[Funland] Tại sao mấy ông Châu Âu lại có chỉ số hạnh phúc cao

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ nó tự do tình dục với mại dâm là hạnh phúc ngay ấy mà

Longpd90

Xe hơi
Phàm dân xứ nhiệt đới tuyệt nhiên chưa có một nơi nào sướng cả, mới tới hơi sướng thôi.

Nên cầu mong cho mình có tuyết rơi thôi bác ạ....năm ngoái tuyết rơi đến Phan Xi Phăng rồi....đành đợi thôi.

Chắc Cô cũng thương nên cho tý tuyết. :))
Bác lại nhầm, Singapo cũng nhiệt đới nhé

XPQ

Xe lăn
Bởi vì đám lãnh đạo của dân Bắc Âu không sáng suốt cho nên dân họ được ngủ đủ giấc, từ đấy mà đầu óc được khỏe mạnh tinh thần được phấn chấn để làm tiền cho đất nước. Ở mình ngày đêm lúc nào cũng sáng suốt nên ảnh hưởng giấc ngủ, dân tình ai nấy cứ như hơi điên điên thành thử nước mình tốn kém về việc chăm sóc nhân dân. :D

vietbamboo

Xe điện
Mấy nước Bắc Âu có đặc thù là dân ít, tài nguyên nhiều, có một số ngành công nghiệp đặc thù phát triển, tham nhũng thấp, nên mới được như vậy. Giả dụ dân số mà tăng lên gấp 2,3 lần thì lại vỡ mồm ngay.
Cụ nhận định hơi chủ quan

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Tại ko có Quận Cam, Đôm 5, chợ Sapa, chợ Đồng Xuân;)

milevsko

Xe tăng
Cụ nhận định hơi chủ quan
Đồng ý với cụ, do cái đầu hết, Hà Lan đất chật người đông mà cũng giầu vãi ra. Châu Á thì Nhật, Sing, Hong kong, Taiwan, Hàn đi lên cũng từ cái đầu của mình cả, tài nguyên có được bao nhiêu.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước Nazi nó ghét jews vì buôn gian bán lận
Giờ vn thế chân
Bắc Âu ko có, nên ngon:))

gamondeluxe

Xe hơi
Em phân lô bán nền nên cũng lắm tiền, nhưng chỉ loanh quanh đất tỉnh lẻ, cũng ko có cơ hội được đi đây đó như nhiều bác trong Otofun, các bác thông cảm em hỏi ngu mấy câu, mong các bác chỉ giáo:
1. Sao mấy ông Châu Âu (hay vd như Phần Lan, Thụy Điển, Thụy Sỹ..) người dân nó lại thích đóng thuế, tin tưởng vào chính phủ, phúc lợi xã hội cao, cuộc sống hòa đồng, ít sân si, thời gian làm việc ít hơn mấy ông châu Á làm việc quần quật (em thấy có thông tin là 1% NLĐ thụy điển đi làm thêm giờ).
2. Phải chăng mấy ông Châu Âu đã vượt qua cả tư bản chủ nghĩa, một số nước đạt đến Xã hội chủ nghĩa rồi mà họ không biết?
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
3. Giờ ví dụ có tiền mà muốn sang định cư ở mấy nước đó thì có khó không ạ?
Em thì chả rành ba cái chủ nghĩa tư bản hay xã hội gì nhưng em thấy thế này:

1. Chả có thằng dân nước nào thích đóng thuế cả.
a) Chẳng qua hệ thống thuế của họ xây dựng bền vững, và cực kì chặt chẽ.
Chưa nói đến hiện nay với sự hỗ trợ của công nghệ, các hệ thống thanh toán liên thông nên có trốn cũng cực kì khó tuy chúng đa phần là tự kê khai.
Tội trốn thuế thì ở các nước ngưng-phát-triển thì cực nặng.
Dính phốt trốn thuế, ngoài việc đóng truy thu, nhận án phạt, và còn mang án tích suốt đời.
Năm nào sở Thuế Úc cũng lôi ra toà, bỏ tù bao nhiêu vụ lớn, nhỏ. Chưa kể gửi thư yêu cầu kê khai lại.

b) Riêng thời gian làm việc ít thì cũng dễ hiểu vì năng suất lao động cao.
Đi làm 5 tiếng thì trong đó 4 tiếng làm việc, và việc làm có giá (trị) cao nên làm nhiều cho lắm -> thu nhập cao -> đóng thuế bỏ mẹ -> quay về trung lưu.

=> Việt Nam có đóng thuế được là mấy?
Toàn dân văn phòng, hay đi làm có hợp đồng hẳn hoi. Đã vậy chủ cũng tự động mua hoá đơn để bùa chi phí.
Rốt cục đa phần mấy tay làm công cho cty vốn nước ngoài là đóng đủ.
Sướng chán!
Bình quân 1 người dân VN đóng $55 thuế TNCN so với Úc đóng $9,160 (giả định ai ai cũng đóng).

2. Châu Âu, hay châu gì thì cũng có người nghèo, và rất nghèo ví dụ: vô gia cư nằm đầy ra ở các vỉa hè về đêm.
Đơn cử như Úc, thu nhập bình quân đầu người cao ngất ngưỡng, tích luỹ thuộc hàng cao nhất nhì thế giới nhưng vô gia cư nhan nhản.
Cả nước có tới 116 000 người vô gia cư tức 0.5% dân số; mà người trẻ chiếm 60%.
=> Việt Nam có nhà tình thương, tình nghĩa, tái định cư các kiểu.
Quá ngon!

3. Có tiiền - rất nhiều - thì định ở Toà Bạch Ốc hay điện Buckingham cũng được.
Đa phần các quốc gia ngưng phát triển thì họ luôn có các dòng visa riêng cho giàu - siêu giàu định cư. Ví dụ: Mỹ, Can, Úc, UK đều có dòng visa định cư bằng tiền (rất nhiều).

Tât nhiên, ai lại đi vơ tị nạn ko xu dính túi vào cho thêm tệ nạn, gánh nặng ngân sách. Nhưng các quốc gia này đang già đi rất nhanh - tuổi trung bình 45-50 - nên phải lấy dân nhập cư qua làm việc cơ bắp./.

mypleasure

Xe buýt
Chuyện này nói thì dài lắm nhưng mô hình của nó nôm na là không thể giàu (như Mỹ - vì thuế cao) và cũng không cần giàu (vì phúc lợi cao).
Trước em gặp thằng TĐ làm ở Sing nó bảo trẻ đi Châu Á kiếm già về TĐ hưởng cho sướng.

--Lamborghini--

Xe lăn
Chủ thớt lắm tiền thì xem cách nào kiếm cái quốc tịch hay thẻ xanh đỏ xem bọn nó có hp thật ko ?

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Em phân lô bán nền nên cũng lắm tiền, nhưng chỉ loanh quanh đất tỉnh lẻ, cũng ko có cơ hội được đi đây đó như nhiều bác trong Otofun, các bác thông cảm em hỏi ngu mấy câu, mong các bác chỉ giáo:
1. Sao mấy ông Châu Âu (hay vd như Phần Lan, Thụy Điển, Thụy Sỹ..) người dân nó lại thích đóng thuế, tin tưởng vào chính phủ, phúc lợi xã hội cao, cuộc sống hòa đồng, ít sân si, thời gian làm việc ít hơn mấy ông châu Á làm việc quần quật (em thấy có thông tin là 1% NLĐ thụy điển đi làm thêm giờ).
2. Phải chăng mấy ông Châu Âu đã vượt qua cả tư bản chủ nghĩa, một số nước đạt đến Xã hội chủ nghĩa rồi mà họ không biết?
Ở bên châu Âu có những kiếp người như ở Ký sinh trùng, Squid Game như Hàn không nhỉ? (em ko so với Việt Nam vì dân VN mình khổ quá).
3. Giờ ví dụ có tiền mà muốn sang định cư ở mấy nước đó thì có khó không ạ?
Ta đang XHCN rồi mà bên đó còn chưa đạt đến mà cụ. :))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cha ông họ lao động quần quật, họ mới có được ngày hôm nay.
Giờ có sang đó, muốn làm công dân cùng hạng với họ thì khó, trừ khi tiền phải thật nhiều hoặc thật giỏi.
Tốt nhất, muốn hạnh phúc như họ, hãy sinh ra và lớn lên tại đất nước họ.

Neopan

Xe tải
Bắc Âu đa số là dân của Asgard chúng dân của Thor nên hạnh phúc hơn là đúng rồi.

hd-vt

Xe container
Cc thôi fun, nói thật cho mn mở mang đầu óc đi ạ. Hóng dài hết cả cổ hehe.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Bắc Âu đa số là dân của Asgard chúng dân của Thor nên hạnh phúc hơn là đúng rồi.
Nếu họ là người của vương quốc Asgard thì trí tuệ vượt bậc rồi.
Nói thật với cụ chứ, tổ tiên xứ nào cứ ngủ trong hang thì chẳng biết khi nào là đêm, khi nào là ngày thì lấy gì ra mà phát triển. ;))

TsarPutin

Xe tăng
Thụy Điển nó vơ vét của châu Âu từ 1600x-1700x rồi, thời WW2 còn độc quyền bán hàng cho Đức thu khẳm nữa trong khi các nước xung quanh thì ăn bom.

VN thì cần làm sao tất cả người dân đều tốt nghiệp cấp 3, là ổn thôi.
Keke Đức Quốc Xã còn xây dc nhà máy nước nặng trên bắc Âu mà, may mà quân đồng minh phá kịp
Ngoài ra có anh Thuỵ Sĩ cũng ăn bậm từ ww2 mà hiện nhiều cụ thần tượng, anh Sĩ này là giữ tiền vàng cho a Le và sx nhiều vũ khí cung cấp cho a Le, giờ cứ bô bô trung lập;
Lịch sử các nước giàu châu Âu toàn tính từ thế kỷ 15 đến nay, còn VN ta thì toàn tính từ 1994 đến nay, so tnao dc

Trục

Xe ba gác
Người OF
Trình độ của lãnh đạo
Trong giai đoạn 2000-2010 bọn tàu nó phát triển thành công hệ thống cao tốc thì lãnh tụ của mình đi đâu cũng chỉ đạo trồng cây gì nuôi con gì
Thực ra nuôi trồng cũng không phải là không phát triển được, cơ mà nuôi trồng của mình không có tính bền vững.
Nhà hàng xóm làm tốt, 1 là nó phá, 2 là nó làm theo.
Nó phá thì đương nhiên khó ở rồi.
Nó làm theo thì nó phá theo kiểu khác, phá giá, tăng cung... cuối cùng là chết cả nút.
Chưa kể là phàm là cái gì được quy đổi hàng thành tiền, phải thỏa mãn tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ, nên đố ông nào nuôi trồng tử tế được bền vững.

Hooks

Xe tăng
Cái chỉ số GDP danh nghĩa, GDP/người nó chỉ phản ảnh về tăng trưởng kinh tế thôi, chứ ko phản ảnh chính xác thu nhập và đời sống của người dân. Bởi vì phần lớn các khoản thu nhập thuộc về vài % tinh hoa mà thôi. Và nó ko phản ánh giá cả sinh hoạt.

Muốn biết người dân bình thường ở đó sống ra sao thì cũng ko khó, vì thông tin đầy trên mạng.

- Tìm hiểu về Thu nhập bình quân (số thực, ko phải GDP/người)
- Tìm hiểu về Chi tiêu bình quân
- Tìm hiểu về chi phí sinh hoạt trung bình hàng ngày.

So sánh xem ở Việt Nam mà cách sống tương đương thì cần bao nhiêu? Khối cụ ngã ngửa vì mình đang sống ở mức cao hơn mức average daily living cost ở một số quốc gia phát triển đấy.

Còn Hạnh phúc là thứ trừu tượng. Mỗi người có cảm nhận, có suy nghĩ về Hạnh phúc khác nhau.