[Funland] Sao nhiều cụ hãi số sàn thế nhỉ 😀

xukthal

Xe lăn

pisces_hn

Xe container
Em đi xe nào cũng như nhau số sàn chỉ bực con naò côn nặng hoặc một số xe như xe Getz 1.1 nó rất dễ chết máy nên phải đỡ côn khéo hơn tí. Chứ còn loại 1.6 trở lên, đặc biệt là mấy con 7 chỗ số 1 nó rất khoẻ, đặc biệt nữa là máy dầu thì depa số 2 thoaỉ mái, đi ngon mà. Số AT đời cao thì nó cũng tiết kiệm nhiên liệu, như 1.4 AT đường trường cũng cỡ 5l 100k nên nếu xe gia đình cùng sử dụng thì nên mua AT.

Nongdantb

Xe buýt
Dịch vụ nó cũng có nhiều loại dịch vụ. Bình dân, cao cấp, Vip nên xe nó cũng đa dạng theo chứ không mặc định dịch vụ là số sàn nữa.
Cái chính là đường đông, tắc thì chạy MT thì nó oải, oải lắm.

gocart

Xe cút kít
Thế chắc cụ chưa thử MT rồi , nói thì lâu nhưng làm thực tế nó nhanh hơn nhiều so với AT gạt lần lượt 4-3-2 đấy cụ !
Đỗ đèn đỏ thì em cứ xin phép té trước, để ông MT ở lại với mớ côn số của ông ấy.

gocart

Xe cút kít
Với xe có lẫy chuyển số trên volang thôi. Còn nếu phải dùng cần số thì chắc chậm hơn. Và nếu đi AT thì phản xạ để làm điều đó chậm hơn,vì ít khi phải tóm cần số,các thao tác sẽ k nhanh và mượt đc.
Lẫy chuyển số chỉ là công tắc điện đấu song song với cái công tắc điện cần số thôi cụ.
Thích gì dùng đấy, công dụng như nhau.
Em thì thường dùng cách cụ coolpix8700: chuyển số bằng chân ga. Chỉ sờ đến cần số khi đổ đèo.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Lẫy chuyển số chỉ là công tắc điện đấu song song với cái công tắc điện cần số thôi cụ.
Thích gì dùng đấy, công dụng như nhau.
Vâng! Nhưng thao tác sẽ mất thời gian :
Buông tay từ vô lăng xuống.
Lắc cần số sang vị trí manuell.( với xa cửa số ziczac)
Bấm phím để chuyển chế độ ( thao tác kép,với xe cửa số thẳng hàng...)
Và em đang nói so sánh thôi nhé,không có ý gì. Thì thấy lẫy chuyển nhanh hơn. Còn với MT thì cá nhân em vẫn để tay cần số,thao tác quen thì ra số k đạp côn,vào số thì đạp côn...( nói vậy nhưng thực tế còn chả biết mình chuyển số thế nào nữa cơ) nhanh tới mức mình chả ý thức đc,người ngồi ghế phụ còn chả phát hiện.

gocart

Xe cút kít
Vâng! Nhưng thao tác sẽ mất thời gian :
Buông tay từ vô lăng xuống.
Lắc cần số sang vị trí manuell.( với xa cửa số ziczac)
Bấm phím để chuyển chế độ ( thao tác kép,với xe cửa số thẳng hàng...)
Và em đang nói so sánh thôi nhé,không có ý gì. Thì thấy lẫy chuyển nhanh hơn. Còn với MT thì cá nhân em vẫn để tay cần số,thao tác quen thì ra số k đạp côn,vào số thì đạp côn...( nói vậy nhưng thực tế còn chả biết mình chuyển số thế nào nữa cơ) nhanh tới mức mình chả ý thức đc,người ngồi ghế phụ còn chả phát hiện.
Em xem tháo cái hộp số tự động ra rồi, nó giống bộ công tắc điện thôi.
Vì vậy cụ sẽ thấy rất nhiều dạng cần số như phổ thông là dạng Joystics, sang trọng Núm xoay hay hiếm hơn là Bộ phím số.
Hai cái bơi chèo (lẫy chuyển số) vui vui thì lắp vào, không thích thì tháo ra mà chẳng ảnh hưởng gì.
Mà xe MT cụ đừng để tay lên cần số nhé, rung lắc sẽ làm cửa số dần dần rộng ra.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em xem tháo cái hộp số tự động ra rồi, nó giống bộ công tắc điện thôi.
Vì vậy cụ sẽ thấy rất nhiều dạng cần số như phổ thông là dạng Joystics, sang trọng Núm xoay hay hiếm hơn là Bộ phím số.
Hai cái bơi chèo (lẫy chuyển số) vui vui thì lắp vào, không thích thì tháo ra mà chẳng ảnh hưởng gì.
Thì em đang nói cách vận hành,điều khiển cái xe,mà cụ thể là chuyển số thôi mà!

2 Speed

Xe tải
chắc 6-7 năm em k chạy số sàn rồi giờ ngồi lên ngượng k quen

nowhereland

Xe điện
Thực ra đi số sàn đa số là chưa có điều kiện nâng cấp thôi, chứ nhàn ai chẳng thích.
Còn so sánh thì nó cũng không quá vất vả hay bất cập như các cụ nói, chẳng qua sướng rồi thì nghĩ đến cái vất vả hơn tí nó to tát thôi. Số sàn tắc đường thì cũng chỉ mất thêm vài thao tác cùng lắm là vài ba giây chứ mấy. Mà dừng thì về mo kéo phanh tay, sao cứ phải đỡ côn làm gì mãi cho mỏi? Mấy cụ đi số AT mà lười về số cứ giữ phanh thì cũng khác gì đỡ côn đâu?

trinhpcl

Xe tăng
Xác định đi cày thì đi số sàn còn đi chơi với gia đình thì đi tự động. Thế cho khoẻ :D

gocart

Xe cút kít
Cụ thửMT phát như thế này nhé :))
Giữ chân côn , tay số ở số 1.
Chân ga cụ giữ vòng tua máy ở khoảng trên 3000 vòng /phút.
Khi đèn xanh cụ thả côn xem ai đi trước !
Vẫn thua cụ ạ.
Em sang Nhật, tụi taxi cũng toàn AT, dừng đèn đỏ cũng chỉ dẫm phanh khi đèn xanh nhấc chân xe chạy rồi đạp ga. Xe MT không lại được luôn.

xukthal

Xe lăn
Chắc cụ đang đùa .
Nếu xuất phát nhanh thì AT không bao giờ ăn được MT cùng dung tích .
Cụ cứ đùa :)) Dung tích có qđ vọt nhanh hay chậm đâu mà nó là thông số : Tăng tốc từ 0-100km/h mất mấy s nhé :D Mỗi xe 1 khác.

thinhduybao

Xe điện
Em chỉ muốn hỏi cụ là cùng dung tích xi lanh, nếu xuất phát nhanh thì AT hay MT hơn thôi mà cụ , em có đi Nhật bao giờ đâu ?

gocart

Xe cút kít
Em chỉ muốn hỏi cụ là cùng dung tích xi lanh, nếu xuất phát nhanh thì AT hay MT hơn thôi mà cụ , em có đi Nhật bao giờ đâu ?
Thì cụ cứ thử thôi, rủ 1 chú taxi chạy Vios số sàn ra đua với Vios số tự động.
Cuộc đua công bằng.