[Funland] Review sách hay 02

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hứa với anh!
Đừng bao giờ quên mất
Em luôn là cô gái hạnh phúc nhất
Trên khắp thế gian này...

Hứa với anh!
Người em chọn để nắm lấy bàn tay,
Phải là người biết chở che em qua tháng ngày mưa nắng,
Là người mang đến cho em sự bình yên phẳng lặng,
Trong sâu thẳm tâm hồn...

Hứa với anh!
Khi em thấy cô đơn,
Không bao giờ tự vùi mình vào bóng đêm rồi nấc lên trong tuyệt vọng.
Khi em thấy mình run lên vì lạnh cóng,
Không bao giờ tự đóng cửa trái tim, cấm kẻ khác lại gần.

Hứa với anh!
Dù có tiếc thương quá khứ đến trăm lần,
Thì cũng phải cất đi, vì tương lai mới là điều đáng giá.
Không ai thương em bằng chính em thương mình cả,
Đừng tự dằn vặt xót xa, để trôi qua những khoảnh khắc quý giá của đời mình...

Hứa với anh!
Sẽ luôn cười thật xinh,
Dẫu cuộc sống trái ngang có đem đến cho em muôn vàn cay đắng,
Có thể một ngày em thấy cuộc đời chẳng còn bình lặng,
Hãy mạnh mẽ lạc quan, cứng rắn để đương đầu...

Hứa với anh!
Hết kiếp này và cho cả kiếp sau
Mãi mãi là chính em – cô gái anh đã yêu từ ánh mắt đầu đến giây phút cuối...
Và sẽ không bao giờ tiếc nuối
Vì đã sống hết mình trọn vẹn tháng năm qua.
- Hứa với anh - Du Phong -

L.C.D

Xe container
Em đang đọc cuốn này. Em thích những truyện ngắn của chị Thuý từ tập Tiếng đàn môi sau bờ rào đá - cuốn đó em cho mượn và đã mất, giờ muốn đọc lại mà chưa mua lại đc.
Cuốn này em mới đọc 1 nửa. Thích những ngôn từ mộc mạc, nhẹ nhàng trong trẻo trong những câu chuyện rất đỗi giản dị, gần gũi...

L.C.D

Xe container
Lâu lắm không có thời gian tìm hiểu và đọc, cháu giới thiệu các cụ quyển này ạ. Đọc ban đêm toàn bị khủng long bảo hâm dở vì toàn cười 1 mình.

Cụ review qua được không ạ? Em nhìn bìa tò mò quá
Bác tác giả này có blog Lão thầy bói mù, có nhiều bài thơ rất hay. Nhưng bác í mất cũng phải gần chục năm rồi.

L.C.D

Xe container
Đúng cái hồi iem đọc sách không vào, thì được giới thiệu mua cuốn Tô tem sói. Iem để " tô tem sói" đấy cái hẵng. Sách toa và dày làm iem phát ngán, ấy là vì iem đã bội thực mấy lị sách Tung Của sau khi đọc 2 cuốn dày cồm cộp mà chả thấy hay ( dư với phế đô của Giả Bình Ao), thậm chí không mấy hiểu ( dư với Linh Sơn của tác giả người Pháp gốc Hoa Cao Hành Kiện. Tôn ông Hành Kiệu là người ...Hoa đầu tiên giành giả Nô Beo văn học, thế có ghê không?).
40feb5d9c6e04222b735f7d5c6cf2d27.jpg[/IMG]
Ối dồ ôi có cụ đây iem mới có người đồng cảm. Trc giờ em chả dám khoe ra là em cũng đọc 2 tác phửm cụ nêu trên và em cũng y chang cụ, chả thấy hay và cóc hiểu giề cả. Thực ra là em chửa đọc hết đâu vì ko hiểu nên em bỏ dở :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ối dồ ôi có cụ đây iem mới có người đồng cảm. Trc giờ em chả dám khoe ra là em cũng đọc 2 tác phửm cụ nêu trên và em cũng y chang cụ, chả thấy hay và cóc hiểu giề cả. Thực ra là em chửa đọc hết đâu vì ko hiểu nên em bỏ dở :))

Tung của em ấn tượng nhất với Báu vật của đời (Mạc Ngôn). Em mua khá nhiều cuốn của Mạc Ngôn và Tô tem sói em cũng mới chỉ đọc dở thì ập vào đẻ 2 đứa con liền nhao nên cũng chửa đọc hết :P
Giờ em mới nghe vụ lý do gián đoạn đọc 1 cuốn sách vì...sinh em bé :))

ngoctu2109

Xe tăng
Bác tác giả này có blog Lão thầy bói mù, có nhiều bài thơ rất hay. Nhưng bác í mất cũng phải gần chục năm rồi.
Chuẩn rồi cụ Đinh Vũ Hoàng Nguyên, đặt tên thằng con trai là Đinh tấn Bõm :))

xittalin

Xe tăng
" Báu vật của đời" có tên gốc là Phong Nhũ Phì đồn ( Tức Vếu toa mông mẩy) khá là lắt léo, phức tạp và cũng kể lể về cái gọi là "đời là bể khổ ở nước tàu. Tuy đây là cuốn đưa tên tuổi Mạc Ngôn bay cao dưng không phải là cuốn xuất sắc nhất của tác giả nầy. Sau, Mạc Ngôn cũng viết mấy cuốn dày ghê gớm, hơi hướm cũng kể lể cái sự khốn khổ trong hủ tục, trong lạc hậu dư " Phong nhũ phì đồn", cơ mà không thành công bằng và thật da cũng ...hơi bị nhàm nữa ( Thí rụ dư " Sống đọa thác đày" chả hạn.).
Ít người biết Mạc Ngôn cũng chính là tác giả của Cao lương đỏ, sau được đạo diễn Trương Nghệ Miu ( Lúc ý đương vô danh) chuyển thành phin ( cùng tên ) và đưa tên tuổi Củng Lợi lan ra khắp đại lục.
Mạc Ngôn gây ..."bức xúc" cho nhiều văn sĩ ...Việt Nam khi cuốn Đàn hương hình được xuất bản. Văn chương của Mạc Ngôn trong "Đàn hương hình" tung tẩy không sao chịu được, làm khơ khớ người bắt chước. Dưng Mạc Ngôn viết sâu lắm, đoc ngấm lắm chứ không phải tào phào dư con cào cào nên bắt chước là bất khả thi.
Sau, Mạc Ngôn giành giải Nô Beo, ai nấy đều cho là đáng đời!

L.C.D

Xe container
" Báu vật của đời" có tên gốc là Phong Nhũ Phì đồn ( Tức Vếu toa mông mẩy) khá là lắt léo, phức tạp và cũng kể lể về cái gọi là "đời là bể khổ ở nước tàu. Tuy đây là cuốn đưa tên tuổi Mạc Ngôn bay cao dưng không phải là cuốn xuất sắc nhất của tác giả nầy. Sau, Mạc Ngôn cũng viết mấy cuốn dày ghê gớm, hơi hướm cũng kể lể cái sự khốn khổ trong hủ tục, trong lạc hậu dư " Phong nhũ phì đồn", cơ mà không thành công bằng và thật da cũng ...hơi bị nhàm nữa ( Thí rụ dư " Sống đọa thác đày" chả hạn.).
Ít người biết Mạc Ngôn cũng chính là tác giả của Cao lương đỏ, sau được đạo diễn Trương Nghệ Miu ( Lúc ý đương vô danh) chuyển thành phin ( cùng tên ) và đưa tên tuổi Củng Lợi lan ra khắp đại lục.
Mạc Ngôn gây ..."bức xúc" cho nhiều văn sĩ ...Việt Nam khi cuốn Đàn hương hình được xuất bản. Văn chương của Mạc Ngôn trong "Đàn hương hình" tung tẩy không sao chịu được, làm khơ khớ người bắt chước. Dưng Mạc Ngôn viết sâu lắm, đoc ngấm lắm chứ không phải tào phào dư con cào cào nên bắt chước là bất khả thi.
Vâng Mạc Ngôn em thấy cuốn Phong nhũ phì đồn là hay nhất. Em đc con bạn thân tặng cuốn này, nó ghi lời chúc “Mày luôn là báu vật của đời, của gia đình bạn bè blah blah...”. Cuối cùng, em lại ko trở thành báu vật theo ý của cụ Mạc Ngôn vì em LCD toàn tập, haizzz...

Hooks

Xe tăng
Câu quote này về nghĩa thì dễ hiểu, nhưng đọc có cảm giác cứ trúc trắc thế nào đấy. Cảm giác dịch không được mượt mà.

Tuần trước em đọc cuốn Thú tội của Minato Kanae, chắc nhiều cụ ở đây cũng đọc rồi (thấy phát hành cũng lâu rồi). Phải nói là rất ấn tượng, ám ảnh, cách viết khá lạ. Đọc xong quyển này, mặc dù thấy mình đang làm đúng những gì nên làm với con trẻ trong cách sống, cách học, nhưng vẫn thấy phải cẩn thận hơn.

Tác phẩm này được dựng thành phim xem cũng khá ám ảnh ạ.

Nhà cháu đọc cuốn "đèn không hắt bóng" của dịch giả Cao Xuân Hạo khoảng năm 88 thì từ đó đặc biệt có hứng thú với văn học Nhật bản. Có cụ nào giống nhà cháu không ạ?

Cái kỳ lạ của văn học Nhật là rất khó review sao cho hay, hấp dẫn mà đúng cốt truyện. Nó thường đào sâu về nội tâm, về cảm nhận giác quan, về xung đột tính cách... hơn là cốt truyện. Đôi khi họ mô tả một cảnh rất bình thường, nhưng có thể làm người đọc tưởng tượng và đắm chìm trong không gian đó một cách rõ ràng.

DaDieuchienxu

Xe container
Tác phẩm này được dựng thành phim xem cũng khá ám ảnh ạ.

Nhà cháu đọc cuốn "đèn không hắt bóng" của dịch giả Cao Xuân Hạo khoảng năm 88 thì từ đó đặc biệt có hứng thú với văn học Nhật bản. Có cụ nào giống nhà cháu không ạ?

Cái kỳ lạ của văn học Nhật là rất khó review sao cho hay, hấp dẫn mà đúng cốt truyện. Nó thường đào sâu về nội tâm, về cảm nhận giác quan, về xung đột tính cách... hơn là cốt truyện. Đôi khi họ mô tả một cảnh rất bình thường, nhưng có thể làm người đọc tưởng tượng và đắm chìm trong không gian đó một cách rõ ràng.
Oh, xin bắt tay đồng đạo phát!
Nhà cháu cũng mua & đọc cuốn này. Lúc ấy, sách đc in giấy dày cui & đen thùi, xem rất chi là tội nghiệp con mắt.
Xem ~ chương đầu, nhà cháu rất bực vs tính cách khinh bạc của BS Naôê & ko hiểu sao cô y tá Nôrikô lại có thể yêu ông ta? Đọc đến đoạn ông trầm mình nơi hồ nước sâu sau khi để lại lá thư tuyệt mệnh, nhà cháu ngậm ngùi, thẫn thờ...mãi chưa gấp lại cuốn sách.
Đây là 1 cuốn tiểu thuyết có chiều sâu nội tâm, lấy đi khá nhiều nước mắt của độc giả.
Vở kịch dựa theo tác phẩm này hình như mang tên "Thiên thần áo trắng", diễn viên Minh Trí đóng chả thể hiện đc 1 phần nhân vật. Xem để mà xem thôi.

cuhaifus

Xe container
Đúng cái hồi iem đọc sách không vào, thì được giới thiệu mua cuốn Tô tem sói. Iem để " tô tem sói" đấy cái hẵng. Sách toa và dày làm iem phát ngán, ấy là vì iem đã bội thực mấy lị sách Tung Của sau khi đọc 2 cuốn dày cồm cộp mà chả thấy hay ( dư với phế đô của Giả Bình Ao), thậm chí không mấy hiểu ( dư với Linh Sơn của tác giả người Pháp gốc Hoa Cao Hành Kiện. Tôn ông Hành Kiệu là người ...Hoa đầu tiên giành giả Nô Beo văn học, thế có ghê không?).

1 lần vẩn vơ, iem mấy cầm tô tem sói lên xem dư lào. Bỗng đâu, câu chữ của Khương Nhung lôi tuột iem vào những cuộc phiêu liu kỳ lạ trên vùng thảo nguyên kỳ bí của vùng Nội Mông, 1 vùng đất trước kia vốn thuộc Mông Cổ, trong khoảng thời gian “ Cách mạng văn hóa” bùng nổ và cuốn rất nhiều trí thức về các vùng quê.

Mỗi chương sách đều có thể là 1 truyện ngắn, và nối tiếp nhau đưa ta đến hết ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác. Thông tin chi chít và cực kỳ phong phú, nhiều khi iem nghĩ tác giả sẽ đuối sức thì ngay lập tức những điều mới mẻ lại xuất hiện.

Đây là một cuốn sách khá kỳ lạ, kỳ lạ vì ló coá vẻ hạ thấp người Hán, thông qua con vật linh thiêng mà họ thờ cúng, họ coi là vật tổ, ấy là con rồng.
Con rồng là con gì? Chả ai biết, rồng chỉ là một con vật trong tưởng tượng. Rồng có tính cách giề? Chả biết, chỉ nghe kể là Rồng uốn lượn ngoằn nghoèo, ẩn mình trong mây, chả thấy Rồng toan tính giề, chả thấy Rồng nghĩa hiệp giề, chả thấy rồng thít cái giề, chả thấy rồng... Yêu đương giề...

Thế đấy, vật tổ của Tung Của nghe qua thì có vẻ sang, dưng ngẫm kỹ thì lại .. lạt. Thế nên, người Hán ra oai thì rất kinh kịch, dưng lại dễ lùa dư 1 …bầy kìu. Chả thế mà người Hán dẫu đông, nhưng luôn bị các tộc người khác nhỏ hơn quấy phá, thậm chí oánh cho tan tác và không ít lần bị chà đạp, dày xéo, phải sống trong cảnh lầm than. Bầy kìu đông đảo dưng chỉ cần 1 con tuất cũng làm chúng kinh hãi, 1 con sói cũng đủ làm cho chúng tán loạn. Bỗng nhiên iem nghĩ, người Hán chịu nhẫn nhục (hay chịu nhục) giỏi nhất thế giới? Khi họ bị buộc phải …gọt đầu để tóc theo kiểu người Mãn, 1 bộ tộc có dân số nhỏ hơn họ tới …3- 400 lần và không hề văn minh hơn họ, trong suốt gần 300 năm?

Vật tổ của người Nội Mông thì sao? Đó là Sói, biểu tượng của tự do, biểu tượng của bất khuất và biểu tượng của …trí khôn.

Ngòi bút của Khương Nhung cực kỳ phóng khoáng, viết liên hồi kỳ truyện về bầy sói, kéo người đọc vào những cuộc chu du trên thảo nguyên, trong rừng già, đưa người đọc ẩn mình trong những đêm trăng khi lũ sói săn mồi... Khương Nhung viết lên một bản Anh hùng ca cho biểu tượng của người… Mông Cổ.

Bầy sói, với kỷ luật và trí khôn, mới thực sự là chúa tể rừng xanh.

Người Tung Của ngay lập tức bị cuốn sách trác tuyệt này hợp hồn. “Tô Tem sói” liên tục được tái bản. Mặc dù có nhiều tiếng nói…chê bai, phản đối, dưng Tô Tem Sói vẫn được coi là vô cùng độc đáo, là “Kỳ thư”, là cuốn từ điển về sói và rõ ràng là một kiệt tác của văn học Tung Của.

Tất nhiên, lồng trong cuốn sách này là tâm tư, là nguyện vọng của tác giả ( Ai hiểu thì tốt mà hông hiểu cũng hổng sao). Vì thế mà phần cuối hơi dông dài vì tác giả kể lể hơi nhiều theo kiểu liệt kê. Cơ mà không sao, vì tất cả những gì tác giả viết trước đó là trác tuyệt.
EM cũng bỏ công đọc Linh Sơn 2 lượt, ong hết cả thủ mà chả cảm được cái hay của nó cụ ạ

cuhaifus

Xe container
Vâng Mạc Ngôn em thấy cuốn Phong nhũ phì đồn là hay nhất. Em đc con bạn thân tặng cuốn này, nó ghi lời chúc “Mày luôn là báu vật của đời, của gia đình bạn bè blah blah...”. Cuối cùng, em lại ko trở thành báu vật theo ý của cụ Mạc Ngôn vì em LCD toàn tập, haizzz...
Thế ý là dậy thì ko thành công hả mợ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cao lương đỏ em đọc lại thấy bình thường vì cảm giác mang tính văn học xhcn.

06092018

Xe buýt
Em đọc XÂY DỰNG ĐỂ TRƯỜNG TỒN và TỪ TỐN ĐẾN VĨ ĐẠI của JIM COLLINS, Em thích nên cứ đọc đi đọc lại :D

Hooks

Xe tăng
Oh, xin bắt tay đồng đạo phát!
Nhà cháu cũng mua & đọc cuốn này. Lúc ấy, sách đc in giấy dày cui & đen thùi, xem rất chi là tội nghiệp con mắt.
Xem ~ chương đầu, nhà cháu rất bực vs tính cách khinh bạc của BS Naôê & ko hiểu sao cô y tá Nôrikô lại có thể yêu ông ta? Đọc đến đoạn ông trầm mình nơi hồ nước sâu sau khi để lại lá thư tuyệt mệnh, nhà cháu ngậm ngùi, thẫn thờ...mãi chưa gấp lại cuốn sách.
Đây là 1 cuốn tiểu thuyết có chiều sâu nội tâm, lấy đi khá nhiều nước mắt của độc giả.
Vở kịch dựa theo tác phẩm này hình như mang tên "Thiên thần áo trắng", diễn viên Minh Trí đóng chả thể hiện đc 1 phần nhân vật. Xem để mà xem thôi.
Vâng, nhà cháu cũng vậy. Xem xong trang cuối rồi thẫn thờ đến cả ngày hôm sau.
Sau này nhà cháu có xem Shiroi Kage bản drama cũng rất tuyệt, giữ được cái hồn của truyện, bản Movie thì nặng về cảnh quay hoành tráng.
Vở kịch thì nhà cháu ko xem, vì thường nước ngoài chuyển thể từ Nhật bản thường bị mất cái hồn, cho dù đó là Hàn quốc hay Đài loan, nơi có nền điện ảnh khá mạnh.

Sau này thì nhà cháu thích đọc thể loại văn học của Takuji Ichikawa. Ông này viết nội dung khá kỳ lạ, tình cảm, nhẹ nhàng, lãng mạn và sâu lắng.

Câu chuyện về 3 người bạn có tính cách khá lập dị chơi với nhau từ thủa đi học, đan xem cuộc sống hơi hư ảo, một căn bệnh siêu thực công với lối kể chuyện nhẹ nhàng, lãng mạn... khiến người đọc bị cuốn vào câu truyện, và chỉ có thể dừng lại khi đã đọc đến trang cuối.

Tác phẩm của Takuji Ichikawa khá thành công như: Về bên em, Nếu có gặp người ấy cho tôi gửi lời chào, Nơi em quay về có tôi đứng đợi... và được chuyển thể thành drama, movie

DaDieuchienxu

Xe container
Cao lương đỏ em đọc lại thấy bình thường vì cảm giác mang tính văn học xhcn.
Quan điểm của nhà cháu hơi khác cụ. Cứ thấy cuốn nào hay là xúc về đọc.
Tiêu biểu như cuốn gối đầu giường của Đoàn TNCS hồi trước "Thép đã tôi thế đấy", nhà cháu đọc thấy hay.
Ngoài ra, các cuốn tiểu thuyết tình báo/ hình sự rất cuốn hút như Nam tước Phôn Gôn rinh, Cây số 19, Hầm bí mật trên sông Elber, Chiến dịch cặp bài trùng, Chiếc manteau trắng kẻ ô vuông, 17 khoảnh khắc của mùa xuân, Lệnh phải sống...rất nhiều mà nhà cháu nếu kể chắc đến sáng mai!
Riêng về mảng văn học thì cuốn "Thầy lang" nhà cháu đọc đến nát bét!