[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

vietran

Xe ba gác
Lý do muôn thủa của 2 ông đi bộ em kể trên. Giờ thì nhìn thấy rõ rệt ạ.

Về vấn đề khớp thì có nhiều loại thực phẩm hỗ trợ nhé cụ :D

Ps: ông chạy bộ trc khi chạy cũng triệu chứng gút giếc các kiểu, giờ thì tiệt
Em chạy bộ thường xuyên khớp khủng trơn tru nhon nghẻ
Rủ thằng bạn chạy nó bảo bị đau khớp dù chả đi bộ hay chạy gì
Chạy k đúng cách có thể chấn thương nhưng đúng sẽ tốt cho xương khớp, như cuốc xẻng ấy, k dùng là gỉ sét. Bọn lười nghĩ ra lắm lý do lý chấu vô căn cứ lắm

vietran

Xe ba gác
Nhiều ông bảo chạy bộ không khéo hỏng đầu gối, thoát vị, k biết có đúng k ạ
Em trước bị thoát vị, mấy năm nay chạy thấy lưng êm lắm,
Các cụ chạy ngoài công viên hay phòng tập có cái tập cơ lưng làm cơ bảo vệ cột sống chắc khoẻ là k bị co cơ, hết đau lưng , giữ cho cột sống và điax đệm ổn định

VILAND88

Xe tải
Em đang định chạy đây, đầu gối với khớp cổ chân đi lên xuống kêu khùng khục rồi,.....nên cứ đắn đo mãi ko biết có nên chạy hay không ?! :(
Em cũng giống cụ. Hôm nào chơi tennis quá sức về là đau gối. Nên chạy em đeo cái bó xương bánh chè thấy rất ổn. Em chạy tầm 40p đc 5km có là chậm quá không ạ ?

bomong

Xe điện
Em nghĩ do cơ địa từng người, có người ra nhiều mồ hôi, có người ra ít. Với cá nhân em thì sau khi tập thể thao 1 tgian thì em thấy mồ hôi toát ra nhanh hơn (và đỡ hôi hơn; đợt nào người yếu yếu, mồ hôi rịn ra tí tí thì hôi hơn)
Người ra ít mồ hôi, khả năng cân bằng nhiệt của Họ cao, Họ khỏe hơn đấy.
Mồ hôi tiết ra nhiều chất thải hôi hám có nghĩa máu nhiều độc tố (acid uric cao...), có thể rối loại chức năng chuyển hóa.
Mồ hôi thơm tho >> cơ thể rất sạch.

bomong

Xe điện
Chạy bộ phải theo kiểu giật cục, đang chạy nhanh rồi chạy chậm, rồi laii như thế, nó mới đốt calor nhiều. Giống như kiểu đi xe máy giật cục ấy nó tốn xăng nhiều lắm.
Chạy kiểu này mệt lắm, rất mệt.

kuok

Xe tải
Em thì 50+, cũng 1.66 năng 76 kg-sau 4 tháng vừa nhịn ăn vừa dùng máy đi bộ (Loại cơ) giảm xuống 60kg.
Giữ được 2 năm, sau đấy đi dự án ko có máy đi bộ nữa, mỗi sáng chạy 3km tốc độ 10km/h, được 4 tháng lên 66 kg- Đang buồn đây.
Đúng là giảm được cân đã khó, giữ cần càng khó hơn
Cụ chạy hơi nhanh so với tuổi và chạy ngắn quá. 10km/h tương đương pace 6 (6 phút/1km), nếu cụ thật sự khỏe (nhịp tim khi chạy ở mức này vẫn tầm 130 nhịp/phút thì ok, 140-150 thì tạm tạm, còn tầm 160 trở lên thì đang quá cố). Cụ nên chạy chậm lại tầm 6-8km/h nhưng chạy 5-10km (không nhất thiết phải ngày nào cũng chạy, chạy thay đổi các bài cho nó đều cơ).

Trâu Buê đê

Xe buýt
Người ra ít mồ hôi, khả năng cân bằng nhiệt của Họ cao, Họ khỏe hơn đấy.
Mồ hôi tiết ra nhiều chất thải hôi hám có nghĩa máu nhiều độc tố (acid uric cao...), có thể rối loại chức năng chuyển hóa.
Mồ hôi thơm tho >> cơ thể rất sạch.
Đúng rùi. Ngày xưa em có bé hay đi tập gym, mùi mồ hôi rất thơm, thật đấy =P~

kuok

Xe tải
Em chạy bộ thường xuyên khớp khủng trơn tru nhon nghẻ
Rủ thằng bạn chạy nó bảo bị đau khớp dù chả đi bộ hay chạy gì
Chạy k đúng cách có thể chấn thương nhưng đúng sẽ tốt cho xương khớp, như cuốc xẻng ấy, k dùng là gỉ sét. Bọn lười nghĩ ra lắm lý do lý chấu vô căn cứ lắm
Cái này cụ chuẩn, chạy nhiều quá, quá tải thì cũng hỏng, mà chả tập gì thì cũng hỏng. GIữ ở mức vừa phải thì dùng bền.
Em trước bị thoát vị, mấy năm nay chạy thấy lưng êm lắm,
Các cụ chạy ngoài công viên hay phòng tập có cái tập cơ lưng làm cơ bảo vệ cột sống chắc khoẻ là k bị co cơ, hết đau lưng , giữ cho cột sống và điax đệm ổn định
Cái này thì em có tí nghi ngờ. Chạy chả liên quan gì mấy đến thoát vị (cột sống), nó có thể làm nặng thêm nếu tập quá, nhưng bảo là chạy mà khỏi thoát vị thì e có gì đó sai sai.

QuangNgocLLM

Xe tải
Cụ chạy hơi nhanh so với tuổi và chạy ngắn quá. 10km/h tương đương pace 6 (6 phút/1km), nếu cụ thật sự khỏe (nhịp tim khi chạy ở mức này vẫn tầm 130 nhịp/phút thì ok, 140-150 thì tạm tạm, còn tầm 160 trở lên thì đang quá cố). Cụ nên chạy chậm lại tầm 6-8km/h nhưng chạy 5-10km (không nhất thiết phải ngày nào cũng chạy, chạy thay đổi các bài cho nó đều cơ).
Để hôm nào đem máy đo huyết áp đo thử lúc vừa chạy xong xem sao.
À mà hay ắm các cụ à. Chạy càng mệt áp huyết nó càng xuống . Áp huyết em cao (145/95)- Chạy xong về tắm rửa đo lại còn 130/90- Lạ nhỉ

vietran

Xe ba gác
Cái này cụ chuẩn, chạy nhiều quá, quá tải thì cũng hỏng, mà chả tập gì thì cũng hỏng. GIữ ở mức vừa phải thì dùng bền.

Cái này thì em có tí nghi ngờ. Chạy chả liên quan gì mấy đến thoát vị (cột sống), nó có thể làm nặng thêm nếu tập quá, nhưng bảo là chạy mà khỏi thoát vị thì e có gì đó sai sai.
Ai bảo chạy mà khỏi hả cụ
Còm có 3 dòng đọc 1 lần chưa rõ thì cụ đọc lại 1 lần nữa. Đọc từ trên xuống dưới từ trái qua phải từ câu đầu đến câu cuối cùng là cụ có thể hiểu

Trâu Buê đê

Xe buýt
À mà hay ắm các cụ à. Chạy càng mệt áp huyết nó càng xuống . Áp huyết em cao (145/95)- Chạy xong về tắm rửa đo lại còn 130/90- Lạ nhỉ
Tim khoẻ lên mà, người nóng nên các động tĩnh mạch nó có chiều hướng tốt thì phải, dẫn đến huyết áp xuống.
em đoán bừa đới :))

kuok

Xe tải
Nhịp tim cụ nhé. Cụ cần cái đồng hồ, bấm tay vào mạch cổ tay và đếm trong 1 phút (nhanh thì đếm 30s rồi nhân đôi) nhưng hơi mất công vì phải dừng lại đo nên nếu cụ đeo cái smartband hoặc smartwatch thì nó đo realtime tiện hơn. (ở trên có cụ chê smartband giá rẻ, nhưng em đã thử và thấy nếu dùng vẫn được. Phương pháp test thì như vừa nói với cụ, cùng đo tại 1 thời điểm bằng sb và bấm tay đo đồng hồ, sai lệch 1-3 nhịp thôi mà còn do thời điểm cũng không xít nhau được).

Trâu Buê đê

Xe buýt
Ối giồi ôi. Thế là Hàm Hương công chúa hả cụ. Sao cụ không lăng xê lên OF cho bà con cùng biết
Em chưa được thử Hàm Hương (Hương Hương công chúa). Ah mà đến Càn Long còn chưa được thử cơ mà nhỉ :D
Nên với em em gymer kia là ok lắm òi. ;))

vietran

Xe ba gác
Cụ chạy máu lưu thông tốt hơn thì áp lực lên thành mạch giảm - tức huýet áp giảm cả tâm trương tâm thu
Bs thường khuyên người tăng HA là chịu khó vận động, nhưng vừa sức

kuok

Xe tải
Ai bảo chạy mà khỏi hả cụ
Còm có 3 dòng đọc 1 lần chưa rõ thì cụ đọc lại 1 lần nữa. Đọc từ trên xuống dưới từ trái qua phải từ câu đầu đến câu cuối cùng là cụ có thể hiểu
"Em trước bị thoát vị, mấy năm nay chạy thấy lưng êm lắm" - đúng là cụ chưa nói là khỏi!!!
Phần dưới thì là một đoạn khác. "Các cụ chạy ngoài công viên hay phòng tập có cái tập cơ lưng làm cơ bảo vệ cột sống chắc khoẻ là k bị co cơ, hết đau lưng , giữ cho cột sống và điax đệm ổn định" ???

vietran

Xe ba gác
"Em trước bị thoát vị, mấy năm nay chạy thấy lưng êm lắm" - đúng là cụ chưa nói là khỏi!!!
Phần dưới thì là một đoạn khác. "Các cụ chạy ngoài công viên hay phòng tập có cái tập cơ lưng làm cơ bảo vệ cột sống chắc khoẻ là k bị co cơ, hết đau lưng , giữ cho cột sống và điax đệm ổn định" ???
Phần đầu ý nói em chạy mà lưng vẫn êm. Thường những người bị đau lưng được nhắc hạn chế đi bộ chạy, em thì ok êm.
Phần sau nói cách luyện tập cho khoẻ dây chằng chữa đau lưng cấp, do co cứng cơ nguyên nhân ít vận động cơ lưng yếu, lâu ngày thoát vị đĩa đệm thậm chí vôi gai hoá.

drchimnon

Xe tăng
Em chạy bộ đây, 1 năm mà chơi đc 42km thì quá siêu nhân. Em mới chạy đc có 600km thôi.

QuangNgocLLM

Xe tải
Tim khoẻ lên mà, người nóng nên các động tĩnh mạch nó có chiều hướng tốt thì phải, dẫn đến huyết áp xuống.
em đoán bừa đới :))
Mà uống rượu cũng xuống áp huyết các cụ nhé- Nói vậy nhiều người tưởng nói đùa đấy. Nhưng mà thật - Tại sao vậy

QuangNgocLLM

Xe tải
Nhịp tim cụ nhé. Cụ cần cái đồng hồ, bấm tay vào mạch cổ tay và đếm trong 1 phút (nhanh thì đếm 30s rồi nhân đôi) nhưng hơi mất công vì phải dừng lại đo nên nếu cụ đeo cái smartband hoặc smartwatch thì nó đo realtime tiện hơn. (ở trên có cụ chê smartband giá rẻ, nhưng em đã thử và thấy nếu dùng vẫn được. Phương pháp test thì như vừa nói với cụ, cùng đo tại 1 thời điểm bằng sb và bấm tay đo đồng hồ, sai lệch 1-3 nhịp thôi mà còn do thời điểm cũng không xít nhau được).
Dùng máy đo áp huyết sẵn có cũng được mà