Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

xe_sam_bon

Xe tải
Em đi đường thấy nhiều cụ lắp bỏng gì mà chói hết mắt, trong khi xe xịn nó rất sáng mà ko ảnh hưởng đến xe đi ngược chiều

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
cụ tư vấn cho em xe Swift thì LED philips nào hợp lý ạ
Xe cụ chuẩn chân h4. Cụ không lăn tăn về gí có thể chọn philips ultinon +200%. Nếu giá mềm cụ có thể lựa chọn ultra view. Hai con này đều cắt sáng và gom sáng tốt.

ThanhCong1401

Xe đạp
E morning 2014 choá halogen nhưng chuyển sang led mặt cắt thì k có mà cảm nhận sáng hơn halogen đc tí. Giờ e muốn thay mỗi bi r dùng bóng led e đang dùng có đc k các cụ nhỉ

Tigerforce

Xe điện
E morning 2014 choá halogen nhưng chuyển sang led mặt cắt thì k có mà cảm nhận sáng hơn halogen đc tí. Giờ e muốn thay mỗi bi r dùng bóng led e đang dùng có đc k các cụ nhỉ
Chắc chắn ko được bác ah, thay bi bác dùng bóng d2h còn bóng led bác chân h4 ko dùng đc.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Gương cầu + LED muốn làm không hề đơn giản đâu bác ạ. Nhất là với chân H4.
Với Morning chóa thường của cụ thì lựa chọn thay thế LED thực sự cần cẩn thận vì nó là đèn pha cos chung 1.
Nếu cụ vẫn muốn trải nghiệm 1 lần nữa với LED thì nên tham khảo mẫu Ultra View. Em có ảnh so sánh với 1 đèn rất nhiều ae đang lắp và cũng khá nổi là XHP70 L7, L8. Đèn phải gom mới sáng và phù hợp với tiêu chuẩn lưu thông về đèn.

Cos: Cần quan tâm về hình dáng sáng nhất, trước khi quan tâm tới độ sáng. 1 luồng sáng chuẩn cần có các điểm sau:
- Có mặt cắt sáng sắc nét. Nghĩa là chia rõ ràng thành khoảng tối và khoảng sáng.
- Luồng sáng thấp bên trái và tạo đường vếch cao góc 2h bên phải.
- Luồng sáng cần tập trung mạnh về khu vực đường cắt. Đây là khu vực quan sát chính khi di chuyển.

Pha:
- Hài hòa về vị trí giữa pha và cos. Nếu giữa pha và cos ban đầu có khoảng cách lớn thì chắc chắn ko thể điều chỉnh được, để cos vừa thì pha cao, pha vừa thì cos quá thấp.
- Pha phải gom và tập trung. Không gom thì ko thể sáng được, vì tầm chiếu pha là trên 50m.

t_rex

Xe buýt
Các cụ tư vấn em Kia Cerato 2011 với.
Thanks các cụ.

Tigerforce

Xe điện
Thanks các cụ.
Của bác nếu muốn sáng khủng và đẹp không gây chói mắt xe ngược chiều thì độ bi-xenon còn đơn giản nhất bác thay bóng tăng sáng.

xebonbanhhn

Xe tải
Xe cụ chuẩn chân h4. Cụ không lăn tăn về gí có thể chọn philips ultinon +200%. Nếu giá mềm cụ có thể lựa chọn ultra view. Hai con này đều cắt sáng và gom sáng tốt.
Ford ranger wildtrak độ lên bóng gì ạ? Xe em đi tối căng mắt lên nhìn

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Ranger Wildtrack thì độ đèn thiên về chiếu gần rất dễ. Cos lên Xenon hoặc LED đều được, chỉ cần chú ý là Wildtrack có hệ thống CANbus nên bắt buộc phải có thêm bộ xử lý Canbus. Đèn cos của cụ đơn giản.
Đèn gầm thì độ bi gầm hoặc muốn đơn giản thì thay LED.
Tóm lại phương án tăng sáng cho đèn chiếu gần rất nhiều. Vấn đề chủ yếu của Ranger Wildtrack chủ yếu nằm ở đèn pha (chiếu xa).
Wildtrack đèn pha là chân H15, tới hiện tại em vẫn chưa thấy có 1 mẫu đèn nào phù hợp để thay thế cả. Thị trường có rất nhiều, nhưng vấn đề là nó chỉ chuyển từ vàng sang trắng thôi, nhìn qua tưởng sáng hơn, nhưng vấn đề là không được gom. Em đã đo bằng máy, thì tất cả đều sáng thua bóng zin. Không ai đi thay đèn lại để đèn tối hơn cả.
Với Ranger hiện tại theo em tăng sáng cho đèn pha hữu hiệu nhất hiện tại là lắp LED trợ sáng hoặc LED Bar, loại chuyên dành chiếu xa. Rất nhiều cụ mua LED bar chiếu tỏa, góc chiếu rất rộng, tỏa. Nên không thể chiếu xa được mặc dù đứng trước thấy rất chói.
Hi vọng thời gian tới thị trường sẽ có thêm mẫu đèn pha LED nào đó chân H15, sáng mạnh nhưng phải gom như zin.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Thanks các cụ.
Cerato của cụ đèn pha cos tách riêng. Đèn pha cụ H1 không có nhiều lựa chọn tốt để thay thế, mà bản chất bóng H1 em thấy khá sáng rồi. Nên chắc đèn pha cụ cũng ko có nhu cầu thay thế.
Đèn cos Cerato 2011 thì công nhận là quá tối. Có 2 phương án cho cụ:
+ Gương cầu: Khá hoàn hảo cho dòng xe này. Mà GC cụ phải xác định có liên quan đến độ chế. Và để có 1 bộ sản phẩm GC tốt, bền thì chi phí bỏ ra phải tầm 5 triệu trở lên. GC cụ muốn rẻ, hàng TQ có làm hết. Nhưng độ sáng bị giảm rất nhanh.
Ưu điểm: Thẩm mỹ và rất sáng, góc sáng rất rộng.
+ LED: Ưu điểm lớn nhất so với GC là sự đơn giản về lắp đặt, ko độ chế. Cerato của cụ muốn có mặt cắt sáng tốt thì cứ Philips Xtreme Ultinon chính hãng mà lên. Giá trên 3 triệu. Muốn giá tốt (1 nửa) hiệu năng cao, thì có mẫu Ultra View nữa.
Lắp LED trên Cerato 2011 độ sáng sẽ ko mạnh như Gương cầu, nhưng Cerato đa phần các cụ cũng ko cần sáng quá mạnh, nên đa phần với độ sáng hơn zin 200% là đủ để các cụ hài lòng rồi.
Mỗi phương án có những ưu, nhược điểm riêng. Không có phương án nào hoàn hảo cả. Cụ nên cân nhắc nhu cầu về độ sáng tới đâu, khả năng tài chính để quyết định.

Ảnh 1 cụ lên LED cho Cerato 2011. Chọn đúng loại thì các tiêu chí về cắt sáng và gom sáng đều rất ổn. Luồng sáng cũng vếch dần về phía bên phải theo đúng tiêu chuẩn bên VN mình.

xebonbanhhn

Xe tải
Ranger Wildtrack thì độ đèn thiên về chiếu gần rất dễ. Cos lên Xenon hoặc LED đều được, chỉ cần chú ý là Wildtrack có hệ thống CANbus nên bắt buộc phải có thêm bộ xử lý Canbus. Đèn cos của cụ đơn giản.
Đèn gầm thì độ bi gầm hoặc muốn đơn giản thì thay LED.
Tóm lại phương án tăng sáng cho đèn chiếu gần rất nhiều. Vấn đề chủ yếu của Ranger Wildtrack chủ yếu nằm ở đèn pha (chiếu xa).
Wildtrack đèn pha là chân H15, tới hiện tại em vẫn chưa thấy có 1 mẫu đèn nào phù hợp để thay thế cả. Thị trường có rất nhiều, nhưng vấn đề là nó chỉ chuyển từ vàng sang trắng thôi, nhìn qua tưởng sáng hơn, nhưng vấn đề là không được gom. Em đã đo bằng máy, thì tất cả đều sáng thua bóng zin. Không ai đi thay đèn lại để đèn tối hơn cả.
Với Ranger hiện tại theo em tăng sáng cho đèn pha hữu hiệu nhất hiện tại là lắp LED trợ sáng hoặc LED Bar, loại chuyên dành chiếu xa. Rất nhiều cụ mua LED bar chiếu tỏa, góc chiếu rất rộng, tỏa. Nên không thể chiếu xa được mặc dù đứng trước thấy rất chói.
Hi vọng thời gian tới thị trường sẽ có thêm mẫu đèn pha LED nào đó chân H15, sáng mạnh nhưng phải gom như zin.
Cụ pm em xin giá và thời gian làm trong bao kaau để em sắp xếp. Cảm ơn cụ

cá rô đồng

[Tịch thu bằng lái]
Thay bi thì bóng led bỏ vì bi thường đi kèm bóng balap cụ ak

cá rô đồng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ muốn sáng chỉ có cách lên bi xenon thôi ạ
Vì bi nguyên bản có thay bóng vẫn tối
Còn cụ tiếc thì lên bi bên pha còn bi cos giữ nguyên .và lên thêm bi gầm để trợ sáng cho bi pha là ok ạ

Tigerforce

Xe điện
Morning mà độ bi-xenon ko dùng lại bóng led chân h4 cũ đc.
Bác tham khảo morning độ bi-xenon

trốn nợ

Xe buýt
Moning 2010 độ bi xenon có phải khi ko bật dèn thì đá pha mấy s sau mới lên đèn phải ko cụ?

taimitcb

Đi bộ
Các bác tư vấn giúp em Tucson 2018 bản tiêu chuẩn độ đèn như nào. Thanks.