[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

ungila

Xe tải
Chắc là bị chập dây dẫn ngầm ở đoạn nào đó chứ không phải bị đứt, nhà tôi cũng đang bị như thế, tháo hẳn công tắc phao trên nóc vẫn bị, chẳng biết chỗ dây bị chập nên đành dùng công tắc, lúc nào cần bơm thì bật lúc nào ước lượng gần đầy thì tắt, may cái bể trên nóc cũng to mấy khối nên bơm thoải mái dùng nước cả tuần.
chắc thế cụ ạ . Dây đứt ngầm roài cháy , chập vào nhau . Phải thay dây .

Ngo Rung

Xe lăn
chắc thế cụ ạ . Dây đứt ngầm roài cháy , chập vào nhau . Phải thay dây .
Em thì cho khả năng này thấp, vì dây âm tường mà nóng đến độ chập dính vào nhau là có chuyện nhớn roài :D. Còn bản chất đây chỉ là dây qua công tắc, không phải 2 dây (nóng - lạnh) nên giả sử dù có dính vào nhau thì vẫn bị qua tải là cái máy bơm -> không thể nóng dây được, trừ khi cụ chủ chạy dây có tiết diện quá bé đối với công suất máy bơm => cái này khó xảy ra :))

ungila

Xe tải
Em thì cho khả năng này thấp, vì dây âm tường mà nóng đến độ chập dính vào nhau là có chuyện nhớn roài :D. Còn bản chất đây chỉ là dây qua công tắc, không phải 2 dây (nóng - lạnh) nên giả sử dù có dính vào nhau thì vẫn bị qua tải là cái máy bơm -> không thể nóng dây được, trừ khi cụ chủ chạy dây có tiết diện quá bé đối với công suất máy bơm => cái này khó xảy ra :))
Dây nội mà to đủ dùng thì ít ra cũng phải 10 => 20 năm mí bị chập như em nói . Nhưng như cụ béo mập nói ( tháo cả công tắc vưỡn bị ) thì sao ạ ?

Ngo Rung

Xe lăn
Dây nội mà to đủ dùng thì ít ra cũng phải 10 => 20 năm mí bị chập như em nói . Nhưng như cụ béo mập nói ( tháo cả công tắc vưỡn bị ) thì sao ạ ?
Em nghĩ bị chập loanh quanh chỗ dây ra vào tường, có thế lâu ngày vỏ nhựa bị lão hóa nên bị dinh tại những điểm gấp, chứ còn đoạn chạy trong tường em nghĩ khó bị lắm, cụ [@beomap2;159649] thử dò kỹ lại xem.
À mà sang thớt mới kia chém tiếp cụ nhé :))

beomap2

Xe container
Em nghĩ bị chập loanh quanh chỗ dây ra vào tường, có thế lâu ngày vỏ nhựa bị lão hóa nên bị dinh tại những điểm gấp, chứ còn đoạn chạy trong tường em nghĩ khó bị lắm, cụ [@beomap2;159649] thử dò kỹ lại xem.
À mà sang thớt mới kia chém tiếp cụ nhé :))

Chắc nó chập dây gần chỗ ổ điện cắm máy bơm, có khả năng dây điện đi ngầm tường nhà co ngót siêu vẹo gây chập dây, còn khó có khả năng dây bé nóng lên làm chập dây. Hồi làm nhà tôi toàn cho dùng dây Daewoo Hàn Quốc khủng, vàng chóe cả dây đồng lẫn vỏ. Hồi đấy thợ mang một ít dây vỏ nhựa màu xanh, nói là dây Trần Phú tôi còn không cho lắp

hgb

Xe container
Em có cái quạt treo tường Pana, giờ e muốn nó chạy chậm hơn bt. Vậy e thay cho nó cái tụ có chỉ số bé hơn thì có hiệu quả ko?

beomap2

Xe container
Em có cái quạt treo tường Pana, giờ e muốn nó chạy chậm hơn bt. Vậy e thay cho nó cái tụ có chỉ số bé hơn thì có hiệu quả ko?

Muốn nó chạy chậm thì bật số nhỏ là hợp lý nhất.
Hôm nó có cụ cũng muốn lắp tụ có trị số nhỏ hơn nhưng tìm hơi khó.
Quạt treo thường có tụ 1,5 muy, để dễ kiếm cụ tìm thêm một cái 1,5 muy rồi lắp nối tiếp với cái có sẵn ở quạt thì trị số điện dung cũng giảm đi 1/2 đấy.

hgb

Xe container
Muốn nó chạy chậm thì bật số nhỏ là hợp lý nhất.
Hôm nó có cụ cũng muốn lắp tụ có trị số nhỏ hơn nhưng tìm hơi khó.
Quạt treo thường có tụ 1,5 muy, để dễ kiếm cụ tìm thêm một cái 1,5 muy rồi lắp nối tiếp với cái có sẵn ở quạt thì trị số điện dung cũng giảm đi 1/2 đấy.
Em cảm ơn cụ
Vì e dùng trong phòng đh, mặc dù đã bật số nhỏ nhất nhưng vẫn thấy mạnh hơn mức cần thiết. E lại cứ tưởng là quạt dùng tụ 2,5 muy rồi chứ, hóa ra ko phải vậy :)

Thuoc lao

Xe tăng
Em cảm ơn cụ
Vì e dùng trong phòng đh, mặc dù đã bật số nhỏ nhất nhưng vẫn thấy mạnh hơn mức cần thiết. E lại cứ tưởng là quạt dùng tụ 2,5 muy rồi chứ, hóa ra ko phải vậy :)
đây chính là vấn đề của em. cụ chủ thớt đã tư vấn cho em, em đã thử và thành công :-bd
Giờ cụ thay cái tụ khác có trị số uF thấp hơn. quạt trần chắc trên 1uF thì ra chợ giời có rất nhiều, còn cụ cần dưới 1 uF thì phải mắc nối tiếp như cụ [@beomap2;159649] tư vấn ở trên

hgb

Xe container
đây chính là vấn đề của em. cụ chủ thớt đã tư vấn cho em, em đã thử và thành công :-bd
Giờ cụ thay cái tụ khác có trị số uF thấp hơn. quạt trần chắc trên 1uF thì ra chợ giời có rất nhiều, còn cụ cần dưới 1 uF thì phải mắc nối tiếp như cụ [@beomap2;159649] tư vấn ở trên
Hii, cụ "chuột bạch" rùi thì hay quá :D. Lát em ra chợ giời tìm mua cái 1uF về lắp.
Còn 1 cái em lắn tăn là liệu có tiếng ò ò khi quạt bị chạy chậm ko cụ nhỉ? Em đã dùng thử chiết áp để giảm tốc độ quạt thì quạt quay chậm nhưng có thiếng ò ò, hơi khí chịu

Thuoc lao

Xe tăng
Hii, cụ "chuột bạch" rùi thì hay quá :D. Lát em ra chợ giời tìm mua cái 1uF về lắp.
Còn 1 cái em lắn tăn là liệu có tiếng ò ò khi quạt bị chạy chậm ko cụ nhỉ? Em đã dùng thử chiết áp để giảm tốc độ quạt thì quạt quay chậm nhưng có thiếng ò ò, hơi khí chịu
chạy chậm nên êm hơn, còn dùng chiết áp thì theo cụ chủ nói là dòng điện không còn là dạng hình sin nữa nên quạt chạy sẽ bị kêu (em học được hơi nhiều từ cụ chủ :D) báo giá luôn cho cụ tụ 1uF là 8k nhé

beomap2

Xe container
Em cảm ơn cụ

Sợ lạnh quá thì cụ tăng nhiệt độ điều hoà lên cho tiết kiệm điện, buổi tối đi ngủ lúc đầu tôi để điều hoà 28 độ sau tăng lên 29 độ có mở quạt trần nấc nhẹ.
Tôi mở qụat bàn và quạt treo ra thấy đa số là tụ 1,5 muy, tôi thay bằng tụ 2,5 muy thấy nó chạy mạnh lên vù vù như bão.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn

kienvinh

Tháo bánh
Cụ cho thêm thông tin và mô tả xem kém dư lào, biết đâu em có thể hướng dẫn cụ tự "chỉnh chọt" cải thiện được tí :D
Nó là cái MCD190 của Philips. Em mua cái này năm 2008, gần 200 đô đấy, hầu như chả dùng bao giờ. Bây giờ muốn dùng thì lại hỏng đầu đĩa (không đọc đĩa, CD hay DVD đều báo là NO DISC.

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/cpindex.pl?scy=CL&slg=EN&ctn=MCD190/55

Các chức năng khác vẫn ngon. Hiện em nghe tạm bằng cách nối đường ra của một cái đầu DVD vào đường LINE IN của cái MCD 190 này. Mỗi tội khi bật thì phải cần cả 2 thiết bị.

Tất nhiên là nó chả còn bao nhiêu giá trị, có khi chữa cũng tốn tiền, nhưng chữa được, thậm chí là tự chữa được thì vẫn hơn cụ nhể.

Ngo Rung

Xe lăn
Nó là cái MCD190 của Philips. Em mua cái này năm 2008, gần 200 đô đấy, hầu như chả dùng bao giờ. Bây giờ muốn dùng thì lại hỏng đầu đĩa (không đọc đĩa, CD hay DVD đều báo là NO DISC.

Các chức năng khác vẫn ngon. Hiện em nghe tạm bằng cách nối đường ra của một cái đầu DVD vào đường LINE IN của cái MCD 190 này. Mỗi tội khi bật thì phải cần cả 2 thiết bị.

Tất nhiên là nó chả còn bao nhiêu giá trị, có khi chữa cũng tốn tiền, nhưng chữa được, thậm chí là tự chữa được thì vẫn hơn cụ nhể.
Chú này của cụ mắt đọc dạng fix cứng, không điều chỉnh được, túm lại không can thiệp được, chỉ có cách thay mắt thôi :((. Cụ thử lau chùi mắt một chút xem thế nào? hy vọng cải thiện được :D

beomap2

Xe container

Nếu cụ thích nghịch cứ mở ra xem, gần chỗ mắt đọc thường có các vít là chiết áp chỉnh công suất mắt đọc hoặc chỉnh độ hội tụ của mắt đọc, vặn nhích tý một trước, khi chỉnh phải đánh dấu vị trí cũ để nếu không chỉnh được thì vặn về trí cũ nguyên bản, không sợ hỏng đâu.

kclang

Xe hơi
Chung cư đều có tiếp địa hết mà cụ, còn chất lượng tiếp địa thì em không biết :)). Cụ xem lại hộp điện tổng nhà cụ có khi có sẵn rồi đấy, mà có thể ngay trong ổ cắm có dây rồi, chăng qua "tiết kiệm chi phí" nên chủ đầu tư mới lắp ổ 2 chân thôi, cụ thử kiểm tra lại xem \m/
Hộp tổng e chưa kiểm tra nhưng các ổ ko có dây đất đâu cụ ạ. Nếu hộp tổng mà có thì giờ muốn đấu lại phải đục tường đi dây...

Trạng thái
Thớt đang đóng