[Funland] Tất tần tật về ăn chay

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em bỏ cơm vài tháng ko sao. Nhưng ko bỏ được thịt cá.

anhtrangvn

Xe buýt
Cụ nào thử ăn chay ở Hà Nội, mời ghé nhà hàng buffe chay An Lạc trên đường Trần Hưng Đạo, giá vé lần gần nhất em đến là 110 hay 120k/người, em ăn thấy ngon. Chủ nhà hàng trước là một đại ca giang hồ, sau buông dao kiếm, mở quán chay, sống đời thiện lương. Em mới biết nên làm clip về cụ chủ quán. :D.

haochung36

Xe đạp
Cụ nào thử ăn chay ở Hà Nội, mời ghé nhà hàng buffe chay An Lạc trên đường Trần Hưng Đạo, giá vé lần gần nhất em đến là 110 hay 120k/người, em ăn thấy ngon. Chủ nhà hàng trước là một đại ca giang hồ, sau buông dao kiếm, mở quán chay, sống đời thiện lương. Em mới biết nên làm clip về cụ chủ quán. :D.

cụ biết ở sg có quán nào k nhỉ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cả 2 cụ đều chưa hiểu chính xác ý của em, chất đường bột khoa học về dinh dưỡng gọi tên là carbohydrate (gọi tắt là carb) có nhiều trong cơm, mỳ, bún, phở, hoa quả ngọt, có ít trong rau và thịt là 1 trong những nguyên nhân dẫn đến cơn buồn ngủ.

Mỗi cơ thể có phản ứng ở các mức độ khác nhau khi ăn cùng 1 lượng carb, nhưng điểm chung là càng ăn nhiều carb càng buồn ngủ nhiều hơn, cắt giảm carb tới một mức độ nào đó có thể khiến người ta khó đi vào giấc ngủ.
Theo em biết thì sau bữa ăn khi dạ dày làm việc với cường độ cao để tiêu hóa thì cơ thể sẽ tiết ra một chất gì đó, chất này gây buồn ngủ.

thanhtrung052

Xe tăng
Ăn chay là phải đủ duyên thì mới thoải mái và ngon miệng. Chứ ép cũng k đc

starview

Xe tăng
Lọc máu nghĩa là mình đến bv nằm tầm 1 tuần, họ sẽ cho máy lọc thay cho chức năng lọc máu của thận,lọc máu đưa mỡ ra khỏi cơ thể, đại loại vậy, như cụ nói lọc xong chắc được 400ml-700ml mỡ đấy, mỡ máu là nguyên nhân chính làm tắc mạch đấy, lọc mỡ truoesc, giảm mỡ sau; HA 140 là cao nên dùng thuốc tồi, tránh tai biến!
Lần đầu tiên em được nghe về dịch vụ lọc máu này. Ở HN cụ có biết BV nào làm dịch vụ lọc này không? Bạn bè và những người thân quanh em nhiều người mỡ máu cao lắm luôn.

quy la tien

Xe điện
Lần đầu tiên em được nghe về dịch vụ lọc máu này. Ở HN cụ có biết BV nào làm dịch vụ lọc này không? Bạn bè và những người thân quanh em nhiều người mỡ máu cao lắm luôn.
Cụ cứ đến khám các bv lớn như BM, ĐH Y...vv họ sẽ cho chỉ định mà!

Mình nhịn khô 6 ngày ( có nghĩa là nhịn tuyệt đối 6 ngày ko ăn và uống 1 ngụm nước nào) sau đấy mới khẳng định 3 ngày nhịn nước mà tử vong là ko chính xác. Bình thường nếu biết cách có thể nhịn 4-5 ngày không có vấn đề gì nếu chẳng may phải rơi vào hoàn cảnh phải Sinh tồn.
Trong thời gian 6 ngày nhịn khô bác có bật điều hoà không ạ?

subaruxxp

Xe máy
Nhịn ăn hay ăn thô, hay keto, hay các chế độ ăn kiêng khắc nghiệt kéo dài lâu ngày không phù hợp với tất cả mọi người đâu ạ.
Con người là loài ăn tạp, động thực vật abc, tự nhiên đã quy định thế rồi. Nay các cụ làm trái với tự nhiên trong một thời gia dài chính là đem cơ thể thách thức với tự nhiên. Nên nghĩ kỹ, tìm hiểu kỹ, tư vấn người có chuyên môn trước khi áp dụng một chế độ ăn đặc biệt.
Còn bình thường, em thấy chỉ cần ăn vừa phải, tối ăn ít 1 chút là đủ giữ cân nặng theo mong muốn. Khi nào em tăng cân quá, ăn kiêng chủ yếu là sáng trưa bình thường, tối chỉ rau và chút đạm động vật, thực vật. Cơ thể vẫn được cung cấp đủ chất, không đói không thèm và vẫn giảm được kí.
Và tất nhiên là phải tập luyện đều đặn, ít nhất 4 lần/ tuần, trên 45p/lần.
Riêng cụ chủ thớt vận động ăn thô, ăn chay, nhịn ăn... Chuyện riêng của cụ em không có ý bàn nhưng cơ thể của cụ em đã nhìn qua hình nhiều lần thì thấy lượng mỡ nhiều quá, béo bệu. Không hiểu cụ giảm kí đi đâu chứ theo em thấy là cụ bị dư kí, người không có cơ bắp gì cả.
Em có tý kiến thức còi, mạn phép chém cùng các cụ.
Nếu vì lý do sức khỏe, hoặc chứng bệnh mà phải ăn như cụ chủ, thì chúc cụ mau chóng phục hồi và khỏe mạnh cả thể chất và tinh thần, ăn uống như vậy cũng phải quyết tâm lắm mới có thể làm được.
Còn về nhìn béo hay gầy, mỡ hay nạc, em nghĩ chỉ cần khỏe mạnh, yêu đời, các chỉ số sk tốt là được.
Em có ông bác, năm nay hơn 80 tuổi, nhìn người mỡ mỡ, cũng ít cơ nhưng ko bị béo, và khỏe lắm ạ, tuần đều đặn 1 nháy :D

Mưa!

Xe điện
Theo em biết thì sau bữa ăn khi dạ dày làm việc với cường độ cao để tiêu hóa thì cơ thể sẽ tiết ra một chất gì đó, chất này gây buồn ngủ.
Bình thường, khi ăn no, não bộ sẽ điều khiển tập trung co bóp dạ dày để tiêu hoá thức ăn, lượng máu đến các cơ quan khác ít đi khiến cơ thể rơi vào trạng thái buồn ngủ (các cơ quan khác ở trạng thái nghỉ)

Khi ăn chất đường bột (carb), tuyến tụy sản sinh Insulin thúc đẩy quá trình tăng tiết Serotonin và Melatonin ở não bộ và gây cảm giác buồn ngủ.

Những người ăn chay thường ăn nhiều carb vì carb có trong cơm, các loại hạt (được coi là nguồn protein trong chế độ ăn chay) nên những người ăn chay thường dễ ngủ, có người thậm chí buồn ngủ cả ngày.

Bản thân em không ăn chay nhưng cũng bị phản ứng thái quá với carb, hễ ngày nào em ăn carb là nằm ngủ mê mệt không muốn dậy nên em chọn chế độ ăn cắt giảm carb tối đa để người luôn trong trạng thái tỉnh táo.

h.gonc

Xe tải
Giảm cân à cụ :)) Em bỏ cơm cả tháng còn được nữa là :P

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình bác thớt vẫn ổn chứ các Cụ,Mợ???

subaruxxp

Xe máy
Nếu đúng thế này em thấy cụ bà nhà ông bác cụ còn khỏe hơn ấy, nể thật. :)
Cụ bà trẻ hơn cụ ông chục tuổi, nhưng mà cũng phải gồng rồi ạ.
Ông bác chém gió bí mật với mấy thằng cháu, bọn em cũng rơi hết tròng mắt ra ngoài ạ, mãi không khép mồm lại được:))

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ bà trẻ hơn cụ ông chục tuổi, nhưng mà cũng phải gồng rồi ạ.
Ông bác chém gió bí mật với mấy thằng cháu, bọn em cũng rơi hết tròng mắt ra ngoài ạ, mãi không khép mồm lại được:))
Vâng không biết bao nhiêu % sự thật ạ.
Em thì đã nghe một chị hơn 40 tuổi kể bố mẹ chồng chị ấy đều hơn 80 tuổi nhưng rất khỏe và món xxx cũng cực tốt. Đặc biệt là 2 cụ 8x đấy ăn rất tốt, yêu cầu chế độ ăn uống ngon, bổ, nhiều đạm. Chị ấy than nhỏ là 2 cụ khỏe quá nên phục vụ đại gia đình riêng khoản ăn uống cũng quá mệt.