[Funland] Tất cả về dao làm bếp

2816

Xe hơi
Em rón rén hỏi các cụ giải đáp giúp, sự khác biệt của thép VG max và VG - 10
Em cảm ơn ạ.
Cũng hơi dài dòng nhưng tóm tắt lại là VG-10 và VG-Max sẽ "cảm thấy" giống nhau trong quá trình sử dụng cũng như quá trình mài đối với đại đa số người dùng.

Nhà sản xuất VG-Max với những tinh chỉnh rất nhỏ so với VG-10. Còn những tinh chỉnh như thế nào thì mình không tiện nói và đó là bí mật công nghệ của Shun và nhà sản xuất thép. Tuy nhiên đối với người dùng thì sẽ KHÔNG nhận thấy sự KHÁC BIỆT giữa VG-10 và VG-Max.

Tuy nhiên Shun có xu hướng xử lý nhiệt thép cứng so với những nhà sản xuất khác và đồng thời lõi của Shun cũng khá là mỏng, điều đó dẫn đến Shun rất dễ bị mẻ nếu so sánh với VG-10 của những nhà sản xuất khác. Ví dụ như Shun Premier.
VG-Max cũng có thể xem như là tiếp thị của Shun so với những nhà sản xuất khác, tạo ra sự khác biệt trong bối cảnh càng ngày có nhiều nhà sản xuất dao TQ sử dụng VG-10 cho sản phẩm của họ.
Rồi còn về phần công nghệ như VG-Max là phiên bản hợp kim bột của VG-10 để phân phối carbides đồng đều thì hơi rối rắm nên bỏ qua ạ.

Chris_Tran

Xe đạp
Cũng hơi dài dòng nhưng tóm tắt lại là VG-10 và VG-Max sẽ "cảm thấy" giống nhau trong quá trình sử dụng cũng như quá trình mài đối với đại đa số người dùng.

Nhà sản xuất VG-Max với những tinh chỉnh rất nhỏ so với VG-10. Còn những tinh chỉnh như thế nào thì mình không tiện nói và đó là bí mật công nghệ của Shun và nhà sản xuất thép. Tuy nhiên đối với người dùng thì sẽ KHÔNG nhận thấy sự KHÁC BIỆT giữa VG-10 và VG-Max.

Tuy nhiên Shun có xu hướng xử lý nhiệt thép cứng so với những nhà sản xuất khác và đồng thời lõi của Shun cũng khá là mỏng, điều đó dẫn đến Shun rất dễ bị mẻ nếu so sánh với VG-10 của những nhà sản xuất khác. Ví dụ như Shun Premier.
VG-Max cũng có thể xem như là tiếp thị của Shun so với những nhà sản xuất khác, tạo ra sự khác biệt trong bối cảnh càng ngày có nhiều nhà sản xuất dao TQ sử dụng VG-10 cho sản phẩm của họ.
Rồi còn về phần công nghệ như VG-Max là phiên bản hợp kim bột của VG-10 để phân phối carbides đồng đều thì hơi rối rắm nên bỏ qua ạ.
Cảm ơn cụ đã cho em mở mang thêm tầm mắt về các loại mác thép. Lúc đầu em cũng lăn tăn cho bộ nhà bếp nhưng cuối cùng em chọn Shun Hikari

ate1987

Xe tăng
Ngâm cứu để mua cái dao chặt :D

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Dạo này tòan dao Nhật.
Em khoe mấy con dao Đức nhà em cho khác vậy.
Các cụ cho em hỏi tại sao dao Đức nó hay sử dụng thép X50CrMoV15 mà ít khi chuyển sang các loại khác ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Aveho

Xe máy
Chiếc santoku đẹp quác bác ạ !!! phải tậu 1 em mới dc thanks chủ thớt 1 bài rất hữu ích cho mình

Hong Phong bv

Xe tăng
VG10 em mài 5-7p là xong nhưng SG2 mài mỏi cả tay mà vẫn chưa ưng, đi từ 220-1000-3000, chắc trình em còn kém cụ ạ :((
Còn tuỳ tình trạng lưỡi dao ban đầu cụ ơi, em đã từng lấy lưỡi toàn bộ cho 1 em sg2, từ đá Hải Dương luôn, sau đó chuyển dần lên tới đá có girt 6000 mất 40p, nhưng khi đang xử dụng cùn ít thì chỉ 3p mài đá 1000, 3000, 6000, mất khoảng 10p, còn dừng lại đá 3000 thì mất khảong 7p

Hong Phong bv

Xe tăng
Dạo này tòan dao Nhật.
Các cụ cho em hỏi tại sao dao Đức nó hay sử dụng thép X50CrMoV15 mà ít khi chuyển sang các loại khác ạ?

Dao Đức đa dạng lắm cụ ạ , họ thường làm độ cứng tầm 58hrc cho dòng dao phổ thông, còn dòng miabi, hay 1 số dòng của wzilling, họ làm tới độ cứng 60, 63 và thậm chí 66hrc

2816

Xe hơi
Dạo này tòan dao Nhật.

Dao Đức họ sử dụng thép đó vì đáp ứng được tiêu chí của họ.
Họ cần dao không quá sắc bén như dao Nhật, có thể làm tốt việc nặng như xẻ miếng thịt to. Dễ mài, bảo quản và chăm sóc đơn giản, không cần quá cầu kỳ hay nâng niu như dao Nhật. Người châu Âu nói chung không có thói quen thái lát mỏng thực như người Nhật nên cũng không cần làm lưỡi dao mỏng, họ cần chiếc dao có "sức nặng" để thái miếng to.
Do thép mềm chỉ từ 56-58HRC nên dao cũng không bị mẻ thường xuyên như dao Nhật, và có thể sử dụng cây liếc để liếc.
Một trong những đặc trưng nữa là dao Đức làm phần cán nặng hơn phần lưỡi, để khi trong quá trình sử dụng lỡ làm rơi dao thì cán sẽ chạm đất trước. Cán thường làm bằng vật liệu tổng hợp nên Đa số có thể chịu được máy rửa bát. Còn dao Nhật gặp máy rửa bát là chạy.
Còn nhiều lắm bác có thể lên mấy diễn đàn đọc ạ. Dao Đức và dao Nhật là 2 thái cực, sinh ra để phục vụ những thị trường khác nhau nên mọi sự so sánh chỉ là tương đối.

luongngoc

Xe tăng
Dao chặt mà dùng thép ống khoan hay vòng bi thì đố các cụ mài tay được, chỉ có dùng máy thôi

Hong Phong bv

Xe tăng
Dao chặt mà dùng thép ống khoan hay vòng bi thì đố các cụ mài tay được, chỉ có dùng máy thôi
Đá mài Hải Dương chấp hết cụ ơi, quan trọng là đừng để nó quá cùn mài cực lắm.
Sau đá Hải Dương mài lại bằng đá bùn cho nhẵn bóng

luongngoc

Xe tăng
E có con dao chặt thuộc loại to mua của mợ gì trên đoạn phố cổ dùng đúng 1 lần chặt xương trâu sau đó tẩm mỡ cho vào túi nilon, cái này chắc dùng mọt đời

Cún em

Xe buýt
Em nghĩ cụ nên thuê thợ rèn kiểu thép 3 lớp, thép vòng bi cho vào giữa vì thép vòng bi cứng và giòn, hai lớp bên thép mềm như vậy chặt sẽ hạn chế việc bị mẻ lưỡi dao hơn.

Con dao chặt gà này của em rèn theo cách đó
Cám ơn góp ý của cụ.