[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

Không về nhì

Xe tăng
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
lớp con em thấy có mấy đứa học nhàn lắm. bố mẹ không gây áp lực gì cả, điểm thi toàn 1-2 thôi. bố mẹ nó xác định cho đi học dân lập, hoặc học nghề, hoặc ca múa nhạc nếu có năng khiếu.

Lifeway

Xe tải
Cụ so sánh thế nào ấy chứ. Người nghèo là những thành phần khác. Chứ bọn trẻ thi c3 chuyên xưa nay e đều thấy tỉ lệ thành đạt rất cao so với mặt bằng chung.

Tức là sao ạ? Là học được thì cứ học, cứ thi thôi. Tố chất người châu Á da vàng khác khác, ko so với dân trắng dân đen được. Ai ko thích học thì theo nghệ thuật, thủ công mỹ nghệ, thể thao, buôn bán, ko ai cấm cả. Và tuyệt đối ko nên tỏ thái độ mỉa mai những bạn trẻ chăm học, nghiên cứu, hàn lâm các thứ.

tientung000

Xe điện
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Câu hỏi này trả lời vừa dễ vừa khó.
Cha ông, bố mẹ chúng không thể/không có điều kiện học hành nghiên cứu, chăm chỉ làm công nhân nên giờ chúng nó học bù, làm bù cho thế hệ trước :D
Nhật, Đức chả học lòi mắt, làm lòi tù và từ cả trăm năm trước, nên tự chế được sắt thép, hóa chất nguyên liệu, tự làm máy bay, tàu hỏa... Nay Hàn, Đài, VN mới học lòi mắt 50-70 năm nay thôi, tự túc làm được 1 số thứ. Muốn giàu thành cường quốc còn phải học nhiều nữa nhá.

Đi làm còn bất công nữa.
Em cứ 5h là về thể thao, ăn tối với vợ, xem phim….
Thế nào mà lương em toàn thấp hơn mấy thằng ngoài giờ làm còn lê la ngoài đường bia rượu với khách hàng hoặc sếp.
Haizzz.

Hungpede

Xe tải
Do quan niệm quan điểm của tụi châu Á/ khổng giáo.
Nói chung xách dép phương tây hết hihi

phamhungbs

Xe điện
Vẫn phải học thôi cụ ah. Xưa bọn em thi vào trường chuyên của thị xã mà tỷ lệ chọi cũng cao ngất ngây, khó đến toi luôn. 30 năm sau, con cái em cũng thi y như vậy, đứa chị thi vào trường thuộc top 5 Hà Nội vẫn thừa đầy điểm; năm nay thằng em cũng khá bất ngờ khi trường nó đăng ký vào cũng được loan báo có tỷ lệ chọi cho thứ 3 thứ 4 của Hà Nội. Điều kiện học tập nhà em là các con cứ đi học thêm đầy đủ 3 môn ở chỗ được chọn uy tín từ năm lớp 7 đến 9 rồi bước vào kỳ thi.

Aocom

Xe buýt
Chọi vào lớp 10 như thế vì nhà nước đang bẻ luồng. Các cháu học đc thì cho học lên tiếp, ko học đc thì cho sang học nghề.
Đấy, ko muốn học nhiều thì sang học nghề, đi làm, đúng ý chưa.

Taihoatu

Xe lăn
Cái này chỉ Phụ huynh chọi với nhau thôi, chứ các cháu nó có "Chọi" đâu.
Hì hì

--Lamborghini--

Xe lăn
VN, TQ, Hàn Quốc : đều thế cả.
Vừa muốn ít học, vừa muốn nhiều tiền thì chỉ có sinh ra ở Châu Âu / Mỹ.
Ở đâu thì cũng trọng dụng nhân tài và đều phải khổ luyện cả thôi.
ChâuÂu hay Mỹ thì nhân tài luônđược chàođón.
Tuy nhiên các bậc phụ huynh họ không áp lực việc con họ sau này có thành ông nọ bà kia hay không.
E có bà chị lấy chồng bên Nhật, bà này ngày trước học tổng hợp loại trâu bò, ra trường làm cũng quản lý phòng của một nhà máy thuộc tập đoán lớn của Nhật sau lấy ông Nhật làm cùng hết nhiệm kỳ về nước.
Với văn hóa người Việt thì bà ấy cũng kỳ vọng con cái mình sau này cũng theo con đường học vấn, nhưng giờ cũng chịu vì bọn trẻ nó sống trong môi trường giáo dục bên đó và h cả hai đều thích theo con đường thể thao. Bà ấy cũng đành chấp nhận sự thật là con mình nó không thể theo con đường học hành, giờ thì chỉ suốt ngày đưa đón bọn nó đi tập.
Nhưng thấy bà ấy kể thì giáo dục bên đó họ chú trọng về thể thao thật, trường học sân tập, bể bơi đầy đủ, các khu vực trung tâm thành phố đều có nhà thi đấu để luyện tập. Đương nhiên ai có khả năng học tập thì vẫn sẽ có môi trường phù hợp.

CauChangThoNgay

Xe đạp
Em chỉ thấy bây giờ các con học nặng quá, nói đơn giản như em thấy con nhà em lớp 1 mà khối lượng học dồn dập, nhiều thông tin, mà đầu bọn trẻ con nó hấp thụ đâu có nhanh như vậy thế là lại áp lực ngược về Bố Mẹ, thậm chí kèm cặp rồi mà thấy con nó bị nhồi nhét quá mà cũng thương lắm các cụ ạ. Tới khi đi làm rồi em thấy kiến thức mà 12 năm học rồi thì nếu không đi theo hướng học thuật hay nghiên cứu thì cũng chỉ cộng trừ nhân chia, còn bao nhiêu kỹ năng đối nhân xử thế rõ là quan trọng thì chả được chú trọng trong trường học, ra trường đời bị nó dập cho chán chê thì mới nhận ra được :( Khổ lắm các cụ ạ

PhongFood

Xe điện
Thường thì thế này. Nhóm học tốt nó có quyền lựa chọn trường, nhóm không có quyền lựa chọn trường thì đang kêu. Bọn âm thầm cày ngày cày đêm lấy kiến thức chuẩn bị thi vào C3 nó đâu đòi hỏi hay kêu giảm tải. Đội luôn đòi hỏi (học ít thôi, học nhiều để làm gì....đòi quyền giảm tải chương trình ) thì bây giờ lại đang kêu :D

Tuy nhiên các bậc phụ huynh họ không áp lực việc con họ sau này có thành ông nọ bà kia hay không.
E có bà chị lấy chồng bên Nhật, bà này ngày trước học tổng hợp loại trâu bò, ra trường làm cũng quản lý phòng của một nhà máy thuộc tập đoán lớn của Nhật sau lấy ông Nhật làm cùng hết nhiệm kỳ về nước.
Với văn hóa người Việt thì bà ấy cũng kỳ vọng con cái mình sau này cũng theo con đường học vấn, nhưng giờ cũng chịu vì bọn trẻ nó sống trong môi trường giáo dục bên đó và h cả hai đều thích theo con đường thể thao. Bà ấy cũng đành chấp nhận sự thật là con mình nó không thể theo con đường học hành, giờ thì chỉ suốt ngày đưa đón bọn nó đi tập.
Nhưng thấy bà ấy kể thì giáo dục bên đó họ chú trọng về thể thao thật, trường học sân tập, bể bơi đầy đủ, các khu vực trung tâm thành phố đều có nhà thi đấu để luyện tập. Đương nhiên ai có khả năng học tập thì vẫn sẽ có môi trường phù hợp.
Theo con đường thể thao thì chỉ hơn 30 là giải nghệ ( ở VN ).
Sau thời gian đó làm gì để tồn tại là vấn đề ( chẳng nhẽ lại đi bốc vác, phụ hồ .... )
Nên học hành là con đường ngắn nhất & phù hợp nhất với đa số.

muagiaiphong

Xe hơi
Như này bảo sao ai có tiền cũng cho con đi du học hoặc trường quốc tế hết. Nhìn bọn trẻ con cắm đầu vào học mà chỉ thấy xót xa, sau đó cũng quên hết chẳng đọng lại cái gì.

phuongmit

Xe cút kít
Vẫn phải học thôi cụ ah. Xưa bọn em thi vào trường chuyên của thị xã mà tỷ lệ chọi cũng cao ngất ngây, khó đến toi luôn. 30 năm sau, con cái em cũng thi y như vậy, đứa chị thi vào trường thuộc top 5 Hà Nội vẫn thừa đầy điểm; năm nay thằng em cũng khá bất ngờ khi trường nó đăng ký vào cũng được loan báo có tỷ lệ chọi cho thứ 3 thứ 4 của Hà Nội. Điều kiện học tập nhà em là các con cứ đi học thêm đầy đủ 3 môn ở chỗ được chọn uy tín từ năm lớp 7 đến 9 rồi bước vào kỳ thi.
Ngay tại Hà Nội, 2x năm trc thì phân hoá vào c3 đã diễn ra, trường top đầu vẫn thế, hầu như k đổi về điểm đầu và chất lượng hs, trường top dưới thì ngày càng tốt và hot hơn, dân lập cũng bớt xấu xí hơn nhiều, xuất hiện nhiều dân lập còn ngon hơn cả công. Dân số cơ học tăng thì áp lực sẽ xuất hiện, phải bứt lên, k bứt dc thì phải tính phương án 2 chứ ngồi kêu với chửi đâu có giải quyết dc vấn đề

min18vn

Xe điện
Như này bảo sao ai có tiền cũng cho con đi du học hoặc trường quốc tế hết. Nhìn bọn trẻ con cắm đầu vào học mà chỉ thấy xót xa, sau đó cũng quên hết chẳng đọng lại cái gì.
Du học cũng chả thoát cụ ơi, Con nhà em về nghỉ hè được 1 tuần rồi mà vẫn còn ôm laptop viết luận chạy deadline :(

thanhlam171

Xe tăng
Các nước phát triển phúc lợi xã hội nó tốt. Không làm vẫn có ăn là thật.
Chứ ở mình ko làm thì còn cái nịt.

rachfan

Xe điện
Cái này nó có lý do từ tố chất và tính cách chủng tộc cụ ạ. Người da trắng, tố chất là thích suy nghĩ, tính độc lập và ham học hỏi cao. Nên có thể áp dụng kiểu giáo dục như cụ nói.

Còn người Á đông, năng lực trí tuệ thì có nhưng tính tự giác và độc lập không cao, phải bắt ép mới ra được kết quả tốt. Không bắt ép thì lười và tự thỏa mãn ngay.

Xét rộng hơn thì nền văn minh hiện tại là nền văn minh duy lý bắt nguồn từ người da trắng Ph Tây, phù hợp với tính cách và tố chất con người da trắng. Còn người Ph Đông chỉ là học và làm theo, nên hoặc là không thể đuổi kịp, hoặc phải hết sức vất vả mới theo được phần nào. Đó là lý do sao cùng một trình độ kinh tế mà người da trắng (Đức/Pháp vv) khá thong dong, còn người Nhật/Hàn lại phải vắt sức mới duy trì được, chưa nói đến VN.

Tất nhiên ở VN còn có những nguyên nhân đặc thù khác, nhưng về đại thể thì việc học phổ thông ở Nhật Hàn Trung cũng căng thẳng như vậy. Ở Ấn độ cách đây mấy năm còn có vụ ồn ào vì các bé đi học lớp 2 phải mang cái cặp sách nặng gần chục cân.

Các nước phát triển phúc lợi xã hội nó tốt. Không làm vẫn có ăn là thật.
Chứ ở mình ko làm thì còn cái nịt.
Em nghĩ không có chuyện không làm mà có ăn. Chỉ là mình có quyền chọn 1 công việc chỉ cần đủ ăn và không bị sếp mang kpi ra thúc vào đuýt.