Thay dây Cam: có cần thay luôn cả Bi căng và Bi tỳ dây cam?

toanthangcs

Xe điện
Em nghĩ garage bác Vietvoiz là garage rất có trách nhiệm. Vì thế, với em, rất tin tưởng.

xuanha_ng

Xe điện
Em vừa mới mua xe xong, matiz se đời 2005 chạy được 7.4 vạn, bây giờ thay cam và bi hết tầm bao nhiêu để em còn liệu. Cảm ơn bác

wasabi

Xe tăng
Xích cam chạy nhiều nó cũng mòn chốt xích, làm tăng bước xích dẫn đến nhảy xích cam: nhẹ thì sai lửa không nổ máy được, nặng thì gãy suppap; thủng mặt máy bác ợ:D
Cụ hung83 nhầm nhọt rồi nhé, xích cam nó là xích kép ko như xích xe máy xe đạp đâu, rất bền hầu như ko bao giờ có chuyện đứt xích cam, chỉ có đứt curoa cam thôi. Động cơ chạy xích cam ưu điểm là bền, khả năng lỗi ít nhưng nhược điểm là máy ồn hơn curoa, nếu phải thay thế thì giá thành đắt hơn, phức tạp hơn curoa cam. còn động cơ curoa cam thì ngược lại.
Động cơ xài xích cam mà chịu khó thay dầu thì bền lắm, > 30v chẳng xi nhê gì, có điều chạy nhiều quá nó cũng hao mòn nên có tiếng ồn, máy kêu hơn. Còn xích chùng thì ko lo vì có tăng cam tự động rồi.
Xe cụ chủ thay giá bi tăng đơ nhìn chung là hợp lý đấy, chắc cụ chưa va chạm nhiều, bi tăng đơ xe em đi mua về tự thay cũng phải 1.5 - 2 củ rồi. Làm vậy chạy cho yên tâm, cũng giống như khi làm lại toàn bộ côn thì thợ thường nói thay phớt đuôi trục cơ. Tùy xe, nếu xe chạy kha khá khoảng 5v đổ lên thì nên thay phót này. Nếu làm côn mà ko thay thì chạy sau một thời gian nó hỏng phớt rò dầu thì lại phải đưa xe lên cầu thay phớt mất thời gian lắm, riêng công tháo lắp đã gần bằng công làm côn rồi nên thay thì tiết kiệm hơn đấy.
@ việt voiz : vụ AC em hỏi cụ bữa trc em tự xử được rồi, do curoa tổng nó chùng. thay cái lại ngon ngay

NQP2011

Xe đạp
Chào các bác.

Chả là em vừa thay dây Cam (vợ 2 em là Mazda 626 đời 95).
Em thấy cao su đã bị nứt dạn nên nghĩ thay là đúng rồi.
Có điều máy chú thợ lại thanh luôn cả Bi căng và bi tỳ dây cam.

- Bi căng dây cam: 1000k,
- bi tỳ dây cam 400k.
(thế là mất thêm 1,4 củ)
Em thấy 2 vòng bi cũ tháo ra trông cũ tý nhưng vẫn có vẻ tốt.

Không biết thợ thay thế có đúng không các bác. Kính nhờ các bác tư vấn giúp

Thanks​
Cái này cũng khó nói thật có điều nếu có điều kiện thì thay cả cũng tốt, chứ thật ra dây cam hỏng chứ bi tăng cam và tì cam vẫn tốt thì chẳng vấn đề gì. Nhưng giá hơi cao thì phải. Mà dây cam thì có 5, 7 loại nếu thay được dây xịn không sao, dây đểu thì có mà 5 lần dây cam 1 lần tăng tì.

lenamhung83

Xe tăng
Cụ hung83 nhầm nhọt rồi nhé, xích cam nó là xích kép ko như xích xe máy xe đạp đâu, rất bền hầu như ko bao giờ có chuyện đứt xích cam, chỉ có đứt curoa cam thôi. Động cơ chạy xích cam ưu điểm là bền, khả năng lỗi ít nhưng nhược điểm là máy ồn hơn curoa, nếu phải thay thế thì giá thành đắt hơn, phức tạp hơn curoa cam. còn động cơ curoa cam thì ngược lại.
Bác đọc lại đi, em có bảo xích cam đứt đâu, mà nó mòn chốt xích, dẫn tới tăng bước xích, nếu cứ để mà chạy có thể dẫn tới hiện tượng nhảy bước xích, sai lửa , không nổ được máy. Hiện tượng này em đã gặp rồi

maidichcity

Xe tải
Bác chủ thớt còn thay thiếu 1 thứ quan trọng mà ko nghe thấy nhắc tới: bơm nước. Khi xe đến kỳ bảo dưỡng "lớn" (90.000 mile package - tương đương với 144.000 km) thì thông thường bao gồm: timing belt, pulley + tăng đơ + lò so (nếu có), bơm nước, gioăng/phớt trục cơ, gioăng/phớt trục cam + "bán nguyệt" (miếng cao su 1/2 hình tròn nằm ớ đầu kia của trục cam), gioăng nắp máy, gioăng chân bu-gi.

Còn vụ cong tay biên hoặc đi dàn valves do đứt timing belt thì lại phụ thuộc vào thiết kế của từng loại máy của từng hãng sản xuất. Thông thường thì có 2 loại máy: interference engine & non-interference engine. Nếu timing belt đứt ở loại interference engine thì coi như là tổn thất rất nặng nề, tốn 1 số thóc lớn để làm lại máy, nhẹ thì đi dàn valves, nặng thì thêm cả vụ cong tay biên do từng ấy cái valves đồng loạt "phi xuống" ko phanh với tốc độ cao va chạm với piston đang đi lên. Chính vì vậy việc bảo dưỡng định kỳ xe đúng thời hạn rất quan trọng, không thể vì lý do "tự nhiên mât thêm tiền" thay 1 đống đồ trong khi "vợ 2 em vẫn chạy ngoong" mà sau đó ta mất rất nhiều thóc (đôi khi cả tính mạng) cho suy nghĩ này. Để giảm nguy cơ chủ xe cố tiết kiệm chi phí bảo dưỡng xe, các nhà sản xuất hiện nay có xu hướng quay lại dùng timing chain cho các xe sử dụng máy interference. Timing chain có ưu điểm là "bền cho đến lúc hỏng", có nghĩa là dùng cho cả 1 đời xe vài chục năm mà ko cần phải thay thế. Nhưng lại có nhược điểm là sử dụng càng lâu thì máy càng ồn, ko thể êm dịu nghe timing belt.
1 việc nữa là chế tạo máy interference đơn giản & tốn ít kinh phí hơn làm máy non-interference. Nhưng ngược lại ưu điểm của máy non-interference lại là: có "quên" ko thay timing belt đúng định kỳ hoặc chẳng may nó bị đứt thì máy cũng ko làm sao cả, vì khi chế tạo nhà sx ko để cho piston & valve "hôn nhau" khi timing belt đứt, lúc đó thì chỉ có cái phiền là vợ 2 nó "ngủ" ngay lập tức, chỉ có cách kéo về rồi thay timing belt mới thì lại phi ầm ầm, chứ ko mất nhiều tiền để re-build lại máy& head như interference engine.

Còn vụ "2 đời nọ 1 đời kia" cũng chưa từng nghe thấy, có thể đó là 1 "cách tiết kiệm cho khách hàng" trong lúc kinh tế đang xuống chăng? Cũng như vụ "thay 2 lần dầu máy thì mới phải thay 1 lần lọc dầu" như 1 số kỹ thuật viên "phán" hơi bị hay luôn X_X!!! Bác nào có "ý tưởng" mới nào nữa thì mời vào bóng bàn nhá.

Thân

KunBoy

Xe buýt
Nói chung tiết kiệm thì ai mà chả muốn, đâu gì riêng chủ thớt, nhưng E cũng bị 1 lần rồi. kinh nghiệm sương máu là mất toi hơn 5 củX_X.
Dây cam còn khá tốt, nhưng bi tì thì toi~X(. Thế là tèo thôi.
Quả đấy E thay hết luôn, dây cam + bi tăng + bi tì đi cho yên tâm.
May mà hum đấy bị cách nhà có 4km:-ss, chứ đang nằm đường mà giữa đêm hôm thanh vắng thì thôi rồi :-s

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nói chung tiết kiệm thì ai mà chả muốn, đâu gì riêng chủ thớt, nhưng E cũng bị 1 lần rồi. kinh nghiệm sương máu là mất toi hơn 5 củX_X.
Dây cam còn khá tốt, nhưng bi tì thì toi~X(. Thế là tèo thôi.
Quả đấy E thay hết luôn, dây cam + bi tăng + bi tì đi cho yên tâm.
May mà hum đấy bị cách nhà có 4km:-ss, chứ đang nằm đường mà giữa đêm hôm thanh vắng thì thôi rồi :-s
có hẳn ví dụ cho bác chủ thớt nhá - người thật việc thật :D :D

Phương Nga

Xe lăn
Cụ Vòi xem hộ nhà cháu là ngoài dây cam, thì bi tăng và bi tỳ nó liền nhau phải không ạ (Matiz 2007)? Cụ cho cái hình của mấy vật tư này để cháu dễ hình dung. Chốt lịch là chiều T7 tuần này cháu đưa con V2 đến cụ sờ mó nhé. Thanks (b)

diepnh81

Xe tăng
Cháu vừa thay 1 bộ hàng xịn hãng cả bi tăng, tì là 1 giá 1 củ, dây đai cam 735k, 2 dây curoa ngoài 1.2 củ, đi cảm thấy yên tâm hẳn, đỡ khoản lo lắng cũng đáng bỏ xiền ra các cụ nhỉ

Bác nào chuyên gia tư vấn giúp vụ: "2 kỳ đai cam, 1 kỳ tỳ bi" giúp với!

Em thì thay cả rùi. Chắc không phải thay đến lần thứ 2. Nhưng mà các bác khác có thể có thêm cách làm hay

Thanks
Em bước sang năm thứ 16 của tuổi nghề nhưng chưa thấy ai nhắc đến cái khái niệm này cụ ạ. Nếu máy I4, nghĩa là 4 xy-lanh thẳng hàng thì thay cam còn dễ, máy V6 thì thường 1 tiền gà, 3 tiền thóc, cố là lý do công thêm những lý do cụ Vòi đã nói để cứ khoảng 7 vạn là thay cả cam lẫn bi.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em bước sang năm thứ 16 của tuổi nghề nhưng chưa thấy ai nhắc đến cái khái niệm này cụ ạ. Nếu máy I4, nghĩa là 4 xy-lanh thẳng hàng thì thay cam còn dễ, máy V6 thì thường 1 tiền gà, 3 tiền thóc, cố là lý do công thêm những lý do cụ Vòi đã nói để cứ khoảng 7 vạn là thay cả cam lẫn bi.
hé hé anh họ tớ có nhời rồi nè :D

KunBoy

Xe buýt
Cụ đừng mang nỗi đâu của E ra làm ví dụ như thế chứ :((.
Mà nếu có mang ra làm ví dụ cũng phải trả cát xê cho E chứ, E tèo 5 củ thì cụ trả E 5 loét tiền cát xê đê =P~

kiavuong

Xe điện
- bi tỳ dây cam 400k.
(thế là mất thêm 1,4 củ) bác ạ.

Nếu đúng là có qui tắc 2 kỳ đai cam, 1 kỳ tỳ bi thì em nghĩ cũng nên thử. Tâm lý đi xe lá mà bác. Nếu còn dùng được cũng tốt. Với lại xe lá đến tay cá nhân bây giờ rùi thì thường chỉ chạy ít, chạy ngắn. Điều kiện chắc cũng đỡ khắc nghiệt hơn nên nếu tận dụng được cũng tốt.

Thanks
Các bác ấ́y đã tư vấn nhiệt tình rồi,nếu bác không muốn có thể lắp lại.OK xong.

biahoihanoi

Xe lăn
Thay thì nên thay luôn đi cho yên tâm. Cái này mà hỏng thì oải lắm

gabeo

Xe máy
Chào các bác.

Chả là em vừa thay dây Cam (vợ 2 em là Mazda 626 đời 95).
Em thấy cao su đã bị nứt dạn nên nghĩ thay là đúng rồi.
Có điều máy chú thợ lại thanh luôn cả Bi căng và bi tỳ dây cam.

- bi tỳ dây cam 400k.
(thế là mất thêm 1,4 củ)
Em thấy 2 vòng bi cũ tháo ra trông cũ tý nhưng vẫn có vẻ tốt.

Không biết thợ thay thế có đúng không các bác. Kính nhờ các bác tư vấn giúp

Thanks​
Hôm trước xe của em thay cũng phải thay cả bi tì, hãng nó bảo 8 vạn thì nên thay chứ chưa bị làm sao hết, không biết thế em có bị ngu không?

vietran

Xe ba gác
haha bác này tư duy kiểu người mèo :D ai nói với bác cao su nhanh hỏng hơn sắt ??? em chứng kiến khá nhiều xe bổ máy đại tu vì tội thay đai cam k thay bi rồi (tư duy của thợ vườn)

khoảng 7 vạn là thay được rồi, 2 tuần trước một bác OF vừa đứt đai cam ở 7 vạn, đi một mớ tiền
Có cụ bảo 14 vạn thay, có thợ già bẩu xe nào cũng 10 vạn là thay
Em tìm mãi chưa thấy quyển sách hướng dẫn đâu để xem bao nhiêu vạn thì thay timing belt
Còn xe cũ đứt ở mấy vạn thì khó biết chuẩn vì chủ cũ họ quay. Ông tơ thì sao, đồng hồ 7 vạn nhưng thực chất 15 vạn thì biết đâu đấy

Phương Nga

Xe lăn
Có cụ bảo 14 vạn thay, có thợ già bẩu xe nào cũng 10 vạn là thay
Em tìm mãi chưa thấy quyển sách hướng dẫn đâu để xem bao nhiêu vạn thì thay timing belt
Còn xe cũ đứt ở mấy vạn thì khó biết chuẩn vì chủ cũ họ quay. Ông tơ thì sao, đồng hồ 7 vạn nhưng thực chất 15 vạn thì biết đâu đấy
Đến tay mình thì em cứ chủ động thay cho an tâm.Chủ cũ nhiều khi họ cũng chẳng để ý được đâu.

vietran

Xe ba gác
Đến tay mình thì em cứ chủ động thay cho an tâm.Chủ cũ nhiều khi họ cũng chẳng để ý được đâu.
Chuận đấy cụ ạ, thay cho yên tâm nếu là xe đã qua đời chủ
Còn nếu đi từ đầu thì 60k mile x 1609~ 10 vạn km thì thay
Điều kện đường xá liên quan lốp láp giảm sóc chứ cái dây đai cam này nếu dầu mỡ thay chuẩn thì ở đâu chả thế

Chỉnh sửa cuối:

Naviman

Xe tăng
Em lôi thớt lên cho các cụ tham khảo. Em cũng sắp đến kỳ phải thay rồi.