Thiên đường ở Philippines

nhanvannhuong

Xe máy
Mấy bữa nay vợ em trở chứng toàn xem phim Philipin trên Todaytv...em xem ké nên thấy gái phi xinh đáo để, người ngợm chắc chắn :)) mừng cụ chủ có chuyến đi hoành tráng nhé
gái phi nhìn sao ngon bằng gái bên mình được :))

dvc_hue

Xe buýt
Bon em lững thững đi ra bến tàu, trời vẫn còn mưa, không nhìn thấy mặt trời đâu cả. Tấm ảnh đầu tiên em chụp ở bến tàu là những con thuyền. Các cụ nhìn thấy những thuyền này có 2 cái cánh vè thăng bằng 2 bên. Nhờ những vè này mà chiếc thuyền nhỏ có thể đi biển với sóng to gió lớn. Tí nữa em sẽ mô tả hiệu quả của vè khi thuyền tiến vào Secret Lagoon.

Bọn em lên thuyền, ổn định chỗ ngồi để cân bằng thuyền, thuyền nổ máy lao ra vịnh. Trời vẫn mưa, gió thổi mạnh, làm bọn em hầu như đều bị ướt. 2lits bắt đầu giới thiệu về tour A. Bọn em cảm thấy thân thiện ngay với 3 người phục vụ đi cùng, 2lits, cap (lái thuyền), và cậu 24y giúp việc. Em tạm đặt tên của 2 người còn lại như thế cho dễ nhớ, bởi em không nhớ ra được tên của 2 người này mặc dù em đã hỏi họ. Phải chăng trí nhớ của em có vấn đề rồi? Thuyền tiến về Big Lagoon. Một vài thuyền khác cũng tiến vào.

Trời âm u, xa xa là đảo có hình thù con cá voi, Whale Island.

Đây là đường vào Big Lagoon, nước rất trong, 2 bên là những đảo cao bao bọc. 2lits cho biết độ sâu của lagoon này là 81feet, xấp xỉ 25m. Nhưng nước rất trong, xanh ngăn ngắt, nhìn xuống được rất sâu, thấy có nhiều san hô, và cá bơi lội. Có khá nhiều đá ngầm, nguy hiểm, nên không được tắm trong lagoon này.

Nhìn ngọn núi bên tay phải sẽ thấy mỏm núi có hình dáng giống Đức Mẹ Ma-ri-a (Mother Mary) đang bồng con.

Big Lagoon không để lại cho em nhiều ấn tượng, nhưng em có cảm nhận khung cảnh trong vịnh El Nido gần giống và đẹp không khác gì Hạ Long. Khi thuyền rời Big Lagoon để tiến đến Secret Lagoon thì trời hửng nắng. Thật tuyệt vời!
Nước trong vịnh còn yên tĩnh, nên em có thể leo ra dầm cân bằng để chụp ảnh.

Bigbaboi

Xe hơi

E thì nghĩ cái cảnh cụ tuột tay và tùm ;))

dvc_hue

Xe buýt
Tây nhưng vẫn là da đen phải ko cụ :-?
Em nhìn thấy đen có, trắng có, vàng có... đẹp có, xấu cũng nhiều. Em đi vào vùng xa, rồi lên phố nên thấy càng lên phố lớn các cô càng trau chuốt hơn, xinh hơn, ngon lành hơn. Vấn đề là em không chụp ảnh được, chỉ biết nhìn chớp nhoáng, rồi lặng lẽ xoay người chùi mép thôi.

Em oánh dấu ngay tối về đọc, tuần sau 2vc em cũng lên đường sang Phil 1 tuần.
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, và về kể cho bọn em với nhé!

Chuyến đi của cụ thú vị quá, mong có lần thực hiện chuyến đi như vậy. Cuộc sống ở Huế hẳn là yên bình và dễ chịu hơn HN nhiều cụ nhỉ? Có dịp ra HN cụ nhớ ới ae nhá
Cảm ơn Huy-ác đã hỏi thăm. Khi nào vào đây chơi nhé (em mời cụ, cụ Quang, và các cụ khác nữa nhá!).

E thì nghĩ cái cảnh cụ tuột tay và tùm ;))
Em khi đó đang thích bơi, gột cái nước mưa nhớp nháp trên người, nên được tùm xuống biển thì đúng ý em quá rùi.

danang194

Xe tăng
gái phi nhìn sao ngon bằng gái bên mình được :))
Em là em khoái cái gì mũm mỉm thật thật hơn,chứ mấy em hót gơn bên mình giờ sửa sang mặt mũi tóc tai nó cứ na ná nhau cụ ah..cụ chủ đi cả gấu thế kia thì chịu rồi :D

dvc_hue

Xe buýt
Việc đang nhàn nên em tiếp tục kể câu chuyện của em hầu các cụ đây ạ. Thuyền ra khỏi Big Lagoon gặp một số thuyền khác đi vào.

Khi thuyền vào vùng biển Secret Lagoon thì sóng rất to. Có lẽ vùng nước này nhận rất nhiều cơn gió mạnh, tạo nên sóng lớn, vỗ vào vách đá rất mạnh, xói mòn chân đảo rất sâu. Thuyền tròng trành, mọi người lo lắng, ngồi cân đối yên lặng. Tiếng máy nổ giảm tốc, gầm gào, tiến chậm chạp vào sâu bên trong. Con mòng biển, hay hải âu gì đó cô đơn đứng trong hốc đá. Nhìn cảnh này em buồn buồn, lầm nhẩm bài "Biển nhớ" của Trịnh.

Cap mở mắt to trừng trừng, nhìn từng cơn sóng, lái thuyền cẩn thận. Càng tiến sâu vào, càng gần bờ đá sóng càng có vẻ dữ tợn.

2lits và 24y được phân công mỗi người một bên leo ra ngoài dầm cân bằng, tay nắm vào các sợi dây chão buộc thanh cân bằng vào dầm. Nhờ hệ thống cân bằng này mà chiếc thuyền nhỏ có thể chống chọi được sóng rất to. Đây là đặc trưng của thuyền vùng này. Em nhìn thấy hầu hết thuyền trong khu vực này đều có hệ thống cân bằng, kể cả con thuyền bé tí mà hôm ở Lapu-Lapu City em đã thấy 3 đứa bé tí tẹo bơi ra khơi giữa sóng lớn.

jinpinmei2014

Xe máy
Em là em khoái cái gì mũm mỉm thật thật hơn,chứ mấy em hót gơn bên mình giờ sửa sang mặt mũi tóc tai nó cứ na ná nhau cụ ah..cụ chủ đi cả gấu thế kia thì chịu rồi :D
Gơn bên mình đang còn hơn ối hót gơn bên hàn cụ ợ , phải chăng cụ gen với cụ chủ dắt gấu theo đấy ợ

Ku Tí

Xe hơi
Cụ chủ đừng bỏ qua Clark nhé, hôm nào về nếu ở manila thì đi bar ( gần city garden hotel , cụ search gôgle). Bar mở cửa rất sớm nhé . Thú vị. 2nd bangkok. Khu này cũng gần sân bay ( khoang 150 ps taxi).

dvc_hue

Xe buýt
Cụ chủ đừng bỏ qua Clark nhé, hôm nào về nếu ở manila thì đi bar ( gần city garden hotel , cụ search gôgle). Bar mở cửa rất sớm nhé . Thú vị. 2nd bangkok. Khu này cũng gần sân bay ( khoang 150 ps taxi).
Cảm ơn cụ đã nhắc. Clark có lẽ phải lần sau đi 1 mình thì mới dám đi. Em nghe nói nguyên đó căn cứ QS của Mĩ, nên các dịch vụ phục vụ lính đạt đến trình độ quốc tế rồi. Hẳn cụ muốn nhắc em đến đó một lần cho biết hay sao?
Thôi, để các cụ có tí ảnh ảnh nóng, em mạn phép có một ảnh siêu panorama ạ!

EM XIN LỖI KHÔNG ĐƯA ẢNH NÀY VÌ NHỮNG PHẢN ỨNG.
Cụ nào đưa link ảnh vào thì cũng xóa giùm em với nhá!

Mà nói thật với các cụ nhé, nước thì trong xanh, lũ cá được mùa bơi lợi tung tăng, vờn quanh các cô. Cá nhiều, màu sắc rất đẹp. Có cả san hô. Có vài con cứ rỉa liên tục vào 1 cô. Không hiểu tại sao mà đám cá nó cứ chủ yếu rỉa vào cô ấy. Ai cũng bị cá rỉa. Có cô còn bị rỉa rách da, chảy máu. Cảm giác bị cá rỉa, cắn nói thật rất chi kì lạ. Em sẽ kể đây là ở đâu sau với các cụ. Bơi trong vùng san hô mà có đôi giày như em mượn được của khách sạn thì thật tuyệt, khỏi phải sợ khi đi trên các vỉa san hô. Ước gì được làm lũ cá ở đây nhỉ! hihi em fun tí cho vui...

Chỉnh sửa cuối:

Xe tăng

Xe tăng
Em lấy dấu hóng tiếp

Chaukga

Xe container
Cụ chủ giật tít Thiên đướng làm em đâm bổ vào :))

dongcasper

Xe hơi
e đặt gạch hóng tiếp câu chuyện của cụ

ThomasThang

Xe điện
Vào ủng hộ cụ chủ 1 cái và vote 2 tay. Hình quá đẹp, e thích nhất khu vực giống Hạ Long, câu chuyện chuyến đi kể lại đơn sơ thành thật. Cụ cho em hỏi nếu ko bí mật quốc phòng, cụ đi có phải đặc vụ phối hợp hải quân nước bạn ko ạ? :)
Em có cảm tình với người Phi lắm, hiền hòa chất phác và xã hội giống VN lắm (năm 1983 e có ở tại Phi 8 tháng gần Manila. Chú Sam (Uncle Sam, US) trả tiền, vì e đi vượt biên chơi ạ :)
Palawan và Puerto Princessa là thiên đàng hạ giới, dạo đó nổi tiếng với người VN bên này lắm, vì là nơi đón tiếp hầu hết các thuyền vượt biên xuất phát từ Miền Trung, và người đến đc dân chai cứu vớt và giúp đỡ nhiêt tình trong tình nhân đạo, ai nấy đến nay vẫn còn nhớ ơn, có người về lại thăm.

Chỉnh sửa cuối:

nhanvannhuong

Xe máy
có ảnh thì up nhanh lên cụ nhé. đang hóng :D

dvc_hue

Xe buýt
Vào ủng hộ cụ chủ 1 cái và vote 2 tay. Hình quá đẹp, e thích nhất khu vực giống Hạ Long, câu chuyện chuyến đi kể lại đơn sơ thành thật. Cụ cho em hỏi nếu ko bí mật quốc phòng, cụ đi có phải đặc vụ phối hợp hải quân nước bạn ko ạ? :)
Em có cảm tình với người Phi lắm, hiền hòa chất phác và xã hội giống VN lắm (năm 1983 e có ở tại Phi 8 tháng gần Manila. Chú Sam (Uncle Sam, US) trả tiền, vì e đi vượt biên chơi ạ :)
Palawan và Puerto Princessa là thiên đàng hạ giới, dạo đó nổi tiếng với người VN bên này lắm, vì là nơi đón tiếp hầu hết các thuyền vượt biên xuất phát từ Miền Trung, và người đến đc dân chai cứu vớt và giúp đỡ nhiêt tình trong tình nhân đạo, ai nấy đến nay vẫn còn nhớ ơn, có người về lại thăm.
Cụ nói về hồi những năm 80 của TK trước, em có nghe dân bản địa kể rất nhiều khi em ở trên đảo Palawan (đảo lớn của vùng này). Có cụ nào biết các quán biển hiệu Chaolong thì họ bán cái gì không? Bởi em nghe dân ở đó mô tả người Việt khi vượt biển qua đến đó, một số lấy người bản địa, rồi mở quán Chaolong bán hàng ăn. Nhưng sau khi nghe họ mô tả, thì em đoán họ bán món gì đó như bún, hay hủ tiếu chứ không phải cháo lòng. Em dò tìm trên internet để xem họ bán gì, và thấy bán nhiều thứ hàng ăn phổ biến ở Việt ta. Hiện giờ, món bún là chính. Khi có dịp em sẽ nhắc lại việc dân ta qua đây thế nào, được đối đãi ra sao.
Em đi du lịch chứ không có nhiệm vụ hay công cán chi hết, em thực hiện theo lệnh bà.

Chỉnh sửa cuối:

dungvansi

Xe đạp
mấy chiếc xe độc thật. đặc trưng của philippin :D

dvc_hue

Xe buýt
Em xin tiếp tục Tour A hầu các cụ đây ạ!

Rồi bọn em cũng tiếp cận được vùng biển nông gần cái lỗ cửa (cổng) để chui vào Secret Lagoon. Nước biển trong xanh, rất nhiều đá vôi san hô bên dưới. Phải bơi hoặc đi dẫm lên đá một đoạn thì mới chui vào được cái lỗ rộng khoảng 0.7m đường kính. Em lại thấy đôi giày em đi mới tuyệt làm sao.

Thuyền được neo lại cách cửa lagoon chừng 25m, vùng nước sâu chừng 1.5-2m. Chỉ có 4 người trong số bọn em cùng với 2lits và Cap đi vào. Em quyết định mang máy ảnh theo. Xin được 1 cái túi mới đen thường đựng rác để bỏ máy ảnh vào. G sợ máy hỏng vì nước biển, nhưng Cap hứa là mang được vào mà không vấn đề gì. Em biết bơi, G thì đang tập, có áo phao nhưng nổi lưng gục mặt nên sợ nước. Rồi cả nhóm cũng vào đến cửa. Phải rất cẩn thận thì chui vào mới không bị va đầu vào thành cửa, bởi lẽ sóng vỗ rất mạnh làm người và áo phao cứ dậm dềnh.

Vào trong thì đó là một cái vũng, như một cái hồ nước, bao bọc xung quanh là núi đá, nhìn lên phía trên là ánh mặt trời. 2lits chụp ảnh cho bọn em, cậu ấy trèo lên cả thành núi để chụp ảnh từ trên cao xuống.

Tụi em bơi lội trong đó một lúc. Nước bên trong Secret Lagoon chỉ trao đổi với biển bên ngoài qua cửa nhỏ, nên không được trong cho lắm. Khi thủy triều lên cao thì nước vào mạnh hơn. Ngoài ra nước chảy ra từ vách núi cũng khá nhiều (hình như đó là nước mưa?)