[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

Dân Tổ

Xe container
Đúng như cụ nói. Ngành bên e trước cũng sử dụng dụng lđ phổ thông cực nhiều và gặp tình trạng này. Năng suất còn kém cả DN trong miền Nam và DN FDI chứ chưa nói gì đến ở nước ngoài.
Nhưng đã có lúc đặt ngược lại ngược lại câu hỏi là tại sao cùng 1 con người đó làm chỗ mình năng suất không cao mà khi làm cho 1 DN FDI lại có năng suất cao???
Lúc đấy mới phát hiện ra nguyên nhân đếch phải hoàn toàn do NLĐ như các bố nghĩ mà thật ra bản thân trình độ quản lý của các bố cũng kém nên mới vậy :)) Trình độ kém chung thôi
Trình quản lý đúng như cụ nói là rất quan trọng ạ, việc thuê LĐ phổ thông dù kể cả có training đầy đủ xong, training chuyên nghiệp như 1 số DN mà em biết cũng vẫn gặp 1 vấn đề về quản lý (dù có cả cấp quản lý người nước ngoài). Với những DN FDI thì khâu quản lý cấp cao tốt hơn nhiều, nhưng xuống đến vị trí quản lý trực tiếp LĐ cấp thấp (người Việt mình) thì lại quay lại về vấn đề trình độ quản lý. Trình độ kém chung là đúng theo em thấy vậy. :) Và thêm 1 điểm nữa là rất lắm drama với đám cấp dưới Việt Nam mình, ở đâu cũng vậy :P

Phỗng new

Xe điện
Tư duy con buôn, cái gì cũng muốn "nhanh", trong khi có những mảng, lĩnh vực...nó phải từ từ khoai mới nhừ. Nên có vung tiền nhiều nữa mà với tư duy này thì chả nhân sự nào chạy theo kịp cả.

Ngay như việc dễ hơn là đá bóng, có phải cứ mua toàn siêu sao, HLV xịn về cái là ăn C1 với vô địch quốc gia được luôn đâu.
Cụ không xem a V phát biểu thuê Tây về quản lý cuối cùng toàn toang hết à.
Quản lý giỏi mà quân kém thì cũng tèo nhé.

step321

Xe tăng
Cái kim trong bọc lâu ngày nó sẽ lòi ra thôi cụ. Toàn nói phét “mà ở tầm đấy nói phét thì khác rồi” nhiều cụ nói tinh thần dân tộc này kia.
Cháu trước tin tưởng a vương lắm, giờ *** tin rồi. Đặc biệt vụ mãnh niệt tinh thần xinh ga bô. Cụ nào giỏi khai mời giúp tại sao phải chuyển trụ sở vinfast sang xinh ga bô?
Nghe nói sang đó dễ gọi vốn đầu tư từ nước ngoài hơn, niêm yết trên thị trường chứng khoán nước ngoài dễ hơn. Cơ mà em cũng x biết nguyên nhân sâu xa.

victory_1980

Xe điện
Các bài trên báo, hoặc youtube về sp của Vingroup thấy chủ yếu là khen.
Trong cõi off này thì có nhiều comment chê, nhưng cũng chỉ loanh quanh vài nick, ko hiểu sao mà lại phản đối điên cuồng thế, :))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
cụ lại nhầm rồi :D,
quan trọng là cách so sánh
vd a quyết a ấy bán chui cp 1 hôm có thể = e làm cả đời, nhưng a ấy có thể vào tù bất kỳ lúc nào
còn e làm cả tháng đc 20 củ nhưng chuyên môn nghề nghiệp thì e hơn a ấy và rủi ro thấp hơn
thế vấn đề thu nhập nó lại tùy thuộc vào mức độ chấp nhận rủi ro, xuất phát điểm, may mắn...của từng ng, chứ đừng nghĩ kiếm tiền nhiều hơn là giỏi hơn
nói vậy mấy cụ ở đây thua phan sào nam với bọn buôn ma túy hết :D
Chuyên môn nghề nghiệp hơn ... cụ nói thế ko thấy xấu hổ à?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải viết và nói bằng tiếng hoa hay hàn mới đúng , một sự thật mà ai đã từng làm ăn sinh sống ở đất nước khác đều biết đó là người Việt bị coi thường .
Ngay tại các DN FDI đang hoạt động tại VN mà không có văn hóa tốt đẹp từ Tập đoàn mẹ thì người Việt cũng bị coi thường

hd-vt

Xe container
Đúng như cụ nói. Ngành bên e trước cũng sử dụng dụng lđ phổ thông cực nhiều và gặp tình trạng này. Năng suất còn kém cả DN trong miền Nam và DN FDI chứ chưa nói gì đến ở nước ngoài.
Nhưng đã có lúc đặt ngược lại ngược lại câu hỏi là tại sao cùng 1 con người đó làm chỗ mình năng suất không cao mà khi làm cho 1 DN FDI lại có năng suất cao???
Lúc đấy mới phát hiện ra nguyên nhân đếch phải hoàn toàn do NLĐ như các bố nghĩ mà thật ra bản thân trình độ quản lý của các bố cũng kém nên mới vậy :)) Trình độ kém chung thôi
Rất chính xác cụ ợ, chỉ giỏi đổ vấy. Cái bộ máy cũ rích lạc hậu thì đừng mong chạy như...ngựa hehe. Cụ tổ xe Ford nổi tiếng, nhờ biết quản lý sắp sếp hợp lý, để cho lđ phổ thông cũng làm được trong cái dây chuyền sx auto.
Trừ những người làm kh, nhà nghiên cứu, nhà thiết kế, nhà sáng chế ra, thì mn chỉ là làm nghề chỉ làm công việc lặp lại như trong dây chuyền...mần thịt cá tra xuất khẩu hehe.

Xecongnong001

Xe đạp
Tầm a V mà không hay thì sao đạt đến như hiện tại được cụ

Bemagauvn

Xe điện
Bác V chuyển mô hình tập đoàn sang sản xuất công nghệ - công nghiệp là hướng đi đúng, vì chỉ có sản xuất mới tạo ra 1 công ty bền vững, trường tồn.
Thế nhưng làm sản xuất méo đơn giản. Những ai đã từng quản lý sản xuất rồi thì đều hiểu, hoặc có thể đọc cuốn Phương thức Toyota để hiểu được, tại sao cũng phương thức sản xuất ấy, Toyota Nhật làm được, nhưng Mẽo học theo lại không hiệu quả được.
Ôi đèo mẹ cứ nói cái gì cao siêu, em quản lý xưởng em có 250 mạng, mà bao chuyện loằng ngoằng, chủ yếu lao động phổ thông, ý thức thì như hạch, hay đàm tiếu, nói xấu nhau làm mất đoàn kết nội bộ. Bố tiên sư.
Ý thức NLĐ như vậy, đòi hỏi sao vươn tầm được. Quay lại thì cũng phải nói đến câu chuyện yếu kém trong giáo dục + kỹ năng nghề ngay từ trên ghế nhà trường.
Chém gió vậy thôi, chứ em lại phải đi thúc vào đít công nhân xưởng em đây.
Đấy là Quyền của người lao động Việt còn ít/ ko có / ko biet và công đoàn vẫn để trang trí đấy.
Không cụ còn oải nữa 😂.

tunglam28062009

Xe tăng
Các bài trên báo, hoặc youtube về sp của Vingroup thấy chủ yếu là khen.
Trong cõi off này thì có nhiều comment chê, nhưng cũng chỉ loanh quanh vài nick, ko hiểu sao mà lại phản đối điên cuồng thế, :))
Cụ có cảm tính quá ko đấy? Nếu nói về chê thì off này còn ít đấy. Chưa kể off lời lẽ còn nhẹ nhàng, khách quan, văn minh. Cụ nói cứ như a e off ở trên rừng ko có phương tiện vào fb, youtube mà xem nó ra làm sao vậy. Quan điểm e nói j thì phải đúng.

Ramdeuter

Xe tải
À, cái này do nói gộp nên đúng là hơi oan.
Nhưng hồi ra mấy con cờ la ra, thấy công bố lộ trình phủ kín điểm sạc với đổi pin gì gì, rồi các đại lý mọc như nấm, hào hứng lắm. Giờ ko thấy gì nên em gộp luôn vào là dừng :D
Chưa tuyên bố dừng mà đã thế này đây. Còn đã tuyên bố dừng rồi thì ... thôi, chúc chủ xe may mắn:

TieuFu

Xe container
Em phục anh V còn anh H suốt ngày chém gió chuyển đổi số với 4.0 làm mỗi cái pc covid không xong
Qua mà không vướng con vợ cờ bạc thì mấy anh trên chỉ là dạng chém zo !

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có cảm tính quá ko đấy? Nếu nói về chê thì off này còn ít đấy. Chưa kể off lời lẽ còn nhẹ nhàng, khách quan, văn minh. Cụ nói cứ như a e off ở trên rừng ko có phương tiện vào fb, youtube mà xem nó ra làm sao vậy. Quan điểm e nói j thì phải đúng.
Cụ vào tàu nhanh xem độc giả họ còm thế nào về bài phỏng vấn

cocsku

Xe cút kít
Em cũng ủng hộ những người như anh Vượng, chỉ mong anh ấy bớt nổ đi, nhìn kiểu rất ngứa mắt ấy. Kiểu bảo Vinhomes của bác ấy là hệ thống nhà chung cư chuyên nghiệp nhất VN thì nghe còn được. Chứ bảo vinfast chiếm lĩnh thị trường thế giới, người tiên phong thì nghe nó chán ấy.

Mấy nữa có giải VinFuture, các báo được vin thuê PR, tâng bốc lên bảo là giải thường được toàn bộ giới làm khoa học thế giới quan tâm, có thể so sánh với Nobel thì quá chối. Giải này khác gì cái "Miss grand international" của em Thùy Tiên đâu, cũng do một cái ông ất ơ ở Thái Lan lập ra.
Áp dụng chính sách của Geobbels, cứ nói mãi thì người ta cũng phải tin thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tàu nhanh hả 😂😂😂😂😂😂😂😂😂😂😂
Thôi cho e xin. E có nhận thức, có ăn học, năm nay e 4x rồi e tự biết mình nên tìm hiểu ở đâu, thông tin ntn là đúng là thật.
Em cũng ấn tượng với nhận thức cụ rồi, cụ giới thiệu tờ báo nào uy tín ở VN giúp nhé 😉

huyen141292

Xe điện
Trình quản lý đúng như cụ nói là rất quan trọng ạ, việc thuê LĐ phổ thông dù kể cả có training đầy đủ xong, training chuyên nghiệp như 1 số DN mà em biết cũng vẫn gặp 1 vấn đề về quản lý (dù có cả cấp quản lý người nước ngoài). Với những DN FDI thì khâu quản lý cấp cao tốt hơn nhiều, nhưng xuống đến vị trí quản lý trực tiếp LĐ cấp thấp (người Việt mình) thì lại quay lại về vấn đề trình độ quản lý. Trình độ kém chung là đúng theo em thấy vậy. :) Và thêm 1 điểm nữa là rất lắm drama với đám cấp dưới Việt Nam mình, ở đâu cũng vậy :P
Cái này có 2 khía cạnh. Thứ nhất là thầy ko ra thầy thợ ko ra thợ. Về dào tạo thợ thì phía nam làm chuẩn hơn, tay nghề chắc hơn, ý thức thợ tốt hơn. Cách đạo tạo thợ ở phía bắc có vấn đề, cụ thể thế nào thì nhường các bác có chuyên môn phán.

Thứ 2 là trình độ quản lí chưa cao, đặc biệt là đội ngũ tổ trưởng đứng đầu dây chuyền. Đội ngũ này nhiều khi còn phát huy tác dụng tốt hơn cả phụ trách xưởng

MrSpy

Xe điện
Cứ bảo anh ấy ko thành công trong mảng bán lẻ, phải bán Vin+ nhưng e thấy thành công nhiều ấy chứ, thay đổi hẳn tư duy bán hàng, mua hàng của người Việt.