Thiên đường ở Philippines

dvc_hue

Xe buýt
Hành trình từ Puerto Princesa đến El Nido

Sau khoảng 1h bay từ Manila đến Puerto Princesa, đảo Palawan, bọn em được 1 tài xế đón ngay cửa ra sân bay. Bọn em kéo hành lý ra xe, tài xế giúp phụ nữ nhiệt tình. Lần đầu tiên em thấy một chiếc xe tricycle đẹp, màu mè thế này. Xe này rất phổ biến ở Phi. Em không hiểu sao Việt ta không cho chế tạo kiểu xe thế này nhỉ?

Leo lên chiếc van Hyundai 12 chỗ, có kèm thêm 2 ghế phụ bọc nệm ngon lành, bọn em tiến về phía bắc đảo, El Nido. Xe được khách sạn nhỏ ở El Nido đặt trước theo yêu cầu. Quãng đường theo bản đồ khoảng 270km nhưng phải đi mất chừng hơn 6h gồm cả ăn tối. Thực ra khi lên xe đi bọn em không biết bao xa, chỉ biết đi mất chừng 5-6h thôi.

Xe đi được chừng 2-3km thì dừng lại, tài xế thông báo ai chưa rút tiền ATM, đổi tiền thì hãy thực hiện vì El Nido không có máy ATM nào nữa. Bọn em nói đã đổi tiền, nên tiếp tục đi. Em nhìn ra ngoài, thấy cái biển hay hay, khá to rõ. Từ đó, em càng quan sát và nhận thấy người dân Phi rất thích trồng cay cảnh, hoa, và trồng lan, nhất là các giống lan rừng. Em cũng tạm gọi là yêu thiên nhiên, nên rất thích thú quan sát cách mà người dân ở đây trồng cây. Nhà giàu hay nghèo đều có cây xung quanh, trong các chậu đủ kiểu... Em sẽ cập nhật ảnh theo địa điểm.

Xe có hệ thống điều hòa rất tốt. Tài xế rất quen đường. Đường ngoằn ngèo, nhưng tài xế đôi khi vẫn phóng tít lên cỡ 110-120km/h. Bọn em đi cuối tháng âm, nên về đêm đường tối om, chỉ biết nhìn về phía trước, ngoài ánh đèn xe còn lại một màu đen kìn kịt. Xe vẫn lao vào đêm tối, hai bên đường vẫn còn nhiều rừng rậm. Trên xe, mệt quá, nên hầu như bọn em ngủ chập chờn. Người sợ thì mắt mở thao láo nhìn về phía trước. Em hiểu cảm giác sợ hãi tốc độ của các cô.

Thi thoảng xe phải giảm tốc để vượt qua những trạm gác kiểm tra ven đường, mà người ta dựng vật cản kiểu so le, xe giảm tốc là lách qua được. Hầu hết là các trạm kiểm tra, kiểm dịch hoa quả, đặc biệt là xoài. Khi qua một trạm kiểm dịch, 3 người nhân viên nhoài vào xe hỏi. Tụi em không hiểu gì, may sao có một hành khách phía trước nói tiếng bản địa với nhân viên xong, thì ok, tiếp tục đi. Sau đó, người này bắt đầu nói chuyện tiếng Anh với bọn em. Người này mập, đậm người, dáng nam tóc để rất dài, ngực không khác phụ nữ, nói giọng Anh rõ ràng, dễ nghe, mai mái. Nhờ người này mà bọn em biết thêm một số thứ, trong đó có việc chính quyền địa phương bảo vệ giống xoài bản địa, tránh bị mang ra bên ngoài, và lai tạo không thích hợp... Bọn em cho rằng người này thuộc nhóm giới tính thứ 3, 4 gì đó.

Xe chạy chừng 2:30 thì dừng ăn cơm tối tại quán Fortwally Foodstop, cách Puerto Princesa 1/3 đoạn đường đi về phía El Nido. Đói, mệt, nên cả nhóm ăn nhiều, ngon miệng, các tiểu thư Hà thành khảnh ăn cũng khen lấy khen để. Đặc biệt là món cá sốt rất ngon.

Em quan sát thấy, mặc dù xe dừng ăn cơm nhưng vẫn nổ máy, máy lạnh vẫn chạy gần cả 1h. Đúng là dịch vụ tốt hơn, họ ít tiết kiệm, chiều khách hơn bên ta nhiều. Em thích cái cung cách phục vụ này. Và hầu như bọn em đều có tip, đôi khi có vẻ hào phóng, em sẽ kể dần dần.

Khoảng chừng hơn 22:00 đêm CN xe cũng đưa bọn em vào một khách sạn nhỏ có tên Joaquinn's Bed & Breakfast. Bà chủ khách sạn tên Maricel Paloma, 42, rất thân thiện mà em sẽ kể thêm sau. Những giao dịch trên mạng sẽ do con gái bà thực hiện. Joaquinn là tên của một đứa cháu trong 2 đứa cháu ngoại của bà chủ.

Bước vào phòng ngủ, phòng nhỏ nhưng khá đẹp, sạch, ấm cúng.

Mệt quá, bọn em ngủ say như chết. Nhưng cũng có nghe chấn động, gầm gừ đâu đó ở phía láng giềng. Trách nhiệm của khách là phải giữ yên tĩnh theo yêu cầu chung của khách sạn.

Và như vậy bọn em kết thúc đúng 1 ngày đầu tiên kể từ khi rời VN. Em cảm nhận được vài thứ hay hay rồi.

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
em tiếp tục hóng chuyến đi của cụ chủ

trabi s

Xe tải
Tiếp đi cụ ơi hay quá.Thanks!

dvc_hue

Xe buýt
Trong cái hiểu biết hạn hẹp của em thì Phi trước đây là thuộc địa của Bồ, rồi trở thành một trong những căn cứ quân sự lớn nhất thế giới của Mĩ ở bên ngoài nước Mĩ. Đó là lí do chính vì sao dân Phi lai với nhiều giống người khác nhau, và như em đã nói lính Mĩ, người Mĩ đã đến, đã ra đi nhưng để lại chừng 250k con lai, cháu lai. Để rửa mắt tí, em chỉ có ít tấm ảnh chụp bãi tắm trên đảo có tên Nhật là Shimizu, và bãi Seven Commandos.

Gái Phi đây ạ. Có vẻ lai lai, nên da trắng mịn.

Còn cô lễ tân khách sạn này thì hơi đen. Mà em cũng không hiểu sao cái khách sạn này đẹp nhưng những cô làm việc ở đó thì đen, và xấu theo cảm nhận của em. Họ muốn tạo sự khác biệt nào chăng?

Em sẽ tiếp tục bài mới sau khi copy ảnh.

tranvoon

Xe đạp
hóng ảnh, ráng up lên sớm nhé bác :)

dvc_hue

Xe buýt
Em bực quá, đang viết một bài dài rồi, lỡ bấm vào nút <- nên mất cả. Thôi, rút kinh nghiệm, em làm bài ngắn thôi.

dvc_hue

Xe buýt
Em đã có một giấc ngủ ngon lành, điều hòa lạnh cóng dù em đã đắp chăn ấm, kèm cái chăn 37 độ nặng trịch. Cái điều hòa phòng bên thì không thể điều khiển, nên cậu phòng bên đã bị cảm lạnh. Lưu ý, vì thời tiết quanh năm nóng, nên hầu hết khách sạn ở đây dùng điều hòa 1 cục.

Tối qua, dù đã muộn nhưng cậu nhân viên tên Dream-buoy nhắc từng người chọn phần ăn sáng. Theo kinh nghiệm, để trải nghiệm món ăn địa phương em hỏi cậu ấy, "thế trong các món này, mày thích món nào nhất?" Cậu ấy bảo "longanisia", em bảo "ô-kê, tao theo mày." Đó là món cơm ăn cùng với xúc-xích bản địa và 1 quả trứng tráng.

Sáng ra, trời mưa to, gió mạnh lùa không khí lạnh từ biển vào, làm khung cảnh thật buồn không khác gì cảnh mùa đông quê em. Những chiếc thuyền nằm còng queo, chơ vơ trong vịnh dưới trời mưa gió não nùng. Các cụ nhìn ảnh cũng thấy trời mưa giăng giăng ngoài mái hiên. Cảnh này em chụp từ tầng 3 khách sạn nhỏ Joaquinn, chỗ ngồi ăn sáng, uống cà-phê. Khách sạn này phục vụ đồ uống miễn phí cả ngày, gồm cà-phê hòa tan, trà, nước lọc, cùng đường, sữa bột, nước sôi đựng trong các phích.

ball_car

Xe đạp
bác làm em hóng quá, nhà em năm tói cũng muốn làm chuyến tới đây, có khi lại nhờ bác tư tư vấn vấn cho

dvc_hue

Xe buýt
Trong khi bọn em ăn sáng thì khách sạn cập nhật tin tức từ Trạm quản lý bến tàu về việc những tour nào đi biển sẽ được thực hiện.

Các tổ chức trong vùng cung cấp 4 Islang Hopping Tours, tuần tự tour A, B, C, D. Tuy nhiên, tour A, B vẫn có thể tiến hành. Mỗi tour có những điểm nhấn nổi bật khác nhau. Bọn em dự kiến sẽ đi tour A và C. Sáng nay biển động mạnh nên Trạm kiểm soát không cho tour C thực hiện, bởi tour này đi xa, ra khỏi vịnh, tiến về Biển Đông, theo lời bà chủ quán đó là "China Sea." Việc tuân thủ nguyên tắc rất gắt gao, ai vi phạm sẽ bị cấm không được kinh doanh dịch vụ nữa.

dvc_hue

Xe buýt
Bạn em chọn đi Tour A dù trời đang mưa gió. Tour này gồm 5 điểm đến, 2 bãi biển và 3 lagoons. Em vẫn phải dùng chữ gốc vì nếu dịch nghĩa sẽ không sát với thực tế. Nôm na, lagoons là một vũng nước biển. Còn ở miền trung quê em thì nó mang nghĩa là vùng đầm phá, như Phá Tam Giang dưới đây để tiện so sánh.

Đưa đoàn bọn em đi gồm 3 thanh niên bản địa, trong đó cậu tên 2lits nói tiếng Anh rất tốt sẽ hướng dẫn chính. Tên của cậu ấy được in trên ngực áo.

Chiều sau khi đưa bọn em đi tour về 2 cậu kia ngồi với em nói chuyện, xung quanh chỗ ngồi toàn kứt chó, mùi hôi kinh khủng. Nhưng em vẫn ngồi cạnh họ, và nói chuyện. Qua đó em mới biết thêm rằng đa số người Phi có thể nói tiếng Anh giao tiếp. Cậu ngồi giữa là lái thuyền, cậu ấy nói được, viết được chút ít. Còn cậu bên phải thì nói được chút ít, nhưng không biết viết. Đến bây giờ, tiếng Anh gần như là ngôn ngữ chủ yếu hành chính tại đất nước này. Tất cả các trường học đều dạy tiếng Anh. Chính vì thế, khi ra đường, em thường hỏi các bạn học sinh trung học, họ giúp đỡ tận tình và nói dễ hiểu.

kieuviethuy

Xe hơi
Nhìn thích quá cụ ơi, hi vọng e sẽ có một lần được đến đây :) Cụ up tiếp đi cho em hóng :>

dvc_hue

Xe buýt
Trời mưa, nên khách sạn phát cho mỗi người một cái dù nhiều màu sắc rất bắt mắt. Em không mang theo dép lê, nên phải mượn dép khách sạn. Bà chủ quán đã nhiệt tình tìm kiếm trong đống dép cũ chọn cho em 1 đôi giày rất tuyệt. Giày này là thứ phù hợp nhất để đi các tour ở đây, bởi lẽ khi bạn đi xuống biển vẫn phải đi giày bởi nhiều rặng san hô sẽ cứa đứt chân dễ dàng. Em quá hài lòng với đôi giày này, và thầm cảm ơn bà chủ tốt bụng. Các cụ nếu qua đây không nên đi dép xỏ ngón (slips, thongs) vì khi lội trong biển rất dễ bị tuột, trôi mất.

Cậu này tên Eagle vì em nghe nói đó là loài chim. Cậu ấy cầm dù đưa bọn em ra bến tàu, rồi thu hồi lại toàn bộ dù mang về khách sạn. Trời vẫn mưa. Ngày cuối cùng ngồi nói chuyện với bà chủ mới biết là cả Dream-buoy và Eagle và nhiều người nam thanh niên ở đây mang giới tính lạ, nhưng gần như trở thành quen thuộc ở đây. Không có sự kì thị nào, em cho đó là văn minh.

Ao Xanh

Xe đạp
Túc tiệp đi cụ, e xin đặt một viên gạch.

rename

Xe đạp
Tây nhưng vẫn là da đen phải ko cụ :-?

danang194

Xe tăng
Mấy bữa nay vợ em trở chứng toàn xem phim Philipin trên Todaytv...em xem ké nên thấy gái phi xinh đáo để, người ngợm chắc chắn :)) mừng cụ chủ có chuyến đi hoành tráng nhé

nguyenthanhcong

Xe tải
Em oánh dấu ngay tối về đọc, tuần sau 2vc em cũng lên đường sang Phil 1 tuần.

HuyArt

Xe lăn
Chuyến đi của cụ thú vị quá, mong có lần thực hiện chuyến đi như vậy. Cuộc sống ở Huế hẳn là yên bình và dễ chịu hơn HN nhiều cụ nhỉ? Có dịp ra HN cụ nhớ ới ae nhá

jinpinmei2014

Xe máy
Yên bình quá cụ ợ , Đất hà nội bon chem quá