[Funland] Review sách hay 02

DaDieuchienxu

Xe container
Nay iem lại qua mẹt sách cũ, thấy một số đã được mua, trong đó có mấy cuốn tềnh báo Sô viết dư Nam tước Phôn Gôn Rinh, chiến dịch Phượng Hoàng, hay cái gì mà đại loại Bộ tổng tham miu sô viết trong chiến tranh. Cuốn Tháng tám năm bốn tư bị mọt gặm cũng đi theo chủ mới, chứng tỏ sách hay vẫn bán tốt và niềm hoài niệm sách Nga La Tư là vẫn còn nhiều.
Iem thấy cũng còn nhiều đầu sách cũ khớ giá trị, nên chộp pót lên đây để các cụ mợ xem, để biết 1 thời đèn dầu, giấy đen, chữ mờ.
Thần linh ơi, nhiệt liệt chúc mừng cụ đã sở hữu 1 kho tàng vô giá.
Phải nói rằng mình rất thích ~ sách xưa kiểu này (ko hiểu tại sao?). Những cuốn này đa phần mình cũng đã xem/ đang có. Nhìn thành quả này lại thích hơn là ~ lần vào Hội sách mà chẳng nhặt đc cuốn nào.
P/s: Nếu có bộ "Bão biển" của T.G Chu Văn, cụ để lại cho mình nhé.

xittalin

Xe tăng
Thần linh ơi, nhiệt liệt chúc mừng cụ đã sở hữu 1 kho tàng vô giá.
Phải nói rằng mình rất thích ~ sách xưa kiểu này (ko hiểu tại sao?). Những cuốn này đa phần mình cũng đã xem/ đang có. Nhìn thành quả này lại thích hơn là ~ lần vào Hội sách mà chẳng nhặt đc cuốn nào.
P/s: Nếu có bộ "Bão biển" của T.G Chu Văn, cụ để lại cho mình nhé.
Giàng ôi! Đây là mẹt sách cũ đương bày bán chứ nào phải của iem!
Iem không có cuốn "Bão biển". Cơ mà nếu tình cờ lượn lờ sách cũ mà thấy thì iem sẽ mua cho cụ!

DaDieuchienxu

Xe container
Giàng ôi! Đây là mẹt sách cũ đương bày bán chứ nào phải của iem!
Iem không có cuốn "Bão biển". Cơ mà nếu tình cờ lượn lờ sách cũ mà thấy thì iem sẽ mua cho cụ!
Ôi, thế nào mà mình xem 2 chớp 3 nháng thế nào lại ngỡ cụ mua đc. :))
Mình có 1 kỷ niệm vs tác phẩm "Bão biển". Đã có 3 bộ, 1 bộ đầu bạn lôi đi mất :T, bộ thứ hai ủng hộ theo yêu cầu của đội khuyến đọc sách (họ yêu cầu đích danh bộ này), còn bộ thứ ba bị mối xông tanh bành.Đã tìm mua nhưng ko đâu có, mà bản PDF thì mình xem ko quen mắt.

xittalin

Xe tăng
Lani rẽ vào phố Étđơli, nhấm nháp chén trà ở quán Phếtti lần cuối cùng. Ngày mai, anh sẽ dời xa cuộc sống ồn ào náo nhiệt ở Kếp, dời xa trường đại học, dời xa “ tổ 8 người” của tờ báo “Ngọn cờ của người da đen”, và đặc biệt là dời xa nàng Xêlia vô cùng xinh đẹp. Lani quyết định trở về quê nhà, từ chối 1 vị trí trong trường trung học nam sinh da đen, một điều mà người ta chỉ có được khi nằm mơ. Lani là một người da đen tỉnh lẻ, và khát vọng của anh thì mấy ai hiểu nổi? kể cả Xêlia, người yêu quý anh hết mực.

Tỉnh Kếp, sau chỉ 1 đêm mà như ngàn trùng xa cách. Lani chợt nhận da quê nhà, nơi anh chỉ được phép nói chuyện với người da trắng khi người đó hỏi anh. Thế nhưng, trở về sau 7 niên, đôi mắt lạnh tanh hằn học không làm Lani sợ hãi.

Vậy thì, ngay những bước đầu tiên trên miền quê cao nguyên của mình, Lani đã phải đối mẹt với nạn phân biệt chủng tộc được cho là ghê gớm nhất hành tinh. Ngay lập tức, anh lãnh 2 cú đấm chỉ vì tự tin và có bằng đại học. Không thể trả đũa, Lani bình thản xách vali đi tiếp trong khi gã da trắng đang hằn học gào lên. Lani về nhà để gặp mẹ, để làm một thầy giáo, chứ không phải để so kè với những kẻ bất lịch sự và vô học. Và "con đường sấm sét" cũng chỉ mới bắt đầu.

( một cái bìa hết sức lố bịch, chẳng liên quan gì với nội dung sách)

Những câu văn ngắn, những mẩu đối thoại nhát ngừng dồi sẽ đưa độc giả vào cái không khí phân biệt chủng tộc nặng trình trịch, đè nén làmngười da đen muốn ngóc đầu lên cũng khó muôn vàn. Peter Abrahams đẩy diễn biến của câu chuyện đi rất nhanh, với tiết tấu dồn dập dư những khúc quân hành.

Lani mở một trường học, với niềm tin rằng kiến thức sẽ đưa tới lại cho dân làng những suy nghĩ mới, động lực mới và chắc chắn cuộc sống của họ sẽ có những chuyển biến. Chả phải từng lớp cai trị Nam Phi vẫn đang làm mọi cách để ngăn cấm người da màu học tập đóa sao?

Lani tình cờ gặp một cô gái da trắng và gặp lại cô trong 1 tình huống oái oăm. Oánh hơi thấy sự nguy hiểm từ học thức và ý chí của Lani, “chúa đất” Gớt Viliê ra lệnh khủng bố. Khi trận đòn đương giáng xuống Lani thì Xari, cháu của Gớt xuất hiện. Lani được giải kíu.

Rồi thì, dư dễ đoán, Lani và Xari dần có tình cảm với nhau, cũng dễ đoán như Mêbơn, cô em gái của Lani lại đem lòng quyến luyến một chàng trai da trắng người Anh. Và hiển nhiên những rắc rối sẽ liên tục diễn da. Lani, chàng da đen thông minh, cao thượng, dũng cảm dồi sẽ phải chiến đấu bộ máy cai trị da trắng đầy quyền uy và sức mạnh. Lani hầu như đơn thương độc mã và bên cạnh anh chỉ có Xari và tình yêu của nàng.

Khi những bí mật của Gớt Viliê được phát lộ, Xari (đã hiểu tại sao mình lại được đặt tên là Xari) quyết cùng người yêu trốn lên Kếp để từ đó đi ra nước ngoài, nơi không có nạn phân biệt chủng tộc cho những người có học và hai người sẽ nắm tay nhau đi trên phố.

Đấy mới là cuối 1947, đầu 1948.

Đây có nhẽ là cuốn sách tiêu biểu của một thời kinh hoàng ở Nam Phi. Dù bị nhiều người oánh giá là cốt chuyện khá dễ dãi, dưng với iem thì đây vẫn là một kiệt tác. Em đọc cuốn này đã từ lâu, để dồi sau nầy, iem không lấy gì làm ngạc nhiên nữa khi đọc sách cũng dư xem phin về nạn phận biệt chủng tộc.

Con đường sấm sét là một cuốn sách quá dữ dội. Nhân vật chính, nhân vật phụ, âm miu, hành động, quá khứ, tương lai... tất thảy đều dữ dội.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Lani rẽ vào phố Étđơli, nhấm nháp chén trà ở quán Phếtti lần cuối cùng. Ngày mai, anh sẽ dời xa cuộc sống ồn ào náo nhiệt ở Kếp, dời xa trường đại học, dời xa “ tổ 8 người” của tờ báo “Ngọn cờ của người da đen”, và đặc biêt là dời xa nàng Xêlia vô cùng xinh đẹp. Lani quyết định trở về quê nhà, từ chối 1 vị trí trong trường trung học nam sinh da đen, một điều mà người ta chỉ có được khi nằm mơ. Lani là một người da đen tỉnh lẻ, và khát vọng của anh thì mấy ai hiểu nổi? kể cả Xêlia, người yêu quý anh hết mực.

Tỉnh Kếp, sau chỉ 1 đêm mà như ngàn trùng xa cách. Lani chợt nhận da quê nhà, nơi anh chỉ được phép nói chuyện với người da trắng khi người đó hỏi anh. Thế nhưng, trở về sau 7 niên, đôi mắt lạnh tanh hằn học không làm Lani sợ hãi.

Vậy thì, ngay những bước đầu tiên trên miền quê cao nguyên của mình, Lani đã phải đối mẹt với nạn phân biệt chủng tộc được cho là ghê gớm nhất hành tinh. Ngay lập tức, anh lãnh 2 cú đấm chỉ vì tự tin và có bằng đại học. Không thể trả đũa, Lani bình thản xách vali đi tiếp trong khi gã da trắng đang hằn học gào lên. Lani về nhà để gặp mẹ, để làm một thầy giáo, chứ không phải để so kè với những kẻ bất lịch sự và vô học. Và "con đường sấm sét" cũng chỉ mới bắt đầu.

Những câu văn ngắn, những mẩu đối thoại nhát ngừng dồi sẽ đưa độc giả vào cái không khí phân biệt chủng tộc nặng trình trịch, đè nén làmngười da đen muốn ngóc đầu lên cũng khó. Peter Abrahams đẩy diễn biến của câu chuyện đi rất nhanh, với tiết tấu dồn dập dư những khúc quân hành.

Lani mở một trường học, với niềm tin rằng kiến thức sẽ đưa tới lại cho dân làng những suy nghĩ mới, động lực mới và chắc chắn cuộc sống của họ sẽ có những chuyển biến. Chả phải từng lớp cai trị Nam Phi vẫn đang làm mọi cách để ngăn cấm người da màu học tập đóa sao?

Lani tình cờ gặp một cô gái da trắng và gặp lại cô trong 1 tình huống oái oăm. Oánh hơi thấy sự nguy hiểm từ học thức và ý chí của Lani, “chúa đất” Gớt Viliê ra lệnh khủng bố. Khi trận đòn đương giáng xuống Lani thì Xari, cháu của Gớt xuất hiện. Lani được giải kíu.

Rồi thì, dư dễ đoán, Lani và Xari dần có tình cảm với nhau, cũng dễ đoán như Mêbơn, cô em gái của Lani lại đem lòng quyến luyến một chàng trai da trắng người Anh. Và hiển nhiên những rắc rối sẽ liên tục diễn da. Lani, chàng da đen thông minh, cao thượng, dũng cảm dồi sẽ phải chiến đấu bộ máy cai trị da trắng đầy quyền uy và sức mạnh. Lani hầu như đơn thương độc mã và bên cạnh anh chỉ có Xari và tình yêu của nàng.

Khi những bí mật của Gớt Viliê được phát lộ, Xari (đã hiểu tại sao mình lại được đặt tên là Xari) quyết cùng người yêu trốn lên Kếp để từ đó đi ra nước ngoài, nơi không có nạn phân biệt chủng tộc cho những người có học và hai người sẽ nắm tay nhau đi trên phố.

Đây có nhẽ là cuốn sách tiêu biểu của một thời kinh hoàng ở Nam Phi. Dù bị nhiều người oánh giá là cốt chuyện khá dễ dãi, dưng với iem thì đây vẫn là một kiệt tác. Em đọc cuốn này đã từ lâu, để dồi sau nầy, iem không lấy gì làm ngạc nhiên nữa khi đọc sách cũng dư xem phin về nạn phận biệt chủng tộc.

Con đường sấm sét là một cuốn sách quá dữ dội. Nhân vật chính, nhân vật phụ, âm miu, hành động, quá khứ, tương lại... tất thày đều dữ dội.
Em chưa đọc cuốn này nhưng có thể hình dung được qua review của cụ tình cảnh của những con người bị phân việt chủng tộc ngay trên chính quê hương của mình, nơi đồng bào mình chiếm đa số - chế độ phân biệt chủng tộc Apartheid.

longhongkong

Xe tải
Mình có 1 kỷ niệm vs tác phẩm "Bão biển". Đã có 3 bộ, 1 bộ đầu bạn lôi đi mất :T, bộ thứ hai ủng hộ theo yêu cầu của đội khuyến đọc sách (họ yêu cầu đích danh bộ này), còn bộ thứ ba bị mối xông tanh bành.Đã tìm mua nhưng ko đâu có, mà bản PDF thì mình xem ko quen mắt.
Bão Biển trên facebook các bác bán sách nổi tiếng thỉnh thoảng vẫn có đấy anh DaDieuchienxu. Em cũng mua 1 bộ , gồm 2 tập , phần 1 và 2. Sách cũng kiểu sách bao cấp.

longhongkong

Xe tải
Anh cần để sưu tầm hay để đọc ? Nếu cần để đọc em có thể cho anh mượn, nếu anh ở HN

DaDieuchienxu

Xe container
Anh cần để sưu tầm hay để đọc ? Nếu cần để đọc em có thể cho anh mượn, nếu anh ở HN
Cảm ơn cụ, mình cần cả hai.
Mình đã đọc bộ này rất nhiều lần (đã từng có 3 bộ). Tác phẩm này thật ra ko hay đến mức xuất sắc, nhưng mình rất thích văn phong của T.G Chu Văn, nên muốn lưu trữ để thỉnh thoảng lấy ra đọc lại.
Mình có bản PDF nhưng xem đc vài trang đành ngậm ngùi ngưng....vì mất hứng thú.
Mình ở SG cụ ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Bão Biển trên facebook các bác bán sách nổi tiếng thỉnh thoảng vẫn có đấy anh DaDieuchienxu. Em cũng mua 1 bộ , gồm 2 tập , phần 1 và 2. Sách cũng kiểu sách bao cấp.
Bộ này xuất bản lần đầu bìa dày bóng, ruột giấy khá tốt trong bối cảnh thời bao cấp, còn bản in sau này chán đừng hỏi: Bìa mỏng, ruột giấy đen thùi, dày, lấy tay miết nhẹ thấy ram ráp (nghi đc ép bằng bã mía). Vì vậy, 1 cuốn tái bản dày = cả bộ 2 cuốn in lần đầu. :D

longhongkong

Xe tải
Bộ này xuất bản lần đầu bìa dày bóng, ruột giấy khá tốt trong bối cảnh thời bao cấp, còn bản in sau này chán đừng hỏi: Bìa mỏng, ruột giấy đen thùi, dày, lấy tay miết nhẹ thấy ram ráp (nghi đc ép bằng bã mía). Vì vậy, 1 cuốn tái bản dày = cả bộ 2 cuốn in lần đầu. :D
Cuốn tái bản thì tất nhiên là đẹp hơn rồi bác

DaDieuchienxu

Xe container
Cuốn tái bản thì tất nhiên là đẹp hơn rồi bác
Ngược lại cụ êi. :)) Cụ vui lòngđọc lại còm của mình:

Hoàng Trang

Xe ngựa

Em mới đọc cuốn này xong, ngạc nhiên vì kệ sách VN vẫn có sách tiếng Anh tự hào. Dịch những câu như "đói như sư ở như phạm" tiếng Tây bó tay.com hi tiếng Việt quá dữ dằn.
Đọc sách gì thì em thấy dịch sai hết, không nên đọc sách dịch. View attachment 7320750
Em xin lỗi cụ nhưng em đọc đi đọc lại vẫn chưa hiểu cụ nói gì :-??. Ý cụ là cuốn này dịch từ tiếng Việt sang tiếng Anh ạ?

Ngoc.bv

Xe máy
Các cụ cho em hỏi.
Em muốn đọc cuốn về hoạt ngôn trong giao tiếp thì nên đọc cuốn nào ạ?

Yeudieuthucnu

Xe tải
Lani rẽ vào phố Étđơli, nhấm nháp chén trà ở quán Phếtti lần cuối cùng. Ngày mai, anh sẽ dời xa cuộc sống ồn ào náo nhiệt ở Kếp, dời xa trường đại học, dời xa “ tổ 8 người” của tờ báo “Ngọn cờ của người da đen”, và đặc biệt là dời xa nàng Xêlia vô cùng xinh đẹp. Lani quyết định trở về quê nhà, từ chối 1 vị trí trong trường trung học nam sinh da đen, một điều mà người ta chỉ có được khi nằm mơ. Lani là một người da đen tỉnh lẻ, và khát vọng của anh thì mấy ai hiểu nổi? kể cả Xêlia, người yêu quý anh hết mực.

Những câu văn ngắn, những mẩu đối thoại nhát ngừng dồi sẽ đưa độc giả vào cái không khí phân biệt chủng tộc nặng trình trịch, đè nén làmngười da đen muốn ngóc đầu lên cũng khó muôn vàn. Peter Abrahams đẩy diễn biến của câu chuyện đi rất nhanh, với tiết tấu dồn dập dư những khúc quân hành.

Con đường sấm sét là một cuốn sách quá dữ dội. Nhân vật chính, nhân vật phụ, âm miu, hành động, quá khứ, tương lai... tất thảy đều dữ dội.
Đọc review của cụ rất thú vị vì có thêm sự dí dóm và cả cách cố tình viết không đúng chính tả nữa.

Website
www.mocconghoa.com
Bão biển, em không nhầm có 2 tập, mỗi tập dày độ 500 trang. Ôi 1 thời tuổi trẻ, e đọc gần thuộc cuốn nầy thì phải

DaDieuchienxu

Xe container
Bão biển, em không nhầm có 2 tập, mỗi tập dày độ 500 trang. Ôi 1 thời tuổi trẻ, e đọc gần thuộc cuốn nầy thì phải
Đúng rồi cụ ạ.
Nội dung cuốn sách nói về cuộc sống đời thường ở 1 địa phương mà ảnh hưởng tôn giáo đã chi phối mọi sinh hoạt của cư dân...Văn phong trong tác phẩm rất cuốn hút, tiếc là khi chuyển thể thành phim "Ngày lễ thánh" thì xem ko thấy đặc sắc như truyện.

Yeudieuthucnu

Xe tải
Vầng, thế iem lại không hề khách khí mà cảm ơn mợ lần nữa!
Dạ :), em chưa lội được hết cả thớt nên không biết cuốn Suối nguồn của Ayn Rand đã được review chưa nên mạn phép nhờ cụ review được không ạ? Đây là quyển truyện dày nhất mà em đã từng đọc, cầm nặng trình trịch mà không hề thấy mỏi tay. Em đã giới thiệu cho vài người bạn mà họ nhìn thấy quyển truyện xong ngại đọc luôn :(. Ngôn từ trong tác phẩm thật sự có sức mạnh ghê gớm, vận dụng từ ngữ lại là thứ mà em yếu nhất nên chả viết review hay được như cụ. :)