Nguyễn Công Trứ chứ không phải đúng trong khu phố cổ!
HA HA . Cụ thuộc CA LY PHÓC MƠ . cháu xuống đấy toàn bị các anh dưới đấy bắt nạt . không biết chừng cháu bị cụ tạt cái mũ dạ

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
HN vốn là đất kẻ chợ,là mảnh đất màu mỡ cho các lái buôn từ những nơi khác đổ về làm ăn với mục đích mưu sinh. Điều này cũng chẳng cần nhiều lời bàn tới nữa......và cứ như thế nó phát triển ko ngừng,kể cả bây giờ cũng vẫn vậy.
E cũng ko phải gốc HN,nhưng đời ông e đã ra HN lập nghiệp rồi.
Qua đây,e cũng xin giới thiệu quyển sách mà ô ngoại e,khi còn là hiệu trưởng trường Kỹ nghệ HN viết:

cụ thế là người hà lội rùi , nhà cháu các cụ chỉ học -an be sa rô - hay bưởi- còn nữ học cao thì đồng khánh, con tạo xoay vần cụ thì giúp Tây đánh ta, cụ thì bạc nhạc buôn thuốc tây bán cho việt minh xong lại mua lâm thổ sản của việt minh bán cho tây, nhiều cụ theo ta oánh tây. các cụ nhà cháu lờ rờ như vậy mà dám vác dao bầu chém tây ở chợ đồng xuân 1946 đấy ( bố cụ DƯƠNG TRUNG QUỐC hy sinh trong trận này) các cụ nhà cháu lủi được ra vùng hà tây rông tuốt lên việt bắc .

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
cụ thế là người hà lội rùi , nhà cháu các cụ chỉ học -an be sa rô - hay bưởi- còn nữ học cao thì đồng khánh, con tạo xoay vần cụ thì giúp Tây đánh ta, cụ thì bạc nhạc buôn thuốc tây bán cho việt minh xong lại mua lâm thổ sản của việt minh bán cho tây, nhiều cụ theo ta oánh tây. các cụ nhà cháu lờ rờ như vậy mà dám vác dao bầu chém tây ở chợ đồng xuân 1946 đấy ( bố cụ DƯƠNG TRUNG QUỐC hy sinh trong trận này) các cụ nhà cháu lủi được ra vùng hà tây rông tuốt lên việt bắc .
Nhà cụ Dương Trung Quốc có thể trèo sang nhà cháu, qua gác thượng thời trước 1990, thời đó nhà cụ ý ở Ngõ Gạch, bán dưa cà (nếu cháu ko nhớ nhầm) :D

coolpix8700

Xe ngựa
HA HA . Cụ thuộc CA LY PHÓC MƠ . cháu xuống đấy toàn bị các anh dưới đấy bắt nạt . không biết chừng cháu bị cụ tạt cái mũ dạ
Nhà em trong ngõ bác ạh, ngõ Văn Hương!
Thời đó cái ngõ ấy rất vắng. Phải đi qua cổng Đỗ Lợi mới đến nhà em mà cũng chỉ mới có số 12. Dân cả cái ngõ này biết nhau. Mà phía ngoài này cũng chỉ có mỗi 1 cái máy nước. Cậu em (cậu mất trong Quảng Trị) toàn phải dậy sớm xếp hàng gánh nước đầy cái bể và cái chum rồi mới đi làm!
Hà Nội nhưng ngày lễ, ngày tết vẫn được ông đưa vào trong đình chơi. Qua đình toàn là ao-hồ và ruộng rau muống. Rất nhiều những cái mộ xây rất to nữa. tụi em toàn nhẩy lên chơi. Những hôm trở trời là cá và tôm rất nhiều. Cứ cái xiên 3 chạc lội xuống là xiên được cá. Câu tôm chỉ cần sợi chỉ với 1 cọng rau muống. Trời mưa cá rô còn rạch lên tận sân sau nhà em. Bây giờ tất cả đều là nhà. Đầu tiên là ruộng rau muốn phía sau bị lấp thành khu TT Văn Chương rồi dần dần tất cả chỉ còn 1 cái hồ rất nhỏ, cả cái hồ rất lớn sau ga cũng vậy!

designer.hn

Xe hơi
em dân ngoại tỉnh vẫn thích mê phố cổ, nhất là khoản ăn uống và cà phê. thích cả cái không khí náo nhiệt nữa
Em cũng giống cụ, thích cái gì đó có một chút hoài cổ

tuannbb

Xe điện
Phố Cổ Hà Nội.
Chật chội - Tối tăm - Lộn xộn...
Có rất nhiều những từ khi nói ra đã vẽ lên một khung cảnh khiến ta liên tưởng đến một khu ổ chuột về các khu Phố Cổ Hà Nội hiện tại .
Nhưng không hiểu sao em mâu thuẫn kỳ lạ...
Rằm Tháng 8 - em ăn cơm tại một gia đình sống ở Phố Cổ lâu năm.
Một cái chiếu hoa được trải lên sàn gỗ cũ kỹ , một căn phòng dù đứng hay ngồi là phải để ý nếu không sẽ va chạm vào đồ đạc.
Nhưng ....
Bàn thờ gia tiên được gia chủ trân trọng , trên đó là đôi câu đối sơn son thếp vàng.
Những đồ sứ được chọn lựa rất cẩn thận, không bát nháo như những gia đình mới giàu sổi mua đồ sứ Giang Tây về bày.
Một vài món đồ cổ quý giá - lọ sứ men ngọc rạn - bức tranh sứ Cầm - Kỳ - Thi - Họa .
Bức họa Bách nhi đồ
Những bình hoa men nổi Bát Tiên
Bộ ấm trà có cả ấm Tử Sa - trà hương sen để trong lọ sứ giữ mùi rất thơm.
Cung cách pha trà của chủ nhân và mời khách rất trịnh trọng.
Mâm cỗ Trung Thu đủ màu sắc có bưởi - có quả Phật Thủ - có quả hồng chín - có cả hình nhân Ông Tiến Sĩ.
Mâm cỗ mặn vừa giản dị vừa tinh tế .
Một bữa cơm đúng vào Mùa Thu Hà Nội cho đêm Phá cỗ trông Trăng.
Một con vịt được tiềm hạt sen - cốm - nấm
Đầu cổ cánh xương Vịt băm nhuyễn vo tròn nấu thả trong canh rau hành răm.
Nộm đu đủ thịt bò khô
Rau cải xào nấm
Đĩa Gà luộc vàng ươm
Gia chủ mời bát canh Giả chim hành răm đầu tiên - nước canh ngọt mát thơm mùi hành răm .
Ăn bát cơm Tám với nước hầm Vịt mới biết ngon ngọt thế nào...

Phố Cổ Hà Nội - Một khu ổ chuột mà sao vẫn thấy yêu quý thế.
Điều em tương quý ở đây không phải là một căn nhà rộng rãi giàu có sang chảnh ...
Những bàn tiệc cao sang đầy đủ mỹ vị.
Vấn đề em tương quý là Nếp sống của gia chủ ...của một gia đình Hà Nội cổ xưa .
Nhà cửa chật chội đấy , nhưng vẫn ấm cúng.
Cách tiếp khách không qua loa và xuề xòa không coi trọng.
Ngược lại cảm giác mình là khách quý .
Được uống một ấm trà ngon cứ cảm giác là gia chủ chỉ mời khách quý.
Một bữa cơm không đặt từ ngoài hàng về mời khách mà chính tay nữ chủ nhân nấu.
Hiểu thêm về đồ sứ, đồ cổ.
Trân quý những con người sống như vậy.
Dù hoàn cảnh nào - Nếp nhà không mất đi ...

P.S Em có ảnh
Em đã đến những gia đình giàu có , nhưng món ăn toàn thuê đầu bếp mang đến , nữ chủ nhân chẳng làm gì, à chắc là gọi điện đặt nhà hàng.
Cách tiếp khách không có lễ nghi - uống trà Ô Long trong bộ chén sứ đắt tiền giả cổ của Châu Âu kiểu sứ Tiệp Khắc mà nhạt nhẽo.
Rất thích bài này của mợ và đã mời mợ 1 ly rồi nhé!

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Cháu kiếm dc cái video tàu điện chạy trên phố :D

ga hàng cỏ hình nay là mới roài ít cũng sau 1973. 1972 mỹ bắn tên lửa chúng cái đồng hồ trên nóc ga bên phải xập 1 phần ga hàng cỏ. sau paris 1972 mới xây lại, hồi này còn cụ TẠ ĐÌNH ĐỀ . vụ xử cụ đó cháu bé tí tò mò đi xem xxx đếch cho vào chỉ đứng ở Triệu quốc Đạt hóng . thấy mọi người vỗ tay um xùm nhưng chả hiểu zề. ga hàng cỏ ngày xưa ngập năng lắm toàn trên 1/2 bánh xe đạp. U nhà cháu đi làm ở khâm thiên mỗi lần đúng hôm ngập về ốm . chả hiểu sao các thầy u chúng mình ngày xưa khỏe thế, chả có ji ăn. mà ốm cung chỉ 1 ngày là lại đi làm bình thường. ngày xưa chưa đi làm thông như bi giờ , ngày đi vê 4 lần lận, các cụ bà Hà nội ngày xưa cung hay, gái Hà nội gốc hẳn hoi, thế mà chịu được , sang 4h Am dậy lo mọi thứ cho con, sau đó đi tầu điện đi làm, trưa lại tầu điện về thổi com cho các con ăn, xong lại tầu điện đi làm, chièu về đi chợ thổi cơm tắm giặt cho con cho mình, ( Tía nhà cháu rông tuốt vào C - chiến trường campuchia lâu mới về, cứ về là cháu lại có 1 em hà hà :)):)):)):)))

Huuminh

Xe tăng
Cụ nhắc tới chợ Đồng Xuân làm e nhớ tới hồi bé hay bổ tàu từ nhà đến thẳng bến trước cửa chợ.
Sau này lớn lên,mặc dù chả liên quan gì đến hoạt động trong ngày của mình về chợ ĐX, mà vẫn thỉnh thoảng,những cảnh đi lang thang khắp chợ,qua những quầy hàng khô,thực phẩm,nhu yếu phẩm bách hoá .....vẫn ùa về trong những giấc mơ của e.
Không biết bao nhiêu lần e đứng tần ngần xem cái sa bàn toàn cảnh về cuộc chiến đấu bảo vệ chợ ĐX của quân dân thủ đô năm 1946. Những cảnh đánh giáp lá cà,với vũ khí rất thô sơ như gậy gộc,dao bầu mổ lợn....mà bây giờ e vẫn hình dung ra.
Chợ ĐX những năm cuối thập niên 80 có cải tạo lại cũng là lúc e xa quê hương. Rồi đến khi xảy ra vụ cháy lớn dẫn đến việc đại tu lại toàn bộ chợ ( chỉ lưu giữ lại mặt tiền). Từ đó đến nay,e hầu như ko đến chợ.
Giờ ko biết cái sa bàn về toàn cảnh cuộc chiến đấu bảo vệ chợ ĐX đặt ở vị trí nào nữa?

XeOnline

Xe tăng
Phố Cổ Hà Nội.
Chật chội - Tối tăm - Lộn xộn...
Có rất nhiều những từ khi nói ra đã vẽ lên một khung cảnh khiến ta liên tưởng đến một khu ổ chuột về các khu Phố Cổ Hà Nội hiện tại .
Nhưng không hiểu sao em mâu thuẫn kỳ lạ...
Rằm Tháng 8 - em ăn cơm tại một gia đình sống ở Phố Cổ lâu năm.
Một cái chiếu hoa được trải lên sàn gỗ cũ kỹ , một căn phòng dù đứng hay ngồi là phải để ý nếu không sẽ va chạm vào đồ đạc.
Nhưng ....
Bàn thờ gia tiên được gia chủ trân trọng , trên đó là đôi câu đối sơn son thếp vàng.
Những đồ sứ được chọn lựa rất cẩn thận, không bát nháo như những gia đình mới giàu sổi mua đồ sứ Giang Tây về bày.
Một vài món đồ cổ quý giá - lọ sứ men ngọc rạn - bức tranh sứ Cầm - Kỳ - Thi - Họa .
Bức họa Bách nhi đồ
Những bình hoa men nổi Bát Tiên
Bộ ấm trà có cả ấm Tử Sa - trà hương sen để trong lọ sứ giữ mùi rất thơm.
Cung cách pha trà của chủ nhân và mời khách rất trịnh trọng.
Mâm cỗ Trung Thu đủ màu sắc có bưởi - có quả Phật Thủ - có quả hồng chín - có cả hình nhân Ông Tiến Sĩ.
Mâm cỗ mặn vừa giản dị vừa tinh tế .
Một bữa cơm đúng vào Mùa Thu Hà Nội cho đêm Phá cỗ trông Trăng.
Một con vịt được tiềm hạt sen - cốm - nấm
Đầu cổ cánh xương Vịt băm nhuyễn vo tròn nấu thả trong canh rau hành răm.
Nộm đu đủ thịt bò khô
Rau cải xào nấm
Đĩa Gà luộc vàng ươm
Gia chủ mời bát canh Giả chim hành răm đầu tiên - nước canh ngọt mát thơm mùi hành răm .
Ăn bát cơm Tám với nước hầm Vịt mới biết ngon ngọt thế nào...

Phố Cổ Hà Nội - Một khu ổ chuột mà sao vẫn thấy yêu quý thế.
Điều em tương quý ở đây không phải là một căn nhà rộng rãi giàu có sang chảnh ...
Những bàn tiệc cao sang đầy đủ mỹ vị.
Vấn đề em tương quý là Nếp sống của gia chủ ...của một gia đình Hà Nội cổ xưa .
Nhà cửa chật chội đấy , nhưng vẫn ấm cúng.
Cách tiếp khách không qua loa và xuề xòa không coi trọng.
Ngược lại cảm giác mình là khách quý .
Được uống một ấm trà ngon cứ cảm giác là gia chủ chỉ mời khách quý.
Một bữa cơm không đặt từ ngoài hàng về mời khách mà chính tay nữ chủ nhân nấu.
Hiểu thêm về đồ sứ, đồ cổ.
Trân quý những con người sống như vậy.
Dù hoàn cảnh nào - Nếp nhà không mất đi ...

P.S Em có ảnh
Em đã đến những gia đình giàu có , nhưng món ăn toàn thuê đầu bếp mang đến , nữ chủ nhân chẳng làm gì, à chắc là gọi điện đặt nhà hàng.
Cách tiếp khách không có lễ nghi - uống trà Ô Long trong bộ chén sứ đắt tiền giả cổ của Châu Âu kiểu sứ Tiệp Khắc mà nhạt nhẽo.
Bạn bè cấp 3 em dân phố cổ nhiều, em cũng vào nhà bạn chơi nhiều nhưng chưa gặp được nhà bạn nào như người quen của cụ, nên ấn tượng của em về phố cổ cũng ko có gì đặc sắc lắm, chỉ là tiện ngồi quán vỉa hè, nhiều góc phố đẹp, yên tĩnh!

Huuminh

Xe tăng
Có cụ nào ngày nhỏ chơi "đồ" đuổi nhau rồi trèo lên cột điện bằng sắt thế này ko ?
Cột này giờ ko biết quanh Hồ Gươm còn ko nhỉ :D

Đây là đoạn đối diện phố Trần Nguyên Hãn. Ảnh có chụp gốc cây Lộc Vừng có thế rất đẹp. Cạnh đấy là mấy gốc cây sấu,mà e nhớ ko lầm thì đã đổ rồi? Để tý nữa e lượn về nhà qua đấy xem có đúng như mình nghĩ ko? :D
Ảnh này chụp vào những năm 95-96 theo phỏng đoán của e vì lúc đó xung quanh Bờ Hồ phát triển rất nhiều thợ chụp ảnh. Ngay bản thân cái giá trưng bày ảnh mẫu kia là cái chỗ của 1 thèng e cùng phố hành nghề chụp ảnh. Do địa bàn loanh quanh kiếm sống ở đây mà vô tình nó chụp được vụ tự thiêu ở trước cửa UBTPHN. Sau vụ này nó bị xxx quận nhốt vài ngày để điều tra xét hỏi,có động cơ gì khi chụp đứng chụp ảnh ko.
Còn chơi đồ hay trốn tìm thì e thường leo vào cái nghiên bút ở cổng đền Ngọc Sơn để trốn chứ leo mấy cột đèn này chưa ăn thua. :D

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Đây là đoạn đối diện phố Trần Nguyên Hãn. Ảnh có chụp gốc cây Lộc Vừng có thế rất đẹp. Cạnh đấy là mấy gốc cây sấu,mà e nhớ ko lầm thì đã đổ rồi? Để tý nữa e lượn về nhà qua đấy xem có đúng như mình nghĩ ko? :D
Ảnh này chụp vào những năm 95-96 theo phỏng đoán của e vì lúc đó xung quanh Bờ Hồ phát triển rất nhiều thợ chụp ảnh. Ngay bản thân cái giá trưng bày ảnh mẫu kia là cái chỗ của 1 thèng e cùng phố hành nghề chụp ảnh. Do địa bàn loanh quanh kiếm sống ở đây mà vô tình nó chụp được vụ tự thiêu ở trước cửa UBTPHN. Sau vụ này nó bị xxx quận nhốt vài ngày để điều tra xét hỏi,có động cơ gì khi chụp đứng chụp ảnh ko.
Còn chơi đồ hay trốn tìm thì e thường leo vào cái nghiên bút ở cổng đền Ngọc Sơn để trốn chứ leo mấy cột đèn này chưa ăn thua. :D
Ảnh này đc chụp quãng 89-90 cụ ơi, cháu đọc thấy chú thích trước khi cóp pết :D
Có thời gian cụ chạy qua xem mấy cái cột điện sắt này còn ko, rồi update tình hình cho cháu với nhá.

thngaylangthang

Xe ngựa
Ảnh này đc chụp quãng 89-90 cụ ơi, cháu đọc thấy chú thích trước khi cóp pết :D
Có thời gian cụ chạy qua xem mấy cái cột điện sắt này còn ko, rồi update tình hình cho cháu với nhá.
Giờ côt sắt hết òi, năm 84 cháo còn nhớ đêm bắn pháo hoa rất nhiều người trèo lên để xem ( có cả cháo ), khi pháo rơi sát cột điện vẫn còn cháy, mọi người buông tay hết, rụng mà hem chạm đất nhá :D

printer05

Xe điện
ga hàng cỏ hình nay là mới roài ít cũng sau 1973. 1972 mỹ bắn tên lửa chúng cái đồng hồ trên nóc ga bên phải xập 1 phần ga hàng cỏ. sau paris 1972 mới xây lại, hồi này còn cụ TẠ ĐÌNH ĐỀ . vụ xử cụ đó cháu bé tí tò mò đi xem xxx đếch cho vào chỉ đứng ở Triệu quốc Đạt hóng . thấy mọi người vỗ tay um xùm nhưng chả hiểu zề. ga hàng cỏ ngày xưa ngập năng lắm toàn trên 1/2 bánh xe đạp. U nhà cháu đi làm ở khâm thiên mỗi lần đúng hôm ngập về ốm . chả hiểu sao các thầy u chúng mình ngày xưa khỏe thế, chả có ji ăn. mà ốm cung chỉ 1 ngày là lại đi làm bình thường. ngày xưa chưa đi làm thông như bi giờ , ngày đi vê 4 lần lận, các cụ bà Hà nội ngày xưa cung hay, gái Hà nội gốc hẳn hoi, thế mà chịu được , sang 4h Am dậy lo mọi thứ cho con, sau đó đi tầu điện đi làm, trưa lại tầu điện về thổi com cho các con ăn, xong lại tầu điện đi làm, chièu về đi chợ thổi cơm tắm giặt cho con cho mình, ( Tía nhà cháu rông tuốt vào C - chiến trường campuchia lâu mới về, cứ về là cháu lại có 1 em hà hà :)):)):)):)))
Cụ đi xem xử vụ Tạ Đình Đề là lần 1 hay lần 2, em đoán cụ đi xem xử lần 2 năm 87. Đố cụ biết sao em lại đoán như thế.