So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

Thunglife43

Xe tải
quan trọng là độ chính xác của thông tin đưa ra.
Cụ dừng tranh luận thì em okie luôn, còn nếu tranh luận tiếp thì đưa ra các dẫn chứng, các bài test khoa học để chứng minh người khác sai. Chứ đưa ra thông tin như cụ đưa từ đầu thì người tranh luận với cụ rất khó chịu, vì nó cảm tính.

MinhPT

Xe tăng
Tiếp tục với đo đạc LED L7 H4 4300K

Thử ánh sáng của cos H4:

Dòng tiêu thụ của cos

Dòng điện tiêu thụ của pha

So sánh I7 và L7

Cường độ sáng L7

Cường độ sáng I7

Dòng tiêu thụ của I7

Điện áp cấp

Hình ảnh từ máy của bác Thunglife43
Hôm nay lắp ban ngày nên không chụp được ánh sáng của đèn khi chiếu lên tường, các bổ sung hình ảnh ánh sáng thực tế từ đèn nhé.

kamelo

Xe buýt

Thử ánh sáng của cos H4:

Dòng tiêu thụ của cos

So sánh I7 và L7

Cường độ sáng L7

Cường độ sáng I7

Dòng tiêu thụ của I7

Điện áp cấp

Hôm nay lắp ban ngày nên không chụp được ánh sáng của đèn khi chiếu lên tường, các bổ sung hình ảnh ánh sáng thực tế từ đèn nhé.
Nhìn bộ đồ nghề là biết bác Minh dân điện rồi. Do bản chất ánh sáng của led sẽ không gom nếu choá không phù hợp làm ae ta cứ phải loay hoay

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

Thử ánh sáng của cos H4:

Dòng tiêu thụ của cos

So sánh I7 và L7

Cường độ sáng L7

Cường độ sáng I7

Dòng tiêu thụ của I7

Điện áp cấp

E đã đc nói chuyện với cụ Minh trong 1 phút :)

hoanganh999388

[Tịch thu bằng lái]
Bóng hid xenon tàu của em
Cos1

Pha

MinhPT

Xe tăng
Nhìn bộ đồ nghề là biết bác Minh dân điện rồi. Do bản chất ánh sáng của led sẽ không gom nếu choá không phù hợp làm ae ta cứ phải loay hoay
Dân lọ mọ thì đúng hơn, vì nghề chính của mình không phải là điện bác ạ.

vietran

Xe ba gác
Chào các bác,

Xu hướng LED có từ lâu rồi, mình đã bắt đầu topic từ 1/10/13 lúc 20:25, https://www.otofun.net/threads/den-pha-cot-dung-led.582261/

Vì không phải shop bán hàng, chỉ amateur nghịch ngợm thôi nên hôm nay mình làm thử nghiệm tí cho vui về LED: test độ sáng của đèn oto dùng chip XHP70 (đang là mới nhất tới thời điểm hiện tại), XHP50, và Halogen

1. XHP70: theo thông số: 55W, 6600LM; thực tế 50W, đo độ sáng cách 1m, 621LUX

2. XHP50: theo thông số: 40W, 4800LM; thực tế 32W, đo độ sáng cách 1m, 380LUX

3. Halogen H7, OSRAM Night plus 90 (quản cáo là sáng hơn 90% so với bóng chuẩn: theo thông số: 55W, (chưa có số) LM; thực tế 47W, đo độ sáng cách 1m, 83LUX

Cường độ sáng tối đa LUX/W của LED gấp 7 lần Halogen các bạn ạ.
Vậy lý do gì không thay hết bóng sợi đốt đi?
Nhưng chọn LED nào? Vấn đề này sẽ tiếp tục vì LED cũng được cải tiến và nâng cấp khá nhanh.

(Bật mí giá mình đã mua (MÌNH KHÔNG BÁN nhé):1 cặp XHP50 giá dưới 900n; 1 cặp XHP70 giá dưới 1.7tr (tại thời điểm post bài))

Dự kiến còn vài các loại test và đo kiểm nữa, nhưng chưa có thời gian làm"
1. Đo thự tế ánh sáng theo khoảng cách khi lắp lên xe.
2. Đo nhiệt độ trong đèn theo thời gian

Nhưng tạm thế đã, các bác thích lọ mọ thì cùng làm cho vui nhé.
He he k biết cụ cố ý hay k biết, cụ lại lờ đi cái quang thông của halogen 55 w và mở ngoặc k biết.
Led không thánh như cụ tưởng đâu, cụ biết cụ sai chỗ nào trong cách đo trên rồi khẳng định led sáng gấp 7 lần halogen k?
Cụ biết led so với halogen thì độ sáng hơn nhau nhiêu k?

MinhPT

Xe tăng
He he k biết cụ cố ý hay k biết, cụ lại lờ đi cái quang thông của halogen 55 w và mở ngoặc k biết.
Led không thánh như cụ tưởng đâu, cụ biết cụ sai chỗ nào trong cách đo trên rồi khẳng định led sáng gấp 7 lần halogen k?
Cụ biết led so với halogen thì độ sáng hơn nhau nhiêu k?
Chết rồi, mình ko đo được quang thông, chỉ so sánh đúng như hình thôi. Trong post khác mình nói về quang thông, nhưng post này chỉ so sánh con số mình đo được.
Theo bác mình cần chỉnh lại gì cho mọi người cùng hiểu đúng?

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Cụ MinhPT có test Lumiled ko e gởi ra cho cụ nghía chơi :)

vietran

Xe ba gác
Chết rồi, mình ko đo được quang thông, chỉ so sánh đúng như hình thôi. Trong post khác mình nói về quang thông, nhưng post này chỉ so sánh con số mình đo được.
Theo bác mình cần chỉnh lại gì cho mọi người cùng hiểu đúng?
Gớm 1 ông tung 1 ông hứng, ra vẻ đo đạc để quảng cáo, hỏi thật: nick raul có phải nick âm binh của cụ =))
Cụ cần hiểu đúng trc khi mọi người hiẻu đúng
Lúc nào rảnh sẽ chỉ ra cho mọi người thấy
Nhưng có lời khuyên: đừng dại mà bỏ đèn halogen nguyên bản theo xe thay bằng led, vừa tốn tiền vừa kém hơn.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Chả có thứ ánh sáng nào gom cả cụ ạ, như nhau cả thôi

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Gớm 1 ông tung 1 ông hứng, ra vẻ đo đạc để quảng cáo, hỏi thật: nick raul có phải nick âm binh của cụ =))
Cụ cần hiểu đúng trc khi mọi người hiẻu đúng
Lúc nào rảnh sẽ chỉ ra cho mọi người thấy
Nhưng có lời khuyên: đừng dại mà bỏ đèn halogen nguyên bản theo xe thay bằng led, vừa tốn tiền vừa kém hơn.
Bẩm cụ, e cũng chả liên quan gì âm binh hay dương binh. Việc e thì e làm, thấy hay thì ủng hộ, ko hay thì thôi. Cụ cứ đọc cho đầy đủ từ trên xuống xem có liên quan ko ạ?
Hnay có 1 cụ đưa máy cho e nc qua đt với cụ Minh lần đầu tiên.
Cụ học rộng hiểu sâu thì cứ chia sẻ cho anh em cùng mở mang kiến thức có làm sao đâu. Chúng e dốt nát mong đc chỉ bảo.
E công nhận cụ ở điểm cụ bảo chả có ánh sáng nào gom, vâng đúng. Bản thân ánh sáng đâu có gom hay góp gì đúng ko ạ?
Nhưng cụ bảo ko nên thay thì e ko biết cụ đã sử dụng thực tế và cảm nhận những loại led nào chưa hay chỉ dựa vào những lý thuyết mang tầm vĩ mô ạ?
Kính cụ.

vietran

Xe ba gác
Bẩm cụ, e cũng chả liên quan gì âm binh hay dương binh. Việc e thì e làm, thấy hay thì ủng hộ, ko hay thì thôi. Cụ cứ đọc cho đầy đủ từ trên xuống xem có liên quan ko ạ?
Hnay có 1 cụ đưa máy cho e nc qua đt với cụ Minh lần đầu tiên.
Cụ học rộng hiểu sâu thì cứ chia sẻ cho anh em cùng mở mang kiến thức có làm sao đâu. Chúng e dốt nát mong đc chỉ bảo.
E công nhận cụ ở điểm cụ bảo chả có ánh sáng nào gom, vâng đúng. Bản thân ánh sáng đâu có gom hay góp gì đúng ko ạ?
Nhưng cụ bảo ko nên thay thì e ko biết cụ đã sử dụng thực tế và cảm nhận những loại led nào chưa hay chỉ dựa vào những lý thuyết mang tầm vĩ mô ạ?
Kính cụ.
Mấy cái trò đo vẽ của cụ kia chỉ là nguỵ cả, loè mấy ông k biết.
Còn câu cụ hỏi em trả lời luôn là em chả dại làm chuột bạch khi biết quá rõ, còn chứng kiến thì đầy vì nhiều ngườ cũng muốn nghịch. Đèn các xe (các) em ánh sáng quá tốt nguyên bản theo xe chả dại gì thay ra làm gì cụ ạ.
Dần dần em sẽ chỉ ra từng cái trong câu chuyện led trong thớt này để mọi người hiểu cho đúng, cho rõ. Có nhiều điều phải nói đấy.
Thôi em đi ngụ đây.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái trò đo vẽ của cụ kia chỉ là nguỵ cả, loè mấy ông k biết.
Còn câu cụ hỏi em trả lời luôn là em chả dại làm chuột bạch khi biết quá rõ, còn chứng kiến thì đầy vì nhiều ngườ cũng muốn nghịch. Đèn các xe (các) em ánh sáng quá tốt nguyên bản theo xe chả dại gì thay ra làm gì cụ ạ.
Dần dần em sẽ chỉ ra từng cái trong câu chuyện led trong thớt này
Vâng, vậy chắc ai dùng led là dại hết, các ứng dụng từ nhỏ đến to của led đều là dại, các hãng xe hơi ban đầu thay halogen bằng xenon, sau đó thay bằng led cũng đều là dại cụ nhỉ?
Theo dự của e thì cụ khá lớn tuổi, có kinh nghiệm và hiểu biết về nhiều lĩnh vực cũng như thành đạt, xe nhà cụ chắc cũng toàn xe hịn rồi. Cụ còn nhấn mạnh chữ CÁC nữa cơ mà.
Nhưng đôi khi cách đặt vấn đề và áp đặt của cụ đối với ng khác trong một cộng đồng diễn đàn thì nó gọi là quy chụp, cái đó nếu có thì chỉ nên áp dụng ở trong nhà cụ thôi.
E chả dám phát biểu nhiều thành ra liều, e k nói cụ chuột bạch chuột hắc gì, nhưng cụ thử cầm 1 bóng led có tên tuổi và đang đc mọi ng rất quan tâm, mở cái hộc đèn ra, cắm gắn vào để thử thôi sau đó bỏ ra xem sao, chắc ko khó phải ko ạ?
Đó là cái thực tế dễ chứng minh nhất ngoài lý thuyết cụ nhé.
E sẵn sàng gửi cho cụ thử, chứ bán thì chắc chắn e sẽ k bao giờ bán cho ng ko tin tưởng vào sản phẩm mình cung cấp ạ.
Tuổi e nhỏ nên có gì ko phải mong cụ bỏ quá ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoanganh999388

[Tịch thu bằng lái]
Ánh sáng đẹp đấy bác, nhưng không có so sánh hay đối chiếu thì ko rõ nó sáng thế nào.
Ánh sáng 4300k cs 55w. Đường quê đấy, khôg có đèn đường. Nếu em không bật đèn thì tối thui