Quạt gió Mondeo V6 2.5 chạy rú ầm ầm, khiếp !!!

Xe tải
Bẩm các cụ, con Mông Ghẻ nhà em mấy hôm giời nóng nực chạy trong phố quạt gió thỉnh thoảng chạy mức max hú ầm ầm làm kinh hãi người đi đường. Như thế có gì là bất thường không ạ, cách khắc phục nếu có?
Đa tạ các cụ.

xebanhxich

Xe tải
ý cụ là cái quạt gió trong xe hay cục nóng bên ngoài? em không thạo nên hỏi hơi ngơ. Dưng mờ em thấy 2 em Mon, 1 ở gần nhà e, một ở cty em đều có âm thanh khá gầm rú khi nó chạy gần em. Bản thân FF của em khi bật đh em cũng thấy rú khá ồn ào, cả trong và ngoài xe. hay ĐH của F nó vậy?

Chỉnh sửa cuối:

satphelieu

Xe buýt
Nó có hú thì mới gọi là Mon, kệ nó đi cụ ơi, khi nào không thấy nó hú nữa là có vấn đề đới

dungla

Xe buýt
Cụ chạy mức max thì nó hú là phải rồi ạ không có gì phải phàn nào đâu :D. Xem ngồi thử C200 hay E250 lúc mới lên xe để max cho mát nó cũng hú gần tương tự (tất nhiên là nó đỡ to hơn của Mông)

theph

Xe điện
Nó có hú thì mới gọi là Mon, kệ nó đi cụ ơi, khi nào không thấy nó hú nữa là có vấn đề đới
Chuẩn cụ ợ. Em nhớ 1 lần em vào Parkson, lúc nổ máy có chị lao công loay hoay làm gì bên cạnh giật hết cả mềnh vì cái quạt gió xe em. Cụ Sắt không biết lấy con đó về có xử lý gì không hay vẫn để to cho nó giống trực thăng :).

Xe tải
Hay là em tắt bố cái mức 3 đi nhỉ, chỉ cho chạy mức 1-2 cho đỡ ồn ào :))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hay là em tắt bố cái mức 3 đi nhỉ, chỉ cho chạy mức 1-2 cho đỡ ồn ào :))
Bác để điều hòa ở chế độ Auto - sau đó yêu cầu nó phải làm lạnh do đó cái xe vì nó thông minh nên hiểu là phải quạt phải quay mạnh để đạt yêu cầu của ông chủ, nếu bác để số cụ thể nào đó như (1) - (2) ... thì nó sẽ chạy đúng tốc độ của số đó, bao giờ xe mát là việc của ông Bé, không phải việc của nó

Xe tải
Bác để điều hòa ở chế độ Auto - sau đó yêu cầu nó phải làm lạnh do đó cái xe vì nó thông minh nên hiểu là phải quạt phải quay mạnh để đạt yêu cầu của ông chủ, nếu bác để số cụ thể nào đó như (1) - (2) ... thì nó sẽ chạy đúng tốc độ của số đó, bao giờ xe mát là việc của ông Bé, không phải việc của nó
Không phải auto, mà em đang chạy ngoài đường í, được 1 lúc nó rú lên, được 1 lúc nó lại im ....chả hiểu sao sất.
Hôm nào em mang xe sang làm bảo hiểm, tranh thủ kiểm tra luôn cái điều hòa cho em nhá.
Chắc đầu tháng 6 để cho trẻ con nó nghỉ hè đã.

Túm lại bị hú là quạt gió thổi hơi lạnh điều hòa trong xe hay quạt gió làm mát két nước?

Nếu quạt gió két nước thì quan tâm đến cái đồng hồ chỉ thị nhiệt nước làm mát hơn là cái quạt lúc hú lúc không. Nếu đồng hồ nhiệt lúc tăng lúc giảm (kg nằm ở một ngưỡng cố định) thì lớn chuyện đấy.

Bữa ở Đà nẵng, nó có đụng đến két nước kg? Nếu có thì khả năng nó đã bấm mất vài ống giải nhiệt => két nước kg đủ khả năng giải nhiệt => ngày đông thì OK, ngày hè nóng quá nên tần suất quạt gió hoạt động phải cao hơn, nhiều hơn để kịp giải nhiệt.

Nếu đúng như thầy bói này nói mò thì cần xem lại cái két nước chứ kg phải cái quạt.

Chỉnh sửa cuối:

Xe tải
Túm lại bị hú là quạt gió thổi hơi lạnh điều hòa trong xe hay quạt gió làm mát két nước?

Nếu quạt gió két nước thì quan tâm đến cái đồng hồ chỉ thị nhiệt nước làm mát hơn là cái quạt lúc hú lúc không. Nếu đồng hồ nhiệt lúc tăng lúc giảm (kg nằm ở một ngưỡng cố định) thì lớn chuyện đấy.

Bữa ở Đà nẵng, nó có đụng đến két nước kg? Nếu có thì khả năng nó đã bấm mất vài ống giải nhiệt => két nước kg đủ khả năng giải nhiệt => ngày đông thì OK, ngày hè nóng quá nên tần suất quạt gió hoạt động phải cao hơn, nhiều hơn để kịp giải nhiệt.

Nếu đúng như thầy bói này nói mò thì cần xem lại cái két nước chứ kg phải cái quạt.
Không ạ, két nước vẫn nguyên xi, bữa đó là do chạy liên tục quãng dài tốc độ cao nên nước điều hòa nó chảy nhiều thôi.
Đồng hồ nhiệt độ vẫn ngon, vòng tua máy vẫn bình thường, em nghĩ là cái quạt gió điều hòa nó hú ầm ầm.
Vài bữa nữa em mang sang cụ Vòi mát tay đỡ đẻ vậy.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bí hiểm thế này chắc phải theo hướng tâm linh, hôm nào sang em đánh xe vào chùa Bồ đề xem thế nào hộ nhé, nhờ các thày làm lễ trừ cái con hú nó trốn trong xe

vuahe77

Xe điện
Vệ sinh,bảo dưỡng quạt gió và giàn lạnh đi anh Bé!

The Bell

Xe hơi
Nói chung nếu quạt gió nó tự nhiên hú ầm lên là có vấn đề. Theo tôi nghĩ thì có hai quạt: một quạt làm mát động cơ và một quạt của hệ thống điều hoà (nhưng lại cùng một cụm liền). Và cả hai quạt này đều đã cũ (nếu là Mon đời 2005 trở về trước). Giống như động cơ điện thông thường với tuổi đời như vậy thì chổi than kém, vòng bi mòn... nên cũng sát cốt hoặc đánh lửa lung tung rồi. Nếu có bác nào có nghề bảo dưỡng được động cơ quạt gió thì tốt quá (nhưng nhớ thay vòng bi và chổi than xịn), kiểm tra điện trở hạn chế dòng thì mới ổn. Nói thể thôi chứ tôi cũng mất khá tiền vào món quạt gió của mon 2.5 rồi các bác ạ. Tạm thời nếu không có thời gian thì điện cho bác Du bên Futuford thì có lẽ hợp lý hơn là sửa cái quạt đó đấy ạ.

Tourcare

Xe tăng
Bác bán quách đi đỡ phải nghe nó kêu :))
Ford Mon nó vưỡn kêu to thế mà bác ?

vienthongdaian

Xe hơi
Không phải auto, mà em đang chạy ngoài đường í, được 1 lúc nó rú lên, được 1 lúc nó lại im ....chả hiểu sao sất.
Hôm nào em mang xe sang làm bảo hiểm, tranh thủ kiểm tra luôn cái điều hòa cho em nhá.
Chắc đầu tháng 6 để cho trẻ con nó nghỉ hè đã.
Nó hú một lúc lại im là do đủ lạnh rồi nó ngắt. tóm lại em nghĩ chả sao cả vì xe em nó cũng rú thế

mondeo1186

Xe tăng
Em chạy mon khoái nhất là cái quạt gió kêu to. đi đến đoạn đường đông không phải bóp còi, lúc đậu đèn xanh đỏ quạt cứ kêu to khiến xe máy không giám chen lấn lại gần.

DangHoangDe

Xe điện
Chạy rú thì cụ tắt đi, không bật xem nó có dám kêu không nào.

DangHoangDe

Xe điện
Chạy rú thì cụ tắt đi, không bật xem nó có dám kêu không nào.​

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Xe em trước quạt gió cũng kêu to như quạt công nghiệp.
Em vào hãng thằng ku em nó vệ sinh két nước, quạt, một số cảm biến nữa giờ êm quá, nhiều khi xe đang nổ máy rồi mà em không biết.
Confirm với các cụ là bệnh này chữa được nhá, chỉ không triệt để thôi, 2 năm sau thế nào cũng bị tái phát.

habogay

Đi bộ
Em cũng xác nhận , mon nhà em quạt gió kêu to hơn 2 lần tiếng máy ạ .