[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

BMW X series

Xe tải
Có cụ nào test xem MRB lấy/xả nước bao nhiêu lần không ạ, test các chế độ rửa tiêu chuẩn, rửa kỹ, rửa nhanh nữa.
Cháu rửa bát chỉ sợ không hết chất tẩy rửa chứ không sợ không sạch bát, sạch bát thì dễ, không còn chất tẩy rửa bám lại mới khó, nên cháu nghĩ nhiều lần tráng (tương đương số lần xả nước) sẽ an tâm hơn. Theo cháu ngoài nước rửa đầu thì cần ít nhất 3 lần tráng, 4-5 lần thì càng tốt.

network1

Xe tải
Có cụ nào test xem MRB lấy/xả nước bao nhiêu lần không ạ, test các chế độ rửa tiêu chuẩn, rửa kỹ, rửa nhanh nữa.
Cháu rửa bát chỉ sợ không hết chất tẩy rửa chứ không sợ không sạch bát, sạch bát thì dễ, không còn chất tẩy rửa bám lại mới khó, nên cháu nghĩ nhiều lần tráng (tương đương số lần xả nước) sẽ an tâm hơn. Theo cháu ngoài nước rửa đầu thì cần ít nhất 3 lần tráng, 4-5 lần thì càng tốt.
Cụ đọc hướng dẫn sử dụng máy là có phần ghi các chương trình rửa sử dụng hết bao nhiêu nước đấy. Máy rửa bát ngày xưa còn ghi chi tiết mỗi chương trình rửa có bao nhiều lần xả, xả bao nhiêu phút. Thường thì máy Bosch sẽ tiêu thụ mỗi lần rửa từ 6-13 lít nước cụ nhé, có từ 3 đến 4 lần lấy nước rửa và tráng, mỗi lần 2 đến 3 lít nước.

BMW X series

Xe tải
Cụ đọc hướng dẫn sử dụng máy là có phần ghi các chương trình rửa sử dụng hết bao nhiêu nước đấy. Máy rửa bát ngày xưa còn ghi chi tiết mỗi chương trình rửa có bao nhiều lần xả, xả bao nhiêu phút. Thường thì máy Bosch sẽ tiêu thụ mỗi lần rửa từ 6-13 lít nước cụ nhé, có từ 3 đến 4 lần lấy nước rửa và tráng, mỗi lần 2 đến 3 lít nước.
Cháu muốn test thực tế để xem có đúng với HDSD ko, hoặc giả các mẫu đời mới được lập trình chạy khác với đời cũ.
Đây là của Bosch đời gần đây:

Như chế độ auto thấy ghi 5-16L là khoảng quá rộng, ko biết nó điều chỉnh phụ thuộc vào cái gì. Chế độ eco và silence hết có 6.5L nước thì chắc là cháu ko dám cho hoá chất.

network1

Xe tải
Cháu muốn test thực tế để xem có đúng với HDSD ko, hoặc giả các mẫu đời mới được lập trình chạy khác với đời cũ.
View attachment 7380896
Như chế độ auto thấy ghi 5-16L là khoảng quá rộng, ko biết nó điều chỉnh phụ thuộc vào cái gì. Chế độ eco và silence hết có 6.5L nước thì chắc là cháu ko dám cho hoá chất.
Em đã đo thử nhiều lần đúng chuẩn theo nhà sản xuất cụ nhé. Chế độ Auto thị lượng nước được điều chỉnh dựa vào các cảm biến độ bẩn, cảm biến lượng đồ cho vào cụ nhé. Về cơ bản nhà sản xuất đã tính toán để đảm bảo tiêu chuẩn Châu Âu cụ nhé, tuy nhiên mình phải dùng máy tuân thủ theo hướng dẫn định kỳ vệ sinh máy của nhà sản xuất... Chương trình Eco là tiết kiệm điện nước nên tiêu thụ khá ít, và quả thực em cũng ko tin tưởng nó lắm nên em thường dùng Auto hoặc normal, đôi khi đồ nhiều và bẩn nhiều thì dùng Intensive cụ nhé. Thực ra để hoàn toàn yên tâm thì cụ cứ dùng Intensive là chương trình rửa sạch nhất (đổi lại thì tuổi thọ máy sẽ giảm nhanh hơn), vì thực ra máy rửa nhiều khi không sạch được như rửa tay đâu cụ.

zero4803

Xe buýt
ủa sao thớt tầng 2 bị mod xóa thế nhỉ các cụ ?

Aicha_

Xe máy
Máy rửa bát thì em cũng đã nghe tiếng lâu rồi. Cũng có nhiều ý kiến ra ý kiến vào nào là rửa không sạch, nào là phải rửa sơ qua, nào là phải tráng, nào là tốn điện tốn nước. Nên là cũng định mua dền dứ mấy năm. Vừa rồi thì gấu dạy con học nên em được giao nhiệm vụ rửa bát. Đàn ông mà lại đi rửa bát cũng nản nên quyết tâm mua máy rửa bát :)

Sau khi tham khảo các kiểu em quyết định lấy 1 chiếc máy rửa bát 6 bộ của Nhật.
Chân dung em nó đây:

Bên trong

Sản phẩm sau khi đã rửa: sạch bong, bát đĩa bóng loáng, và rửa được số lượng khá nhiều

Về tính năng của em nó:
- Model Toshiba 600C(P), điện 100V nên phải mua lioa đổi nguồn.
- Rửa tiêu chuẩn, rửa nhanh, rửa cực bẩn, khử khuẩn bằng tia cực tím.
- Số lượng bát đĩa rửa: công suất là 6 bộ tuy nhiên ko hiểu tiêu chí thế nào mà rửa được rất nhiều. Nhà em 2 người lớn và 2 trẻ con thì toàn rửa 2 bữa dồn 1. Rửa xong sấy luôn nên bát đĩa khô luôn.
- Điện năng tiêu thụ: hầu như không tăng so với trước, chắc cỡ khoảng 30k/1 tháng tiền điện
- Nước: em đã thử rồi thì mỗi lần rửa khoảng 10 lít nước.
- Độ sạch: thấy rất sạch, bát đĩa sờ vào bóng và kin kít.
- Có phải dọn sơ qua không: có. Rửa bằng tay dọn sơ qua thế nào thì rửa máy cũng thế, sau đó thay vì mình rửa tay thì tống vào máy cho nó rửa.
- Có phải dùng viên rửa không: với model này thì không cần dùng viên rửa, vì nó rửa bằng nước nóng. Tuy nhiên cẩn thận em vẫn mua viên rửa của Đức Alio 630k/100 viên, mỗi lần thả nửa viên vào máy.
- Xếp bát cũng rất nhanh, cỡ khoảng đánh xong cái răng thì xếp xong.
- Máy này bé chỉ rửa được bát, vì thế nếu muốn rửa cả nồi niêu thì nên mua loại 12 bộ to như cái máy giặt.
Nói chung là với máy rửa bát, rất là nên mua. Nó giải phóng sức lao động y như cái máy giặt, rất là tiện lợi.
máy cụ mua bao nhiêu tiền đấy ạ

bixinh1803

Xe máy
Bác cho em hỏi bệnh con Electrolux ESF6010BW nhà e với ạ. E để ý rồi, em để máy rửa sau khoảng 2 tiếng (chưa đến giai đoạn sấy) thì soi đèn vào nhìn thấy tay dưới vẫn quay còn tay phun trên thì đứng 1 chỗ không quay nữa chỉ phun nước. Bác xem thế này có phải máy lỗi không ạ. Vì khi em pause lại mở cửa máy ra kiểm tra thì vòi phun trên không vướng vào đâu cả. Sau đó e đóng máy lại và chạy tiếp thì lại thấy cả 2 tay phun đều quay như bình thường. E hoang mang quá, máy e cũng mới mua được mấy hôm, rửa 3 lần thì hôm nay e để ý thấy thế. E nghĩ là nếu tay trên không quay như vậy thì bát đũa để tầng trên sao sạch được phải không bác. Mong bác chỉ giáo.
Một cái nữa không biết bác nào dùng con này thế nào chứ cứ rửa xong mở cửa tủ là nghe đánh cạch 1 cái (do cái nắp đựng viên giặt tự bung ra gây lên). Cái này do lỗi lẫy cài hay máy nó thiết kế như vậy ạ.
Cái lỗi cạch nhà 3 ko bị. Vì lúc rửa cái nắp dfos mơt hết rồi mà bác? Bác xem lại có thể lúc xếp bát đũa cản trở việc tự mở nắp nên nó chỉ he hé đến lúc bác mở cửa máy nó mới có khoảng không để bật ra hết. Nhà e hồi đầu c bị nên nước ko xối dc hết bột rửa, sau điều chỉnh lại là ngon.

zero4803

Xe buýt
các cụ cho em hỏi đũa nào hợp với mrb nhất nhỉ, đũa tre dùng lâu dài không ổn vì kiểu gì cũng ngấm chất tẩy rửa, em đang tính chuyển sang đũa inox hoặc đũa kiểu nhựa như này có được không nhỉ ?

binhnq2

Xe tăng
View attachment 7380896
nó lấy nc đã phun để phun lại thì sao cụ???

binhnq2

Xe tăng
các cụ cho em hỏi đũa nào hợp với mrb nhất nhỉ, đũa tre dùng lâu dài không ổn vì kiểu gì cũng ngấm chất tẩy rửa, em đang tính chuyển sang đũa inox hoặc đũa kiểu nhựa như này có được không nhỉ ?
View attachment 7381717
bọn e cùng cụ Luck có đợt mua đũa nhựa, dùng bao phê, đến h vẫn ổn!!!

lucky.win

Xe điện
Cái này em thử suốt, nhà sx họ đưa ra khá chính xác.

Để yên tâm hơn thì cụ cho máy rửa lại thêm lần nữa.

MongPhuong

Xe hơi
Cái tay quay lúc đứng im lúc lờ đờ thì xem khay trên đã đẩy vào hết cỡ chưa, còn lại nó là đặc hữu của máy này, lắm lúc tay dưới cũng lờ đờ, nhìn điên lắm.

Còn cái tiếng cạch thì chuẩn rồi, không sao.
Có vẻ e đã fix được quả tay phun lờ đờ hoặc đứng im rồi. Test thêm vài hôm rồi show cho các bác. Công nhận con hàng Elex này được cái nhìn vào được bên trong lúc đang rửa nên biết là nó đang hoạt động ra sao.
E hỏi các bác tí là giờ thằng Finish chính hãng nó còn sản xuất muối với bóng không? E thấy gian hàng chính hãng của nó trên Tiki chỉ còn viên rửa và bột rửa classic, các gian thương khác thì thượng vàng hạ cám muối với bóng, giá cả loạn xì ngậu chả biết mối nào mà lần

MongPhuong

Xe hơi
Nước bẩn có dầu mỡ sẽ vào hộp muối là đúng. Trước có vụ bà giúp việc cho bột rửa vào khoang muối, chủ nhà biết nhưng vẫn dùng, sau bị hỏng cả hộp muối, không còn tác dụng nữa.
Là sao hử cụ. Em đang dùng viên rửa all in one nên hôm nay mới mở thử hộp muối ra thấy trong đầy nước, có sao không cụ, hút nước ấy ra vệ sinh kiểu gì cụ nhỉ?

thinhtd

Xe container

kieuthienan

Xe buýt
Chào các cụ, các cụ hay mua viên rửa và đũa ở đâu ạ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em đang tính mua cái máy rửa bát âm lắp vào tủ bếp, cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em hãng nào tốt với

network1

Xe tải
Cụ chém ẩu quá - tèo hộp muối đấy.
Để thử nghiệm cụ lấy 1 cốc nước sạch đầy có miệng bé như hộp muối rồi rửa cùng bát, sau khi rửa xong sẽ thấy được mức độ nhiễm bẩn cụ à.