[Funland] Rủi ro gửi tiết kiệm điện tử?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Giả sử ngân hàng ABC có tên miền là nganhangabc.com.vn và mail server cùng domain (email gửi đi có dạng cskh@nganhangabc.com.vn)
Vấn đề là “ai” cũng có thể fake được cái email gửi đi từ domain đó. Người nhận sẽ thấy sender là cskh@nganhangabc.com.vn
Chỉ bị lừa khi phân biệt bằng thị giác, còn truy vết đến tận cùng thì thật vẫn là thật và giả vẫn là giả. Khi có tranh chấp về tính pháp lý email của ngân hàng với khách hàng, không ai lại dựa vào thị giác để phân biệt.

hungtran2309

Xe máy
Em có thói quen gửi tiết kiệm điện tử trên app ngân hàng. Phần lớn vì là tiện, phần vì lãi cao hơn. Bỗng hôm nay em băn khoăn: Tất cả chỉ nằm trên app của họ, thêm cái email thông báo mở sổ (không giá trị gì về pháp lý). Vậy nếu 1 ngày đẹp trời, mở app lên thấy bay hết sạch các sổ online thì như thế nào nhỉ?
Cụ gửi online nhưng sợ mất có thể bảo họ in sổ ra mà, e gửi bên lpb vẫn in sổ dc

xedieu

Xe cút kít
Chỉ bị lừa khi phân biệt bằng thị giác, còn truy vết đến tận cùng thì thật vẫn là thật và giả vẫn là giả. Khi có tranh chấp về tính pháp lý email của ngân hàng với khách hàng, không ai lại dựa vào thị giác để phân biệt.
Thôi dừng ở đây nhé, vì cháu không rõ vấn đề này.

longkhau

Xe tải
Em có thói quen gửi tiết kiệm điện tử trên app ngân hàng. Phần lớn vì là tiện, phần vì lãi cao hơn. Bỗng hôm nay em băn khoăn: Tất cả chỉ nằm trên app của họ, thêm cái email thông báo mở sổ (không giá trị gì về pháp lý). Vậy nếu 1 ngày đẹp trời, mở app lên thấy bay hết sạch các sổ online thì như thế nào nhỉ?
Tôi cũng đã từng nghĩ vậy, thắc mắc của cụ có thể cũng là của không ít người, nhất là giai đoạn ban đầu thực hiện sổ tk điện tử với các app của các ngân hàng.

Điều này đã được giải quyết với các biện pháp của các ngân hàng, trong sự bảo hộ của pháp luật (tôi đã nói chuyện trực tiếp với cskh và được giải đáp thoả đáng).

Thêm nữa, hiệu quả thực tiễn cũng như sự phát triển mạnh mẽ của gd điện tử tại Vn và trên toàn thế giới nói chung, là bằng chứng để tôi tin tưởng.

Tuy nhiên, mặt trái của gd điện tử thì không ít và nó còn tiếp tục phát sinh, chứ không chỉ là mất sổ tk điện tử như ví dụ. Vì vậy, người sử dụng bắt buộc phải có hiểu biết nhất định và cập nhật thường xuyên các qui định.

Vài kinh nghiệm và suy nghĩ cá nhân,

Chúc cụ yên tâm công tác.

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Gửi sổ mới nguy hiểm. Nhiều vụ nhân viên ngân hàng ghi sổ cho khách nhưng ko nhập quỹ, cắp đống tiền rồi bay. Gửi app là máy tính làm nên chắc chắn ổn. Ko sợ đâu cụ ê.
Tiền tỉ vẫn gửi app bt cụ nhé.
Cầm stk xong phải chờ sms báo tiền vào tk nữa. Sợ gì mà sợ

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất nhi
Tôi đang dùng app của 5 ngân hàng khác nhau, đều có gửi tiền online.

Để mất tiền gửi online hoặc mất tiền trong tài khoản, thì không đơn giản là 1 con số OTP mà có thể rút hết được ngay đâu. Nó còn liên quan đến số đt đăng ký với ngân hàng, mà để thay đổi được sang số khác, thì phải vác CMT ra trực tiếp tại quầy nữa. Thậm chí có app của ngân hàng còn phải khai báo lại khi thay điện thoại (vẫn giữ nguyên sim số đó nha).

Truyền thuyết "chỉ 1 SMS mất sạch tiền trong tài khoản" mãi là hư ảo thôi.
Em gửi cả online và cả stk đây cụ, cũng bao năm rồi.

Nhiều cụ làm như mỗi mình biết công nghệ;))

Không có gì an toàn tuyệt đối đâu cụ nhé.

Gớm, nguyên cái tk là điện tử rồi còn lo vớ vỉn, thực tế mất tiền vì cầm sổ nhiều hơn mất vì gửi online là chắc chắn :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
NH thì k sợ chỉ sợ hack, lộ mật khẩu hay mất điện thoại các kiểu thì kể ra cũng phức tạp thật.

Smile1102

Xe container
NH thì k sợ chỉ sợ hack, lộ mật khẩu hay mất điện thoại các kiểu thì kể ra cũng phức tạp thật.
Mất điện thoại và mất pass đthoai, Pass ứng dụng ngân hàng vào cùng 1 người, 1 thời điểm thì xác suất nó còn thấp hơn mất sổ tk và CCCD cùng lúc cho cùng ng thôi cụ ạ.

Lee Saker

Xe điện
E cũng nghi ngại như cụ, nên cứ ưu tiên phải có tấm bìa, tại thằng bạn chuyên gia IT systems giỏi nhất HN của e nó cũng ko dám cam kết gì là ko thể mất data cả.
Thằng bạn “giỏi nhất của cụ” không hiểu gì về cơ chế lưu và backup database của các ngân hàng.

Lee Saker

Xe điện
Hết sạch thì e chưa gặp nhưng nói thật thì gửi online chẳng ích lợi méo gì đâu. E vướng mấy tỏi vs Techcombak mà bây giờ mỗi khi cần rút ra cứ như lạy van nó ah... Nó cho đv bao nhiêu thì biết vậy ... moá ức chế vl... Cứ truyền thống mà chơi cụ á...😂😂😂😂😂
Scb lãi gửi online cao hơn tại quầy, cơ chế gửi + tất toán linh hoạt hơn thao tác với giao dịch viên, đa số các ngân hàng khác cũng thế, sao lại ko lợi ích gì?

Huthasa

Xe lăn

Huthasa

Xe lăn
Bản chất nhi

Em gửi cả online và cả stk đây cụ, cũng bao năm rồi.

Nhiều cụ làm như mỗi mình biết công nghệ;))

Không có gì an toàn tuyệt đối đâu cụ nhé.
Nói như cụ thì tiền có giắt cạp quần mà gặp cướp thì cũng bay. =))

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Như em hiện nay khỏan nào nhớn cỡ 9 con số 0 gửi kỳ hạn dài thì em vẫn chơi stk giấy.

Mấy khoản 7-8 số 0 thì em gửi online ngắn hạn để cần thì rút cho nhanh.

Bastion.P

Xe container
Thế ạ, backup thì làm gì cụ; backup mà xử lý dc gian lận thì blockchain đâu đã ra đời???

Thằng bạn “giỏi nhất của cụ” không hiểu gì về cơ chế lưu và backup database của các ngân hàng.

Lee Saker

Xe điện
Thế ạ, backup thì làm gì cụ; backup mà xử lý dc gian lận thì blockchain đâu đã ra đời???
Đang nói về mất data sao lại có gian lận ở đây cụ? Nếu cụ ko xác định được vấn đề mấu chốt đang thảo luận thì em xin dừng.

Bastion.P

Xe container
Uh thôi stop nhé, e cũng ko muốn bàn nhiều thêm, hy vọng ko cụ nào bị mất tiền là e vui dồi.

Đang nói về mất data sao lại có gian lận ở đây cụ? Nếu cụ ko xác định được vấn đề mấu chốt đang thảo luận thì em xin dừng.

mypleasure

Xe buýt
(1) Email thật của ngân hàng có giá trị pháp lý theo Luật Giao dịch điện tử 2005.
(2) Emaii (với danh nghĩa ngân hàng) có thể bị làm giả rất dễ.

Đây là hai vấn đề khác nhau, không thể từ (2) để suy diễn rằng (1) không có giá trị pháp lý.
Chỉ có thể từ (2) để nâng cao cảnh giác khi nhận được một email gửi tới dưới danh nghĩa ngân hàng, yêu cầu người nhận thực hiện những việc mà người nhận cho rằng có thể gây thiệt hại cho quyền lợi của người nhận email.
Thế sms otp có giá trị như chữ ký tươi trong hợp đồng tiền gửi giấy không?