Thiên đường ở Philippines

dvc_hue

Xe buýt
Trở ra thuyền, tụi em được bơi một đoạn trong nước mát, trên nắng nóng, gió thổi mạnh, sóng to nên rất thích. Thuyền tiếp tục vượt qua những cơn sóng, hướng về đảo Shimizu.

Khi rời lagoon, em chụp được bức ảnh thuyền bên có mấy người tây, đang chuẩn bị thay đồ bơi. Khi chụp xong em mới quan sát thấy người đàn ông đang giúp người phụ nữ thay quần lót bên trong nhờ cái khăn (váy?) dài che ngoài. Họ nhìn em với anh mắt tức giận, biểu lộ sự khó hiểu. Em thực sự không để ý khi chụp vì thuyền ở khá xa nhau, nên em nói sang với họ lời xin lỗi.

Rồi cũng cập bãi.

Trên bãi cũng san sát các thuyền vào chuẩn bị ăn trưa. Thuyền nào cũng có tên riêng. Theo em biết, người ta thường đặt tên thuyền theo tên của con trai trong gia đình.

Các cô chuẩn bị được tắm biển thoải mái còn 2lits cùng với Cap, 24y sẽ chuẩn bị bữa ăn trưa. Em có đề nghị 2lits để em giúp cậu ấy, nhưng cậu ấy không đồng ý và bảo em đi tắm. 2lits rất khéo tay, cậu ấy cắt tỉa dưa leo, cà chua... để làm món sa-lat. Trong khi đó, Cap sẽ nướng cá, thịt; còn 24y thì nấu cơm.

Tắm chừng 1h thì bữa cơm trưa cũng đã được dọn lên cái bàn nhựa, nhìn rất ngon lành. Cậu bạn mang theo sẵn một chai rượu mơ uống rất ngon. Theo lời chị em thì đó là một bữa trưa quá ngon, ngoài sức tưởng tượng. Có lẽ bởi tắm nhiều nên đói, ăn cái gì cũng ngon.

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Giờ em nói về chuyện cây lan (hoa lan), mà ở đây chủ yếu là các giống lan rừng. Phần này có hình ảnh ở nhiều địa điểm khác nhau.

Ngay từ lúc đặt chân lên đảo Shimizu - một hòn đảo có cái tên Nhật, em đã nhìn thấy trên vách đá rất nhiều cây lan, giống lan khác nhau. Em có hỏi 2lits là em có thể lấy một ít về không, nhưng cậu ấy bảo không thể được. Lí do là quần đảo quanh vịnh El Nido vừa được công nhận là khu vực dự trữ sinh quyển, sinh vật biển gì đó, em cũng không rõ chính xác thế nào. Kể từ đó em ra sức quan sát lan rừng bất kì khi nào có cơ hội.

Các loài lan ở quanh đây chịu nắng, gió, mưa rất tốt. Trên đường đi từ El Nido về Puerto Princesa (PPS) chiếc bus dừng bơm lốp ở một cái tiệm sửa xe nhỏ ven đường. Xung quanh có rất nhiều xe đời ơ-kìa. Nhưng đập vào mắt em là một đống giò lan vừa mới được nhân ra buộc vào giá thể là các khúc cây chưa hẳn mục. Em tức tốc nhảy xuống xe, mặc dù chưa muốn đi tè.

Và vài tấm cận cảnh. Các cụ có biết trồng lan sẽ thấy làm sao họ có thể trồng đơn giản như thế mà cây vẫn đâm chồi, nảy lộc, và ra hoa được?

Cứ nhìn vào mấy khúc gốc này em các bất bất ngờ, rồi tự vấn, rồi có vẻ khó hiểu thực sự, vì em cũng có thời gian ngâm cứu cái giống này, và em cũng đang trồng chúng trong vườn. Người ra chỉ cắt một khúc cành, thân của lan, hình là loại dã hạc nào đó rồi buộc vào thân gỗ tươi. Dây buộc là áo quần cũ cắt ra.

Em đi loanh quanh và phát hiện ra một lô các thân cây được chôn xuống đất, các nhành lan đã buộc vào thân.

Phía trên họ chỉ che đơn giản bằng tấm vải màn tuyn màu xanh, trắng, ngả ố vàng đã hỏng, và mỏng hơn nhiều so với lưới đen dùng che lan ở ta.

Ấy vậy mà cây lan vẫn phát triển, , có một số đã bắt đầu rễ non khá nhiều, dù trời nóng trên 30 độ.

Suốt từ đó lên PPS, em càng nhìn ra nhà dân 2 bên đường đi. Và bắt gặp kiểu trồng này rất phổ biến. Có nhiều nhà trồng rất nhiều, hoa nở đẹp. Xe chạy nhanh quá nên em không chụp được. Lên đến PPS, bọn em vào một khách sạn tên Tenzai để trú lại. Vừa vào đến bên trong khách sạn, em thấy thật hài lòng, vì cảnh sân vườn nhỏ nhưng quá đẹp, tinh tế đến từng hòn sỏi, cọng cỏ... Em cường điệu tí.

Thôi, em tạm dừng ở đây, kể sẽ kể tiếp về chuyến đi của bọn em, và quay lại về cây lan sau với các cụ. Nhân đây, có cụ nào cũng yêu lan thì em xin mạo muộn làm quen, trao đổi ạ. Tuy nhiên, em chỉ quan tâm đến lan rừng, lan tự nhiên , có thể của rừng Việt Nam, hoặc rừng ở nơi khác. Em không quan tâm đến lan cấy mô nhiều lắm.

ThomasThang

Xe điện
Dây là bờ biển Manila Bay ở Makati hả cụ? Tiến bộ, đẹp và sạch quá. Hồi xưa khu này chỉ như Sài Gòn lúc đó, không khí sinh hoạt và dân tình cũng giống Sài Gòn. Bây giờ còn xe Jeepneys ko cụ cho xem it hình, e còn 1 hình em chụp lúc đó (1983) còn giữ. Cụ có hình thành cổ Intramuros trong Manila không? Giống như cổ thành Huế vậy.

rename

Xe đạp
Vào đây em thú thật chỉ thích ngắm nhìn biển thôi cụ ợ. Biển bên đấy sao nó đẹp vậy không biết.

oldfashion

Xe tăng
NGươi Phi và người Chàm ở mình có họ hàng với nhau và có thể nói chuyện với nhau không cần phiên dịch.

nhanvannhuong

Xe máy
NGươi Phi và người Chàm ở mình có họ hàng với nhau và có thể nói chuyện với nhau không cần phiên dịch.
cụ nói thật không đấy. em tưởng phi có tiếng phi chứ sao lại nói chuyện với nhau được.

buonnon

Xe buýt
Thôi, để các cụ có tí ảnh ảnh nóng, em mạn phép có một ảnh siêu panorama ạ!

Cho phép e nhìn dò đoán tý nhé: E bên trái ngoài cùng xinh nhất còn e bên phải ngoài cùng là già nhất phải ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

vuilongyeu

Xe máy
cụ cứ đùa, philippine chủ yếu dùng tiếng Tagalog với English mà.

pkhcsht

Xe điện
Cụ chủ và gia đình có chuyến đi tuyệt vời, ảnh đẹp, bố cục câu chuyện chặt chẽ mà vẫn nhiều thông tin chi tiết. Mời cụ một ly để tiếp tục. Cụ viết ra word rồi copy past vào vừa lưu được vừa ko sợ out mất công giảm nhuệ khí.

Bobby Car

Xe buýt
Cụ chủ đi chơi ở Phi thích nhỉ ! em cũng muốn đi lém.

dvc_hue

Xe buýt
Bực quá, mạng lại hỏng, thế là công gõ của em thành công cốc. Kệ thôi, em cố gắng gõ bài ngắn thôi, bài dài hay bị hỏng bực lắm. Em tiếp phần còn lại của Tour A với các cụ đây ạ.

Sau khi ăn trưa no say, ngon lành, thuyền lại nhổ neo đi về Small Lagoon. Vào gần thì thấy một số thuyền khác đang cắm neo, để mọi người bơi vào trong tắm. Gần đó có mọt thuyền với mấy chiếc kayak xung quanh.

2lits nói là thuyền đó là của tư nhân đi chơi, họ bơi thuyền kayak quanh vịnh để ngắm cảnh. Muốn thuê thì đắt gấp 2-3 lần so với thuê thuyền thông thường.

Rồi 2lits quăng neo chuẩn bị để mọi người bơi vào trong để tắm. Nước biển trong xanh, nhưng phải bơi khá xa nên mọi người ngại, vì mới ăn no. Do đó, bọn em đã đề nghị 2lits nhổ neo, đi về phía đảo Seven Commando. Công bỏ neo của 2lits thành công cốc, nhưng dù vậy cậu ấy vẫn vui vẻ, em thì tiếc vì không được vào đó xem có cái gì bên trong.

Thuyền rẽ sóng êm êm, 2lits lại ra phía đầu mạn thuyền ngồi nhìn xa xăm về phía trước. Em thì cũng lêu bêu vắt vẻo, một số ngủ gà ngủ gật. Không biết khi đó 2lits đang nghĩ gì, còn Cap thì vừa lái thuyền vừa ngáp...

no1liveforever

Xe buýt
Bài của cụ chủ chi tiết quá ,e voka cụ lấy sức post tiếp nhé

Hôm nay mới đọc bài của cụ, nhà em cũng đang nằm ở Manila đây :)

dvc_hue

Xe buýt
Bỗng 2lits nói với em "Viet, mày nhìn thấy đảo Seven Commandos chưa? nó đằng kia kìa." Em hướng tay cậu ấy chỉ. Cậu ấy nói ở trên đảo có một cái resort tư nhân. Thuyền càng gần bờ, khung cảnh hiện ra càng rõ dần. Trông thanh bình, và hoang sơ, vì em không thấy một bóng người nào cả.

Rồi thuyền cập bờ, 2lits và 24y lại thả neo. Bọn em leo xuống, lội nước vào bờ. Đón bọn em là 2 con chó sủa râm ran, chạy lăng xăng. Nhìn cảnh này làm em ao ước giá mà vườn nhà cũng nằm bên bờ biển thì tuyệt làm sao, bởi nhà em cũng có 2 con chó, hihi.

Bọn em gọi một ít đồ uống hoa quả, kiểu sinh tố, giá tương đối đắt so 100-25peso 1 cốc. Tuy nhiên, phải nói là rất chất lượng, ai cũng khen ngon. Khát nước, em tu liền một mạch.

Trong khi chờ đồ uống, em đi loanh quanh và chụp ảnh mấy bức tượng đá, và cảnh con chó nằm chòng queo, nhìn ra hướng biển. Khung cảnh làm em lâng lâng.

Rồi nhảy xuống biển tắm. Nước mát, trong xanh, thích ơi là thích. Em nhặt được một nhánh đá vôi, trên đó có một cụm san hô tua tủa. Sờ vào mềm mềm, nhun nhũn như sờ vào giun, rắn... Trên cành có nhiều loại bám vào. Em phải mang nó ra xa xa, ngoài vùng nước sâu một tí, thả xuống nước, rồi em lặn xuống xem. Những tua san hô vươn ra, vẫy vẫy, chấp chới, nhìn thật thích và em phải trồi lên vì sắp hết hơi...
Tắm xong, em lại trèo lên thuyền từ thanh cân bằng, chụp ảnh với 2lits làm kỉ niệm.

Chừng 4pm thuyền quay trờ về vịnh El Nido, lại nhìn thấy những con thuyền nằm trên bãi khi triều xuống. Lội qua bãi cạn nước, bọn em trờ về khách sạn.
Để các cụ biết xem tí đỡ nhàm, em xin làm liều đưa cái ảnh lên đây.

Chui vào cái cửa be bé này là vào khuôn viên xinh xắn của khách sạn.

Và bọn em lại sống trong không khí thật gia đình, nhẹ nhành và ấm cúng. Thôi, tắm xong đã. Một số chị em thì đang lo úp ảnh lên FB để khoe với bà con ở nhà.

Em ngồi nói chuyện với Cap và 24y, trong khi các cậu ấy chờ nhận tiền thù lao cả ngày làm việc. Khi thuyền cập bờ, em đã thay mặt cả nhóm cảm ơn 3 người và đưa họ 600peso (~300k đồng). Bọn em nghĩ họ xứng đáng để nhận, và họ biểu lộ niềm vui mừng, cảm ơn.
Em cũng như các cụ trên này, đôi khi đã tip quá nhiều cho những hành động vô ích của thiên hạ. Em fun tí, các cụ đừng trách nhá.

Kenket

Xe điện
Chỗ này khung cảnh nhìn cũng giống Hạ Long nhà mình cụ nhỉ ? :D

dvc_hue

Xe buýt
Hôm nay mới đọc bài của cụ, nhà em cũng đang nằm ở Manila đây :)
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ cùng gia đình nhé. Có ảnh ót gì cụ chia sẻ lên đây em xem với, vì em ở Manila ít thời gian quá.

Chỗ này khung cảnh nhìn cũng giống Hạ Long nhà mình cụ nhỉ ? :D
Đúng đó cụ ơi, rất giống cảnh HL, nhưng họ có một số bãi biển rất đẹp, đặc biệt tắm rất thích, nước trong veo, nhiều cá, san hô... và cũng khá hoang sơ.

Chỉnh sửa cuối:

bachkhoak40

Xe điện
Em cũng định đi tầm tháng 10-11 này nhưng mà là tự đi thôi, hóng xem tự đi có vất quá không.