[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Có nhà nghiên cứu xã hội nào đó đã nói 90% các cháu khi vào đời không sử dụng những bài toán như trên vào đời sống.

Giáo dục Việt vẫn mãi luẩn quẩn lối giáo dục hàn lâm, học để học ... và những người giỏi là những người có trí nhớ tốt.
Em ko hiểu các cụ mỉa mai gì nhưng các cụ có biết trẻ em Tây nó còn phải giải những bài toán kinh khủng hơn thế rất nhiều ko?
Trẻ em Nhật, Hàn, Trung còn học toán nặng hơn rất nhiều ko?

Những bài toán nhìn thì ko có vẻ thực tiễn nhưng bản chất toán học là khoa học cơ bản rèn luyện tư duy nên nó trừu tượng như vậy đấy.

Quốc gia thì nghèo nhưng chỉ muốn học hành nhẹ nhàng, ăn chơi nhảy múa, tik tok youtube ...giải trí. Kiếm tiền bằng cách buôn đất, buôn chứng, lừa đảo nhập hàng Tàu về dán mác Việt? Thế thì chỉ có ăn "đồng bằng", "ăn cát" thôi.

Không có ai trên đời này giỏi mà ko phải học lồi mắt ra cả. Ngay cả Tây.

Huyền thoại vừa học vừa chơi là câu chuyện pha ke nhất thế giới được nhồi sọ cho các bậc phụ huynh thiếu hiểu biết của Việt nam.

Kurumasuki

Xe container
Làm cho khốc hại chẳng qua vì tiền
Nếu có cạnh tranh quyền lực thì bố bảo nó dám ra những chính sách kiểu này

matran241091

Xe điện
Em nghĩ những cái bài toán loằng ngoằng phức tạp thế này em nhìn qua còn thấy ong cả thủ. Có lẽ nên làm 2 cái chương trình, cháu nào thông minh, gia đình kỳ vọng... thì cho vào mấy cái trường chuyên lớp chọn rồi muốn dạy gì thì dạy. Còn lại thì dạy cho các cháu những cái cơ bản là đc rồi.
Những cái vấn đề về sinh tồn, bơi lội... thì thực sự cần thiết lại chẳng dạy. Năm nào cũng thấy đầy cháu học sinh bị đuối nước. Nhiều em 9x đến giờ còn ko biết cách để đốt 1 đống lửa.
mấy cái đơn giản này còn không chịu làm
ra đời gặp vấn đề gì mới thì chắc là vứt đi luôn nhỉ

21fo

Xe buýt
Em nghĩ những cái bài toán loằng ngoằng phức tạp thế này em nhìn qua còn thấy ong cả thủ. Có lẽ nên làm 2 cái chương trình, cháu nào thông minh, gia đình kỳ vọng... thì cho vào mấy cái trường chuyên lớp chọn rồi muốn dạy gì thì dạy. Còn lại thì dạy cho các cháu những cái cơ bản là đc rồi.
Những cái vấn đề về sinh tồn, bơi lội... thì thực sự cần thiết lại chẳng dạy. Năm nào cũng thấy đầy cháu học sinh bị đuối nước. Nhiều em 9x đến giờ còn ko biết cách để đốt 1 đống lửa.
có đất nước nào hóa rồng nhờ dậy bơi lội sinh tồn ko cụ
nói về kinh tế thì các cụ chê bôi chỉ có mỗi phân lô bán nền, mua hàng về dán nhãn bán made in vn
sao ko tự hỏi nếu giáo dục chỉ học mấy cái cơ bản thì lấy đâu ra tự chủ khoa học công nghệ, lấy đâu ra công nghiệp, công nghệ lõi, hay bơi lội giỏi có thể phát minh ra đc phương pháp luyện thép xịn, sinh tồn giỏi có thể viết ra đc phần mềm xịn :D

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em ko hiểu các cụ mỉa mai gì nhưng các cụ có biết trẻ em Tây nó còn phải giải những bài toán kinh khủng hơn thế rất nhiều ko?
Trẻ em Nhật, Hàn, Trung còn học toán nặng hơn rất nhiều ko?

Những bài toán nhìn thì ko có vẻ thực tiễn nhưng bản chất toán học là khoa học cơ bản rèn luyện tư duy nên nó trừu tượng như vậy đấy.

Quốc gia thì nghèo nhưng chỉ muốn học hành nhẹ nhàng, ăn chơi nhảy múa, tik tok youtube ...giải trí. Kiếm tiền bằng cách buôn đất, buôn chứng, lừa đảo nhập hàng Tàu về dán mác Việt? Thế thì chỉ có ăn "đồng bằng", "ăn cát" thôi.

Không có ai trên đời này giỏi mà ko phải học lồi mắt ra cả. Ngay cả Tây.

Huyền thoại vừa học vừa chơi là câu chuyện pha ke nhất thế giới được nhồi sọ cho các bậc phụ huynh thiếu hiểu biết của Việt nam.
Em nghĩ cụ so sánh với Tây với Tàu thì nó hơi khập khiễng. Căn bản là nền giáo dục của nó khoa học. Nó biết sắp xếp, phân bổ thời gian hợp lý. Chứ ở VN 45 phút trước vừa học văn, 45 phút sau học thể dục, chạy nhảy mồ hôi còn chưa ráo thì nghỉ 5-10 phút rồi vào học 45 phút toán. Cứ nửa nạc nửa mỡ, dở ông dở thằng...em thấy chả ra làm sao. Cụ biết có cái nước nào nó cái nền giáo dục tương tự như ở mình thì cụ khai sáng cho em với.

Quochuy81

Xe buýt
Có nhà nghiên cứu xã hội nào đó đã nói 90% các cháu khi vào đời không sử dụng những bài toán như trên vào đời sống.

Giáo dục Việt vẫn mãi luẩn quẩn lối giáo dục hàn lâm, học để học ... và những người giỏi là những người có trí nhớ tốt.
Thật cụ ạ, e nhìn bài toán e toát hết cả mồ hôi hột, chả hiểu chúng nó nghĩ gì mà bắt con nít học những bài toán này, ra đời chả bao giờ đụng đến.

Oteconde

Xe buýt
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Em đây, thi học sinh giỏi Toán lớp 5 quốc gia, lớp 9 tỉnh, lớp 12 huyện. Toán giải tích 1, 2, 3 ở đại học toàn 10 điểm.
Thế mà giờ em nhìn còn éo hiểu thì các cụ hơi khó =))

21fo

Xe buýt
Em nghĩ cụ so sánh với Tây với Tàu thì nó hơi khập khiễng. Căn bản là nền giáo dục của nó khoa học. Nó biết sắp xếp, phân bổ thời gian hợp lý. Chứ ở VN 45 phút trước vừa học văn, 45 phút sau học thể dục, chạy nhảy mồ hôi còn chưa ráo thì nghỉ 5-10 phút rồi vào học 45 phút toán. Cứ nửa nạc nửa mỡ, dở ông dở thằng...em thấy chả ra làm sao. Cụ biết có cái nước nào nó cái nền giáo dục tương tự như ở mình thì cụ khai sáng cho em với.
chưa biết giáo dục các nước như thế nào đã chê mình nửa nạc nửa mỡ dở ông dở thằng :D
ko khác gì bịt mắt nhưng nói con dê đang ở đâu :D

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em Nhật, Hàn, Trung nó học ko có thời gian để thở luôn. Tự tử mỗi năm cả trăm, cả nghìn cháu.
Ngồi đó mà mơ phân bổ hợp lý.
Học học và học.
Học vỡ sọ ra theo nghĩa đen luôn.

Còn thích ăn chơi nhảy múa, học hành nhẹ nhàng văn thể mỹ ... thì lớn lên chỉ đi buôn đất, buôn chứng, làm youtuber, lừa đảo lẫn nhau thôi chứ chả chế tạo, phát minh ra được cái con khỉ gì đâu.

Xong rồi lên ofun chửi đổng nữa là đủ combo =))

21fo

Xe buýt
Thật cụ ạ, e nhìn bài toán e toát hết cả mồ hôi hột, chả hiểu chúng nó nghĩ gì mà bắt con nít học những bài toán này, ra đời chả bao giờ đụng đến.
đùa sao vẫn có những còm nó ít chất xám ntn nhỉ :D
đơn giản như tính diện tích của mảnh đất cong, ko có toán học, áp dụng vào máy móc, thì mấy ô bán đất căn vào đâu mà bán, cấp sổ :D

dichvuflycamhn

Xe buýt
có đất nước nào hóa rồng nhờ dậy bơi lội sinh tồn ko cụ
nói về kinh tế thì các cụ chê bôi chỉ có mỗi phân lô bán nền, mua hàng về dán nhãn bán made in vn
sao ko tự hỏi nếu giáo dục chỉ học mấy cái cơ bản thì lấy đâu ra tự chủ khoa học công nghệ, lấy đâu ra công nghiệp, công nghệ lõi, hay bơi lội giỏi có thể phát minh ra đc phương pháp luyện thép xịn, sinh tồn giỏi có thể viết ra đc phần mềm xịn :D
Em có bảo ko phải học những cái cao siêu đâu. Cháu nào thích học, thông minh, hoặc bố mẹ các cháu kỳ vọng nhiều thì học theo cái chương trình nâng cao, học ở mấy cái trường chuyên lớp chọn vẫn đc cơ mà nhở.
Còn các cháu khác nó đã ko có khả năng, hoặc ko muốn học, bố mẹ xác định ko cần phải học cái cao siêu... thì dạy thế vừa tốn công sức của người dạy, các cháu nó ngồi nghe cũng mất thời gian. Thà dạy cho nó cái nó cần, cái nó thấy thích còn hơn, hoặc ít nhất thì dạy cho nó biết đc những cái cơ bản để tồn tại trước khi nghĩ ra những cái công nghệ lõi, phần mềm xịn :))

21fo

Xe buýt
Em đây, thi học sinh giỏi Toán lớp 5 quốc gia, lớp 9 tỉnh, lớp 12 huyện. Toán giải tích 1, 2, 3 ở đại học toàn 10 điểm.
Thế mà giờ em nhìn còn éo hiểu thì các cụ hơi khó =))
cụ tự nhận mình là hsg mà ko làm đc bài này thì e e là chỉ có "nổ"

21fo

Xe buýt
Em có bảo ko phải học những cái cao siêu đâu. Cháu nào thích học, thông minh, hoặc bố mẹ các cháu kỳ vọng nhiều thì học theo cái chương trình nâng cao, học ở mấy cái trường chuyên lớp chọn vẫn đc cơ mà nhở.
Còn các cháu khác nó đã ko có khả năng, hoặc ko muốn học, bố mẹ xác định ko cần phải học cái cao siêu... thì dạy thế vừa tốn công sức của người dạy, các cháu nó ngồi nghe cũng mất thời gian. Thà dạy cho nó cái nó cần, cái nó thấy thích còn hơn, hoặc ít nhất thì dạy cho nó biết đc những cái cơ bản để tồn tại trước khi nghĩ ra những cái công nghệ lõi, phần mềm xịn :))
giáo dục là đại trà mà, học kém thì chọn trường c2 làng nhàng, c3 lởm...học xong học nghề, còn giỏi thì vào trường chuyên lớp chọn đi du học :D, ko thể do con cụ dốt mà bắt con ng khác giỏi phải đi học bơi, học đốt lửa cho nó có ích cả :D

Quochuy81

Xe buýt
đùa sao vẫn có những còm nó ít chất xám ntn nhỉ :D
đơn giản như tính diện tích của mảnh đất cong, ko có toán học, áp dụng vào máy móc, thì mấy ô bán đất căn vào đâu mà bán, cấp sổ :D
Cụ lại đánh tráo khái niệm, cụ coi có mấy câu tính diện tích? những câu kia ra đời ứng dụng vào đâu? về lãnh 3tr đi cụ. :)):))

nightwish1982

Xe tải
Kinh khiếp và hãi hùng thế nhỉ. Toán lớp 6 mà e tưởng thi vào chuyên toán tổng hợp. Con e tháng 9 lên lớp 6 rồi thì dậy làm sao đc. Tính sao h

21fo

Xe buýt
Cụ lại đánh tráo khái niệm, cụ coi có mấy câu tính diện tích? những câu kia ra đời ứng dụng vào đâu? về lãnh 3tr đi cụ. :)):))
thế giờ ko học toán đố cụ biết cách tính diện tích cái hồ tây đấy :D
đấy ko phải là ứng dụng vào đời à, hay mua cái máy về biết bấm là ứng dụng vào đời
đến lúc nói về kinh tế lại bỉ bôi chỉ giỏi phân lô bán nền, ốc vít ko làm đc
nhưng học toán lại bảo éo ứng dụng đc vào đời, bó tay với tư duy bần nông :D

XPQ

Xe lăn
Khó thế thì mới làm nổi bật vai trò của giáo viên. Không thầy đố mày làm nên dẫn tới muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy.

Oteconde

Xe buýt
cụ tự nhận mình là hsg mà ko làm đc bài này thì e e là chỉ có "nổ"
thật mà cụ.
Bạn em hsg văn Viết cái đơn, cái biên bản còn không ra hồn.
Bạn em hsg Hóa, làm bác sĩ còn vẫn uống thuốc ở quê dạng bốc thuốc.
Bạn em hsg sử vẫn bảo Nguyễn Ánh rước voi về rày mả tổ cụ nhé.
em hsg toán quên phương pháp giải toán cho lớp 6 là bình thường cụ ạ. =))

21fo

Xe buýt
thật mà cụ.
Bạn em hsg văn Viết cái đơn, cái biên bản còn không ra hồn.
Bạn em hsg Hóa, làm bác sĩ còn vẫn uống thuốc ở quê dạng bốc thuốc.
Bạn em hsg sử vẫn bảo Nguyễn Ánh rước voi về rày mả tổ cụ nhé.
em hsg toán quên phương pháp giải toán cho lớp 6 là bình thường cụ ạ. =))
dám hỏi cụ và bạn cụ học trường nào, tỉnh nào ạ :