[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

manhanoi

Xe tăng
Mọi khi em nạp vetc thì không sao, nay nạp thì bidv báo lỗi null 17, hỏi BIDV thì bidv bảo hỏi vetc, hỏi vetc thì bảo gỡ app cài lại, cài lại app bidv thì lỗi không vào được, chán

farevell

Xe buýt
e mới dán epass, hí hửng đi hạ long chơi luôn hôm sau, ai dè gặp trạm nào cũng lỗi, nv phải chạy ra máy ấn bằng tay để mở, có cái là vẫn trừ tiền dc :))

doctor103

Xe điện
Xe em cũng dán bên trong từ năm 2017.
Lỗi 1 lần duy nhất ở trạm Cao Bồ, cơ mà e ko chịu nộp tiền mặt, NV buộc phải xử lý bằng cơm.
Sau đấy thì chưa lỗi lần nào nữa.
Cụ đi Cao Bồ từ hôm nào, em vào trạm Cao Bồ từ Ninh Bình đi Hà Nội hôm qua, nv cũng báo không dùng được etc, thế mà em dễ tính bỏ qua :|

Emesco

Xe điện
Em thấy đăng ký cực nhanh
Dán miễn phí (hết rồi thì phải)
Lưu thông vô cùng thuận lợi

lamthanhngoc

Xe tải
Em ra 2 cái Viettel mà hết tem. Cụ nào có contact nhận dán tại chỗ cho em xin infor với ạ.

thanhbn1983

Xe điện
Mình dán VTEC kính lái chạy ầm ầm mà. Khi dán các cụ yêu cầu họ dùng máy kiểm tra, nếu ko được thì dán đèn.

Website
www.facebook.com
Cụ đi Cao Bồ từ hôm nào, em vào trạm Cao Bồ từ Ninh Bình đi Hà Nội hôm qua, nv cũng báo không dùng được etc, thế mà em dễ tính bỏ qua :|
Bị 1 lần tầm giữa năm 2019.

muadem

Xe cút kít
Em thấy đăng ký cực nhanh
Dán miễn phí (hết rồi thì phải)
Lưu thông vô cùng thuận lợi
Đăng ký thì cực nhanh, em chỉ không thích họ bắt kê khai nhiều hơn những gì cần thiết. Lưu thông qua trạm cũng thuận hơn những xe chưa dán.

A98

Xe container
Đăng ký thì cực nhanh, em chỉ không thích họ bắt kê khai nhiều hơn những gì cần thiết. Lưu thông qua trạm cũng thuận hơn những xe chưa dán.
Em thấy họ yêu cầu CMT/CCCD và đăng ký xe, như vậy có gì quá mức đâu cụ?

kienbinh

Xe điện
Trước nay em vẫn đi vào đường BOT và tự trả phí bằng tiền mặt, mới đây tính dán cái vect (không thích viết hoa) nhưng thấy mấy thứ hơi vô lý:
1. Khi đăng kí dán thẻ thì nhân viên bắt đưa đăng kí xe và bằng lái, thấy nhân viên mở điện thoại ra chụp ảnh lại;
2. Tài xế (người đăng kí) điền thông tin biển số, số điện thoại và kí ghi rõ họ tên vào mẩu giấy, để gửi tên đăng nhập và mật khẩu;
3. Khi có tên đăng nhập và mật khẩu để đăng nhập và app thì cần nạp tiền, app yêu cầu kê khai (lựa chọn vài mục) thì cơ bản là phải khai số thẻ ATM và tên chủ thẻ.
Em có vài thắc mắc vầy:
1. Về lý thuyết, cái xe đi qua trạm thì trả tiền, vậy bằng lái và đăng kí có nghĩa lí gì đâu? Khi mà cái đăng kiểm là đủ thông tin? Và 2 thứ nêu trên thành ra lộ thông tin của lái xe - không ổn?!?!
2. Thời buổi phủ chính kêu gào 4.0 (bốn chấm không chứ không phải không chấm bốn) mà sao vẫn phải kê khai vào mẩu giấy vậy? Nhất là mùa dịch covid đang căng như này???
3. Khi app đòi nạp tiền, về cơ bản là app cần có tiền thi sao không làm nạp tiền theo kiểu của điện thoại nhỉ, mà nhất thiết phải khai số thẻ ATM kèm tên chủ thẻ? Trong khi ngân hàng luôn cảnh báo không lộ thông tin này cho bên thứ 3? Tại sao không làm nạp tiền kiểu điện thoại - chả liên quan đến ông ngân hàng hay ông thứ ba nào hết? Mục đích của vect là có tiền trong tài khoản để trừ khi qua trạm thôi mà? Hay còn mục đích gì???
Cụ liên kết thẻ thì đương nhiên phải ghi thông tin thẻ rồi ạ. Có cách nạp tiền khác là cụ chuyển thẳng đến TK ngân hàng của VETC. Nạp cách thứ 2 này thì ko bị mất mấy k tiền phí

muadem

Xe cút kít
Em thấy họ yêu cầu CMT/CCCD và đăng ký xe, như vậy có gì quá mức đâu cụ?
Ko cần CCCD, nhưng họ cần: bằng lái xe, tên, chữ kí, số đt, đăng kí xe. Nhưng với cách nghĩ của em thì chỉ cần: đăng kiểm xe + số đt là đủ.

muadem

Xe cút kít
Cụ liên kết thẻ thì đương nhiên phải ghi thông tin thẻ rồi ạ. Có cách nạp tiền khác là cụ chuyển thẳng đến TK ngân hàng của VETC. Nạp cách thứ 2 này thì ko bị mất mấy k tiền phí
Vâng, em nạp tiền bằng cách chuyển khoản vào tk của vetc rồi cụ, cách này hợp lý nhất.

Website
www.facebook.com
Ng ta có yêu cầu thừa đâu anh. Em đã trình bày 1 lần rồi còn gì.

1. Đăng ký xe để xác định chính xác thẻ nào gắn vào đúng xe ấy, ko gắn loạn.
2. CCCD/CMND/GPLX để xác định chính xác chủ TK VETC, ko có chuyện ông Bụp đăng ký tài khoản dưới tên ông muadem và ngược lại. TK VETC là TK định danh giống như ví ĐT và TK ngân hàng.
3. Số ĐT gắn liền với TK để còn nhận OTP, thông báo số dư, đặt lại pass, khiếu nại khi có sự cố....

Ngoài ra ko cần thông tin gì thêm. Vẫn chưa hiểu anh kêu nhiều thông tin là nhiều ở điểm nào?

Ví dụ: Ông Bụp nhặt được 1 cái thẻ Bank hoặc/và nắm được thông tin của 1 TK thẻ có tên Hoàng Thị Khanh.
Nếu ko cần CCCD/CMND/GPLX,ông Bụp hoàn toàn có thể lập 1 TK VETC có tên Hoàng Thị Khanh, sau đó thản nhiên nộp tiền từ thẻ này vào bằng cách liên kết thẻ.
Vậy là xài ko mất tèng he he

Chỉnh sửa cuối:

lang thang48

Xe buýt
Xe cháu chưa dán VECT.
Vậy từ 1.1.2022 có đc chạy trên cao tốc không các cụ. Nghe nói không dán VECT không đi đc qua trạm. (Báo nói cao tốc hp-hn xe nào không dán thì phải quay lại, có đúng không ạ).
( cháu cả năm loanh quanh thành phố không đi tỉnh, nên hơi bị ngơ).
Thank các cụ đã đọc.

quangsot

Racing Boy
Xe cháu chưa dán VECT.
Vậy từ 1.1.2022 có đc chạy trên cao tốc không các cụ. Nghe nói không dán VECT không đi đc qua trạm. (Báo nói cao tốc hp-hn xe nào không dán thì phải quay lại, có đúng không ạ).
Thank các cụ đã đọc.
Cụ cứ dán 1 cái, khi nào đi thì nạp tiền.

kaku223223

Xì hơi lốp
Xe cháu chưa dán VECT.
Thank các cụ đã đọc.
E ko rõ, nhưng nên dán cụ ạ, Coi như nhét 500 tiền bia vào thẻ chả đáng là bao.

Hôm qua đi từ quê về qua Pháp Vân, qua ETC nhanh vút, trong khi mấy bác đi vé lượt chờ dài cả cổ. Thật là văn minh - tiện ích

A98

Xe container
Ko cần CCCD, nhưng họ cần: bằng lái xe, tên, chữ kí, số đt, đăng kí xe. Nhưng với cách nghĩ của em thì chỉ cần: đăng kiểm xe + số đt là đủ.
Em dán hôm 31/12, chỉ cần đăng ký và CMT thôi cụ ạ. Số đt thì đương nhiên rồi. Không ai hỏi bằng cả.